Chọn bộ phát wifi nên chọn thương hiệu nào ?

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Chọn bộ phát wifi nên chọn thương hiệu nào ?

-Em đang suy nghĩ thiết lập lại hệ thống wifi trong nhà em không dùng dây và phải chơi được iso tầm 25Gb - 40Gb không giật...bác tư vấn em thiết bị để chơi được ...em dùng 2 hdp và 2pc

justbenice

Moderator

-Em đang suy nghĩ thiết lập lại hệ thống wifi trong nhà em không dùng dây và phải chơi được iso tầm 25Gb - 40Gb không giật...bác tư vấn em thiết bị để chơi được ...em dùng 2 hdp và 2pc

Nói bác đừng thất vọng. hihi. trên thế giới chưa có giải pháp wifi nào để dùng cho phim HD iso được. Mình cũng từng mày mò nghiên cứu mãi rùi mà đành chịu. Chỉ dừng ở mức tạm được thôi. Bác thử trải nghiệm bằng cách dùng 2 con totolink loại 3-4 anten. 1 con phát và 1 con repeater. Con repeater thì bác lấy cổng LAN của nó cắm vào đầu phát HD xem sao .
Ngoài ra bác nên kiếm 1 con Draytek Vigo dòng cao làm mordem. Để nó cấp phát IP, cấp phát ip rât quan trọng trong network, cấp phát không ổn định thì tốc độ cũng kém đi nhiều lắm. Khi đó bác chỉ bật DHCP server trên con Draytek Vigor. Còn 2 con totolink thì bác tắt DHCP server của nó đi.

thanhyk

Well-Known Member

Em hỏi ngu vì không chắc chắn, wifi và internet là 2 khái niệm khác nhau phải không. Khi xem offline bằng wifi có nghĩa không cần internet chỉ cần các thiết bị wifi đồng bộ có hiệu năng cao là xem tốt phải không.

justbenice

Moderator

Em hỏi ngu vì không chắc chắn, wifi và internet là 2 khái niệm khác nhau phải không. Khi xem offline bằng wifi có nghĩa không cần internet chỉ cần các thiết bị wifi đồng bộ có hiệu năng cao là xem tốt phải không.

Chính xác bác. Ở trên mình nhắc đến cái Moderm draytek vì đa số mọi người đều cắm tín hiệu wifi vào 1 con moderm hoặc dùng 1 con moderm tích hợp có sẵn wifi phát cho cả nhà. Tuy nhiên trường hợp muốn có wifi ổn định thì mình nghĩ nên tách rời ra . Moderm là moderm , wifi là wifi. Mỗi thứ 1 cục. Ngoài ra hầu hết các thiết bị phát wifi hiện giờ có phần DHCP cấp phát IP khá kém. Các bác nhận ra điều này rất rõ khi đi uống cafe, nhiều quán cafe dùng cách rẻ tiền đơn giản để phát wifi, khi có đông đông khách vào dùng wifi, mặc dù điện thoại khách vẫn nhìn thấy wifi nhưng kô thể connect được. Đó là do DHCP bị quá tải, không thể cấp phát IP nổi cho users mới nữa.
Như con totolink wifi mặc dù đc đánh giá rất cao, nhưng nhà sản xuất ghi cũng rất rõ là chỉ cấp phát được khoảng 25 users. Đó là giá trị của nhà sản xuất, còn giá trị thật sự sẽ thấp nữa.
Mình tham khảo các quán cafe có chất lượng wifi tốt đều hay dùng con moderm Draytek Vigor để nhận tín hiệu internet và kiêm luôn việc cấp phát IP cho users, các cục wifi sẽ chỉ làm mỗi nhiệm vụ phát wifi, nhẹ gánh hơn nhiều. Draytek Vigor 2920 có thể cấp phát IP tốt , ổn định cho hàng trăm users thay vì chỉ 10-20 users như những con wifi bình thường anh em ta hay dùng.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Bác tư vấn em cục phát wifi nào tốt và vài card or usb wifi tốt em thà tốn 1 lần chứ mua linh tinh về được cái này mất cái kia thì chán quá...tks bác

justbenice

Moderator

--Bác tư vấn em cục phát wifi nào tốt và vài card or usb wifi tốt em thà tốn 1 lần chứ mua linh tinh về được cái này mất cái kia thì chán quá...tks bác

