Cô chửi trò!!!!

bebibo

Ðề: Cô chửi trò!!!!

Thế thì phải tìm hiểu kỹ hơn về vụ này rồi hãng phát biểu bạn ạ. Cậu Này cũng muốn chơi trội làm bẽ mặt cô giáo trước toàn lớp và toàn trường nên cô giáo mới uất ức không giữ được bình tĩnh như thế.
Mới sờ cái lông đuôi voi thì chưa nên phát biểu con voi chỉ là cái chổi xể lớn được
Ở đâu cũng có nhiều loại người, giáo viên hay bác sĩ cũng vậy thôi. Mọi người thử tưởng tượng là nếu đây không phải lớp học mà là bệnh viền thì thế nào, bà giáo viên là bác sĩ, cậu học trò đóng vai bệnh nhân, chắc lúc này chả ai dám chê và trách cậu học trò đấy đâu nhỉ.
Tóm lại là bà này không xứng đáng làm giáo viên, thật may mắn khi vụ này được đưa ra để không còn ai phải học những người giáo viên kém cả về đạo đức và chuyên môn như thế.

dailammoc

Member

theo quan điểm chủ quan của mình là tiện thể ghi âm lại chớ chả ai chủ đích gài đâu :)

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

Chào bạn,
Học trò thu âm cô giáo chửi trò và đưa lên mạng, thì cũng không phải trò ngoan. Cô giào này chửi trò đến mức vậy thì phần nào tôi cũng hiểu lớp trò này như thế nào. Là cha là phụ huynh , tôi không mong con tôi như vậy. Đã có chủ đích gài , hại tận cùng cô giáo, thu âm, thì trò đó phải chỉ có "dạ, vâng ", có gì ngạc nhiên đâu !
Thân
thế hóa ra "dạ, vâng...." là sai đúng ko ạ 8-> phải .......với cô? :-bd
theo bác học sinh phải nghe chửi, chín nhịn làm mười, nghe giảng sai, tiếp thu kiến thức sai là học sinh ngoan? \:D/
lớp chuyên lý cũng là lớp bình thường, thậm chí là lớp kém đúng ko bác? >:D<

khuatquangthin

Em bó tay với đạo đức học đường thời nay. Hết học trò tạt axit giáo viên, đến giáo viên đánh học trò, đến cha mẹ học sinh đánh giáo viên, rồi học sinh chúng nó đánh nhau mang tuốt lên mạng cho bà con cô bác cùng xem. Bây giờ lại đến cô giáo chưởi học trò.

Thầy chẳng ra thầy, trò chẳng ra trò.

Cuối cùng thì cái nền giáo dục Việt Nam chỉ có nước chui xuống lỗ mà thôi. Ô hô. Ai tai.

thedeath

Active Member

[4ever]emQuynh;1014436 đã viết:
thế hóa ra "dạ, vâng...." là sai đúng ko ạ 8-> phải .......với cô? :-bd
theo bác học sinh phải nghe chửi, chín nhịn làm mười, nghe giảng sai, tiếp thu kiến thức sai là học sinh ngoan? \:D/
lớp chuyên lý cũng là lớp bình thường, thậm chí là lớp kém đúng ko bác? >:D<
tôi ko biết cậu bao nhiêu tuổi, nhưng đọc những comm của cậu thì tôi góp ý thế này: làm người nên có tư tưởng cầu thị.
tôi cũng ko biết cậu trưởng thành từ môi trường nào, được thụ hưởng sự giáo dục từ đâu hay bươn chải cuộc sống cực nhọc thế nào nhưng chú minhtranquang55 đã góp ý thì cậu nên nghe, chứ ko nên gân đầu cãi cố lại như vậy.
nếu cậu có con và khi cậu dạy con câu nào nó đớp ngay vào họng thì lúc đó cậu sẽ nghĩ sao?? nếu cậu cho đó là bình thường thì hãy bỏ qua lời tôi nói bên trên.

thedeath

Active Member

trích một đoạn comm trên Tuổi trẻ.

