Chim Út với căn bệnh quái ác

Đã xác định phương pháp mổ. Nên thực hiện ở đâu, bỏ qua yếu tố chi phí

• Số lượng người bầu chọn
    87
Ðề: Chim Út với căn bệnh quái ác

Chúc bé sớm khỏi bệnh, chúc gia đình anh chị vượt qua giai đoạn khó khăn này.

dualshock

Member

em biết bác bận, nhưng sang đến nơi nếu có tranh thủ post được vài dòng tình hình cho mọi người biết thì hay quá !

Mọi khó khăn đều sẽ qua !

Chúc mọi điều tốt lành cho cháu !

chauint

Active Member

giờ mới biết chuyện này, nguyện xin Chúa ban hồng ân và binh an cho cháu

max5800

Member

Cầu trời cho bé mau hết bệnh,mọi điều tốt đẹp sẽ đến với gd anh chị

minhtuantkh

23h, 25/04/2012.

Hôm nay là một ngày lạ lùng, mình phải dùng từ như vậy. Bởi nếu nói là có cả vui lẫn buồn thì không chắc đã đúng, cảm xúc lẫn lộn, như có cả thở phào nhẹ nhõm và một chút thêm âu lo.

Sáng sớm mình và bà Nội đi rửa hình thẻ hộ chiếu cho bé xong liền chạy nhanh đến chùa gặp thầy trụ trì gửi lễ nhờ đăng đàn cầu an. Thường vào dịp Phật Đản các chùa rất bận và khó có thể mời nhiều Sư đến tụng suốt cả ngày được, nhưng may thay được Thầy nhận giúp vào ngày 11/4 ÂL, biết đâu lại đúng vào ngày bé lên bàn mổ như vậy sẽ được chúc phước cầu an bội phần.

Ở BV ra cấp tốc phóng ra phòng QLXNC lấy hồ sơ xin cấp hộ chiếu, dán dán viết viết một lúc cũng xong. Đứng xếp hàng lúc lâu mới nhớ ra hình như là phải có đóng dấu giáp lai và xác nhận của CA phường, hỏi lại Ngọc Thanh thì đúng vậy. Cắt nhanh cuộc gọi ( chắc làm Cọp chưng hửng), nhìn đồng hồ đã 10h, lại hớt hải chạy về nhà lấy hộ khẩu ra CA phường. Hỡi ôi đồng chí CSKV đi học không xác nhận được, khi trình bày với lãnh đạo phường thì lại lòi ra chưa nhập HK cho bé, mà nhập thế quái nào ngay được vì vừa mới lấy giấy khai sinh hôm qua. Nhưng cũng may ông Trung Tá thông cảm ký cái roẹt đóng cái cụp, xong! À mà còn nhiệt tình bắt cậu dân phòng đi photo miễn phí hồ sơ cho mình nữa chứ.
Vậy mà trước giờ mình cứ tưởng...!

Quay lại Nguyễn Du thì đã gần 11h, người đâu mà làm HC đông quá thể, cứ như là chuẩn bị di dân vậy. Đến số mình 442, khi cô CA kiểm tra giấy tờ thì lại: không duyệt vì bé chưa hộ khẩu mới là dạng tạm trú nên phải xin ý kiến lãnh đạo. Mà 11h30' nghỉ trưa rồi, kệ...mình liều xách tập hồ sơ lao xuống phòng xét đặc cách rồi lại vọt lên phòng sếp Phó Trưởng ( thấy bác đang ăn cái bánh). Ừ thì xin! Cùn rồi sợ chi ghẻ nữa. Thật bất ngờ, khi nhìn cái tờ photo bệnh án lem nhem ( phải lấy viết màu vàng tô vào mấy cái chữ quan trọng) lãnh đạo không những Ok ngay mà còn kèm thêm: cậu muốn khi nào lấy. Mình chơi luôn: Mai ạ. Ông (cũng lại) Trung Tá làm luôn câu: chiều đi, 16h30 ghé lấy. Mình tưởng nghe nhầm, hộ chiếu cấp chỉ trong vòng 3 giờ làm việc à? Nhìn vào góc hồ sơ có cái bút phê: cho làm gấp trong ngày. Mình lắp bắp cám ơn không ra lời. Khi ra đường vẫn còn ngơ ngác chưa tin !!! Một buổi sáng tốt lành, như có “ai đó” đã sắp xếp tất cả thật hoàn hảo ngoài cả mong đợi.
Vậy mà, trước giờ mình cũng lại cứ tưởng...!