Nếu để xem bluray iso qua mạng wifi thì theo em nghĩ không có phương án nào tốt cả. Kể cả bác để cạnh nhau trong vòng 2 mét. Bác nên ngâm cứu vụ đi dây.

thinhsve

Well-Known Member

Cá Bác nào thử chuẩn AC cho cả phát và thu chưa? Review giúp. Theo quảng cáo là chuẩn này chơi được Bluray ISO qua wifi. Thanks.

avhung78

Member

Phải có con rounter cấp phát ip mạnh và trâu cỡ draytech vigor làm nhiệm vụ cấp phát ip thì mới chịu nổi cỡ công ty. Totolink xài rất ok trong tầm giá. Nhà mình dùng cỡ 4-5 người liên tục nhưng chưa rớt bao giờ.
Wifi thì kô có biện pháp nào xem được bluray chứ đừng nói bluray 3D. Bác bắt buộc phải đi dây mạng thôi.

Netgear dùng là hoàn thiện nhất. Phần dhcp cấp phát ip của nó cũng rất trâu.

Em dùng Linksys EA6500 hàng second hand mua lại của 1 bác trên này ở Thái Hà, gần 2 năm nay trừ 1 lần chuyển nhà, với lại đôi ba lần mất điện thì chưa phải reset. Trước 5 năm em cũng dùng 1 con Buffalo hàng bãi, up firmware các kiểu, bây giờ để lại nhà cũ cho ông bà dùng, chưa thấy ông bà phàn nàn gì :D.

Bluray Iso em vẫn xem được bằng wifi với em điện thoại HTC One đời đầu, thử Thúy Nga 112 thì chạy mượt, bit rate lên cao khoảng 20Mbps, 1 số phim bit rate 30Mbps thì vẫn ổn. Em xem bằng ứng dụng DicePlayer, decode bằng điện thoại, file Iso Bluray điện thoại đọc từ NAS bằng smb://, NAS em dùng Buffalo WSS5200 hàng bãi nội địa chạy Win Server 2012(mới mua hơn 2 tuần chạy 24/7, down torrent, Fshare, ghi hình IP Camera 24/7 vẫn chưa thấy vấn đề gì, chắc tuổi em hợp dùng Buffalo :D).

Qua trải nghiệm của em thì Linksys, Buffalo ngon về khoản chạy trâu bò, tránh TP-Link dùng hay phải reset, nhất là có đông người vào nóng máy lắm. Em nghĩ vụ Bluray Iso 3D thì bitrate nó chỉ tầm 40, 50Mbps. nhữngng em router và thiết bị thu chuẩn N, ac cân tốt chứ ạ?

Để em tối thử về thử cài PowerDVD lên em Laptop chuẩn N xem có ổn không?

justbenice

Moderator

Sóng wifi luôn không ổn định. Tùy thuộc vào nhiều môi trường xung quanh. Cho nên nếu xem phim bluray qua laptop, điện thoại thì "có thể" xem được vì nó có buffer 1 thời gian kha khá. nên trong trường hợp wifi sụt bất thình lình thì vẫn xem được và nó bù buffer lại khi sóng wifi ổn định lại. Riêng các đầu phát HD, kể cả oppo mình thấy xem bluray iso qua wifi là cực khó.

Trước mình dùng wifi chuẩn N , mọi thứ N hết, set tần số wifi lên 5Ghz ( phải để cố định, chứ kô thì cũng kô xem nổi ) thì thấy xem được 1080p rip file dưới 15G trong khoảng cách tầm 4mét không có tường che. Lúc đó mình dùng Dủne Prime 3.0 . Tuy nhiên có vấn đề là thỉnh thoảng sẽ thấy phim bị rất nhiều hạt. Sau này phát hiện ra là do sóng wifi bị lag , nên khi xem sẽ ảnh hưởng tới âm thanh và hình ảnh. Xong mình bỏ luôn. Chỉ xài dây. Wifi ai dùng chơi game thể loại bắn súng sẽ thấy, nó rất lag, đó là độ trễ của sóng wifi .

Hiện giờ trên thế giới thấy mọi người nói dùng chuẩn A/C cho tốc độ cao . Xem bluray qua laptop được. Nhưng setup rất cầu kỳ, và thấy chỉ có 3 loại router có hiệu quả thật sự là con netgear blackhawk và 2 con asus chuẩn A/c , nhưng đầu tư A/C thì tốn kha khá đó.

avhung78

Member

Comfirm là xem được iso bluray qua wifi, em thử mấy đĩa đều chạy mượt, không vấp tí nào. Bitrate dao động từ 30 đến 40 Mbps tính cả audio.

File Iso Bluray em lưu ở Nas, em share smb, rồi mở ở trên máy dùng wifi (mount bằng Deamon Tool rồi xem với Power DVD), cục thu wifi em dùng cái USB TPLink TL-WN721N 150Mbps cùi.

Em nghĩ wifi ac bây giờ cũng không đắt lắm, em EA6500 em mua cách đây 2 năm 3t thì phải. Còn USB wifi adapter chắc tầm củ rưỡi

http://www.pcworld.com/article/2090556/tested-we-push-six-802-11ac-wi-fi-usb-adapters-to-the-limit.html

Nếu xem bằng PC, HTPC chắc setup cũng như các chuẩn wifi khác thôi? Điện thoại bây giờ đa số trang bị wifi ac hết rồi.

justbenice

Moderator

Comfirm là xem được iso bluray qua wifi, em thử mấy đĩa đều chạy mượt, không vấp tí nào. Bitrate dao động từ 30 đến 40 Mbps tính cả audio.

File Iso Bluray em lưu ở Nas, em share smb, rồi mở ở trên máy dùng wifi (mount bằng Deamon Tool rồi xem với Power DVD), cục thu wifi em dùng cái USB TPLink TL-WN721N 150Mbps cùi.

Em nghĩ wifi ac bây giờ cũng không đắt lắm, em EA6500 em mua cách đây 2 năm 3t thì phải. Còn USB wifi adapter chắc tầm củ rưỡi

http://www.pcworld.com/article/2090556/tested-we-push-six-802-11ac-wi-fi-usb-adapters-to-the-limit.html

Nếu xem bằng PC, HTPC chắc setup cũng như các chuẩn wifi khác thôi? Điện thoại bây giờ đa số trang bị wifi ac hết rồi.

Thanks bác đã test và confirm!!! Wifi trên laptop thì đơn giản hơn wifi trên hd player rùi.

Tested: We push six 802.11ac Wi-Fi USB adapters to the limit | PCWorld

Mới đọc lướt qua xém té ghế luôn. Cục usb wifi 150Mbps stream từ Nas qua laptop mà coi được phim Bluray (nguyên gốc) iso! Một hồi đọc kỹ lại thì té ra bạn đã "mount bằng Deamon Tool rồi xem với Power DVD" trên laptop. Như vậy thì nghe có vẻ hợp lý hơn. Đó là bạn dùng file iso thôi, chứ nếu gặp Bluray (nguyên gốc) dạng folder BDMV thì Power DVD cũng bó tay. Tuy nhiên đều này cũng nói lên việc dùng desktop hay laptop làm HTPC chứng tỏ nó linh hoạt và có sức mạnh vượt trội so với các đầu media player.

Vài bữa tôi cũng đang tính test chuẩn wifi AC xem coi nó có thể stream Bluray từ Nas đến NUC được không. Đã mua cái thằng Netgear Blackhawk AC1900 mấy tháng nay đóng bụi chưa có thời gian đem ra xài thử xem thế nào.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Em dung usb wifi D-Link 140 300M play PN 112 45Gb không giật lag. NAS ghim vào Router Wifi. Em dùng PC play chứ chưa thử HDP.

avhung78

Member

Mới đọc lướt qua xém té ghế luôn. Cục usb wifi 150Mbps stream từ Nas qua laptop mà coi được phim Bluray (nguyên gốc) iso! Một hồi đọc kỹ lại thì té ra bạn đã "mount bằng Deamon Tool rồi xem với Power DVD" trên laptop. Như vậy thì nghe có vẻ hợp lý hơn. Đó là bạn dùng file iso thôi, chứ nếu gặp Bluray (nguyên gốc) dạng folder BDMV thì Power DVD cũng bó tay. Tuy nhiên đều này cũng nói lên việc dùng desktop hay laptop làm HTPC chứng tỏ nó linh hoạt và có sức mạnh vượt trội so với các đầu media player.

Vài bữa tôi cũng đang tính test chuẩn wifi AC xem coi nó có thể stream Bluray từ Nas đến NUC được không. Đã mua cái thằng Netgear Blackhawk AC1900 mấy tháng nay đóng bụi chưa có thời gian đem ra xài thử xem thế nào.

Em nghĩ mount iso trong khi file iso vẫn nằm ở NAS và mở folder Bluray như nhau mà bác, em xem file iso hay những phim không có iso em mở bằng chức năng Open Disc Folder on Hard Drive (Hard drive là ổ đĩa của NAS em share smb://) của Power DVD đều chạy mượt mà cả. Mount iso từ NAS, thì file iso đấy vẫn nằm trên NAS chứ Windows nó có copy file đấy về máy local rồi mới mount đâu.

Để cẩn thận hơn em còn test thử mount file iso nằm trên NAS vào ổ ảo của hđh Windows của NAS luôn (NAS em chạy Windows Storage Server 2012), rồi share cái ổ Bluray ảo đấy trên Network, vào Power DVD hoặc TMT mở phim đấy từ ổ bluray ảo đã share trên Network. Đều chạy mượt hết.

Vấn đề em nghĩ là bitrate(bao gồm cả Audio) của phim bluray nguyên gốc nó dao động khoảng từ 30Mbps đến 40 Mbps, và 45Mbps đến 55Mbps với iso bluray 3D, khi xem phim bluray các bác cứ phải chuột vào màn hình chọn Show Information thì thấy. Trong khi tốc độ của Wifi chuẩn N đã là 300Mbps, tốc độ thực tế cứ cho là 1/3 tốc độ lý thuyết đi thì vẫn cân tốt bluray. Em nghĩ vấn đề là các bác dùng đầu phát HD chứ không dùng PC, có thể chất lượng bộ phận thu Wifi của đầu phát không chuẩn lắm, hoặc khoảng cách xa, môi trường nhiều mạng wifi khác quá. Khi em test xem phim bluray bằng wifi cái điều khiển Magic tivi LG của em nó cũng hoạt động chập chờn.

Chỉnh sửa lần cuối:

quangkhoailang

- Riêng em thì thấy dòng Buffalo là ngon :D

khoibg98

Nhà tôi xài con router bufalo chuẩn G 3 năm nay chả thấy bao h bị treo mấy , muốn nâng cấp mà mãi nó chả hỏng

baoltvy

Well-Known Member

Theo em thì với tầm tiền 1 triệu thì dùng AT&T 2WIRE là hợp lý, độ ổn định và độ bền của thiết bị thì khỏi phải bàn :D :D

Bên trên