Cho em hỏi có nên lắp đầu thu HD của VTVCab ko ạ?

minhhuub

Active Member
Ðề: Cho em hỏi có nên lắp đầu thu HD của VTVCab ko ạ?

Htv luôn phát sd từ đầu tới giờ. Ngay cả mấy kênh HD của HTV cũng đâu có ra gì đâu, toàn upscale và kéo giãn cho lùn hình ra như mấy kênh thuần việt với htvc+hd. Bản quyền gốc nó là HD, nếu có phân ra thì bản quyền SD e chắc sẽ đắt hơn HD vì nó phục vụ được tất cả mọi đối tượng. Nói tóm lại là phát HD hay SD là do chúng nó có đủ máy móc, hạ tầng phát sóng hay không. Sctv cũng vẫn phát HD đấy thôi.

Ngược lại mới đúng, gói HD phục vụ đc nhiều việc hơn. Bản thân thiết bị ghi hình của BTC là HD. Đài nào phát SD thì phải downscale tín hiệu --> phức tạp. Đài nào mà lười xử lý hình ảnh thì cầu thủ trông dài như cây tre =))

phamtug

Active Member

Ngược lại mới đúng, gói HD phục vụ đc nhiều việc hơn. Bản thân thiết bị ghi hình của BTC là HD. Đài nào phát SD thì phải downscale tín hiệu --> phức tạp. Đài nào mà lười xử lý hình ảnh thì cầu thủ trông dài như cây tre =))

bác nói ng dài như cây tre làm e buồn cười quá =))

Chỉnh sửa lần cuối:

princetq

Member

Ở đây e nói bản quyền SD hoặc HD tức là được phép phát SD hoặc được phép phát HD, hay cụ thể hơn là đã phát HD thì thôi SD và ngược lại. Dĩ nhiên SD tiếp cận được nhiều khách hàng hơn hẳn HD. Còn nhớ mùa giải trước VTC cũng mua EPL bản quyền HD với giá khá rẻ để phát trên mấy kênh HD của mình. Tín hiệu gốc dĩ nhiên luôn là HD, nhưng cái chính là thằng phát nó phát ra thế nào.

davidhuy08

Member

Ở HCM đâu có lắp được...

ttung94

Active Member
Re: Ðề: Cho em hỏi có nên lắp đầu thu HD của VTVCab ko ạ?

Em nghĩ các đài khác chỉ có tín hiệu SD thôi,nếu mà có HD thì sáng nay
HTV đã phát rồi chứ ko phải upscale đâu
Bác xem thằng VTVcab với Thằng HTV9HD nhìn một trời một vưc
Bản thân HTV HD mới chỉ phát sóng một số chương trình do TFS sản xuất và những chương trình được trực tiếp từ Nhà hát Truyền hình TP là HD xịn, còn lại Ban thể thao vẫn phát theo SD nên các trận trên HTV9 HD chỉ là upscale thôi, còn tín hiệu mà HTV hay thằng nào nhận được thì cũng đều là HD cả.

hieu2007

Cho mình hỏi tổng chi phí lắp đặt hiện tại bao nhiêu ? Nhà mình ở Đồng Nai. Đang định lắp truyền hình số và internet luôn. Bác nào đi ngang trả lời giúp em nhé !