Buổi chiều, đi đón bà Ngoại ở sân bay xong về thẳng Nhi Đồng 2. Đây mới là chuyện khó hiểu. Có quyết định xuất viện cho bé về. Lại ngơ ngác, vô lý quá và sao thế nhỉ??? Kể cả nếu chứng viêm phổi của bé đã ổn định thì cái bệnh tim kia còn sờ sờ ra đó, mà bé đang nằm ở Khoa Tim Mạch đúng chỗ mà. Nếu ngoài khả năng của BV thì phải là chuyển viện lên cao hơn như là Viện Tim TP chứ?
Chấp nhận cầm cái giấy này coi như họ hết trách nhiệm, năn nỉ xin ở lại thêm vài ngày cho yên tâm để bé khỏe hẳn rồi đi luôn cũng không được. Chê bệnh và bị trả về à? mình nóng cái đầu đã tính nổi khùng rồi, nhưng may là kiềm chế được vì nhớ ra không được gây căng thẳng cho mẹ của bé.

Bây giờ mà xuất viện xong lại làm chạy đi làm thủ tục xin nhập Viện Tim ( mà chắc cũng chỉ vào nằm đợi ngâm cứu) rồi được vài ngày lại xin ra để đi thì tội cho bé quá. Gọi cho VP BV phía Thái, check nhanh và thống nhất: Thứ bảy 28/4 sẽ đi. Còn giờ thì ….VỀ. Đành thuê một bác sỹ chuyên khoa riêng vậy, nếu có gì khác thường thì gọi đến rồi…tính tiếp. Bực quá đến mức chẳng thèm nhớ đến việc nhận thuốc mang về cho bé uống nữa.

Tưởng xong, ai dè…không book được vé vì giáp dịp lễ 30/4, hết chỗ. Vậy lại xoay tiếp mấy hãng hàng không khác…, cũng hết. Chợt nhớ cái vụ Sorry Airlines thường có vé nội bộ cho trường hợp đặc biệt, gọi cho đồng chí bạn làm trong sân bay. Lại hy vọng sau lời hẹn: sáng mai sẽ trả lời, mà hạng thương gia nhé. Rồi, chơi luôn, bán nhà cũng chơi. Đã vậy cho cả thằng cu Chim Em đi luôn. Hãi, 6 vé cả bác sỹ đi kèm, cùi rồi sợ chi ghẻ nữa.

Thôi thì cầu cho sáng mai được suôn sẽ ...như sáng nay vậy.

hbinhlove2003

Well-Known Member

Rồi, chơi luôn, bán nhà cũng chơi. Đã vậy cho cả thằng cu Chim Em đi luôn. Hãi, 6 vé cả bác sỹ đi kèm, cùi rồi sợ chi ghẻ nữa
Em kết nhất câu này của anh, em cũng mới lên chức cha thôi nhưng hiễu cảm xúc của anh thế nào, gặp em thì em cũng làm như anh

max5800

Member

0h15' .26/04/2012
chúc anh có ngày gặp nhiều may mắn

---------- Bài dưới được thêm vào lúc 12:18:11 AM ---------- Bài trên gởi vào lúc 12:17:35 AM ----------

0h15' .26/04/2012
chúc anh có ngày gặp nhiều may mắn

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đầu xuôi thì đuôi lọt. Chờ ngày cả gia đình bác vui vẻ lên máy bay về Việt Nam.

Bác nhớ chuẩn bị sẵn sim sóng và 3G để giữ liên lạc với hậu phương nhé.

