Config Klite megacodec, Coreavc, KMPlayer để xem HD tốt nhất.

maihuu

Ðề: Config Klite megacodec, Coreavc, KMPlayer để xem HD tốt nhất.

Dạo này mấy phim down từ hdvnbits.org thường hay bị hột hột và nhiễu hình, ban đầu mình nghĩ là do máy nhưng các phim cũ thì không sao, ví dụ như các phim Death.Warrior.2009.720p.BluRay.x264-THUGLiNE , American Pie Presents The Book of Love 2009 720p BluRay x264-MELiTE ... ở đây có bác nào bị giống mình không ? Có cách nào giúp mình khắc phục, chứ xem mà hình cứ nhoè nhoè khó chịu quá. Mình nghĩ là do lỗi phần mềm nên mình post vào đây

chungkid1

Tớ thấy việc config thế này là hoàn toàn vô nghĩa.Những thứ cơ bản ảnh hưởng tới chất lượng phim là video+audio decoder,video renderer,subtitle renderer,bạn chỉnh thế này rồi chẳng khác nào xem phim bằng K-lite+CoreAVC,chẳng có ý nghĩa gì,đã thế lại mất hết toàn bộ shader của MPC.Có khác chăng chính là bộ phím tắt khác nhau.

Dạo này mấy phim down từ hdvnbits.org thường hay bị hột hột và nhiễu hình, ban đầu mình nghĩ là do máy nhưng các phim cũ thì không sao, ví dụ như các phim Death.Warrior.2009.720p.BluRay.x264-THUGLiNE , American Pie Presents The Book of Love 2009 720p BluRay x264-MELiTE ... ở đây có bác nào bị giống mình không ? Có cách nào giúp mình khắc phục, chứ xem mà hình cứ nhoè nhoè khó chịu quá. Mình nghĩ là do lỗi phần mềm nên mình post vào đây
Dạo này tớ thấy đồn x264 mới(cái này là encoder của h264) và CoreAVC có conflict gì đó gây giảm chất lượng video,cách giải quyết duy nhất là xài FFDshow hoặc đợi CoreAVC 2.0

darklunar

Well-Known Member

Là do các phim mới này được encode bằng codec x264 mới nhất, mà các bạn ko update x264 của mình lên bản mới thì xem bị lỗi là đúng rồi (cái này là lời SK nói đó nha)

chungkid1

update x264 làm gì,nó chỉ là encoder,ko phải decoder.
Dùng FFDShow đi,tạm gác CoreAVC lại,đợi 2.0

chungkid1

Nói vậy mà cũng nói, ko có x264 sao decode.

Nói vậy mà cũng nói,đây chạy CCCP chẳng có x264 vẫn decode ầm ầm.
Vẫn còn có người không phân biệt nổi encoder và decoder

maihuu

Máy tính mình hơi yếu nên phải chạy Core AVC chứ dùng ffdshow thì bị giật hình, mà AVC đang bị lỗi với mấy phim mới bây giờ, chán thật, chắc phải đợi bản 2.0 ra.

chungkid1

Máy tính mình hơi yếu nên phải chạy Core AVC chứ dùng ffdshow thì bị giật hình, mà AVC đang bị lỗi với mấy phim mới bây giờ, chán thật, chắc phải đợi bản 2.0 ra.
máy yếu cỡ nào bạn,con máy cũ của tớ P4 2.4G + 512m ram chạy được 720p đấy,có điều renderer chọn overlay mixer nên ko có shader thôi.

jiajing

Member

tại sao phải chọn Core AVC ( đã test 1 số phim và thấy trong cách phân cảnh thiếu sáng, nó tối thui so với ffdshow và internal codec của kmplayer ) trong khi chỉ bằng 1 chút xảo thuật, bạn có thể xem 99% phim 1080 HD trên HDvietnam bằng ffdshow vừa đẹp vừa mướt:

test trên máy siêu yếu : Core2 Duo 1,83 / ram 2 gb/ VGA onboard X3100 , win Vista

1. Cài Kmplayer, chọn decoder usage là external
2. Cài Klite , chọn ffdshow cho H264 cho phần external video
3. Chọn VRM 9 renderless, các mục để default và fast, không chọn checkbox nào cả

Máy phải cài Vista (chưa test window7) vì đã check trên XP thì thấy Vista hỗ trợ duo core 2 hay đa nhiệm tốt hơn XP, đặc biệt khi CPU gánh luôn phần việc mà VGA onboard đưa sang.

