Có thể xem HD bằng HDD trực tiếp trên TV?

duchoanbk

mình muốn trải nghiệm phim HD. có vài thắc mắc xin được giải đáp.
Hiện trên thị trường có bán tivi có hỗ trợ xem phim HD: có cổng cắm USB, Cổng HDMI, DVI. vậy có thể mua ổ cứng HDD để lưu trữ phim HD và xem trực tiếp bằng kết nối với TV qua cổng usb ko? Nếu xem bắng laptop và kết nối với TV qua HDMI thì chât lượng phim tốt hơn ko?
HDD cổng usb 2.0 và 3.0 khác nhau thế nào? tốc độ truyền dữ liệu tương ứng là bao nhiêu?
Laptop mình mua lâu rồi, ko có cổng usb 3.0. làm sao lắp được cổng usb 3.0 cho nó?
Mình muốn mua HDD khoảng 100-500GB thôi thì có giá khoảng bao nhiêu.

Connor

Well-Known Member
Ðề: Có thể xem HD bằng HDD trực tiếp trên TV?

TV có cổng usb thì chắc chắn là xem phim nghe nhạc trực tiếp bằng HDD đc nha bạn.

danhthangvn

Member

Hiện trên thị trường có bán tivi có hỗ trợ xem phim HD: có cổng cắm USB, Cổng HDMI, DVI. vậy có thể mua ổ cứng HDD để lưu trữ phim HD và xem trực tiếp bằng kết nối với TV qua cổng usb ko? Nếu xem bắng laptop và kết nối với TV qua HDMI thì chât lượng phim tốt hơn ko?
HDD cổng usb 2.0 và 3.0 khác nhau thế nào? tốc độ truyền dữ liệu tương ứng là bao nhiêu?
Laptop mình mua lâu rồi, ko có cổng usb 3.0. làm sao lắp được cổng usb 3.0 cho nó?

1 - TV SS và LG thì hỗ trợ tương đối tốt việc xem phim bằng ổ cứng qua cổng usb.
2 - Xem phim qua laptop mình thấy chất lượng không khác so với xem qua usb bằng ổ cứng, tuy nhiên vì là máy vi tính nên nó hỗ trợ mọi định dạng luôn (là mình nghĩ thế) nên sẽ tốt hơn tv.
3 - Sự khác nhau giữa chuẩn 2.0 và 3.0 bạn xem ở đây
4 - Hiện nay giá ổ cứng đang lên với tốc độ chóng mặt, vạy nên đây chưa phải là thời điểm thích hợp để mua một ổ cứng nếu nhu cầu là không cấp thiết và tài chính có phần không rủng riểng lắm. Còn nếu ngược lại thì bạn xem trên các trang mạng có rất nhiều thông tin về giá, bạn cứ hỏi bác gúc gồ là ra hết mà.
Thân!

salenguyenduong

Pác duchoanbk đã trả lời gần như tất cả những gì bạn đang thắc mắc rồi đó. Mình chỉ bổ xung thêm:
Tất nhiên xem tốt chứ, bạn mua hdd ext rồi gắn với tv qua cổng USB là xem okie rồi --> Bổ xung nên ngâm cứu mua thêm 1 thiết bị hd player để đạt độ tối ưu về hiệu ứng hình ảnh, âm thanh của phim.
Còn nếu xem bằng Lpatop thì chất lượng phim cũng không khác hơn là mấy.
Đơn giản cho bạn dễ hiểu, các laptop cũ thường chỉ hỗ trợ usb 2.0, usb 3.0 thường ít phổ biến hơn, và 1 ưu điểm khác biệt của usb 3.0 so với 2.0 là tốc độ truy xuât dữ liệu nhanh hơn rất nhiều lần so với usb 2.0. Laptop ko có cổng usb bạn thử chạy vòng vòng hỏi mấy tiệm linh kiện máy tính coi có card chuyển đổi từ usb 2.0 qua 3.0 hay không, bên mình có loại đó thì phải.
Mua hdd chứa phim thì 100 - 500 có lẽ hơi ít. giá 500G ext mình đang bán là 1tr9, usb 2.0 Hitachi chính hãng và USB 3.0 500G là 2tr050k của WD chính hãng.
Hi vọng các thông tin trên sẽ giúp bạn giải quyết được vấn đề.

luanda

Xem HD bằng USB trên TV được. Nhưng mà TV hỗ trợ RẤT ÍT định dạng phim.
Bạn đã có lap rồi thì xem trên láp kết nối với TV bằng cổng HDMI hoặc VGA rất tốt. Cần phải có ổ cứng lớn để chứa phim. với láp thì phải dùng ổ cứng cắm ngoài rồi. Bạn nên mua một HDP dùng cho tiện. Vì việc triển khai xem phim bằng láp khá phức tạp .

hoadainhan70

Well-Known Member

TV hôc trợ ít định dạng chất lượng hình ảnh kém hơn nhất là Phụ Đề thì hoàn toàn không ( Phụ đề rời ) Kon TV tcl của Tàu rất hoành tráng khi đọc được nhiều định dạng nhưng không thể xem được phị đề rời ...Nếu muốn xem HD trên TV không cần các HTPC HDP thì chỉ còn cách đi học tiếng anh trung hàn nhật thổ nga mường mán tày và đặc biệt học thật tốt tiếng Nùng

fctck

Mình cũng mới mua 1 em Sony LED có hỗ trợ xem film qua USB. Xem được bạn nhé. TV đọc được rất nhiều định dạng: mp3, mp4, wma, wmv, avi, jpg... mỗi tội không đọc được flv thôi