---------- Bài dưới được thêm vào lúc 01:40:24 AM ---------- Bài trên gởi vào lúc 01:40:24 AM ----------

Đầu xuôi thì đuôi lọt. Chờ ngày cả gia đình bác vui vẻ lên máy bay về Việt Nam.

Bác nhớ chuẩn bị sẵn sim sóng và 3G để giữ liên lạc với hậu phương nhé.

love_yejin

Huyền Thoại

Qua ngày mới rồi, chúc a hnay may mắn hơn hwa, chúc cho mọi thứ đều tốt, còn vài ngày nữa là bay thôi, cố lên

pterpm

Well-Known Member

Chào bác Tuấn , em vô đây hàng ngày nhưng cũng ít ghé vô đây , thấy tiêu đề đã để lâu rồi , tưởng chỉ cũng là ae nói chuyện chia sẻ linh tinh , nhưng khi đọc đến vấn đề của Bé mình không cầm được lòng vì mình cũng là người cha , cũng đã trải qua một lần mất mát.Em hiểu được nổi đau và sự lo âu của bác, những lời chia sẻ , động viên các ae khác đã nói hết rồi. Không biết gì hơn xin góp thêm lời cầu nguyện xin cho Bé qua khỏi và cũng xin cầu xin cho bác và gia đình được vững mạnh lòng tin để vượt qua nổi ưu phiền .Hic, xin lổi văn phong của em giở lém , có gì xin bỏ qua nhé

iLove720p

Member

Hai bữa nay diễn đàn đóng cửa nâng câp cứ mong xong sớm để được vào đây coi tình hình thế nào..
Bữa giờ làm mọi người ko có chia sẻ, động viên tinh thần với anh Tuấn và gia đình được, cũng như anh Tuấn cũng ko chia sẻ đc tình hình với anh em ở đây..
Nay chủ nhật chắc Bé Út đã qua bên nước ngoài rồi.. mong là mọi chuyện vẫn đang trong tầm kiểm soát tốt và tiến triển tốt!

longdnl

Well-Known Member

Tất cả các anh em trong làng ta đều dõi mắt theo "tổ chim" của bác.

Mong rằng cuộc phẩu thuật sẽ thành công mỹ mãn.

Xin gởi bé chim út 1 bài hát nhé:

"Có chú chim non nho nhỏ
Cất tiếng líu lo như muốn ngỏ
Buổi sáng quanh ta như xao động
Như bầu trời xanh ươm ước mơ.
Này chú chim ơi cho nhắn gởi
Lời hát tin yêu trong trái tim mọi người
Cuộc sống hôm nay tuy vất vả
Nhưng cuộc đời ơi ta mến thương.
Ta đã nghe trong tiếng cười đường tương lai đang rực rỡ
Ta đã nghe trong tim mình
Lời yêu thương của con người".

Khi lớn lên cháu nhớ hát bài này (Ôi cuộc sống mến thương - St: NN thiện) cho các bác, các chú trong làng HDVN nghe nhé!

nguyentrungthanh

Well-Known Member

Mỗi ngày mình cũng đều ghé qua đây xem tình hình thế nào, mình cũng chỉ mong vợ chồng gia đình bác lên đường may mắn, hy vọng sau khi gia đình bác về nước cũng là lúc Chim út sẻ khoẻ mạnh lại bình thường như bao đứa bé khác.:)

leesang

Well-Known Member

Trường hợp khó khăn của bạn cũng gần như của mình nhưng mình thì nhẹ hơn tí. Vì vậy mình rất hiểu và cảm thông cho bạn. Đối với người bình thường trong việc sinh con và nuôi con thì kg có gì. Nhưng đối với đối tượng như 2 anh em mình là con cái theo số trời đó có sự sắp đặt của người trên. Muốn cho mình 1 món quà nhưng phải thử thách mình rất nhiều. Nghe bạn kể chuyện đã nhờ các thầy tụng niệm cầu cho bé thì mình nghĩ bé sẽ qua được cơn khó khăn này. Nhưng sau này bản thân mình cũng phải đi chùa cầu xin nhiều lắm mới ổn đó.

