Config Klite megacodec, Coreavc, KMPlayer để xem HD tốt nhất.

fankaka8

Member
Ðề: Config Klite megacodec, Coreavc, KMPlayer để xem HD tốt nhất.

máy của em đây :HP DV6T
CPU : Intel® Core i7 ™ Q720(4x1.6GHz Turbo 2.80Ghz) (Cache 6MB)
Chipset : Intel® PM 55 Express
Memory : 4GB DDR3 (Bus 1066MHz)
HDD : 320GB SATA 7200rpm (with HP ProtectSmart)
VGA : nVidia Geforce GT 230M 1GB (up to 2811MB)
Display : 15.6 inches Infinity WXGA BrightView High Definition (1366x768)
Wireless : Broadcom 802.11 a/b/g WLAN
Optical : Bluray, DVDRW±DL LightScribe
Card Reader :5.1 SD/MMC/SD/MS/MS Pro
LAN : 10/100/1000
Battery : 6 cell High Capacity
xem Avarta bản 1080p giật.khi làm theo cách này thì ko bi giật nữa nhưng CPU chạy tới 40%.chẳng hiểu tại sao.hihihi.lúc trước do KMP xem bị giật thì em xem bằng các phần mềm như MPC hay WMP thì xem bình thường không vấn đề gì.các pác lí giải cho em cái hay là tại máy chưa thiết lập để chương trình dùng cả card VGA để giải mã video bổ trợ thêm cho CPU nên CPu mới chạy tới 40-50% như thế

angelforlove

Đã làm giống vậy xem rất nét. Nhưng xem file mkv thì cà giựt, cà tưng. Chỉnh về như cũ xem đc cả 2.

vuthanhtung

cám ơn bài viết của bạn.mình đã làm theo và thấy chất lượng cải thiện đáng kể,tạm thời chưa có gì phải phàn nàn

leanh13

Member

Bài viết này mình tham khảo ở 1 số cách config của các thành viên trong diễn đàn và có 1 chút thay đổi nhỏ của mình đưa vào. Mình đã Test trên máy của mình và thấy rất ổn, xem được tất cả các loại HD 1080p, 1080i... còn HD 720 thì không phải nói:D.
Cấu hình máy của mình nè:
Chip: Dual core 1.86
RAM: 2G
VGA Onboard 256M
HDD: 120G
.....
Mình xin đi vào chủ đề luôn:
Các bạn download các phần mềm cần thiết ở đây:
CoreAvc v1.9.5:
Klite Megacodec:
KMPlayer v1434:

Sau khi đã tải các phần mềm trên các bạn tiến hành cài đặt.
CoreAVC:
Chúng ta sẽ cài CoreAvc trước để CoreAvc sẽ mặc định Decode hình. Các bạn có thể để mặc định hoặc config CoreAvc giống như bác Nham cũng được:

Klite Megacodec
Tiếp theo chúng ta tiến hành cài đặt Klite Megacodec ta sẽ để mặc định hoặc nếu bạn nào giảm thiểu dung lượng thì có thể chỉnh theo cách ở đây

Nhưng để mặc định là hay nhất.
Tiếp theo là phần Config ffshow. Ở đây chúng ta để cho Coreavc Decode phim HD nên các bạn chọn disabled như trong hình:

Vì ở đây chúng ta dùng Coreavc để decode hình ảnh nên những phần tếp theo chúng ta không cần thay đổi gì nữa.

KMPlayer:
Tiến hành cài đặt bình thường, bạn chỉ việc bấm Next và Next thôi...
Sau khi cài đặt xong KMPlayer các bạn làm tiến hành config như sau:
Mở KMPlayer lên
- Chuột phải chọn Options - Advanced Menu.
Tiếp theo chúng ta sẽ tiến hành thay Code mặc định của KMPlayer bằng Coreavc. Các bạn làm như sau:
- Chuột phải - Options - Preferences hoặc các bạn bấm F2 sẻ ra bảng tùy chọn như sau:

Bạn vào Filter Control - Decoder Usage - Internal Video Decoder. Nó sẽ hiện lên bảng sau:

Bạn chú ý 2 codec sau: H.264 và AVC1 Uncheck cả 2. Coreavc sẽ đảm nhiệm 2 codec này thay cho codec mặc định của KMPlayer.
Tiếp theo bấm vào External Video Decoder:

Bấm tiếp vào External Decoder Search nó sẽ ra bảng sau:

Chọn Add After Scan nó sẽ ra các Code giống như trong hình của mình. Tiếp theo các bạn chỉ cần chọn Ok là được. Trở lại cái bảng trước các bạn sẽ chú ý 2 H.264 và AVC1. Bấm vào mũi tên đi xuống và chọn *CoreAVC Video Decoder:

Cuối cùng các bạn bấm vào Close để lưu thiết đặt.
Bạn khởi động lại KMPlayer và chọn phim HD trong máy của bạn và thưởng thức.
Chú ý: Nếu CPU của bạn trên 3G thì các bạn làm như sau: Chuột phải vào KMPlayer - Video (Advanced) - Preset: Quality (3GHz) các bạn sẽ thấy sự đổi khác.
Ngoài ra ta còn có thể tăng Sharpen ở Video (Basic) và Video (Advanced) (Cái này thì tùy vào tùng bạn chỉnh nha) để làm cho phim nét hơn.

Như vậy là mình đã hướng dẫn các bạn Config xong. Với cách config này các bạn có thể xem tốt các loại HD trên máy cấu hình yếu ( Như của mình).
Chúc các bạn thành công!

Sau khi cài và Set đúng theo cách bạn hướng dẫn thì khi chơi bằng KMP có 1 số file.KMV khi vừa bật lên chạy rất nhanh,như bị tua vậy.đánh vèo 1 cái là hết bài luôn,1 số khác thì lại kô bị.Trong khi cũng chơi file đó bằng MPC thì lại bình thường.Bạn trả lời giúp nhé,Thank!

Bác chủ chỉ nên dùng CoreAVC để decode cho H264 và AVC thôi, những định dạng khác nên để internal filter của KMP decode là đẹp rồi không cần phải add hàng loạt filter như thế. (chỉ cần vào "Add system codec" để add mỗi CoreAVC vào là xong, các bước uncheck và chuyển filter còn lại làm giống bác chủ).

Ngoài ra không cần dùng thêm gì khác nữa cũng không có vấn đề gì, bản thân KMP internal filter tự decode HD 1080 MPEG 2 vẫn chỉ trên dưới 30% CPU thôi. Nhưng bạn phải vào "render video" trong "video advance" để chọn "Renderless HQ VR9"
nếu không sẽ có một số film decode ra nhòe (như video HD Paparazi của Lady Gaga).

Sau khi cài và Set đúng theo cách bạn hướng dẫn thì khi chơi bằng KMP có 1 số file.KMV khi vừa bật lên chạy rất nhanh,như bị tua vậy.đánh vèo 1 cái là hết bài luôn,1 số khác thì lại kô bị.Trong khi cũng chơi file đó bằng MPC thì lại bình thường.Bạn trả lời giúp nhé,Thank!

@ leanh13: vấn đề của bạn mình đã nêu ở trên rồi đấy, chúc bạn thành công.

CPU em: P4 531 , 3.0 Ghz.

Thân :).

leanh13

Member

Bác chủ chỉ nên dùng CoreAVC để decode cho H264 và AVC thôi, những định dạng khác nên để internal filter của KMP decode là đẹp rồi không cần phải add hàng loạt filter như thế. (chỉ cần vào "Add system codec" để add mỗi CoreAVC vào là xong, các bước uncheck và chuyển filter còn lại làm giống bác chủ).

Ngoài ra không cần dùng thêm gì khác nữa cũng không có vấn đề gì, bản thân KMP internal filter tự decode HD 1080 MPEG 2 vẫn chỉ trên dưới 30% CPU thôi. Nhưng bạn phải vào "render video" trong "video advance" để chọn "Renderless HQ VR9"
nếu không sẽ có một số film decode ra nhòe (như video HD Paparazi của Lady Gaga).

@ leanh13: vấn đề của bạn mình đã nêu ở trên rồi đấy, chúc bạn thành công.

CPU em: P4 531 , 3.0 Ghz.

Thân :).

Đã làm đúng cách của bạn hướng dẫn..........nhưng nó vẫn vậy.........chạy đánh vèo 1 cái là hết bài rùi.......còn cách nào ko bạn?

leanh13

Member

Quên nữa.......Cấu hình máy : Chip DualCore E2180 2G
Ram 2 1G
Video Card Onboard 256m

tình hình là trước h mình config theo cách này và xem vài phim bị bể hình, hôm nay mới test thử update Kmplayer lên bản mới nhất rồi để mặc định ko config gì thì ko bị bể hình!

Nếu config lại như cũ thì lại bị bể hình chỗ đó, còn để mặc định thì ko có gì, wái thế nhỉ? :(

Mình cũng bị y như bạn Kiemvuongvn, mà ko biết cách nào khắc phục, nếu để decode bằng ffdshow thì ko bể nhưng hình ảnh y như có 1 lớp sương mờ che trước, CoreAVC thì màu sâu và trong hơn, nhưng chạy CoreAVC thì hay bể hình (avatar mà bể hình thì còn gì là Avatar). nếu dùng ffdshow thì ngốn CPU, đôi khi bị giật hình (C2D E 6300 1.8Ghz). Xin các pác pro chỉ giáo dùm. Ram em 3GB chạy XP sp2. Card Ati HD7610

tuanva

Một vài link hình hướng dẫn config bị hỏng rồi bạn ơi, update lại đi bạn.

tình hình là trước h mình config theo cách này và xem vài phim bị bể hình, hôm nay mới test thử update Kmplayer lên bản mới nhất rồi để mặc định ko config gì thì ko bị bể hình!

Nếu config lại như cũ thì lại bị bể hình chỗ đó, còn để mặc định thì ko có gì, wái thế nhỉ? :(

Mình làm như chủ topic và cài Coreavc bản 1.9.5 của chủ topic thì bị bể hiǹh nhưng khi update lên bản 2.0 thì hoàn toàn OK,hình ko bị bể và rất mượt,xem ngon.

bác chủ ơi config giống bác thì hình có đẹp hơn một tý thì phải nhưng nó cứ bị lag??! cứ bị dựt dựt???!!!

hoangtan1630

Active Member

Thanks nhiều..................config xong xem rất tốt :D

NBK_FOF

Active Member

Chú ý: Nếu CPU của bạn trên 3G thì các bạn làm như sau: Chuột phải vào KMPlayer - Video (Advanced) - Preset: Quality (3GHz) các bạn sẽ thấy sự đổi khác.
kết nhất câu này của bác chỉnh xong thấy nét lên hẳn \:D/:-bd
thanks bác phát nè

NBK_FOF

Active Member

em chỉnh theo bác chủ thớt nhưng thèn K-Lite thì em chỉ lấy mỗi cái ffshadow thôi và áp dụng hết cho thèn KMPlayer, các pro nhìn hình cho xin ý kiến

còn đây là cái cấu hình của em nó, mong các bác góp ý để coi 1080p tốt hơn

Grubby

Preset: Quality (3GHz) => Máy e ko thấy cái Preset.....máy e sử dụng bản KMPlayer.2.9.4.1435

Đây là cấu hình máy e : http://www.hdvietnam.com/diendan/59-htpc-hardware-phan-cung-pc/207632-dell-inspiron-n4110.html

hoadainhan70

Well-Known Member

Máy yếu Peltium 4 (3.0 ) ram 1gb VGA nvia 512 MB Trước khi làm theo hướng dẫn của chủ topic thì máy chỉ chạy được các HD video 720p Bằng Splash PRO EX Sau khi cài đặt và config Klite core và KMPlayer theo cách trên kết quả là không hiểu tại sao máy cũng vẫn không chạy được 1080p và thỉnh thoảng lại tự khởi động lại
Có thể do máy yếu quá chăng ! Thấy trong này có Pác máy PC còn yếu hơn cả máy của Tớ !
Mong có ai bày cho một thiết đặt của KMPlayer chơi được HD VỚI PC cấu hình yếu nhất chứ đọc trong này toàn máy loại khủng không à !

mt123456

Máy em chip celeron T3100 (1,8x2) RAM 1GB, VGA onboard. Mới dùng WMP và K-lite codec xem 720p thì bình thường nhưng xem 1080p thì được 1 lúc rồi bắt đầu giật. Các bác toàn đưa ra cấu hình khủng quá nên ko biết máy em có nên config để xem 1080 hay là chấp nhận tìm phần mềm nén đây. :(

hoadainhan70

Well-Known Member

Ông chủ thớt ời ! Không làm được bước cuối cùng đâu ! KMPlayer của Tớ không hiển thị giống như bạn ,Không có lựa chọn CoreAVC Video Decoder:

Còn nữa config song Tiếng và phụ đề đi trước hình nhiều quá ! Một số Phim thì xem như quay chậm ý ! Sao cái Anh KMPlayer này khó chịu thế nhỉ Vậy mà nhiều người dùng ghê cơ !
Mong được sự giúp đỡ của mọi người

Chỉnh sửa lần cuối:

justsmile

đến chịu. Em làm theo chủ thớt ko hiểu sao lợn lành thành lợn què. em đang ko xem đc bản Fast 5 1080p DTSx264 sửa chữa thế nào mà bản F&F 4 720p DTS cũng chuyển sang xem giật giật lun.zz

Bên trên