Vando

Well-Known Member

TV hôc trợ ít định dạng chất lượng hình ảnh kém hơn nhất là Phụ Đề thì hoàn toàn không ( Phụ đề rời ) Kon TV tcl của Tàu rất hoành tráng khi đọc được nhiều định dạng nhưng không thể xem được phị đề rời ...Nếu muốn xem HD trên TV không cần các HTPC HDP thì chỉ còn cách đi học tiếng anh trung hàn nhật thổ nga mường mán tày và đặc biệt học thật tốt tiếng Nùng

TV Samsung và LG hỗ trợ phụ đề rời Tiếng Việt tốt bạn nhé.

cuongfe

Member

TV có cổng usb thì chắc chắn là xem phim nghe nhạc trực tiếp bằng HDD đc nha bạn.
mình kết nôi em DW my passport với Tv Toshiba led qua cổng USB thì không chạy đươc, tv báo lỗi "nguồn không đủ để cung câp cho thiết bị kết nối"

anhchec

Member

Mình đã check ở nhà thằng ku em: Tivi Samsung Plasma 3D 43" nó mua có 10tr, xem phim trên hdd 500Gb Seagates ầm ầm, đọc hết tất cả các loại định dạng film mình có, có cổng quang đàng sau tivi xuất ra Hometheater Speaker âm thanh DTS, AC3 ầm ầm. :D

vididong

Banned

Mình đã check ở nhà thằng ku em: Tivi Samsung Plasma 3D 43" nó mua có 10tr, xem phim trên hdd 500Gb Seagates ầm ầm, đọc hết tất cả các loại định dạng film mình có, có cổng quang đàng sau tivi xuất ra Hometheater Speaker âm thanh DTS, AC3 ầm ầm. :D

tầm đó mua ở đâu vậy bác?

vididong

Banned

mình kết nôi em DW my passport với Tv Toshiba led qua cổng USB thì không chạy đươc, tv báo lỗi "nguồn không đủ để cung câp cho thiết bị kết nối"

Vậy bác phải dùng loại HDD có hỗ trợ nguồn ngoài rồi.
Nếu cable có thêm 1 dây nữa cắm vào cái nguồn USB là OK

nukunkun

Member

Bạn nói sao chứ TV LCD nhà mình mới mua hiệu TCL L24D10F có cổng USB, mình có mua cái box HDD ata của nhật Kuroutoshikou vỏ nhôm anh em với bác buffalo, bỏ fim HD đuôi mkv và phụ đề srt vào nó có nhận đâu? gắm cổng USB rồi mà nó cứ đơ ra ko hiện thị phim gì cả ổ cứng vẫn chạy bình thường.

Người nào cũng nói mình box buffalo nó gắm USB xem phim đc, mà mình gắm có coi đc đâu

explorer

Well-Known Member

Bạn nói sao chứ TV LCD nhà mình mới mua hiệu TCL L24D10F có cổng USB, mình có mua cái box HDD ata của nhật Kuroutoshikou vỏ nhôm anh em với bác buffalo, bỏ fim HD đuôi mkv và phụ đề srt vào nó có nhận đâu? gắm cổng USB rồi mà nó cứ đơ ra ko hiện thị phim gì cả ổ cứng vẫn chạy bình thường.

Người nào cũng nói mình box buffalo nó gắm USB xem phim đc, mà mình gắm có coi đc đâu

Bạn đã chọn Movie chưa ? Nếu rồi mà vẫn không coi phim được thì đây là 1 chứng minh hàng Tung Của vẫn còn thua hàng xứ Kim Chi

Mình coi phim trên TV Samsung ngon lành luôn

ngoc54

Mình cũng đang dùng 1 em SS 43D490 này,xem các thể loại phim với sub ngon lành cành đào trừ FLV. Hồi trước có đọc trên box của 43D490 thấy có bạn nói với ổ cứng gắn ngoài >1TB thì sẽ xảy ra hiện tượng sụt áp nên TV không đọc trơn tru được thì phải. Reconmend với ổ gắn ngoài <1TB.Ổ 3.5" phải có thêm nguồn phụ,nếu dùng HDD thì thêm 1 em dock gắn vào hoặc gắn trực tiếp PC vào cổng HDMI của TV.

vohshop

Bạn phải coi tivi đó phải thỏa các điều kiện:
- Tivi phải có cổng USB (xem thông bằng hdd)
- Tivi phải có cổng kết nối máy tính (nếu muốn nối với laptop, tivi giống như máy màn hình phụ như trình chiếu qua projeter)
- Tivi phải hỗ trợ play được định dạng file cần chiếu (như mkv, flv). Thường thì samsung support nhiều hơn sony.

Nếu thỏa mãn thì ai còn sản xuất đầu HDD làm chi cho nhọc :)

v4vendetta5

Active Member

TV Samsung làm rất tốt điều này. Vừa rồi mình mới mua con LA46D550K1RXXV, nó có thể đọc được ổ cứng USB gắn ngoài định dạng NTFS, film dung lượng 10GB .mkv xem vô tư, ngoài ra nó còn đọc được film flash .flv mà mình download từ trên youtube về.

Tuy nhiên có 1 số dòng Samsung cũ (chiếc 40 inch gắn ở cty) lại không đọc được định dạng NTFS, mình nghĩ trong TH này nên thử nâng cấp firmware (không dám dọc, sợ đền).

Ngoài ra với LA46D550K1RXXV kết nối mạng LAN, có thể dùng phần mềm Samsung All Share cài đặt trên máy tính để chạy film và truyền hình ảnh, âm thanh lên TV. Để kiểm tra xem đời TV nào làm được, cái nào không, nên lên website Samsung, chọn loại TV, phần hỗ trợ, download hướng dẫn về đọc. Nó ghi khá chi tiết.

Bên trên