Nói thì nghe dị đoan nhưng mình thấy là làm đc gì thì làm cho bạn cũng như là cho bé. Mình xin đc kể về con mình để dẫn chứng. Trước đây con mình khi nằm từ dũ. Bé sinh ra đc 1kg6 sinh thiếu 1 tháng. theo lẽ thường 1kg6 là cũng tương đối ổn nếu bé chịu bú sữa. Ban đầu thì bé nằm ở phòng chờ mẹ đón. Nhưng qua ngày t2 thì bác sĩ bảo bé kg chịu bú và bị vàng da nằm rọi đèn. ngày t3 mình vô thăm con kg thấy bé đâu hỏi bác sĩ chỉ vào phòng lạnh. Mình cũng rất tin vào tâm linh ngày nào cũng đi ngang chỗ bàn thờ các mẹ ở dưới sân bệnh viện lạy. Do chỗ đó lúc nào cũng đông người nên mình cũng hơi ngại vì vậy mình chỉ đứng lạy. Sang ngày t4 vô thăm bé thì thấy nằm trong lồng kính và bác sĩ bảo bé bị nhhie64m trùng sơ sinh. Bé kg chịu bú sữa đút vào lại ói ra. Mình có cảm giác nó đi dần bỏ mình đi xa. Ngày nào mình cũng đứng lạy mà sao thấy có vẻ kg có thần thánh nào giúp mình. Cho đến khi mẹ khỏe thì xuất viện nhưng con bé vẫn còn rất yếu. Chiều hôm trước khi xuất viện mình mua trái cây đến cúng tạ các mẹ. Lần này mình vì quá bế tắc nên mình quỳ lạy 1 cách thành khẩn cầu xin ơn trên giúp. Sau đó mình và vợ về nhà. Ngày hôm sau đúng là phép màu khi mình vô thăm bé. Bác sĩ bào bé chịu bú rồi và bú rất khỏe. ngày mai anh chị có thể ghé đón bé ra phòng kangarou. Đến lúc này mình mới hiểu tại sao. Thường dân gian hay nói mụ bà dạy bé cười bé khóc nên mình nghĩ ở giai đoạn sơ sinh chắc là có người đứng ở phía sau bé nên ng ta thường hay nói đừng quở bé mập hay bé này nọ đó mà.

1 lần khác mới xảy ra năm trước bé nhà mình bị tay chân miệng. bé bị co giật và chết lâm sang trên tay mình. Bé lúc giật ngưng tim ngưng thở đen tím hết cả người đem vào cấp cứu trong khoa nhiễm nhi đồng 2 bác sĩ chích cho bé mới từ từ đỏ hồng lại. Lúc đó đối với mình trên trái đất này kg còn giá trị gì nữa. Sau khi qua cơn khốn đốn mình vội vàng chạy qua chỗ hồ nước trong bệnh viện. Chỗ đó có tượng của các mẹ. Lần này mình rút kinh nghiệm quỳ lạy cầu xin khẩn thiết cho bé tai qua nạn khỏi. Thế là mọi việc cứ trôi qua bình yên sau 2 ngày thì bé ra phòng cấp cứu và ngày t3 thì xuất viện. Đến giờ thì bé vừa đc 3 tuổi. Nhưng thỉnh thoảng mình vẫn đi chùa để cầu xin cho bé. Vì mình nghĩ xa hội bây giờ có nhiều căn bệnh hiểm nghèo quá nên kg thể nào né tránh đc. Chỉ mong có ông bà thần thánh đỡ cho con mình thì may ra bé được bình yên. Với câu chuyện của mình mong là giúp đc phần nào cho bạn.

Cuối cùng mình cũng như bao nhiêu người ở HDVN là bé sẽ khỏe mạnh trong vòng tay của bạn. Sẽ tốn nhiều tiền nhưng có đứa con còn hơn 3 căn nhà mặt tiền. Sớm báo tin vui cho anh em cùng chúc mừng nhe

minhtuantkh

24h, 26/04/2012.

