Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Haxen

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Nói về AVG, thì không ông nào dám cạnh tranh vào thời điểm đương thời này và nếu có thằng khác thì chắc cũng phải chục năm sau

vnckien

Active Member

Nói về AVG, thì không ông nào dám cạnh tranh vào thời điểm đương thời này và nếu có thằng khác thì chắc cũng phải chục năm sau

Thị trường vẫn đầy đủ "các anh tài" đấy thôi bác. Mỗi nhà đài một ưu thế, một phân khúc khách hàng riêng. Ông VTV vẫn có ảnh hưởng lớn nhất (chỉ tính riêng VTV). Khi đề án số hóa hoàn tất, sóng DVB-T2 trải rộng khắp cả nước, thì sân chơi cho PayTV lại càng sôi động. Các nhà đài cũng phải "tái cơ cấu" lại nhóm kênh, mức giá, xây dựng chương trình riêng...vv.

Tóm lại, thị trường bây giờ trở đi không chỉ có AVG/ và các hãng khác cũng đang có nhiều ưu thế so với AVG.

Các bác cho em hỏi, chả hiểu sao em ko dùng ăngten, cắm đầu cáp vào tường (nhà em chưa lắp cáp bên ngoài) nhưng vẫn thấy bắt đc đủ kênh DVB. Lạ thế.

vnckien

Active Member
Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Các bác cho em hỏi, chả hiểu sao em ko dùng ăngten, cắm đầu cáp vào tường (nhà em chưa lắp cáp bên ngoài) nhưng vẫn thấy bắt đc đủ kênh DVB. Lạ thế.

Thì cái sợi cáp bên ngoài của bác nó là cái anten luôn đấy thôi, giống như anten 1 ngón của các TV có anten trong nhà ấy. Chắc bác ở vùng sóng mạnh, nên thu tốt các kênh này.

le_son

nói chung là cũng ngon hơn anlog nhiều rồi

thuongzzz

Active Member

Mấy hôm nay mình không xem được mấy kênh VTV6 HD, VTV1 HD và VTV3 HD. Không biết có bác bị giống mình không?

rua bo

Well-Known Member

Bác ở đâu mà ko bắt được? Nếu ở HN thì giờ này bắt được rồi. Hổm rày, VTV ngưng 5 ngày để chuyển máy phát.
Mấy hôm nay mình không xem được mấy kênh VTV6 HD, VTV1 HD và VTV3 HD. Không biết có bác bị giống mình không?

giapho

Member

Xem lúc được lúc không. Cáp thì rúc ra lại cấm vào !

dielove19

Em thì ko rõ như nào. Cứ tưởng tivi có đầu thu KTS thì sẽ bắt được nhiều kênh. Nhưng tivi nhà em bắt dc có vài kênh, mà thi thoảng thì mất hình @@.

ndchieu22

Well-Known Member

Em thì ko rõ như nào. Cứ tưởng tivi có đầu thu KTS thì sẽ bắt được nhiều kênh. Nhưng tivi nhà em bắt dc có vài kênh, mà thi thoảng thì mất hình @@.

được khoảng 30 kênh đó bác, có 3 kênh HD VTV1, VTV3, VTV6 HD,

tan_huy_93

Well-Known Member

Hiện tại thì số mặt đất chưa có nhiều kênh và chỉ vài tỉnh/thành có sóng số mặt đất.

Vài tỉnh/thành thu được nhiều nhất khoảng hơn 40 kênh (đã tính các kênh trùng) bỏ các kênh trùng ra thì còn khoảng hơn 35 kênh... trong đó có hai kênh Radio không hình, một kênh Radio có hình.

Haxen

Well-Known Member

Mình ở Tp.HCM bắt được 42 kênh không trùng lặp (kể luôn 2 kênh audio)

DigiCity Group

Well-Known Member

Vị trí nhà bác tốt thật bác à. Ngoài này e thấy bắt tầm hơn 30 kênh chút là nhiều nhất ạ.

tan_huy_93

Well-Known Member

Sao mà không trùng... AVG 7 kênh, VTC 26 kênh, VTV 9 kênh = 42 kênh, trong đó có 3 kênh VTV1, 2 kênh VTV2 và 2 kênh VTV3...

VTV1 thì AVG VTC và VTV đều phát
VTV2 thì AVG và VTV phát
VTV3 thì VTC và VTV phát

Trừ ra 2 kênh VTV1, 1 kênh VTV2, 1 kênh VTV3 = 4 kênh, 42 trừ 4 thì còn 38 kênh, trong đó có 3 kênh Radio, 2 trong số đó là không hình còn 1 kênh có hình... em nói hơn 35 kênh là chuẩn rồi.

cho e hỏi ngu chút là DVB-T2 này khi bắt sóng các kênh vẫn phải dùng anten hả các bác,e tưởng nó tích hợp đầu thu vào rồi thì cứ thế là bắt sóng đc thôi, chứ bây giờ lại phải có anten nữa thì khác gì tivi ngày xưa đâu nhỉ :)

tan_huy_93

Well-Known Member

cho e hỏi ngu chút là DVB-T2 này khi bắt sóng các kênh vẫn phải dùng anten hả các bác,e tưởng nó tích hợp đầu thu vào rồi thì cứ thế là bắt sóng đc thôi, chứ bây giờ lại phải có anten nữa thì khác gì tivi ngày xưa đâu nhỉ :)

Analog hay số mặt đất thì nó cũng vẫn là sóng truyền hình mà bác, mà đã là sóng truyền hình thì vẫn phải dùng ăngten để thu sóng...

Số mặt đất khác Analog là sóng nó mạnh hơn, đi xa hơn, bác không cần phải dùng ăngten cao chót vót như dùng cho Analog nữa, mà chỉ cần dùng ăngten loại trong nhà chuyên dụng cho số mặt đất là có thể thu tốt... nhưng mà ăngten cao đặt ngoài trời nó vẫn thu tốt hơn :D

backup

Member

Mình ở Sài Gòn.Không hiểu sao hồi WC thì bắt sóng các kênh VTV HD chất lượng tín hiệu luôn trên 80%.
Giờ thì lại không có tín hiệu.Mà thôi cũng kệ hết WC rồi cũng chả cần xem các kênh đó nhiều

natung

mình ở Hà Nội , từ giữa tháng 8 đến giờ ko còn xem đc 3 kênh HD của VTV nữa, trước đó thì xem bình thường, xem từ tháng 3- tháng 4 từ lúc có các kênh HD của VTV. Tivi nhà mình là 32W674.

Ko hiểu mấy anh VTV làm ăn thế nào trước phát tốt lắm, định phổ cập xóa mù mà tình hình này chắc cho mù thêm

Analog hay số mặt đất thì nó cũng vẫn là sóng truyền hình mà bác, mà đã là sóng truyền hình thì vẫn phải dùng ăngten để thu sóng...

Số mặt đất khác Analog là sóng nó mạnh hơn, đi xa hơn, bác không cần phải dùng ăngten cao chót vót như dùng cho Analog nữa, mà chỉ cần dùng ăngten loại trong nhà chuyên dụng cho số mặt đất là có thể thu tốt... nhưng mà ăngten cao đặt ngoài trời nó vẫn thu tốt hơn :D

vâng, e nghĩ nó tích hợp trong tivi rồi thì sao nó ko tích hợp luôn anten như kiểu điện thoại ấy nhỉ, đỡ lằng nhằng anten ngoài mà hình thức lại đẹp hơn :3, chưa kể anten ngoài trời mà có sét đánh vào là toi cái tivi

rua bo

Well-Known Member

vâng, e nghĩ nó tích hợp trong tivi rồi thì sao nó ko tích hợp luôn anten như kiểu điện thoại ấy nhỉ, đỡ lằng nhằng anten ngoài mà hình thức lại đẹp hơn :3, chưa kể anten ngoài trời mà có sét đánh vào là toi cái tivi
Bác ráng chờ vài năm nữa, VTV phủ sóng KTS toàn quốc với trạm phát sóng dày đặc như trạm phát điện thoại thì TV mới tích hợp anten được. Chứ bi chừ "lác đác" có vài trạm thì TV thu sóng kiểu gì.

Bên trên