Xem ngon và mướt trên LCD 37 inch. Tận dụng những gì mình đang có + thỏa mãn tạm thời thú vui HD.

darklunar

Well-Known Member

Nói vậy mà cũng nói,đây chạy CCCP chẳng có x264 vẫn decode ầm ầm.
Vẫn còn có người không phân biệt nổi encoder và decoder

Dốt mà hay la to, ko có x264 sao ffdshow(decoder) decode, ko có x264 sao coreavc(decoder) decode

chungkid1

Dốt mà hay la to, ko có x264 sao ffdshow(decoder) decode, ko có x264 sao coreavc(decoder) decode

Xin mời tìm hiểu lại về x264 nhá.Nó chỉ là encoder thôi,hoàn toàn không có chức năng và vai trò gì trong decode.
Wiki đã viết:
x264 is a free software library for encoding video streams into the H.264/MPEG-4 AVC format
Thử cài CCCP xem,hoàn toàn không có 1 tí nào dính đến x264,nhưng FFDShow và CoreAVC vẫn decode được.Thậm chí máy Win7 chẳng cài gì cả vẫn decode được h264 vì nó có bộ codec h264 riêng.

File media sau khi load sẽ được splitter chia ra luồng hình(video stream) và luồng tiếng(audio stream) ,các luồng này sẽ được gửi tới cho video decoder(FFDShow,AVC,...), audio decoder(FFDShow,AC3Filter,...) và cuối cùng sẽ được kết xuất ra output thông qua renderer->Hoàn toàn không có vai trò của x264(encoder) ở đây.
Nếu vẫn cứ cho rằng cần x264 mới decode được,xin mời đưa ra lời giải thích xem nó đóng vai trò gì trong quá trình decode

test trên máy siêu yếu : Core2 Duo 1,83 / ram 2 gb/ VGA onboard X3100 , win Vista

mẹ ơi,máy này chưa yếu đâu,con máy cũ của tớ P4,ram 512,card onboard 915 chạy được 720p ko cần AVC(1080 thì bó tay)

Chỉnh sửa lần cuối:

darklunar

Well-Known Member

Xin mời tìm hiểu lại về x264 nhá.Nó chỉ là encoder thôi,hoàn toàn không có chức năng và vai trò gì trong decode.

Thử cài CCCP xem,hoàn toàn không có 1 tí nào dính đến x264,nhưng FFDShow và CoreAVC vẫn decode được.Thậm chí máy Win7 chẳng cài gì cả vẫn decode được h264 vì nó có bộ codec h264 riêng.

File media sau khi load sẽ được splitter chia ra luồng hình(video stream) và luồng tiếng(audio stream) ,các luồng này sẽ được gửi tới cho video decoder(FFDShow,AVC,...), audio decoder(FFDShow,AC3Filter,...) và cuối cùng sẽ được kết xuất ra output thông qua renderer->Hoàn toàn không có vai trò của x264(encoder) ở đây.
Nếu vẫn cứ cho rằng cần x264 mới decode được,xin mời đưa ra lời giải thích xem nó đóng vai trò gì trong quá trình decode

mẹ ơi,máy này chưa yếu đâu,con máy cũ của tớ P4,ram 512,card onboard 915 chạy được 720p ko cần AVC(1080 thì bó tay)

Mình ko bàn sâu hơn vì mình nói thẳng là mình ko biết nhìu về những cái này, nhưng nói về cái vấn đề bị bể hình nhiễu hột của bạn maihuu là do bạn ấy ko update x264 lên bản mới
Những phim mới sau này thì các Encoder dùng x264 mới vào encoder của họ, do đó x264 của coreAVC từ phiên bản 1.95 Pro ko thể xử lý kịp gây nên tình trạng trên, nếu ko muốn gặp phải tình trạng trên thì phải sử dụng ffdShow(update codec x264) phiên bản mới trong Bộ klite mới.

p/s: sr vì nói bạn dốt, mình nóng wa'.

hbc

Moderator

Nếu dùng ffdshow để giải mã x264 mới thì chỉ cần nâng cấp file libavcodec.dll là được

chungkid1

Những phim mới sau này thì các Encoder dùng x264 mới vào encoder của họ, do đó x264 của coreAVC từ phiên bản 1.95 Pro ko thể xử lý kịp gây nên tình trạng trên, nếu ko muốn gặp phải tình trạng trên thì phải sử dụng ffdShow(update codec x264) phiên bản mới trong Bộ klite mới.
à ừ ok,thì ra ý cậu là dùng FFDShow mới để đọc được file h264 mới.Thế thì phải nói là h264 chứ, x264 là tên encoder, còn h264 mới là tên codec.

Nhầm lẫn tí thôi, anh em xí xoá,OK?

darklunar

Well-Known Member

Oh` mình ghi nhầm, thank cậu hihi

rain123

ủa vậy rốt cuộc là phải config theo cách nào zậy , cách của jiajing

tại sao phải chọn Core AVC ( đã test 1 số phim và thấy trong cách phân cảnh thiếu sáng, nó tối thui so với ffdshow và internal codec của kmplayer ) trong khi chỉ bằng 1 chút xảo thuật, bạn có thể xem 99% phim 1080 HD trên HDvietnam bằng ffdshow vừa đẹp vừa mướt:

1. Cài Kmplayer, chọn decoder usage là external
2. Cài Klite , chọn ffdshow cho H264 cho phần external video
3. Chọn VRM 9 renderless, các mục để default và fast, không chọn checkbox nào cả

Máy phải cài Vista (chưa test window7) vì đã check trên XP thì thấy Vista hỗ trợ duo core 2 hay đa nhiệm tốt hơn XP, đặc biệt khi CPU gánh luôn phần việc mà VGA onboard đưa sang.

Xem ngon và mướt trên LCD 37 inch. Tận dụng những gì mình đang có + thỏa mãn tạm thời thú vui HD.

có dc ko

Máy của mình : Cpu: AMD athlon 7750 2.7Ghz
RAM : 2GB
VGA(onboard) : HD3200
Main : Gigabyte GA-MA78GM-US2H

Mình dùng KMplayer thì phải config theo cách nào để tối ưu nhất , các bạn giúp mình với nhá

Chỉnh sửa lần cuối:

laohacvaconvac

Cám ơn chủ thớt.
Máy mình P4 2,8 - Ram 1,5G - Vga Nvidia6200
Khi xem 720p với KMplayer thì tiếng đi trước mồm nhóp nhép theo sau, thỉnh thoảng cũng có 1 vài phim xem đc, nhưng CPU lúc nào cũng 100%
Sau khi cài theo cách trên chưa có phim nào xảy ra hiện tượng như trên nữa (chưa thử với 1080p lần nào - sẽ cố gắng thu xếp để thử - hehe) CPU chỉ tầm 80-90%

maihuu

Mình ko bàn sâu hơn vì mình nói thẳng là mình ko biết nhìu về những cái này, nhưng nói về cái vấn đề bị bể hình nhiễu hột của bạn maihuu là do bạn ấy ko update x264 lên bản mới

p/s: sr vì nói bạn dốt, mình nóng wa'.

Cám ơn các bạn đã hiến kế giúp đỡ, trừong hợp của mình đúng là do chưa update x264 l, do máy mình siêu yếu ( Pen M 1.6 1Gb Ram ) nên mình chỉ có thể dùng KMPlayer + CoreAVC, dùng ffdShow thì bị trường hợp tíêng đi trước hình do máy yếu quá. CoreAVC bản 1.9.5 không phân giải được các phim 720 mới sau này nên bị trường hợp bể hình nhiễu hột, mình vừa update lên CoreAVC 2.0 thì mọi chuyện lại trở nên bình thường.

Bên trên