Nay giỗ Cụ Bà bên nội, ông bà Nội làm cơm cúng ở Hóc Môn. Mình phải lôi thằng cu Chim Em đi vì sợ nó ở nhà nghịch phá làm ồn ào không tốt cho em bé. Hắn rất ngoan nhưng chỉ tội còn nhỏ nên hay vô ý trong lúc đùa giỡn, hồi Chim Út mới sinh về nhà nằm ở giường vô tình cu chàng đã dẫm vào chân em bé rồi. Cứ nhắc lại chuyện này là hắn mắc cỡ lấy tay che mặt. Thú thật là mình cũng không dám ở nhà vì cứ nhìn con gái mà nghĩ đến cái cảnh …dao kéo kia thì chịu không nổi.

Chuyện lấy vé cũng lạ. Hỏi mọi chỗ đều hết, cuối cùng gọi ra Hà Nội cho người quen xin trợ giúp. Lát sau mừng húm khi nghe alo trịnh trọng báo đã có vé, tưởng ở đâu hóa ra lại giới thiệu ngược lại trong SG, đúng là trò đời luẩn quẩn. Sau khi lấy vé xong của THAI Airways, thì bên cậu bạn trong sân bay lại báo có vé của VNA…Ôi trời ơi, hết nói luôn!

Coi như tạm ổn, mình tự cho phép xả xú-páp để thần kinh chùng xuống lấy đà chuẩn bị cho những ngày căng thẳng sắp tới. Hai cha con lái xe đi cả ngày, chiều vòng về chỗ QLXNC vì có chút việc đúng lúc trời mưa to. Chợt nhớ sáng có hẹn Chip chiều gặp nhau, liền gọi cho lão…chưng hửng, lại kẹt! Vì …đang thay cái kiếng vỡ ( ít duyên quá! 2 lần rồi, thêm lần nữa mà không gặp được thì là quá tam coi như…vô duyên luôn).

Thằng cu con lại đòi ăn kem, thế là hai bố con chui vào trong café 304 trong dinh độc lập, mỗi Chim một máy online thư giãn. Giờ mới hiểu, mấy ngày qua dù quá bận chạy như ngựa nhưng cảm giác lại không bị trống trải như hôm nay. Khi yên tĩnh là lúc mình thấy sợ nhất, đầu óc bắt đầu tưởng tượng và nghĩ ngợi đủ thứ, may mà thằng Chim Em léo nhéo suốt cũng khuây khỏa phần nào.

Chiều muộn mới về nhà, thấy con gái khá ổn. Mừng lắm, vì đến giờ này còn chưa tìm ra bác sỹ đi cùng nếu tình trạng bé tốt có thể ngày kia mà không có bác sỹ thì khả năng rủi ra cũng thấp. Nhiều khi vậy lại hay vì coi như cả nhà đi du lịch sẽ tránh được phiền phức nếu hãng hàng không họ biết đi chữa bệnh tim trẻ sơ sinh sẽ lại phát sinh thủ tục này nọ rắc rối. Tuy nhiên trước khi đi kiểu gì cũng phải mời một bác sỹ đến test lại sức khỏe cho bé mới yên tâm được. Dù có thế nào thì mình vẫn phải đảm bảo mọi thứ chắc chắn là an toàn và tốt nhất cho bé.

Ngày mai, mẹ bé chỉ còn việc chuẩn bị tư trang hành lý, còn mình sẽ gặp đại điện BV của Thái để thống nhất kế hoạch và lưu ý những vấn đề cần thiết khi ra sân bay VN và xuống bên Thái. Có vẻ họ khá ăn ý khi trao đổi và rất nhanh chóng tìm được tiếng nói chung với mình. Hy vọng sang bên kia mọi chuyện đều thuận lợi như vậy. Tối nay mình đã khá lạc quan nên kêu mấy ông bạn thân đến chơi, cả bọn hơi mất trật tự nên đã bị mẹ bé cảnh cáo. Vậy là …xìu, biến hết!

Một ngày yên ả, mà hình như trước cơn bão nào cũng vậy.
Sẽ vượt qua thôi, siết chặt tay nào. Cảm ơn bạn bè và ACE HDVN nhé.

