Config Klite megacodec, Coreavc, KMPlayer để xem HD tốt nhất.

nghe&nhin

Member
Ðề: Config Klite megacodec, Coreavc, KMPlayer để xem HD tốt nhất.

máy cấu hình íu lụm con VGA Ge 8500 or 8600 1tr đổ lại về xài CUDA xem tốt mọi thể loại HD ko phải băn khoăn lun

Oops!

Mình không cài được coreavxc có ai chỉ giúp mình không, khi cài xong nó ra một thư mục có 3 file là: CoreAVC Professional Edition-uninstall-CoreAVCDecoder(không vào được)-Readme bó tay lun

saito

mình config như cách của bạn kết quả là chạy rất mượt (cpu t5200 ram 3gb vga g7300 256mb) kể cả 1080p,nhưng mà mình thấy hình như hột hơi nhìu,có cách nào chỉnh lại ko bạn

bbinhquy2003

Chào các bạn trong làng HD
Tôi dùng Laptop Mac Book và VLC media player để xem phim HD ( vì MPC không có bản hỗ trợ OC Mac). Xem phim 720p thì tốt, nhưng 1080p thì hình bị giật. Có bạn nào biết dùng media player và codec pack nào nhẹ chạy được trên Mac book để xem mượt 1080p, mách dùm tớ với. Tớ cũng tìm hiểu nhưng chưa ra : các codec pack như CoreAVC hay K-lite codec có dùng được trong hệ điều hành Mac không, hay chỉ trong windows?
Cám ơn!

butinhi

mình config như cách của bạn kết quả là chạy rất mượt (cpu t5200 ram 3gb vga g7300 256mb) kể cả 1080p,nhưng mà mình thấy hình như hột hơi nhìu,có cách nào chỉnh lại ko bạn
Bạn làm như sau:(Bạn chuyển sang Tiếng Việt nhé)
- Chuột phải - hình ảnh (cơ bản) - Làm mềm, làm cho sắc nét
- Chuột phải - hình ảnh (nâng cao) - Deinterlacing, postprocessing
Bạn có thể tùy chọn thêm mấy chức năng ở đấy nữa và xem có sự thay đổi không nhé!

buonnguqua

Active Member

Khiếp , cái tít hoành tráng vãi
Dùng MPC-HC vẫn sướng nhất và đẹp nhất

bbinhquy2003

Bài viết này mình tham khảo ở 1 số cách config của các thành viên trong diễn đàn và có 1 chút thay đổi nhỏ của mình đưa vào. Mình đã Test trên máy của mình và thấy rất ổn, xem được tất cả các loại HD 1080p, 1080i... còn HD 720 thì không phải nói:D.
Cấu hình máy của mình nè:
Chip: Dual core 1.86
RAM: 2G
VGA Onboard 256M
HDD: 120G
.....
Mình xin đi vào chủ đề luôn:
Các bạn download các phần mềm cần thiết ở đây:
CoreAvc v1.9.5:
Klite Megacodec:
KMPlayer v1434:

Sau khi đã tải các phần mềm trên các bạn tiến hành cài đặt.
CoreAVC:
Chúng ta sẽ cài CoreAvc trước để CoreAvc sẽ mặc định Decode hình. Các bạn có thể để mặc định hoặc config CoreAvc giống như bác Nham cũng được:

Klite Megacodec
Tiếp theo chúng ta tiến hành cài đặt Klite Megacodec ta sẽ để mặc định hoặc nếu bạn nào giảm thiểu dung lượng thì có thể chỉnh theo cách ở đây

Nhưng để mặc định là hay nhất.
Tiếp theo là phần Config ffshow. Ở đây chúng ta để cho Coreavc Decode phim HD nên các bạn chọn disabled như trong hình:

Vì ở đây chúng ta dùng Coreavc để decode hình ảnh nên những phần tếp theo chúng ta không cần thay đổi gì nữa.

KMPlayer:
Tiến hành cài đặt bình thường, bạn chỉ việc bấm Next và Next thôi...
Sau khi cài đặt xong KMPlayer các bạn làm tiến hành config như sau:
Mở KMPlayer lên
- Chuột phải chọn Options - Advanced Menu.
Tiếp theo chúng ta sẽ tiến hành thay Code mặc định của KMPlayer bằng Coreavc. Các bạn làm như sau:
- Chuột phải - Options - Preferences hoặc các bạn bấm F2 sẻ ra bảng tùy chọn như sau:

Bạn vào Filter Control - Decoder Usage - Internal Video Decoder. Nó sẽ hiện lên bảng sau:

Bạn chú ý 2 codec sau: H.264 và AVC1 Uncheck cả 2. Coreavc sẽ đảm nhiệm 2 codec này thay cho codec mặc định của KMPlayer.
Tiếp theo bấm vào External Video Decoder:

Bấm tiếp vào External Decoder Search nó sẽ ra bảng sau:

Chọn Add After Scan nó sẽ ra các Code giống như trong hình của mình. Tiếp theo các bạn chỉ cần chọn Ok là được. Trở lại cái bảng trước các bạn sẽ chú ý 2 H.264 và AVC1. Bấm vào mũi tên đi xuống và chọn *CoreAVC Video Decoder:

Cuối cùng các bạn bấm vào Close để lưu thiết đặt.
Bạn khởi động lại KMPlayer và chọn phim HD trong máy của bạn và thưởng thức.
Chú ý: Nếu CPU của bạn trên 3G thì các bạn làm như sau: Chuột phải vào KMPlayer - Video (Advanced) - Preset: Quality (3GHz) các bạn sẽ thấy sự đổi khác.
Ngoài ra ta còn có thể tăng Sharpen ở Video (Basic) và Video (Advanced) (Cái này thì tùy vào tùng bạn chỉnh nha) để làm cho phim nét hơn.

Như vậy là mình đã hướng dẫn các bạn Config xong. Với cách config này các bạn có thể xem tốt các loại HD trên máy cấu hình yếu ( Như của mình).
Chúc các bạn thành công!

Cám ơn bạn đã hướng dẫn tận tình. Tôi đã làm theo bài hướng dẫn của bạn, nhưng có mấy điểm thắc mắc và chỉnh chưa được theo ý muốn, xin bạn chỉ dẫn dùm cho:
1. Đã cài Klite Megacodec, nhưng trong config KMP chỉ thấy dùng CoreAvc v1.9.5 mà không dùng gì đến Klite Megacodec. Vậy Klite Megacodec để dùng làm gì? Bỏ đi cho nhẹ máy có được không bạn?
2. Hình xem bằng KMP có độ nét kém xa Media Player Classic ( chỉnh theo hướng dẫn của bạn Chip - xem: http://vozforums.com/showthread.php?t=66965 ).
Tớ đã chỉnh Sharpen ở Video (Basic) và Video (Advanced) mà chẳng thấy hình thay đổi gì cả. Bạn có thể hướng đẫn cụ thể hơn việc dùng sharpen trong KMP để có độ nét và sâu của hình không? Trong MPC, để kích hoạt được chức năng sharpen, phải :
- chọn "VMR9 renderless": kích hoạt chức năng shader của GPU vào việc nâng cấp chất lượng hình ảnh. Yêu câu GPU hỗ trợ DX9 và Pixel shader 2.0
- chọn "Use texture.. in 3D" và resizer: "Bilinear PS 2" để sử dụng tính năng texture fill của GPU, đồng thời dùng Pixel Shader 2.0 trong việc resize video.
- chọn dùng DirectX 9**.
Còn trong KMP thì làm thế nào để kích hoạt chức năng sharpen?
Trân trọng cảm ơn bạn.

dualshock

Member

1. Đã cài Klite Megacodec, nhưng trong config KMP chỉ thấy dùng CoreAvc v1.9.5 mà không dùng gì đến Klite Megacodec. Vậy Klite Megacodec để dùng làm gì? Bỏ đi cho nhẹ máy có được không bạn?

Còn trong KMP thì làm thế nào để kích hoạt chức năng sharpen?
Trân trọng cảm ơn bạn.

Để play được film HD bạn phải cần:
1. phần mềm giải mã video HD (ví dụ: CoreAVC hoặc ffdshow)
2. phần mềm giải mã audio HD (ví dụ: AC3filter)
3. phần mềm xử lý container (ví dụ: Haalispliter)
4. phần mềm để dính tất cả những cái trên lại với nhau (ví dụ: MPC hoặc KMplayer)

Tất cả những phần mềm trên thì bạn cài riêng từng cái cũng được, vẫn xài tốt. Nhưng bạn sẽ phải đi tìm từng cái một và cài.
Vậy làm cách nào để down và cài 1 lần là có tất cả? câu trả lời là K-lite Mega codec. Hay nói cách khác KLite nó "đóng gói" tất cả những gì bạn cần.
(hồi đầu tiên mới HD mình cũng không hiểu gì hết :-j)

bbinhquy2003

Để play được film HD bạn phải cần:
1. phần mềm giải mã video HD (ví dụ: CoreAVC hoặc ffdshow)
2. phần mềm giải mã audio HD (ví dụ: AC3filter)
3. phần mềm xử lý container (ví dụ: Haalispliter)
4. phần mềm để dính tất cả những cái trên lại với nhau (ví dụ: MPC hoặc KMplayer)

Tất cả những phần mềm trên thì bạn cài riêng từng cái cũng được, vẫn xài tốt. Nhưng bạn sẽ phải đi tìm từng cái một và cài.
Vậy làm cách nào để down và cài 1 lần là có tất cả? câu trả lời là K-lite Mega codec. Hay nói cách khác KLite nó "đóng gói" tất cả những gì bạn cần.
(hồi đầu tiên mới HD mình cũng không hiểu gì hết :-j)