Cô giáo không sai, học sinh mới là người sai!

Tôi là 1 sinh viên chuyên ngành ngoại ngữ. Tuy mới chỉ nghe qua đoạn ghi âm cô giáo chửi mắng học sinh nhưng mà tôi nhận thấy nếu em học sinh nam đó mà cư xử đúng mực thì chẳng có giáo viên nào lại phải nói nặng lời với em đó cả. Rõ ràng em học sinh đó vô lễ, thấy cô giáo bực mình rồi không điều chỉnh thái độ lại còn tiếp tục kích cho cô giáo tức thêm để bạn bè lén ghi âm lại làm bằng chứng. Theo tôi đây không phải là bằng chứng phản ánh cô giáo trên vi phạm đạo đức người giáo viên mà là bằng chứng cho thấy em học sinh đó vi phạm nghiêm trọng đạo đức làm trò, mấy em học sinh đồng lõa với bạn cố tình vào hùa với bạn chọc tức cô giáo để cô nói nặng lời cũng thuộc loại học sinh vô đạo đức quá thể đáng. Cho nên nếu cô giáo đó mà bị xử phạt hay kỷ luật thì nói thật sẽ làm cho học sinh càng ngày càng trở nên láo toét.
Như trước đây, thầy đồ còn cầm roi quất cho sưng mông những học trò nào lười biếng láo toét, thời nay giáo viên không có quyền đánh lại không có cả quyền mắng học sinh khi học sinh hư, điều đó cũng có nghĩa là xã hội dung túng cho học sinh hư và dung túng cho cả thái độ láo toét của học sinh. Sao em học sinh đó không bị phê phán là vi phạm đạo đức người học trò nghiêm trọng mà chỉ thấy cô giáo đó bị phê phán là vi phạm đạo đức người giáo viên?
Nếu xã hội không có cái nhìn khách quan và công bằng, nếu các nhà giáo dục không có cái nhìn và quan điểm nghiêm khắc với thế hệ các em học sinh non trẻ thì liệu rằng các em có thể lớn thành người có đạo đức thật thà được hay không? Hay chúng chỉ là những đứa trẻ tranh thủ khuyết điểm của thầy cô để đe nẹt dọa lại các thầy cô? Thầy cô không chỉ là người dạy học mà còn dạy làm người. Chúng ta nên coi trọng cả vai trò dạy học sinh làm người của người giáo viên nữa. Tôi thấy cô giáo này đang thực hiện tốt vai trò dạy học sinh làm người và chẳng có gì là sai cả. Tuy nhiên do quá nóng giận nên cô giáo mới có những lời nặng lời như vậy.
Cô giáo thì cũng là người, ai làm người chẳng có lúc mất bình tĩnh như thế, nhất là em học sinh này lại tỏ ra coi thường giáo viên. Chúng ta có ai muốn bị học sinh coi thường và để yên cho học sinh coi thường không?

Nguyễn Hạnh Trâm

tusontay

Huyền Thoại

Em đoán chắc cô giáo này là 5C.
1 là hàng gửi.
2 là hàng chạy công chức
Chứ có vẻ đạo đức của cô giáo có vẻ hơi nhiều....(tầm 7cái)
Trước em đi học cấp 3. Có 1 ông thầy dạy lý hay vỗ mông girl. Mà trong tiểu sử cuả thầy có 1 vụ Help nữ học trò. Tra trong lý lịch thì ra thầy là con của hiệu trưởng trường cấp 3 gần đó ^:)^^:)^^:)^

777

Member

tốt nhất là đuổi cả hai cô trò nhà này luôn=D>

DanielTran

Well-Known Member

Việt Nam đang xem xét áp dụng án lệ, dù điều này chính đáng và tự nhiên như hơi thở! Án lệ thực ra không chỉ áp dụng ở tòa án, mà đã hiện hữu một cách khách quan trong dư luận xã hội xưa nay. Sự việc cô chửi trò này, về bản chất chính là một án lệ, nó không chỉ tác động đến 2 đối tượng cụ thể, mà còn quy định cách hành xử cho mọi người trong những trường hợp tương tự (hoặc để tránh những trường hợp tương tự có thể xảy ra).