P/s: Có cảm giác sẽ không còn liên lạc được với mọi người cho đến lúc đi vì HDVN của chúng ta sẽ lại tiếp tục “nâng cấp với bảo trì”. Tin rằng đã đến lúc cần có sự thay đổi mạnh mẽ từ bộ phận kỹ thuật.
( mình edit post lại ngày 26/04 vì thực tế đã post lúc đêm đó, bác buihung biết và có commment nhưng tiếc là chì vài phút sau... toàn bộ DIE hết)

27/04/2012.

3h sáng vừa mới chợp mắt mình đã bị một cơn đau bụng dữ dội đánh thức, thấy toàn thân ướt đẫm mồ hôi nhưng cả người lại thấy lạnh toát từ trong ra. Lạnh quá, đã quấn đến 2 cái mền mà vẫn run lập cập. Uống vội viên hạ sốt, rồi trằn trọc đến 7h sáng chịu không nổi mình phải lết ra phòng cấp cứu BV An Sinh nằm. Chích, test máu, siêu âm, uống thuốc và truyền 1 chai to cùng 1 chai nhỏ ...li bì cho đến khi đến khi choàng tỉnh thì đã 13h chiều. Hoảng hồn xin về, bác sỹ không cho. Mình giật ngay cái dây đang cắm vào ven ra khỏi tay và cương quyết về. Cuối cùng thì sau khi ký vào giấy cam kết và đóng hơn 1 triệu rồi cũng được ra cổng.

Về đến nhà rồi mà chân vẫn còn run. Run vì mệt thì ít mà run vì sợ thì nhiều...nếu có chuyện gì xảy ra với mình thì cả nhà sẽ thế nào? Mình ngu thật! Mấy ngày trước có nhiều AE đã góp ý nhắc mình cần lưu ý sức khỏe để còn lo cho bé vậy mà lại chủ quan quá để bị lao lực và quỵ như sáng nay thì ...đúng là không có cái ngu nào bằng. Tuy vậy khi gặp mẹ bé mình vẫn phải nói là do bị ăn nhầm cái gì nên đau bụng chút thôi, chỉ sợ cô ấy căng thẳng nữa thì nguy. Nhưng mình cũng tự trấn an, có lẽ ông trời đang lấy đi của mình một ít sức khỏe để bù vào cho con gái, vậy thì ... lại quá tốt rồi!

Chiều tối, đại diện tại VN của BV Thái có mời bác sỹ chuyên khoa đến khám lại cho bé để đảm bảo đủ sức khỏe cho chuyến bay ngày mai. Thật bất ngờ, bác sỹ này làm việc tại khoa Tim Mạch của NĐ1 và chính là người trong ê kíp phẫu thuật thành công cho 1 em bé bị ALCAPA hồi cuối năm 2010 mà mình có kèm đường link ở #1 của topic này. Tìm mãi không ra mà giờ cuối lại xuất hiện đến tận nhà không hẹn trước. Trời ạ! Không thể nói được sự phấn khởi của mình khi ấy, mình cảm thấy như là có sự may mắn và thuận lợi rất nhiều đến với bé trong vài ngày qua.

Lại thêm một tin vui nữa, bác sĩ cũng sẵn sàng theo bé sang Thái đảm bảo an toàn tối đa cho bé khi trên máy bay và để phối hợp cùng hội chẩn với các bác sỹ bên Thái. Sau khi trao đổi nhanh, mình gọi cho đại lý vé máy bay Thai Airway bổ xung vé thì chưng hửng vì đã muộn hết giờ làm việc và hãng HK cũng đã lock không booking do chỉ còn mười mấy tiếng nữa là đến giờ bay. Đành chấp nhận sáng hôm sau cứ ra phi trường mua vé trực tiếp vậy, nếu không có vé nữa thì mình sẽ hủy chỗ của mình để đi sau và chuyển chỗ cho bác sỹ đi trước.

Và lại tiếp tục một đêm thức trắng với đầy hy vọng và lo lắng...

