Có thể xem HD bằng HDD trực tiếp trên TV?

hungmh80

Active Member
Ðề: Có thể xem HD bằng HDD trực tiếp trên TV?

Nói chung SS từ dòng C 2010 đến dòng D 2011 giải quyết được hết , cứ ổ cứng tầm 2T nó nhận hết , chơi tất cả các định dạng phổ biến , ổ trên 1T thì cần có nguồn ngoài , nói chung chỉ xem chơi thôi , tốt nhất là cứ HDP và HTPC mà chơi , chất lượng tốt hơn xem qua cổng USB của nó

Ngọ Xuân Giao

Huyền Thoại

Bao giờ xem đc Blu-ray bằng HDD trực tiếp trên TV, xuất đc ra âm thanh DTS-HD với TrueHD thì e khỏi mua HTPC với HDP luôn:D.

tranduyquang

Well-Known Member

Các bác biết con nào tầm 32" giá vừa phải mà chiến được HDD + sub giới thiệu em với.

quocviethn2

2 - Xem phim qua laptop mình thấy chất lượng không khác so với xem qua usb bằng ổ cứng, tuy nhiên vì là máy vi tính nên nó hỗ trợ mọi định dạng luôn (là mình nghĩ thế) nên sẽ tốt hơn tv.
cho phép mình nhận xét 1 chút. hiện tại mình cũng xem phim ở nhà bằng cả 2 cách trên. mình dùng tivi samsung series5 37inch hỗ trợ hầu hết các đuôi mở rộng của file media hd nhưng ko phải tất cả các codec của loại file đó đâu nên nhiều lúc cùng loại file mkv có file dọc được file ko. trên laptop có thể sử lý vấn đề này dế dàng. còn bạn nói "Xem phim qua laptop mình thấy chất lượng không khác so với xem qua usb bằng ổ cứng" mình không hoàn toàn đồng ý.tùy thuộc vào bạn sử dụng loại laptop nào và phần mềm xem phim nào hiện tại mình dùng con laptop cùi bắp asus a42jk chip core i5 gen1, vga ATI mobility radeon HD 5145 1GB , khi mình xem phim trên hai thiết bị này đã thấy khác biệt , khi mình dùng phần mềm splash pro ex 1.12 để xem phim chọn chế độ kết hợp với GPU và motion x2 cùng với boost detail và boost lighting.
thì kết quả hiển thị hình ảnh trên 2 thiết bị có sự khác biệt đáng kể. chú ý "motion x2" của splash pro ex 1.12 chỉ hỗ trợ cpu có 4 luồng trở lên , tức core i5 , core i7 hoặc core 2 quard và khi đó máy chạy rất hao điện. ko nên sử dụng pin trong trường hợp này. ngoài ra splash pro ex 1.12 cũng kết họp với phần mềm sử lý đồ họa 3d của card màn hình nhu "cuda của nviadia" hay" avivo của ATI" khi kết hợp tất cả các tính năng trên lại mình thấy rằng hd player cũng còn kém xa laptop nữa đấy bạn ạ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

Connor

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi là TV hỗ trợ cổng usb 2.0 thì có nhận được ổ cứng 3.0 không?

foo

Tivi bây giờ đã hỗ trợ file MKV khá ổn rồi.

Dùng HDD xem phim thì OK, nhưng mỗi lần có phim mới phải cắm vô cắm ra hơi bất tiện.
Bạn nên xem HD trên tivi thông qua LAN và một bộ lưu trữ qua mạng. Không cần xài đầu HD nữa.

Doox

Member

Nhận bình thường bác ạ. Chỉ có cái là tốc độ chỉ như 2.0 thôi

hd1vn_hdplayer

mình muốn trải nghiệm phim HD. có vài thắc mắc xin được giải đáp.
Hiện trên thị trường có bán tivi có hỗ trợ xem phim HD: có cổng cắm USB, Cổng HDMI, DVI. vậy có thể mua ổ cứng HDD để lưu trữ phim HD và xem trực tiếp bằng kết nối với TV qua cổng usb ko? Nếu xem bắng laptop và kết nối với TV qua HDMI thì chât lượng phim tốt hơn ko?
HDD cổng usb 2.0 và 3.0 khác nhau thế nào? tốc độ truyền dữ liệu tương ứng là bao nhiêu?
Laptop mình mua lâu rồi, ko có cổng usb 3.0. làm sao lắp được cổng usb 3.0 cho nó?
Mình muốn mua HDD khoảng 100-500GB thôi thì có giá khoảng bao nhiêu.
-Câu trả lời cho thắc mắc đầu tiên của bạn là CÓ, nhưng không phải là tất cả các dữ liệu phim HD trong ổ cứng của bạn, bạn có thể hiểu nôm na là chức năng đọc phim qua cổng usb của TV vẫn chưa hoàn thiện; vậy nên những người đam mê HD vẫn đầu tư cho HDPlayer bởi chức năng đọc file chuyên dụng, ít kén định dạng.