Về hai đối tượng trên, rõ ràng ai cũng đáng trách. Cậu bé dễ được thông cảm hơn, vì đang trong quá trình hình thành nhân cách. Cô giáo đáng trách nhiều hơn, vì đã không đủ bản lĩnh xử lý sự việc. Trách nhiệm này cần được quy rộng ra, bản thân cô giáo ấy có phải được gửi gắm gì không; cũng như, ta không thể đòi hỏi mọi người giáo viên đều có được những tiêu chuẩn lý thuyết của một nhà giáo. Muốn nâng chất đội ngũ nhà giáo, cần phải tăng cường sàng lọc đi kèm với đãi ngộ, về cả vật chất và tinh thần. Sàng lọc nghĩa là có những tiêu chuẩn định lượng minh bạch và khách quan để sát hạch về trình độ chuyên môn cũng như tác phong sư phạm. Đãi ngộ về vật chất, nghĩa là có mức lương đủ cao để thu hút những học sinh thông minh vào học các trường sư phạm, chứ không phải là sự rẻ rúng để chỉ có chuột chạy cùng sào mới vào sư phạm như hiện nay. Đãi ngộ về tinh thần, chính là thái độ trân trọng của xã hội đối với nghề này. Hai khía cạnh đãi ngộ này bổ túc cho nhau. Ví dụ, nếu các giáo viên nhận lương tối thiểu vào khoảng 30 triệu đồng / tháng. Thì tất nhiên chỉ những người ưu tú nhất của xã hội mới thi đậu được vào các trường sư phạm. Và nếu trung bình các phụ huynh chỉ có mức lương 15 triệu / tháng, tất nhiên họ không dám khinh bỉ chê bai các thầy cô giáo. Cũng với mức lương cao như vậy, các giáo viên mới phải ra sức nâng cao trình độ và trao dồi tác phong sư phạm, đáp ứng các yêu cầu sát hạch gắt gao, để giữ nồi cơm của mình, và cũng là vị trí xã hội của mình.

Bây giờ bàn đến ý thứ hai, án lệ của dư luận. Tai nạn của cô giáo kia giờ đây sẽ là bài học cho tất cả mọi giáo viên. Nếu bạn biết rằng lúc nào bạn cũng có thể bị ghi âm, rõ ràng bạn sẽ nói những điều an toàn nhất. Cho dù bạn cảm thấy có thể giáo hóa cậu bé kia, bạn biết rằng điều đó là phiêu lưu cho chính bạn. Cho dù chỉ một lời nói bạn có thể cảnh tỉnh đứa bé, nhưng bạn chỉ cười lạnh lùng và tự nhủ "đồ mất dạy, rồi cuộc đời sẽ dạy con, con ạ". Sẽ không còn tình cảm và lương tâm trong nhà trường, sẽ không còn sáng tạo và thăng hoa trong các bài giảng. Giáo viên mỗi ngày đến lớp, bán cho con em bạn một mớ kiến thức rẻ rúng, nói những điều thật tròn trịa, để cuối tháng nhận ít lương còm. Họ con lại trong chiếc vỏ ốc để cho dư luận chỉ có thể phê phán chung chung. Và chúng ta những người đã, hoặc đang, hoặc sẽ trở thành phụ huynh, sẽ biết rằng con em của mình ngày nay đến trường, chúng sẽ không học được gì cả, và cũng sẽ không ai màng giáo dục uốn nắn chúng cả! Trong khi đó, chúng vẫn phải đi học, và phụ huynh chúng ta vẫn phải tốn kém rất nhiều tiền bạc, thời gian và công sức cho việc học của chúng. Những đứa trẻ tội nghiệp thiếu giáo dục sẽ mang cái nhân sinh quan lệch lạc của chúng bước vào đời, đấu đá đâm chém chà đạp nhau ở đó. Đó là cái giá mà chúng ta phải trả cho việc sỉ nhục giáo viên thông qua một trường hợp cụ thể, thay vì nhắm đến một áp lực mạnh mẽ kêu gọi giải pháp toàn diện cho vấn đề giáo dục.

Map_34

học sinh sai , hư hỏng thì có trường cải tạo , giáo dục thường xuyên , còn thầy cô giáo sai , nhiều người cũng vô văn hóa thậm chí đánh đập học sinh thì vào đâu để giáo dục lại nhĩ ;)).Con mình sau này đi học sai thì chữi còn chịu được , đụng vào nó 1 cái mình sẽ trả lại cho thầy cố đó 1 cái thế thôi ko có chuyện dùng bạo lực trong học đường được

hoangtrinhag

Lương tối thiểu 30 triệu mỗi tháng, thì tớ e rằng lúc đó chỉ có con ông cháu cha, chỉ có đút lót mới vào được thì chất lượng càng tệ hơn nữa bác ạ. Phải có sự thay đổi thật lớn mới làm nền giáo dục hiện nay tiến lên được, thay đổi nhiều thứ lắm.

DanielTran

Well-Known Member

Lương tối thiểu 30 triệu mỗi tháng, thì tớ e rằng lúc đó chỉ có con ông cháu cha, chỉ có đút lót mới vào được thì chất lượng càng tệ hơn nữa bác ạ. Phải có sự thay đổi thật lớn mới làm nền giáo dục hiện nay tiến lên được, thay đổi nhiều thứ lắm.

Bài trên Daniel có viết:
Muốn nâng chất đội ngũ nhà giáo, cần phải tăng cường sàng lọc đi kèm với đãi ngộ, về cả vật chất và tinh thần.

Sàng lọc nghĩa là có những tiêu chuẩn định lượng minh bạchkhách quan để sát hạch về trình độ chuyên môn cũng như tác phong sư phạm.

Nghĩa là nếu sàng lọc tốt, thì điều hoangtrinhag lo lắng sẽ giảm đi rất rất nhiều.

Sàng lọc tốt nằm ở 3 điểm: định lượng, minh bạch, khách quan.

Định lượng: không thể nói chung chung, để rồi giao quyền đánh giá cho 1 số ít cá nhân, tất sẽ sinh tiêu cực.

Minh bạch: mọi tiêu chuẩn đều công khai, ai cũng có thể phán xét, không ai dám làm sai, dám thiên lệch.

Khách quan: tiêu chuẩn phải khoa học, hợp lý. Ví dụ GV nhận 1 lớp toàn kém, thì đến cuối năm nếu lớp đó có chừng 1/3 đạt được trung bình, thì GV đó phải nói là rất giỏi rồi! Cũng như, thứ hạng của một trường, 1 tỉnh thành phải dựa trên tương quan cơ sở vật chất, điều kiện tự nhiên với các trường khác, tình thành khác. Không thể dựa trên tỷ lệ tốt nghiệp PTTH.

mkat

vâng ,em cũng đang học trường chuyên ,em rất hiểu tâm trạng của thằng này :-" ,bà cô thì kém quá mà thằng học trò thì giỏi quá nên mới vậy =D> ,nhưng thằng này nó còn làm vậy không hay lắm ,ở trường em từng có trường hợp như thế ,nhưng nó kiện cô lên thầy hiệu trường ,nhờ quyền lực của ban PHHS đuổi cô giáo viên ra khỏi trường :-"
p/s : cũng thông cảm với cô giáo viên này ,thằng này chắc nó giàn dựng sẵn rồi :p .em cũng 11 nhưng chuyên hóa O:)

babebabe

Bây giờ bàn đến ý thứ hai, án lệ của dư luận. Tai nạn của cô giáo kia giờ đây sẽ là bài học cho tất cả mọi giáo viên. Nếu bạn biết rằng lúc nào bạn cũng có thể bị ghi âm, rõ ràng bạn sẽ nói những điều an toàn nhất ...... Đó là cái giá mà chúng ta phải trả cho việc sỉ nhục giáo viên thông qua một trường hợp cụ thể, thay vì nhắm đến một áp lực mạnh mẽ kêu gọi giải pháp toàn diện cho vấn đề giáo dục.
Hi DanielTran,
Về những phần đầu, mình đồng quan điểm với bạn. Nhưng riêng phần mình quote thì mình có quan điểm hơi khác. Xin chia sẻ cùng với bạn như thế này:
Có lẽ bạn là một trong nhiều người Việt Nam và Á Đông có quan điểm về giáo dục là: nhà trường chịu trách nhiệm về trí, nhân, đức, tài của các cháu bé. Nhà trường cần phải dạy con chúng ta khôn, khỏe, khéo, etc... Chính vì vậy mà cái hy vọng về sự giáo dục của các bạn rất cao.
Theo mình, nhà trường và giáo viên chỉ có thể chịu trách nhiệm về học lực của các cháu, giáo viên chỉ có thể chịu trách nhiệm làm một tấm gương "không xấu" cho các cháu, thế là cũng quá đủ rồi. Còn về nhân cách, đó là việc của bậc cha mẹ.
Vì thế, việc một giáo viên "dạy dỗ" nhân cách con cháu chúng ta bằng những lời lẽ khó nghe như vậy là không thể chấp nhận được. Việc của họ chỉ nên dừng lại ở chỗ calm down, và nói chuyện lại với phụ huynh là đủ. Giải quyết những việc cỏn con như thế này là việc của phụ huynh chứ :)
Thông thường, cách hành xử đơn giản nhất trong việc này là: thông báo với học sinh "cô sẽ xem lại kiến thức, trao đổi với em sau", và tiếp tục bài giảng. Sau đó gặp mặt học sinh và phụ huynh, nếu học sinh có hỗn có láo thì để phụ huynh xử.
Bạn hãy nghĩ đến nhiều trường hợp tại Japan, nơi nhà trường tiểu học/trung học như một thể loại tù khổ sai, mà 99% phụ huynh đồng tình với cách cư xử của nhà trường. Xem bao nhiêu trường hợp vì nhà trường "dạy dỗ" trẻ em bằng roi vọt và sỉ nhục mà lũ trẻ con đó đến mức bị trầm cảm hoặc tự sát là hiểu có nên "dạy dỗ" kiểu này hay không ngay :)

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

tôi ko biết cậu bao nhiêu tuổi, nhưng đọc những comm của cậu thì tôi góp ý thế này: làm người nên có tư tưởng cầu thị.
tôi cũng ko biết cậu trưởng thành từ môi trường nào, được thụ hưởng sự giáo dục từ đâu hay bươn chải cuộc sống cực nhọc thế nào nhưng chú minhtranquang55 đã góp ý thì cậu nên nghe, chứ ko nên gân đầu cãi cố lại như vậy.
nếu cậu có con và khi cậu dạy con câu nào nó đớp ngay vào họng thì lúc đó cậu sẽ nghĩ sao?? nếu cậu cho đó là bình thường thì hãy bỏ qua lời tôi nói bên trên.

em thật sự thì chỉ hơn học sinh bị mắng vài tuổi thôi :)
"cãi" hay ko thì em ko chắc, có lẽ tại suy nghĩ của em thì cãi # tranh luận, phản biện...em sẽ trả lời "đớp ngay vào họng" mà dù đúng thì cũng ko có vấn đề gì ;)
chú minhtranquang55 góp ý thì em nghe nhưng em thấy góp ý đấy có lẽ ko liên quan đến em? ;)

DanielTran

Well-Known Member

Chào babebabe,

Daniel tôn trọng quan điểm này của bạn, đó là 1 quan điểm rất thực tế
Theo mình, nhà trường và giáo viên chỉ có thể chịu trách nhiệm về học lực của các cháu, giáo viên chỉ có thể chịu trách nhiệm làm một tấm gương "không xấu" cho các cháu, thế là cũng quá đủ rồi. Còn về nhân cách, đó là việc của bậc cha mẹ.

Daniel cũng hoàn toàn đồng ý với bạn là, nếu GV có đủ bản lĩnh, thì chỉ cần ứng xử như thế này:
Vì thế, việc một giáo viên "dạy dỗ" nhân cách con cháu chúng ta bằng những lời lẽ khó nghe như vậy là không thể chấp nhận được. Việc của họ chỉ nên dừng lại ở chỗ calm down, và nói chuyện lại với phụ huynh là đủ...Thông thường, cách hành xử đơn giản nhất trong việc này là: thông báo với học sinh "cô sẽ xem lại kiến thức, trao đổi với em sau", và tiếp tục bài giảng. Sau đó gặp mặt học sinh và phụ huynh, nếu học sinh có hỗn có láo thì để phụ huynh xử.
Và tất nhiên Daniel trong bài trên kia cũng tỏ rõ ý không thể chấp nhận 1 GV có những lời lẽ "bất xứng kỳ đức" như vậy.

Tuy nhiên có những người GV đó đang tồn tại vì 2 lẽ, một là họ thuộc dạng được gửi gắm, hai là những người giỏi nhất, có bản lĩnh nhất thì hiện nay không ai làm sư phạm cả;

Thế nên thay vì đi chê trách cô giáo hay cậu HS, cái chúng ta cần quan tâm là hệ thống giáo dục phải được cải thiện, mà trong đó con em chúng ta cần được tiếp xúc với những người giỏi nhất, ưu tú nhất của xã hội trong giai đoạn phát triển đầu đời của chúng; dù là chỉ cung cấp kiến thức, hay gánh vác thêm vai trò hình thành nhân cách, đều tốt cả. Daniel cho rằng đó là điều mà dư luận xã hội nên hướng vào, thay vì đi rủa xả một hai cá nhân, để rồi sau vài ngày mọi chuyện lắng xuống, và vấn nạn sẽ tiếp tục trầm trọng thêm theo thời gian.

Về hệ thống giáo dục Nhật Bản, đó cũng là một đề tài thú vị. Nhưng Daniel xin phép không lạm bàn ở đây để tránh loãng topic.

Hi DanielTran,
Về những phần đầu, mình đồng quan điểm với bạn. Nhưng riêng phần mình quote thì mình có quan điểm hơi khác. Xin chia sẻ cùng với bạn như thế này:
Có lẽ bạn là một trong nhiều người Việt Nam và Á Đông có quan điểm về giáo dục là: nhà trường chịu trách nhiệm về trí, nhân, đức, tài của các cháu bé. Nhà trường cần phải dạy con chúng ta khôn, khỏe, khéo, etc... Chính vì vậy mà cái hy vọng về sự giáo dục của các bạn rất cao.
Vì thế, việc một giáo viên "dạy dỗ" nhân cách con cháu chúng ta bằng những lời lẽ khó nghe như vậy là không thể chấp nhận được. Việc của họ chỉ nên dừng lại ở chỗ calm down, và nói chuyện lại với phụ huynh là đủ. Giải quyết những việc cỏn con như thế này là việc của phụ huynh chứ :)
Thông thường, cách hành xử đơn giản nhất trong việc này là: thông báo với học sinh "cô sẽ xem lại kiến thức, trao đổi với em sau", và tiếp tục bài giảng. Sau đó gặp mặt học sinh và phụ huynh, nếu học sinh có hỗn có láo thì để phụ huynh xử.
Bạn hãy nghĩ đến nhiều trường hợp tại Japan, nơi nhà trường tiểu học/trung học như một thể loại tù khổ sai, mà 99% phụ huynh đồng tình với cách cư xử của nhà trường. Xem bao nhiêu trường hợp vì nhà trường "dạy dỗ" trẻ em bằng roi vọt và sỉ nhục mà lũ trẻ con đó đến mức bị trầm cảm hoặc tự sát là hiểu có nên "dạy dỗ" kiểu này hay không ngay :)

luciano

Active Member

ai làm nhà giáo thì mới hiểu được bác ạ. Ai đi dạy mới biết mấy chú biết trước bài rồi vào ra vẻ ta đây, hỏi góp ý bài giảng thì vênh vênh thì mới thấy là bị ức chế như thế nào. Cách tốt nhất là hãy cho phép em đó thể hiện, và chứng tỏ bằng năng lực.

Em hấy rằng cái sai lớn nhất của cô giáo này là "xỉ vả" học sinh và việc cô bị kỷ luật là thích đáng.

Nhưng còn việc học sinh có hành động "khiêu khích" - Không có lửa làm sao có khói? Vậy phần lỗi của em này được xử lý thích đáng chưa?

Trong ngành giáo dục của em, phải nói thẳng học sinh giờ được coi như "chúa" tốt nhất là cư xử chừng mực - hở một chút giáo viên sẽ bị kỷ luật, hở 1 tý là lên báo...Dần dần tâm lý ngán ngại của giáo viên dần trở nên phổ biến, hẩu quả vô cùng tệ hại là "vô trách nhiệm".

Nếu có trách thì nên trách cả 2.

babebabe

Hi there, nếu nghe qua đoạn ghi âm, chúng ta sẽ chỉ thấy phần sai của cô giáo, còn cậu học sinh có thách thức, kênh cô hay không thì chưa. Vậy nên có lẽ ta chỉ dừng ở hành vi của cô giáo mà thôi. Những xét đoán về hành vi của cậu hs, mình in phép không bàn đến.
Thực tế, hành vi của cô giáo này xét ra còn nặng nề hơn kiểu cấu véo, tát hs của các giáo viên khác đã bị "lên báo" thời kỳ trước đây. Dĩ nhiên là bị phê roài.
@daniel: rất tiếc, thay đổi một hệ thống là bài toán lớn. Và cần có nhiều cá nhân "bị phanh phui" như thế này thì mới có động lực để thúc đẩy xã hội giải quyết bài toán lớn này.
@luciano: cư xử chừng mực chính là có trách nhiệm, không phải là vô trách nhiệm đâu bạn à.
Hầu hết giáo viên trong tư duy đều có sự phân cấp ứng xử - tự coi giáo viên là "lớn" hơn học sinh, giống sếp nghiễm nhiên là "to" hơn nhân viên vậy - nên cách cư xử của họ thực ra là không đúng mực, nói vậy bạn đừng buồn :)
Hãy nhìn nhận một cách thực tế về vị trí, bạn sẽ hiểu thế nào là thực sự đúng mực. Nếu bạn cho rằng học sinh vênh vênh thì nghiễm nhiên giáo viên ức chế, đó là một sự reaction sai lầm, ức chế không phải là "việc", "nhiệm vụ" của giáo viên lúc đó. Nếu chấp nhận reaction như vậy thì những việc kiểu ra ngoài xã hội thấy nó nhìn đểu mình, mình tức lên xiên chết nó cũng là việc chấp nhận được.

luciano

Active Member

bác ơi, bữa nào em dẫn bác đi xem em dạy thử nhé, xem làm gv thì sẽ như thế nào ^^ . Em thấy bác 55 gì đó nói rất hay mà hồi đó em cứ bị ông già la mắng hoài, giờ có đứa em nhỏ trạc tuổi dở dở ương ương.. mới biế nỗi khổ của ổng

còn việc ức chế, thì phải kiềm chế bác ạ..mà thôi đây cũng là bài học xương máu

Bên trên