Chỉnh sửa lần cuối:

tolydieu

9 giờ sáng ngày 28/4 anh làm thủ tục bay, vậy ai đi ai ở, giờ tình hình ntn rồi, có thể update nhanh vắn tắc để cho mọi người ở quê nhà đỡ sốt ruột không a?

minhtuantkh

28/04/2012.

Chưa đến 7h sáng, mình đi ra sân bay trước để mong có thể mua vé kịp nhưng quầy vé chưa mở. 8h, nghe thông báo đã full chỗ kể cả hạng thương gia cũng hết, mình như bị dội một gáo nước lạnh. Xếp chỗ lấy vé chờ vậy.

9h, cả nhà đã có mặt kể cả bác sỹ, ai cũng căng thẳng vì lo không có vé. Hơn nữa lại biết hãng HK không cho phép đổi vé thay tên, mình càng thêm hồi hộp.

9h30', đã nghe thông báo yêu cầu hành khách cuối cùng lên máy bay. Toàn họ tên nhà mình, nhưng dứt khoát mình không check in. Bằng mọi giá phải có bác sỹ đi theo, 10 phần đã lo được 9 không lẽ lại chấp nhận để cho bé không an toàn.

9h45', đã có vé ...do có người bỏ chỗ. Nhân viên quầy vé nhăn nhó: này anh phải trả tiền gần gấp 3 giá bình thường và bằng 1 tour du lịch cho vé 1 chiều đấy nhé. Rồi! Giờ thì gấp 10 cũng mua chứ 3, 4 thì ăn thua gì.
Lên máy bay rồi mà mọi người nhìn nhau như mới nhặt được vàng vậy.

15h, Thái Lan. Bệnh viện Bumrungrad, bé được đưa về bằng xe cứu thương chuyên dụng có cả bác sỹ phụ trách chính ca mổ ra tận sân bay đón. Mình cảm thấy hết sức yên tâm khi nhìn thấy sự chuyên nghiệp và dịch vụ y tế cũng như cách họ tiếp xúc với gia đình mình. Hơn thế họ cũng khá bất ngờ khi biết bà ngoại đi cùng bé nói tiếng Thái và ông Ngoại bé đã có mặt tại bệnh viện để chờ sẵn từ ngày hôm trước. Đặc biệt bác sỹ đi cùng rất am hiểu về căn bệnh của bé và khả năng nói tiếng Anh chuyên ngành thì ...chính các bác sỹ bên Thái cũng không thể chê vào đâu được.

Mọi sự không thể hoàn hảo hơn. Chim Út đã có được những sự chuẩn bị tốt nhất, ông Trời cuối cùng cùng đã động lòng thương bé rồi.

16h, sau khi hội chẩn nhanh ( không có một giây phút nào thừa kể từ khi xuống sân bay), các bác sỹ đã chắc chắn khẳng định bé bị mắc bệnh như ở BV NĐ2 chẩn đoán. (xin cảm ơn các bác sỹ của BV NĐ 2, đã phát hiện ra sớm giúp bé). Tất cả gần như tạo thành một guồng máy vận hành liên tục cùng chạy đua với thời gian, càng chậm trễ giây phút nào thì nguy cơ tai biến cho bé sẽ càng cao.

16h30 đã lấy vé về VN cho bác sỹ và phải tạm biệt vì ân nhân  không thể ở lại thêm được và phần việc còn lại là hoàn toàn do phía bên Thái đảm nhận. Tiếp tục là tets máu, chụp chiếu.... Mọi việc vẫn liên tục...mình thấy sự khẩn trương hiện rõ trên gương mặt họ, nhưng lạ lùng là nụ cười và ánh mắt tươi vui luôn thường trực ở mỗi người.
Bỗng nghĩ về VN lại chạnh lòng...

19h, có quyết định sáng 29/04 sẽ mổ. Nhanh khủng khiếp và không thể tin được. Tất cả ê kíp mổ đều đến gặp trực tiếp gia đình mình để tư vấn và giải thích tất cả các câu hỏi mà người nhà bé đặt ra.

24h, mình gần như đã tin chắc và yên tâm hoàn toàn vào trận đánh ngày hôm sau.  Nhìn con gái ngủ ngon, mình thấy rõ ánh sáng đã tràn về xua tan bóng tối suốt mười mấy ngày qua. 