Trong CoreAVC có đủ cả AC3filter, Haalispliter mà bạn! Tớ đang hỏi: đã cài CoreAVC, sao lại phải thêm K-lite Mega codec. Tớ cài chỉ CoreAVC và MPC hoặc KMplayer cũng xem được đủ các loại phim HD.

cho mình hỏi làm sao để chỉnh phụ đề trong KMP xuống dưới bình thường như các phần mềm xem phim khác ???

mình mở mấy phim mà nó cứ hiện ra ở giữa ko à :(

em config thế này thì xem dc mkv1080 êm,ngon lành nhưng mà chạy file ts với mov thì giật lòi mắt,hic8->.em chuyển sang dùng Final codec thấy tất cả đều ổn cả,hình như final codec nó tự hiệu chỉnh cho hợp lí khi mình chạy file thì phải:rolleyes:

butinhi

em config thế này thì xem dc mkv1080 êm,ngon lành nhưng mà chạy file ts với mov thì giật lòi mắt,hic8->.em chuyển sang dùng Final codec thấy tất cả đều ổn cả,hình như final codec nó tự hiệu chỉnh cho hợp lí khi mình chạy file thì phải:rolleyes:
ts và mov là chạy codec mặc định của KMP nên không ảnh hưởng gì. Vẫn chạy ngọt bạn ạ!

cho mình hỏi làm sao để chỉnh phụ đề trong KMP xuống dưới bình thường như các phần mềm xem phim khác ???

mình mở mấy phim mà nó cứ hiện ra ở giữa ko à :(

nếu máy cậu kmplayer chưa có tiếng việt thì down cái này về rồi đặt vào thư mục language của km nhé:http://www.kmplayer.com/forums/attachment.php?attachmentid=4993&d=1183695613
sau đó bật kmplayer,nháy chuotj phải giữa màn hình,chọn language,chọn vietnam.ini,rồi thích chỉnh gì thì chỉnh nhé,ở mục phụ đề đó
( các bác đừng chém em nhé:rolleyes:,em viết dành cho bác nào ko bít tiếng anh với lại dùng km lần đầu thôi)

máy mình có TV rồi, chỉnh và xem trong phụ đề rồi mà chỉnh wài ko xuống dưới màn hình được, xem trong MPC hay các soft khác thì bình thường, pótay ko bít chỉnh sao cho nó xuống dưới màn hình được nữa :(

vuakeosua

Member

Sao em chỉnh như của bác thì riêng chú Kmplayer bị rè tiếng nhỉ.Xin chỉ giáo ???

haipvg

Well-Known Member

Trong CoreAVC có đủ cả AC3filter, Haalispliter mà bạn! Tớ đang hỏi: đã cài CoreAVC, sao lại phải thêm K-lite Mega codec. Tớ cài chỉ CoreAVC và MPC hoặc KMplayer cũng xem được đủ các loại phim HD.

megacodec cài vào để cho đủ codec giải mã phim ấy mà. trong KMplayer cũng có codec nhưng chưa đủ.

Mình đã cài đặt như hướng dẫn đầu bài nhưng có vấn đề sau:
- Chạy phim lưu trong DVD không được, chỉ vài chục giây là ngắt (phải dùng MPC) - cái này thì không sao
- Bật các chế độ sharpen trong video basic và advance chẳng thấy tác dụng gì, đã cài DirectX 9.0c, (bật trong MPC thì được nhưng giật), chỉnh màu khi phim đang chạy cũng không được
- Chạy 1080p ngay từ đầu thì được, chạy nhiều phần mềm linh tinh rồi mới xem phim là bị hơi xé hình

Cấu hình CPU E6750, 2GB-ram, VGA onboard Nvidia GF7050

lggood

Banned

Mình làm cách này lâu lém rùi,coi rất chuẩn. thank vì bài viết có ích.
Mà làm cái này thì cần quái gì K-lite ta :-/
Chỉ cần CoreAVC & muốn AC3filter đảm nhiệm phần âm thanh thì down nó về.

trnghi78

Em config theo cách của Bác xem phim rất ok , nhưng coi phim 1080p thì hình ảnh thì rát đẹp, mượt mà, sắc nét nhưng phần tiếng thì nó hơi nhanh hơn, không khớp với hình . Bác có cách nào chỉ em config với . CPu chỉ load tầm 70-75% ah, không nhiều lắm

zvnkt

Em làm theo hướng dẫn của bác chủ thớt, xem m-hd thì ok, nhưng cứ xem hd 720p là y như rằng tiếng chạy trước hình, mặc dù hình không giật nhưng thấy có vẻ chậm đi.
Máy em PIV 2.4, 512MB Ram, VGA rời 128mb.

Bên trên