Ở đây có ai dùng HDD rời thu lại chương trình HD chưa? Số là em có con usb Apacer 8GB Fat 32 thu kênh sd thì bình thường , nhưng thu mấy kênh HD thì vẫn thu đc nhưng xem lại bị giật hình. Con này tốc độ ghi 3.5Mbs, trong khi đầu thu khuyến cáo tốc độ 6.5Mbs nên có thể do đó ko thu đc HD trơn tru.
Do nhu cầu ghi lại các chương trình truyền hình của em khá cao. Em tính mua 1 con HDD Buffalo Mini Station Plus 1TB 1.8tr, chia 2 phân vùng, 1 phân vùng chạy Fat 32 200GB để dành thu, còn 800GB chạy NTFS để chép phim HD linh tinh này nọ, dù gì nhà cũng có con Kiwi Mele + 2TB rồi, nên em hỏi mấy bác có ai đã thử hoặc có HDD trống chạy Fat 32 thì thử thu lại kênh HD và review lên đây xem có bị giật hình không, em đang cần thông tin gấp nên càng sớm càng tốt :D . Chứ lỡ mua về mà ko chạy ngon cũng phí tiền. Em xin cám ơn và hậu tạ. Em thắc mắc ở chỗ Fat 32 ko chấp nhận file lớn hơn 4BG vậy nếu mình thu lâu dài 2-4h đồng hồ thì file nó là 1 cục lớn hơn 4Gb hay nó xé nhỏ ra ???

ecodrive

Có nên lắp đầu thu VTV cab vào thời điểm hiện nay?

Như các bác cũng biết rằng thời điểm các nhà đài truyền hình phát hình Digital thay thế cho truyền hình Analog đang đến gần & tivi dùng hệ Analog cũng sắp đến thời điểm bị thải loại (đặc biệt là ở các thành phố lớn như Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh ...) ..

Hiện nay, VTV cab đang khuyến mại lắp ráp đầu thu của họ, & tôi cũng là người đang băn khoăn, suy nghĩ ...

Theo tôi hiểu (không biết có đúng hay không), đầu thu của VTV cab hiện nay là để chuyển tín hiệu Analog của truyền hình cáp sang tín hiệu Digital ... Chúng ta sẽ được xem truyền hình chất lượng Digital trên các tivi Analog ..

Vậy, đến khi các nhà đài phát tín hiệu Digital thì chúng ta lại phải : 1/ Mua tivi đời mới phù hợp với hệ phát sóng Digital. 2/ Mua 1 bộ đầu thu khác để thu & chuyển tín hiệu Digital sang tín hiệu Analog để xem trên các tivi LED, LCD đời cũ (nếu chưa mua tivi mới). Đối với những người có điều kiện kinh tế thì không nói làm gì, nhưng đối với phần đông trong chúng ta là chuyện không nhỏ (tôi sẽ phải thay tận 3 tivi ..).

Khi đó, bộ đầu thu VTV cab hiện nay sẽ bị bỏ đi? Với chính sách của VTV cab hiện nay thì thuê bao phải cam kết sử dụng dịch vụ ít nhất 1-2 năm thì vòng đời bộ đầu thu VTV cab hiện nay quá ngắn ngủi nếu bị loại bỏ không thương tiếc ...

Đề nghị các bác cùng cho ý kiến : Chúng ta có nên lắp đầu thu VTV cab nói riêng & các bộ đầu thu chuyển đổi tín hiệu Analog sang tín hiệu Digital khác (K+, An Viên ..) nói chung hiện nay hay không?

boy_hn

Active Member
Ðề: Có nên lắp đầu thu VTV cab vào thời điểm hiện nay?

Ko hâm mộ bóng đá thì bác lắp vtvcab,avg,vtc.thuê bao hợp lí k quá cao.còn hâm mộ đá bóng thì lắp k+.tuỳ vào nhu cầu của mjh thôi.

Như các bác cũng biết rằng thời điểm các nhà đài truyền hình phát hình Digital thay thế cho truyền hình Analog đang đến gần & tivi dùng hệ Analog cũng sắp đến thời điểm bị thải loại (đặc biệt là ở các thành phố lớn như Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh ...) ..

Hiện nay, VTV cab đang khuyến mại lắp ráp đầu thu của họ, & tôi cũng là người đang băn khoăn, suy nghĩ ...

Theo tôi hiểu (không biết có đúng hay không), đầu thu của VTV cab hiện nay là để chuyển tín hiệu Analog của truyền hình cáp sang tín hiệu Digital ... Chúng ta sẽ được xem truyền hình chất lượng Digital trên các tivi Analog ..

Vậy, đến khi các nhà đài phát tín hiệu Digital thì chúng ta lại phải : 1/ Mua tivi đời mới phù hợp với hệ phát sóng Digital. 2/ Mua 1 bộ đầu thu khác để thu & chuyển tín hiệu Digital sang tín hiệu Analog để xem trên các tivi LED, LCD đời cũ (nếu chưa mua tivi mới). Đối với những người có điều kiện kinh tế thì không nói làm gì, nhưng đối với phần đông trong chúng ta là chuyện không nhỏ (tôi sẽ phải thay tận 3 tivi ..).

Khi đó, bộ đầu thu VTV cab hiện nay sẽ bị bỏ đi? Với chính sách của VTV cab hiện nay thì thuê bao phải cam kết sử dụng dịch vụ ít nhất 1-2 năm thì vòng đời bộ đầu thu VTV cab hiện nay quá ngắn ngủi nếu bị loại bỏ không thương tiếc ...

Đề nghị các bác cùng cho ý kiến : Chúng ta có nên lắp đầu thu VTV cab nói riêng & các bộ đầu thu chuyển đổi tín hiệu Analog sang tín hiệu Digital khác (K+, An Viên ..) nói chung hiện nay hay không?
tín hiệu phát qua mạng cáp phát song song cả số lẫn analog lẫn số qua 2 băng tần khác nhau bạn nhé! còn đầu thu hiện giờ nói nôm na chỉ là bộ giải mã tín hiệu số để xem trên tivi qua cổng HDMI hoặc cổng AV nên cái này bạn ko phải băn khoăn nhiều đâu :v

Ở đây có ai dùng HDD rời thu lại chương trình HD chưa? Số là em có con usb Apacer 8GB Fat 32 thu kênh sd thì bình thường , nhưng thu mấy kênh HD thì vẫn thu đc nhưng xem lại bị giật hình. Con này tốc độ ghi 3.5Mbs, trong khi đầu thu khuyến cáo tốc độ 6.5Mbs nên có thể do đó ko thu đc HD trơn tru.
Do nhu cầu ghi lại các chương trình truyền hình của em khá cao. Em tính mua 1 con HDD Buffalo Mini Station Plus 1TB 1.8tr, chia 2 phân vùng, 1 phân vùng chạy Fat 32 200GB để dành thu, còn 800GB chạy NTFS để chép phim HD linh tinh này nọ, dù gì nhà cũng có con Kiwi Mele + 2TB rồi, nên em hỏi mấy bác có ai đã thử hoặc có HDD trống chạy Fat 32 thì thử thu lại kênh HD và review lên đây xem có bị giật hình không, em đang cần thông tin gấp nên càng sớm càng tốt :D . Chứ lỡ mua về mà ko chạy ngon cũng phí tiền. Em xin cám ơn và hậu tạ. Em thắc mắc ở chỗ Fat 32 ko chấp nhận file lớn hơn 4BG vậy nếu mình thu lâu dài 2-4h đồng hồ thì file nó là 1 cục lớn hơn 4Gb hay nó xé nhỏ ra ???
đã thử trên 1 em 500GB và thấy rất ok bạn nhé!

princetq

Member

Đầu thu không chuyển tín hiệu analog sang digital được, chức năng của nó là giải mã tín hiệu số (digital). Ko có cái gì gọi là chuyển đổi ở đây cả.
Không hiểu bác cần xem các kênh miễn phí hay trả tiền. Nếu miễn phí thì bác mua tv hỗ trợ digital hiện nay cũng sẽ chỉ hỗ trợ chủ yếu là chuẩn Dvb-t2 do nhà nước quy định, số hỗ trợ dvb-c cho truyền hình cáp không nhiều. Khi bác đã xác định xem truyền hình trả tiền thì bác phải mua đầu thu, bởi lẽ đầu thu tích hợp thêm khóa mã để giải mã những kênh trả phí. Tóm lại bác thích xem truyền hình trả tiền thì bắt buộc phải dùng đầu thu.

xicklo

Well-Known Member

VTVcab HD có cả gói K+ nữa đúng không các bác, em đang dự lắp để xem giò chú Mesut Ozil ở mấy trận SuperSunday cho nét chứ em chán sopcap rồi, các bác tư vấn giúp em nên lắp VTVcap gói K+ hay là lắp luôn đầu K+ ( gói nào )

princetq

Member

VTVcab HD có cả gói K+ nữa đúng không các bác, em đang dự lắp để xem giò chú Mesut Ozil ở mấy trận SuperSunday cho nét chứ em chán sopcap rồi, các bác tư vấn giúp em nên lắp VTVcap gói K+ hay là lắp luôn đầu K+ ( gói nào )

Nếu xem k+ thì lời khuyên cho bác là lắp k+hd vì tổng chi phí 1 tháng cho vtvcab hd kèm gói k+ đắt hơn k+hd trong khi mấy kênh k+ trên cáp có chất lượng SD.

xicklo

Well-Known Member

Em vừa nghiên cứu rồi, có phải là:
K+ gói HD nếu gia hạn 1 năm sẽ là 190k x 12 = 2.280 k/năm ( các kênh K+ là HD )
Còn VTVcab HD = 50k/tháng + 150k/tháng cho gói K+ sẽ là 200k/tháng x 12 = 2.400k/năm ( các kênh K+ là SD )
Nhưng VTVcab có vẻ nhiều kênh hơn

Pogba

Member
190K/tháng là gói Premium (1 năm) rồi bác ơi.
Gói K+ HD (1 năm) là 3.240.000 (270K / tháng)
Gói HDcab: 110K (tiền đưa tín hiệu đến đầu thu HD) + 50K (Tiền xem HD) + 150K (để xem được mấy kênh K+ SD) = 310K/ tháng.
Lắp gói HD cab thì bác có thể chia ra để xem thêm nhiều TV (tất nhiên là những TV đó chỉ có chất lượng SD)

xicklo

Well-Known Member

Èo, 310k/tháng thì còn nhiều điều phải đắn đo gớm, nếu lắp gói HDcap thì khi chia ra nhiều TV có phải đóng thêm phí thuê bao từng TV không bác, mà hình như K+ cũng chia được ???
Nhà em đang dùng VTVcab ( loại bình thường, cáp cắm trực tiếp vào an ten, không dùng đầu thu, hình như 65 hay 70k/tháng, chất lượng chấp nhận được ) thì nên nâng câp thành gói HDcap hay là cứ để như cũ và lắp thêm K+ Premium nhỉ ( em không quá quan trọng SD và HD khi xem TV, chỉ cần không quá nhiễu như cái thời phải tròe nên nóc nhà quay anten là được, vì nếu thích xem phim HD thì mình đã có riêng 1 bộ chuyên trị HD, nhạc nhẽo rồi )

Pogba

Member
Nói đến K+ là nói đến bóng đá, nên nếu bác quá nghiền bóng bánh thì phải chơi K+. Còn nếu bác không phải là tín đồ cuồng nhiệt của túc cầu giáo thì thôi.Nếu mà bác không quan tâm bóng bánh lắm, mà cũng không cầu kỳ chất lượng HD hay SD thì theo mình bác cứ để cái truyền hình cap mà dùng, khỏi phải này nọ tốn tiền.

haihamhoc

hầu như nhà nào cũng có nhiều ti vi nên chi phí chuẩn khi lắp K+HD là : 110k (cáp) + 270K (K+HD) = 380K tháng đấy nhé.

Còn VTV Cab HD thì chỉ có : 110K (cáp) + 50K (HD) + 150K (K+ SD) = 310K

Các bác đừng nói là nhà chỉ có mỗi ti vi để xem K+, nhiều nhà còn ông bà cha mẹ có ti vi khác để trong phòng riêng.

Bên trên