Lại một đêm không ngủ, nhưng là trong sự đón chờ niềm vui.

minhtuantkh

29/04/2012.

Mọi người lo mình ngủ dậy muộn...có ngủ đâu mà phải dậy, chứ nói gì đến dậy muộn. Lạ thật...!!!  mình không hề mệt mỏi, tinh thần lại rất sảng khoái. Cảm thấy như có luồng sinh khí rất mạnh như có "ai đó" thường xuyên tiếp sức.

8h sáng, các nhân viên y tế đã vào đón bé. Nào! con gái ơi bắt đầu thôi. Mình muốn ôm và hôn con gái nhưng thôi để dành vậy, sẽ ý nghĩa nhiều hơn và như bắt buộc bé phải quay về với mình.

Ca mổ bắt đầu lúc 10h. Đây có lẽ là khoảng thời gian dài nhất trong cuộc đời mình. Mình nhìn đồng hồ như một cái máy, không biết bao nhiêu lần.

Theo kế hoạch ban đầu ca mổ sẽ kéo dài 2 tiếng. Nhưng đã 13h chiều mà chưa có tin tức gì, lại tiếp tục đợi, đợi và đợi....không dám cả đi vệ sinh.

14h, mình sốt ruột quá nên không ở trong phòng chờ được nữa và chạy lại cửa phòng mổ ngó nghiêng vào... Bị nhân viên an ninh và y tế nhắc nhở, tiu nghỉu lại đi ra.

15h, vẫn chưa thấy gì. Bất ngờ lại gặp một bác cũng ở VN đưa vợ sang cũng mổ tim. Nghe kể có người cháu gái cách đây 6 năm hồi mới 4 tháng tuổi bị dị tật tim bẩm sinh còn khó hơn ca của Chim Út, nhưng đã mổ thành công ở đây và cũng chính do bác sỹ đang mổ cho con mình thực hiện.

15h30', đã có tin ca mổ kết thúc và cho phép người nhà vào phòng hồi sức gặp bé. Tim mình như muốn nhảy ra ngoài nhưng chân lại như dính xuống nền nhà. Vợ mình không dám vào vì quá căng thẳng, mặt tái đi.

15h45', chiếc cáng chuyên dụng với hàng tá máy móc và hàng trăm sợi dây cùng bé được đưa vào phòng. Ca mổ bước đầu thành công. Nước mắt mình đã chảy, khóc vì thuơng bé vô hạn, vì hạnh phúc đã có bé ở lại trong cuộc đời này.

Đến giờ phút này, khi gõ những dòng chữ tưởng như còn trong ngày cũ nhưng đã qua ngày mới hơn 2 tiếng. Mình lại tiếp tục một đêm nữa " được" thức để mong trời sáng vào thăm con gái.

Lạy Trời Phật ! Cơn ác mộng cuối cùng đã qua và Người cũng đã không phụ lòng con, xin Người hay cho đây như là một thử thách với tình yêu của gia đình con thôi Người nhé.

2h11'. Ngày 30/04/2012. Ngày chiến thắng!
Phòng chờ khu phẫu thuật, bệnh viện Bumrungrad, Bangkok, Thailand.

longdnl

Well-Known Member

Xin chúc mừng Tuấn và gia đình.

Mình đã không cầm được .... nữa rồi! Đây là những dòng chữ đẹp nhất và hay nhất mà mình và tất cả mọi người đều mong chờ được đọc tại quê nhà!

Một kết thúc có hậu, một câu chuyện cổ tích thời đại. Xin cám ơn ê kịp Bác sĩ bệnh viện Bumrungrad, Bangkok, Thailand.

Mong rằng sức khỏe của bé "Chim Út" mau bình phục để về lại với tổ ấm thân yêu của mình tại VN.

Ngày 30/04/2012. Ngày chiến thắng ư! Không mà là ......ngày Đại đại thắng!

P/s: Nhờ giữ gìn sức khỏe nhé :)!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên