Cô chửi trò!!!!

vad

Ðề: Cô chửi trò!!!!

cô bị các em cài bẫy rồi, léo đỡ được các bạn trẻ bây giờ

cô bị các em cài bẫy rồi, léo đỡ được các bạn trẻ bây giờ

Mới down về nghe xong. Cảm nhận cũng giống như bạn vậy. Học sinh bây giờ "mất d..." quá. Gặp mình chắc cũng ko kiềm chế được....Cho cái bợp tai rồi tính gì thì tính. >:)

buihung

Administrator

Bố mẹ thương yêu chúng ta như thế mà đôi khi chúng ta còn bị ăn đòn nát mông ra. Đằng này một thầy/cô quản mấy chục học sinh, thỉnh thoảng không nổi điên nên mới là lạ. Nhất là thời nay học trò chưa chắc đã chịu đứng sau quỷ, ma.

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

ơ hóa ra học trò làm thế là sai? =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))
giáo viên luôn luôn đúng? =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))
giáo viên xưng mày tao? cô đánh trò là để dạy dỗ thay cha mẹ? hết giờ ko cho ra chơi để chửi tiếp học sinh? cô dạy sai ko nhận rồi chửi học sinh? =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))

Mình ko phải người trong cuộc nhưng cũng biết khá rõ (mình 12 lý), đại khái là sau vụ đấy cả lớp mình gọi ku 11 lý ghi âm xuống hỏi. Nó bảo thế này: bà này dạy sai cực kỳ nhiều mà lúc nào cũng khoe khoang bằng cấp, có một số kái rất là bựa như: "the bed is my mother", goods morning??? Wtf? Bọn nó góp ý nhiều lần mà bà ấy k sửa, lại còn khó chịu nữa. Đến đây xin bắt đầu câu truyện: 1 ngày đẹp trời, bà ấy lại dạy sai cơ bản (cụ thể: she is blow??? Blowing mới đúng chứ). Bọn nó biết nhưng dek nói. Rồi bà ấy gọi ku này đứng dậy trả lời. Hắn ậm ừ ko trả lời (kđ luôn là thằng này học eng cực trâu nhá), và: sao giờ tôi anh cứ nhăn nhó như người ko bt thế? - em nhăn nhó vì cô dạy sai - cái gì? Tôi sai chỗ nào anh chỉ ra? - đáng lẽ tiếp diễn thì phải dùng v-ing chứ ạ? - sao anh lại hỗn với gv thế? Ở nhà anh có hỗn vs bố mẹ anh k? - ko ạ - để tôi xem hết lý lịch trích ngang cuả anh xem thế nào - lý lịch em bt ạ. Thế là bà ấy tru tréo lên, bắt ku này đứng lên bảng rồi bắt đầu chửi. Ban đầu thì anh-tôi, lúc sau thì mày-tao, thậm chí hết tiết bà ấy rồi nó đi về chỗ mà bà ấy còn bắt đứng lại nghe chửi. Dẫn ra 1 số câu nhé: " mất dạy vô cùng tận", " mày thử nhăn nhở nữa xem tao tát cho mày vênh cái răng lên trần nhà", "tao đánh mày là dạy mày thay bố mẹ mày"... Blah, blah... Thế là cứ thế mà chửi, hết hơn nửa tiết. Bọn nó bảo ban đầu có ý định ghi âm để nói chuyện đổi giáo viên, ko ngờ lại bắt đc vụ này. Đoạn ghi âm trong đt vẫn còn, nhưng k biết up nên chịu @@
http://tuoitre.vn/Giao-duc/402941/Co-giao-bi-ghi-am-len-se-bi-ky-luat.html

Tôi sống ở HP. Tôi đã được nghe toàn bộ đoạn băng này. Tôi không thấy em học sinh chuyên lí đó dè bửu cô giáo, em chỉ phản ứng khi cô dạy sai kiến thức cơ bản. Khi bị cô giáo mắng, em học sinh L vẫn chỉ nói "vâng ạ, có ạ..." chứ không dè bửu cô giáo. Vấn đề cơ bản ở đây là trình độ chuyên môn của GV không đủ năng lực để chinh phục học sinh. Trong đời đi học, ai chả bị thầy cô mắng mỏ đôi lần nhưng mỗi lần bị mắng lại thấy quí thầy cô hơn! Tôi không bênh em L mà tôi chỉ băn khoăn những GV như cô N có xứng đáng dạy ở trường chuyên không ( về cả trình độ chuyên môn lẫn đạo đức )?!
Tôi cũng học sư phạm. Khi thi kiến thức về giáo dục học, ngành này thường đưa ra các tình huống sư phạm. Và nếu tình huống học sinh dè bỉu cô là một đề thi thì cô giáo đã không tốt nghiệp, không đủ chuẩn để đứng trên bục giảng. Nếu phải đòi hỏi như thế này, như thế kia, thì nên đòi hỏi thầy chứ không phải trò. Thầy lớn tuổi hơn, được học hành kỹ hơn, được giáo dục nghiêm túc hơn kia mà. Thôi, tiên trách kỷ, hậu trách nhân! Các thầy, các cô hãy cẩn thận. Mọi đòi hỏi thuần túy chẳng ăn thua gì đâu. Xã hội chắc chắn sẽ sản sinh nhiều trường hợp cá biệt, gây sốc hơn thế. Và nhiệm vụ của các thầy là phải giải quyết nó, sao cho học sinh cảm phục.
Việc ghi âm trên lớp là hoàn toàn không sai trái mà có thể là tốt nữa. Học sinh có thể về nhà nghe và học lại những gì mình đã học, tốt cho học sinh rất nhiều. Phụ huynh có thể tham khảo để xem giáo viên dạy con mình có đủ tiêu chuẩn hay không. Chỉ có những giáo viên kém cỏi mới sợ bị thu âm, và đây chính là tâm lý chung của giáo dục Việt Nam vì từ trước đến giờ phần lớn giáo viên hay giảng viên đều rất kém, họ chỉ biết đọc từ sách ra và rất sợ bị học sinh hay sinh viên hỏi. Vì vậy họ dĩ nhiên là sợ người khác biết mình kém cỏi cỡ nào.

Giảng viên của ta mới học xong đại học, ra trường cũng được giữ lại làm giảng viên. Tôi nghĩ rằng giáo dục Việt Nam thật sự đi xuống nếu không có cách khắc phục. Giáo viên phải thực sự giỏi để có đủ tự tin đứng lớp và trả lời bất cú câu hỏi gì của học sinh, nếu không thuộc chuyên môn của mình thì hướng dẫn học sinh hỏi người nào thuộc chuyên môn đó. Ghi âm trên lớp là tự do. Phải mở khóa cho học sinh để họ phát huy hết sáng kiến như thế đất nước mới có cơ may tiến lên được. Giáo dục Viêt Nam thực sự đã làm người dân Việt Nam thụ động, rụt rè, nhút nhát. Lực lượng lao động Việt Nam hiện nay bị đánh giá là thiếu năng động, kém chất lượng là kết quả của nền giáo dục gò bó, trói buộc tư duy con người của chúng ta.

Chỉnh sửa lần cuối:

1/2 chữ cũng là THẦY. Phải luôn luôn ghi nhớ nằm lòng câu đấy. Khi còn đi học thì thấy ức chế, sau này có con cái sẽ thấy khác mà thôi.

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

1/2 chữ cũng là THẦY. Phải luôn luôn ghi nhớ nằm lòng câu đấy. Khi còn đi học thì thấy ức chế, sau này có con cái sẽ thấy khác mà thôi.

vâng 1/2 chữ đấy mà sai, ảnh hưởng đến tương lai của học sinh thì sao? ^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^ vẫn là thầy đấy ;))
thế "học, học nữa, học mãi" thì sao? là thầy có nghĩa là ko cần phải học thêm? là luôn luôn đúng? \m/\m/\m/\m/\m/\m/\m/\m/\m/ ôi nực cười
em thề các bác chưa nghe cái file mp3 kia đâu mà cứ chê, học trò sửa sai cho giáo viên thì phải coi học trò là THẦY chứ? =))

alleinstein

Có lửa mới có khói , nhưng mà cô giáo này hình như không biết làm chủ bản thân , cô chửi trò tiên học lễ hậu học văn thì cô cũng nên học đạo làm thầy trước đã , không phải cứ giận lên là sồn sồn như thế được. Bởi vậy mới là người làm giáo dục , chửi như thế bố mẹ nào chửi chả được cần gì gửi con lên trường chứ?

s2c2t

Vấn đề cơ bản là thái độ của cậu học trò kia đã gây ức chế cho cô giáo từ lâu.
Về kiến thức có thể có những cái cô chưa biết trò đã biết vì bây giờ tiếp cận công nghệ nhiều nhưng sự đi ngược với cái đó là sự đi xuống về ý thức TÔN SƯ. Việc chỉ ra điều sai của cô giáo là cần thiết để rút kinh nghiệm nhưng ko phải là lúc cô giáo gọi trả lời đã không trả lời còn nói " e nhăn nhó vì cô dạy sai". ngay câu trả lời tiếp theo đã thấy sự "ngông" của cậu học sinh rồi-->>>danh dự của người giáo viên đang đứng trên giảng đường trước một tập thể bị tổn hại nghiêm trọng, dẫn đến tình huống như trong đoạn ghi âm. Nhưng cô giáo ở đây cũng đã sai khi có phản ứng quá gay gắt với học sinh lớp học chứ ko phải ngoài chợ.
Chốt lại : TÌNH THẦY TRÒ BÂY GIỜ ĐÃ KHÁC XƯA RẤT NHIỀU RỒI.

alleinstein

(cụ thể: she is blow??? Blowing mới đúng chứ)
Cái trò này đúng là ngu mà còn ưa bắt bẻ thầy cô , trong tiếng anh có rất nhiều động từ mà cũng là danh từ . Nếu khi viết câu này người đọc phải hiểu rõ nghĩa blow là danh từ chứ ko phải động từ , các bạn chỉ biết 1 mà ko biết 2 rồi lại cái tự đắc cho mình là đúng là giỏi , cái "ngu mà tưởng là giỏi "nó sẽ làm cho bạn càng ngày càng ngu. Thay vì khi thấy câu đó các bạn nên mở từ điển ra coi xem blow có nghĩa danh từ hay tính từ nào khác ko , thay vì ngồi đó mà nghĩ là cô giáo sai . Còn cô kia cho dù là chuyện gì cũng nên nói chuyện riêng với cậu ấy phân tích cho cậu hiểu , giận dữ và cư xử thiếu tế nhị chỉ làm phản mục đích của giáo dục.

ktq

Member

Tiếng Anh thì gọi là teach-er, tức là người dạy; còn Á Đông thì thầy và cô. Ý nghĩa khác nhau hoàn toàn.

Lớp học Mỹ thì cứ đi chân đất, phạch ngực cũng vô tư; ở VN cấm.

Tai hại ở chỗ là áp dụng quan điểm dạy và được dạy chưa hợp lý; cậu học sinh thì coi là người dạy nên cũng xem thường nếu người dạy sai; cô giáo không nghĩ vậy nên mới xảy ra việc.

Buồn cho cả cô lẫn trò.

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

Cái trò này đúng là ngu mà còn ưa bắt bẻ thầy cô , trong tiếng anh có rất nhiều động từ mà cũng là danh từ . Nếu khi viết câu này người đọc phải hiểu rõ nghĩa blow là danh từ chứ ko phải động từ , các bạn chỉ biết 1 mà ko biết 2 rồi lại cái tự đắc cho mình là đúng là giỏi , cái "ngu mà tưởng là giỏi "nó sẽ làm cho bạn càng ngày càng ngu. Thay vì khi thấy câu đó các bạn nên mở từ điển ra coi xem blow có nghĩa danh từ hay tính từ nào khác ko , thay vì ngồi đó mà nghĩ là cô giáo sai . Còn cô kia cho dù là chuyện gì cũng nên nói chuyện riêng với cậu ấy phân tích cho cậu hiểu , giận dữ và cư xử thiếu tế nhị chỉ làm phản mục đích của giáo dục.

cho em hỏi "blow" là danh từ/tính từ thì bác dịch câu này cho em? =)) =)) em học TA ko giỏi nhưng biết chắc câu này chứng tỏ trình độ cô chưa đủ dạy chương trình lớp 12 =)) em chả muốn soi từng câu chữ đâu nhưng mà...=)) em đang học ở UK nhưng cũng chưa biết tiếng lóng nào là "blow"

Vấn đề cơ bản là thái độ của cậu học trò kia đã gây ức chế cho cô giáo từ lâu.
Về kiến thức có thể có những cái cô chưa biết trò đã biết vì bây giờ tiếp cận công nghệ nhiều nhưng sự đi ngược với cái đó là sự đi xuống về ý thức TÔN SƯ. Việc chỉ ra điều sai của cô giáo là cần thiết để rút kinh nghiệm nhưng ko phải là lúc cô giáo gọi trả lời đã không trả lời còn nói " e nhăn nhó vì cô dạy sai". ngay câu trả lời tiếp theo đã thấy sự "ngông" của cậu học sinh rồi-->>>danh dự của người giáo viên đang đứng trên giảng đường trước một tập thể bị tổn hại nghiêm trọng, dẫn đến tình huống như trong đoạn ghi âm. Nhưng cô giáo ở đây cũng đã sai khi có phản ứng quá gay gắt với học sinh lớp học chứ ko phải ngoài chợ.
Chốt lại : TÌNH THẦY TRÒ BÂY GIỜ ĐÃ KHÁC XƯA RẤT NHIỀU RỒI.

vấn đề là cách dạy của cô gây cho học sinh ức chế từ lâu ^#(^
cái cô/trò ko biết vì công nghệ....nhưng có sự đi xuống về ý thức "tôn trọng học sinh" :-h
danh dự, tự trọng của học sinh bị tổn hại nghiêm trọng khi rõ ràng mình đúng nhưng bị cho là sai? có thể ảnh hướng tới kiến thức tương lai của mình...8-}

Chỉnh sửa lần cuối:

alleinstein

so , this period is a blow to the pupils. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

alleinstein

[4ever]emQuynh;1009816 đã viết:
danh dự, tự trọng của học sinh bị tổn hại nghiêm trọng khi rõ ràng mình đúng nhưng bị cho là sai? có thể ảnh hướng tới kiến thức tương lai của mình...8-}

Vậy danh dự và tự trọng của giáo viên có bị tổn hại nghiêm trọng không nếu thái độ học sinh như thế? Làm người ai không có lúc nhầm lẫn hoặc sai sót , nhưng thái độ của cả học sinh và cô giáo trong trường hợp này là sai.

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

Vậy danh dự và tự trọng của giáo viên có bị tổn hại nghiêm trọng không nếu thái độ học sinh như thế? Làm người ai không có lúc nhầm lẫn hoặc sai sót , nhưng thái độ của cả học sinh và cô giáo trong trường hợp này là sai.

Vậy danh dự và tự trọng của học sinh có bị tổn hại nghiêm trọng không nếu thái độ giáo viên như thế? Làm người ai không có lúc nhầm lẫn hoặc sai sót , nhưng thái độ của cả học sinh và cô giáo trong trường hợp này là sai.:-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S

s2c2t

@[4ever]emquynh. bạn đang học ở phương tây hèn gì nãy giờ bạn bảo vệ học sinh thế, nhưng đây là Việt Nam và truyền thống TÔN SƯ là văn hóa phương đông.
còn từ blow đúng là không có trong tiếng lóng của UK ( cái này mình tìm cũng ko thấy ) nhưng nó có trong tiếng lóng của US (Mình dùng từ điển LACVIET-MTD2002):D

deamon_ip

Mày không khép cái mồm mày vào, mày klhông có cái thai độ ăn lăn. Quê ở đâu đấy.hehe. Dù danh dự và tự trọng của giáo viên có bị tổn hại tuy nhiên nếu xét ở vị trí là người thầy, người cô, là người có kiến thức, có văn hóa mình nghĩ có nhiều cách để giải quyết chứ không văng kiểu thiếu tôn trọng, thiếu lịch sự với người khác như thế.

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

@[4ever]emquynh. bạn đang học ở phương tây hèn gì nãy giờ bạn bảo vệ học sinh thế, nhưng đây là Việt Nam và truyền thống TÔN SƯ là văn hóa phương đông.
còn từ blow đúng là không có trong tiếng lóng của UK ( cái này mình tìm cũng ko thấy ) nhưng nó có trong tiếng lóng của US (Mình dùng từ điển LACVIET-MTD2002):D

thế thì em mới biết là VN có truyền thống ko cần tôn trọng học sinh =; hay là chỉ trường này thôi?
còn về TA thì em ko chắc nhưng các thầy cô ở VN em đã từng học thì ko tin tưởng LACVIET lắm, chủ yếu dùng từ điển Anh-Anh :)>-

alleinstein

Tuổi dậy thì thường có nhiều thay đổi , cô ,thầy cha mẹ cũng nên hiểu tâm sinh lý của học sinh con cái để có những lời nói , cử chỉ phù hợp. Ai cũng từng bước qua ngưỡng cửa này nhưng ít ai chịu nhìn lại và hiểu nó , như cô giáo cũng nói là khi xưa tôi học cấp 3 cũng có học được 1 chữ nào của giáo viên tiếng Anh đâu . Tức là cô giáo này ngày xưa cũng đã từng như thế , vấn đề là cư xử ra sao mà thôi. Khi lớn lên đầm tính thì sẽ có cái nhìn khác . Tuổi này ai chả nghĩ mình là cái rốn của vũ trụ chứ .

osiric

Well-Known Member

Nói chung là giáo dục ta hiện nay chỉ chú trọng bắt buộc HS phải tôn trọng giáo viên chứ chưa thấy nói đến GV phải lắng nghe và tiếp thu ý kiến + tôn trọng học sinh

Vì GV or HS đều là người nên đều phải tôn trọng lẫn nhau lắng nghe ý kiến của nhau thì việc học và dạy mới tốt được, chỉ có con người và con thú mới ko tôn trọng nhau thui

Vì cái giáo dục như zậy nên hay xảy ra chuyện HS đánh GV, GV chửi chó HS, con cái đánh cha mẹ, cha mẹ ko bao giờ lắng nghe ý kiến con cái dù đó là đúng hay sai và lun cho mình là người lớn thì mình lun lun đúng

Bên trên