Cho em hỏi có nên lắp đầu thu HD của VTVCab ko ạ?

tmn

Member
Ðề: Cho em hỏi có nên lắp đầu thu HD của VTVCab ko ạ?

nhiều bác quá quan trọng hóa cái 1080i hay 1080p mà không hề biết không có dịch vụ truyền hình nào (iptv, cáp, vệ tinh) phát 1080p, vậy mà cứ lo coi cái output của STB full hay không full HD :)
thay vì lo cái output interlace hay progressive, nên coi chất lượng nguồn phát nó nén nhiều hay ít, hình đẹp hay xấu ....

Em ko rành về các hệ thống như bác nêu ở trên, tuy nhiên nếu sau này vtvcab nó phát fullHD thật sự thì cái cục Kaon cũng chẳng đủ cấu hình để phát lại.

dhpaul

Well-Known Member

nhiều bác quá quan trọng hóa cái 1080i hay 1080p mà không hề biết không có dịch vụ truyền hình nào (iptv, cáp, vệ tinh) phát 1080p, vậy mà cứ lo coi cái output của STB full hay không full HD :)
thay vì lo cái output interlace hay progressive, nên coi chất lượng nguồn phát nó nén nhiều hay ít, hình đẹp hay xấu ....

Thật ra nếu cố phát 1080p thì chắc vẫn được, nhưng phát 1080p25 hay 1080p30 thì tốt nhất là về phát 1080i cho lành =)) mà đầu tư cho 1080p50 hay 1080p60 thì lãng phí, kết quả có hơn cũng không đáng là bao, để đó đầu tư luôn 2160p hoặc 4320p cho rồi.
Vả lại bây giờ nguồn interlaced cũng phải deinterlace xem mới không bị chớp chiếc, mà với các kỹ thuật deinterlace hiện nay thì đầu ra cũng coi như 1080p còn gì =))

dtsexpert

Active Member

Em ko rành về các hệ thống như bác nêu ở trên, tuy nhiên nếu sau này vtvcab nó phát fullHD thật sự thì cái cục Kaon cũng chẳng đủ cấu hình để phát lại.

chắc là phải đợi lâu lắm đó bác, cái đầu Kaon của bác nó ngủm cù tỏi thì VTVCab chắc cũng chưa phát 1080p :)
Lý do đơn giản là tốn quá nhiều băng thông, cũng chính vì lý do băng thông có giới hạn, nên chẳng có nhà đài nào phát 1080p
Nguồn video nếu tốt, 1080i vẫn rất đẹp, rất nhiều bác cứ nghĩ 1080p sẽ đẹp hơn 1080i, điều này hoàn toàn sai lầm, thí dụ như coi chuơng trình thể thao, 1080i sẽ đẹp hơn 1080p đó bác

dhpaul

Well-Known Member

1080p cho thể thao chắc chắn phải là 1080p50 hoặc 1080p60, chứ thể thao mà chơi 1080p25/30 kết quả thế nào xin hỏi VTC =))
Tóm lại về lâu dài người ta sẽ chuộng progressive hơn (dù gì truyền cả 1 khung hình vẫn hơn là truyền 2 nửa khung hình), nhưng đó là chuyện của những độ phân giải cao hơn 1920x1080, chứ từ 1080i50/60 mà sang 1080p50/60 thì khó hoặc không xảy ra.

tmn

Member

chắc là phải đợi lâu lắm đó bác, cái đầu Kaon của bác nó ngủm cù tỏi thì VTVCab chắc cũng chưa phát 1080p :)
Lý do đơn giản là tốn quá nhiều băng thông, cũng chính vì lý do băng thông có giới hạn, nên chẳng có nhà đài nào phát 1080p
Nguồn video nếu tốt, 1080i vẫn rất đẹp, rất nhiều bác cứ nghĩ 1080p sẽ đẹp hơn 1080i, điều này hoàn toàn sai lầm, thí dụ như coi chuơng trình thể thao, 1080i sẽ đẹp hơn 1080p đó bác

Vâng thì e cũng chẳng hy vọng gì, xét về lý thuyết thì đg cab đấu trực tiếp dư sức đường truyền mà

tmn

Member

Mưa bão thế này các bác xài K+HD lại khổ rồi

tmn

Member

Cái đầu nhà e sau khi hẹn giờ ghi, tắt đi em nó đến giờ tự on lên ghi rùi off, vậy mà 2 hôm nay sau khi ghi xong nó chẳng thèm off luôn?

tohiepvn

Member

VTVCab không dành cho người xem bóng đá,

Thứ 7, trận đấu sớm Fulham - Arsenal thì là K+
CN thì K+ độc quyền hết rồi, sang xem La Liga trận Malaga - Barcelona thì vẫn là K+

Các trận còn lại không thực sự hấp dẫn, thêm anh nhật, ý, đức pháp

huynx

Member

Hôm qua cũng vừa được lắp vtvcab hd xong các bác ạ. Được cái hẹn giờ lắp đặt chuẩn, may thế. Cable nhà em tín hiệu chuẩn nên cắm phát xong ngay, ko thấy cần chỉnh chọt dò kênh gì cả. Theo em đánh giá thì chất lượng cũng tốt, các kênh nước ngoài rất nét. Cũng hơi thất vọng tí vì háo hức với vtv3hd mà chất lượng cũng chưa ngon lắm, đại để là có những chương trình cũng đẹp, còn 1 số thì chắc nén thấp quá nên nhìn nó giả giả, 1 số thì vẫn sd chưa lên được hd. Theo em thì các kênh hd nước ngoài đạt 9/10 còn trong nước chỉ đạt 7/10

vnckien

Active Member

Hôm qua cũng vừa được lắp vtvcab hd xong các bác ạ. Được cái hẹn giờ lắp đặt chuẩn, may thế. Cable nhà em tín hiệu chuẩn nên cắm phát xong ngay, ko thấy cần chỉnh chọt dò kênh gì cả. Theo em đánh giá thì chất lượng cũng tốt, các kênh nước ngoài rất nét. Cũng hơi thất vọng tí vì háo hức với vtv3hd mà chất lượng cũng chưa ngon lắm, đại để là có những chương trình cũng đẹp, còn 1 số thì chắc nén thấp quá nên nhìn nó giả giả, 1 số thì vẫn sd chưa lên được hd. Theo em thì các kênh hd nước ngoài đạt 9/10 còn trong nước chỉ đạt 7/10

Chúc mừng bác.
Có nhiều người muốn dùng VTVcab mà không được như nhà tôi chẳng hạn, nên mới phải dùng K+ thôi.
Vụ chất lượng HD, đến đầu K+ HD, xem mấy kênh HD do nó sx cũng chỉ đạt 5/10 mà thôi.
Thậm chí, xem các trận bóng trên K+1, K+PM chất lượng cũng chỉ hơn QuảbóngTV và ThểthaoTV một chút xíu thôi.
Dùng VTVcab bây giờ là hợp lý nhất trong cả ba tiêu chí: ngon + bổ + rẻ.

phamtug

Active Member

có bác nào nhà dùng cab còn xem đc 2 kênh arirang vs diva k từ hôm thông báo ngừng phát sóng đến giờ e mở lên vẫn thấy phát như vậy hiện tại bác nào đag dùng cab có thể iên tâm xem tạm thời r

Ko nên mua làm gì cho phí đạn, những trận bóng hay toàn phát kênh SD bạn à.
Chúc mừng bác.
Có nhiều người muốn dùng VTVcab mà không được như nhà tôi chẳng hạn, nên mới phải dùng K+ thôi.
Vụ chất lượng HD, đến đầu K+ HD, xem mấy kênh HD do nó sx cũng chỉ đạt 5/10 mà thôi.
Thậm chí, xem các trận bóng trên K+1, K+PM chất lượng cũng chỉ hơn QuảbóngTV và ThểthaoTV một chút xíu thôi.
Chất lượng K+HD tốt hơn hẳn mấy anh vtvcab về khoản bóng đá nhé.
Còn thứ 7 những trận hay mà có MU,Chel,Ars, hay MC. Hoặc Real, Barca thì cứ xác định xem tín hiệu SD luôn. Những trận cùi bắp phát HD thôi. Năm nay VTVcab làm ăn như khẹ-m.

vnckien

Active Member

Còn thứ 7 những trận hay mà có MU,Chel,Ars, hay MC. Hoặc Real, Barca thì cứ xác định xem tín hiệu SD luôn. Những trận cùi bắp phát HD thôi. Năm nay VTVcab làm ăn như khẹ-m.

đây là một lời bình khác về K+ HD:

Các kênh K+HD chất lượng tệ hơn trước nhiều quá...chắc chỉ hơn SD chút đỉnh...không biết tháng sau có nên gia hạn HD tiếp hay chuyển xuống SD đây??

MytvHN

Well-Known Member

.
Như vậy chỉ có mỗi VTVcab với K+ là Có tín Hiệu HD còn tất cả các đài chỉ là SD

ducanhct

Member

Như vậy chỉ có mỗi VTVcab với K+ là Có tín Hiệu HD còn tất cả các đài chỉ là SD

Mình nghĩ khi mỗi nhà đài mua bản quyền Bóng đá thì bọn bán sẽ bán cả HD lẫn SD hoặc nó chỉ bán HD còn mua về rồi thì ông nhà đài nén xuống SD cho ta xem, thế nên mình nghĩ bọn VTV cab nó có nguồn những trận hay HD nhưng nó ko phát nó phát SD những trận hay còn trận lởm khởm thì HD.

huynx

Member

Chúc mừng bác.

Vầng do mới lắp nên hôm nọ em mới chỉ soi kênh VTV3HD thì thấy có chương trình nét, có chương trình ko nét. Nên đánh giá VTV3HD đạt 7/10. Còn soi các kênh HD việt khác thì hỡi ôi toàn sd cả, vẫn xấu bình thường :D. Em chưa có đk xem K+. Tóm lại là hd trong nước sản xuất vẫn chưa phải ngon bổ rẻ gì bác nhỉ

vnckien

Active Member

Vầng do mới lắp nên hôm nọ em mới chỉ soi kênh VTV3HD thì thấy có chương trình nét, có chương trình ko nét. Nên đánh giá VTV3HD đạt 7/10. Còn soi các kênh HD việt khác thì hỡi ôi toàn sd cả, vẫn xấu bình thường :D. Em chưa có đk xem K+. Tóm lại là hd trong nước sản xuất vẫn chưa phải ngon bổ rẻ gì bác nhỉ

Tóm lại: người dùng K+ HD cũng đang xoắn tít vì cái vụ chất lượng HD zdoỏm................ỏm. Người dùng VTVcab thì cũng khát khao HD.
Nhưng với chi phí của VTVcab thì vẫn là ngon - bổ - rẻ rồi đấy, rẻ hơn K+ HD nhiều.

Tôi đã nói các bác, tôi rất muốn dùng VTVcab nhưng cũng không thể nào được dùng cơ mà (chỉ xem VTVcab trên gói K+ HD thôi). Nếu dược dùng VTVcab, tôi đã đập cái đầu K+ HD này vỡ tung ra cho bõ ghét từ lâu rồi. Các bác dùng VTVcab cứ xoắn làm gì cho mệt, như thế là ngon - bổ - rẻ rồi mà.

MytvHN

Well-Known Member

Mình nghĩ khi mỗi nhà đài mua bản quyền Bóng đá thì bọn bán sẽ bán cả HD lẫn SD hoặc nó chỉ bán HD còn mua về rồi thì ông nhà đài nén xuống SD cho ta xem, thế nên mình nghĩ bọn VTV cab nó có nguồn những trận hay HD nhưng nó ko phát nó phát SD những trận hay còn trận lởm khởm thì HD.
Em nghĩ các đài khác chỉ có tín hiệu SD thôi,nếu mà có HD thì sáng nay
HTV đã phát rồi chứ ko phải upscale đâu
Bác xem thằng VTVcab với Thằng HTV9HD nhìn một trời một vưc

princetq

Member

Em nghĩ các đài khác chỉ có tín hiệu SD thôi,nếu mà có HD thì sáng nay
HTV đã phát rồi chứ ko phải upscale đâu
Bác xem thằng VTVcab với Thằng HTV9HD nhìn một trời một vưc
Htv luôn phát sd từ đầu tới giờ. Ngay cả mấy kênh HD của HTV cũng đâu có ra gì đâu, toàn upscale và kéo giãn cho lùn hình ra như mấy kênh thuần việt với htvc+hd. Bản quyền gốc nó là HD, nếu có phân ra thì bản quyền SD e chắc sẽ đắt hơn HD vì nó phục vụ được tất cả mọi đối tượng. Nói tóm lại là phát HD hay SD là do chúng nó có đủ máy móc, hạ tầng phát sóng hay không. Sctv cũng vẫn phát HD đấy thôi.

Bên trên