-Theo lí thuyết thì một chiếc máy tính có thể truyền dữ liệu qua USB 2.0 với tốc độ tối đa là 480Mbps (Khoảng 60MB/s). Nếu sao chép các file văn phòng hay vài Gigabyte dữ liệu thì tốc độ đó là phù hợp. Nhưng với nhu cầu truyền dữ liệu như hàng trăm GB dữ liệu thì tốc độ 480Mbps là quá chậm. Trong khi đó, chuẩn kết nối USB 3.0 với tốc độ gấp nhiều lần sẽ giải quyết ổn thỏa vấn đề về thời gian copy dữ liệu(~600MB/s). Còn thắc mắc phía sau của bạn, nếu bạn cắm usb3.0 vào cổng 2.0 của máy tính thì nó vẫn nhận, nhưng tốc độ sao chép vẫn là của USB 2.0.

-HDD gắn ngoài giá tốt thì có nhiều, nhưng mình chỉ xin tiến cứ 1 vài em dựa trên các tiêu chí kiểu dáng, độ bền, sự ổn định: Silicon Power S10 750GB(2tr550), WD Passport500GB(2tr200),.v.v...

Vtau

Em không hứng thú với những LCD có chức năng này nên rước HDP về vừa chạy đầy đủ định dạng, tính năng mà không lo lệ thuộc LCD (giống như TV CRT & VIDEO CASSETTE trước kia)

Mình cũng đang dùng 1 em SS 43D490 này,xem các thể loại phim với sub ngon lành cành đào trừ FLV. Hồi trước có đọc trên box của 43D490 thấy có bạn nói với ổ cứng gắn ngoài >1TB thì sẽ xảy ra hiện tượng sụt áp nên TV không đọc trơn tru được thì phải. Reconmend với ổ gắn ngoài <1TB.Ổ 3.5" phải có thêm nguồn phụ,nếu dùng HDD thì thêm 1 em dock gắn vào hoặc gắn trực tiếp PC vào cổng HDMI của TV.

Chắc Bác bị lộn rồi chứ SS 43D490 đọc FLV tốt , em SS nhà em xem phim FLV ầm ầm , làm gì có chuyện không đọc được FLV , 43D490 chỉ thua mỗi đầu HD là không đọc được phim ISO thui , nói có sách mách có chứng dưới là hình em SS nhà em đang chạy phim FLV em down bằng Orbit từ phim47.com về chép vào ổ 2,5 Seagate đây :

ceo_truongan

1 - TV SS và LG thì hỗ trợ tương đối tốt việc xem phim bằng ổ cứng qua cổng usb.
2 - Xem phim qua laptop mình thấy chất lượng không khác so với xem qua usb bằng ổ cứng, tuy nhiên vì là máy vi tính nên nó hỗ trợ mọi định dạng luôn (là mình nghĩ thế) nên sẽ tốt hơn tv.
3 - Sự khác nhau giữa chuẩn 2.0 và 3.0 bạn xem ở đây
4 - Hiện nay giá ổ cứng đang lên với tốc độ chóng mặt, vạy nên đây chưa phải là thời điểm thích hợp để mua một ổ cứng nếu nhu cầu là không cấp thiết và tài chính có phần không rủng riểng lắm. Còn nếu ngược lại thì bạn xem trên các trang mạng có rất nhiều thông tin về giá, bạn cứ hỏi bác gúc gồ là ra hết mà.
Thân!

/Bạn cứ hỏi bác Gú gồ chấm Tiên Lãng là biết hết mà =))=))=))

nhatnv1312

mình muốn trải nghiệm phim HD. có vài thắc mắc xin được giải đáp.
Hiện trên thị trường có bán tivi có hỗ trợ xem phim HD: có cổng cắm USB, Cổng HDMI, DVI. vậy có thể mua ổ cứng HDD để lưu trữ phim HD và xem trực tiếp bằng kết nối với TV qua cổng usb ko? Nếu xem bắng laptop và kết nối với TV qua HDMI thì chât lượng phim tốt hơn ko?
HDD cổng usb 2.0 và 3.0 khác nhau thế nào? tốc độ truyền dữ liệu tương ứng là bao nhiêu?
Laptop mình mua lâu rồi, ko có cổng usb 3.0. làm sao lắp được cổng usb 3.0 cho nó?
Mình muốn mua HDD khoảng 100-500GB thôi thì có giá khoảng bao nhiêu.
Nếu bác may mắn lắm thì TV của bác mới đọc được phim ảnh trong ổ cứng một cách bình thường. Thế mới sinh ra lắm loại đầu phát chứ:D
À,e đang dùng HDD WD 500GB, dùng cho công việc cũng khá tiện, hồi đấy e mua hình như là hơn 2tr, dùng lâu mà chưa thấy vấn đề j cả

bọn bán đầu hdp là một bọn bịp bợm. em xem hẳn bằng ổ cứng gắn trong luôn qua con ss 40c650 đọc tốt các loại định dạng kể cả phim 20gb, phụ đề chiến mạnh nếu để cùng folder

NamBacvn

mình kết nôi em DW my passport với Tv Toshiba led qua cổng USB thì không chạy đươc, tv báo lỗi "nguồn không đủ để cung câp cho thiết bị kết nối"

Bác cắm thêm nguồn cho em DW my passport.
Em này là ổ cứng 3.5 inch nên cần phải cắm nguồn. Không như em ổ cứng 2.5 inch thì có thể lấy nguồn qua cổng usb là đủ.

NamBacvn

bọn bán đầu hdp là một bọn bịp bợm. em xem hẳn bằng ổ cứng gắn trong luôn qua con ss 40c650 đọc tốt các loại định dạng kể cả phim 20gb, phụ đề chiến mạnh nếu để cùng folder

Bác tuyên bố thế này dễ gây mất hòa khí quá. Thử hỏi con TV của bác có giải mã DTS để ra dàn loa 5.1 như phần lớn HDP chưa? Xem phim mà có âm thanh 5.1 nó khác với âm thanh từ loa TV lắm.

haokhe

Xem HD bằng HDD trực tiếp trên TV cần những gì?

Cách xem HD trên TV tiết kiệm và tốt nhất :
Đã nói đến xem HD thì các bạn phải biết rằng các file chỉ cần có đuôi sau: vob, mkv, avi ( trong đó phổ biến và chất lượng tốt nhất là .mkv)
Chuẩn USB 3.0 là của tương lai, hiện nay các TV và HDD di động cũng như các box HDD đều là chuẩn USB 2.0
Chỉ cần 1 ổ cứng di động 320GB là đủ( xem xong vài phim thì xóa bớt đi để copy phim mới), 1 bộ phim .mkv chất lượng cao cũng chỉ khoảng 8-9GB.
Dùng ổ di động tiện lợi hơn box HDD vì không phải dùng nguồn ngoài( ổ di động có 2 dây: 1 dây chính có cả tín hiệu và nguồn, 1dây phụ nhỏ hơn để hỗ trợ nguồn cho ổ di động: chân USB và chân hỗ trợ nguồn dạng USB cắm vào 2 cổng USB trên TV hoặc PC).
Để xem phim ta lam như sau: copy file phim có đuôi .mkv hoặc .avi và file phụ đề .srt vào cùng 1 thư mục trên HDD (tên phim và tên phụ đề phải giống hệt nhau chỉ khác đuôi). Cắm ổ di động vào 2 chân USB trên TV. Bật TV và chờ 1 lát cho TV nhận ổ cứng. sau đó dùng phím lựa chọn chức năng nguồn tín hiệu vào của TV ( Tôi dùng TV Samsung ) chọn USB, chọn thư mục phim vừa chép vào: Chỉ còn có xem cho hết phim thôi_ Xin đừng ngủ gật khi xem phim...???!!!!!!
Xem phim bằng kết nối trực tiếp ổ HDD di động với TV chất lượng hình ảnh mượt và đẹp hơn, xem trơn tru hơn là kết nối qua PC.
( Tôi dùng TV samsung 3D D6000, xem phim 3D SBS rất tuyệt nhưng các phim 3D SBS này đều phải chép vào HDD và kết nối với TV qua cổng USB thì TV mới có chức năng chọn phim 3D trên remote có hiệu lực. Không xem 3D qua kết nối PC được ):D

apachi

Member

Con SS của mình cũng chạy film trong ổ cứng vô tư nhưng xem trong HDSD thì nó không thể xuất âm thanh đa kênh qua công quang hay Coaxial của TV được, vẫn là 2.0, vậy là mới giải quyết được phần nhìn, chưa thể giải quyết phần nghe được, vậy thì không thể hát dê trọn vẹn rồi

Bên trên