CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

locke1602

Well-Known Member
Ðề: CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

Không sao kích hoạt cho thằng CUDA chạy được trên Windows 7, đang dùng con 9600G anh em có ai dùng Windows 7 không.

doanhtu

Member

Không sao kích hoạt cho thằng CUDA chạy được trên Windows 7, đang dùng con 9600G anh em có ai dùng Windows 7 không.
em thi bi man hinh xanh nen quay ve vista roi.
Vietkey dang loi sr Mod.

locke1602

Well-Known Member

Màn hình xanh, không lẽ bỏ quay về với Vista sao ta

tintinvn

Mình dùng Nvidia 8500GT. Tuy nhiên khi bật chế độ CUDA thì báo lỗi kg tương thích driver. Cái này tương tự như khi cấu hình DXVA. Google mãi mà chẳng ra vì driver của thằng nvidia bị lỗi. Mong các bro giúp.

atlantis

cái bộ Core AVC 1.9 này sao em cài thì chức năng Prefer CUDA acceleration bị mờ đi và em không làm cách nào bật được.

Em đang dùng GPU 8400GS mobile và driver nvidia force ware 185.20 rất mới mà. Chẳng nhẽ em phải cài bản driver 182.50 thì mới dùng GPU decode với CoreAVC được hả các ANH? CPU của em core 2 duo 1,8Ghz mà chạy film 720p load đến cả 40%. Chả bit nên làm thế nào nữa ạ? Sao GPU nó không tham gia decode nhỉ?

Có ai biết thì cho em biết ý kiến với? Thanks

duycom

Ban Quản Trị

Bạn tham khảo cách làm này cuả anh cuong.nomore nhé:
cuong.nomore đã viết:
Đã test trường hợp như anh Thế Anh gợi ý. Kết quả rất good. Mình xin liệt kê rõ hơn để anh em khác gặp trường hợp như mình có thể xử lý.

1. Download Driver mới nhất cho Desktop tại trang www.nvidia.com
2. Khi download xong thì double click vào file đó. Nhưng đến khi nó ra màn hình cài driver thì Cancel. Đừng cài tiếp
3. Download Tool Mod tại đây:

Mã:
http://www.driverheaven.net/nvmodtool.php

4. Extract và cài tool mod. Lưu ý là cần cài .NET Framework. Download .NET Framework tại đây

Mã:
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=ab99342f-5d1a-413d-8319-81da479ab0d7&displaylang=en

5. Chạy mod tool và browse đến thư mục: C:/NVIDIA/"Windows version"/"Driver version" - rồi nhấn nút modify.
6. Xong xuôi hết rồi thì các bạn vào thư mục C:/NVIDIA/"Windows version"/"Driver version" -> double click lên file Setup.exe để tiếp tục cài đặt drivers.

Kết quả chạy tốt. Cài CoreAVC và đã enable được CUDA. Tuy nhiên kết quả thì CoreAVC chạy ko tốt hơn là DXVA. CPU xài codecs CoreAVC cao hơn DXVA 1 chút.

Cám ơn anh TheAnh rất nhiều vì sự gợi ý này. ^_^

Bổ sung thêm là card ATI vẫn mod được. Anh em nào xài card ATI có nhu cầu mod như mình ở trên thì download tool & làm theo hướng dẫn ở đây:

Mã:
http://www.driverheaven.net/modtool.php

atlantis

Cái CoreAVC 1.95 Pro này phải xài đúng driver NVIDIA bản 182.xx thì nó mới nhận được GPU hỗ trợ CUDA. Còn nếu cài bản mới hơn 185.xx thì máy em không dùng được CUDA cho nó. Công nhận có cài cáy này thì desktop + laptop coi HD khỏe re khi có đồ họa rời.

mình dùng laptop card mang hinh 8400M Gs bật chế độ cuba thì no play nặng nề giựt tưng bừng, tắt nó đi thì play bình thường , đã cài driver 182.xxx....:-?? chả hiểu sao ....

toilatoi

help me, sao mình cài coreavc vào thì chỉ xuất ra được hình ảnh, còn âm thanh thì ko có y như phim câm >.<

kendo

Member

hình ảnh dùng Core âm thanh vẫn dùng AC3 như bt chứ đâu có liên wan gì đến Core đâu bro, check lại AC3 thử xem.

mình dùng laptop card mang hinh 8400M Gs bật chế độ cuba thì no play nặng nề giựt tưng bừng, tắt nó đi thì play bình thường , đã cài driver 182.xxx....:-?? chả hiểu sao ....

bro này y chang mình , chẳng hiểu được. Mình lại thấy có 1 bro trên này có 8400m gs giống mình mà sao coi HD có vẻ mượt lắm thì hải , chẳng hiểu nổi.

Lioncoeur

Mình cũng chả hiểu chế độ cuba nó ra làm sao @-)

tình hình là mình cũng vừa cài coreAVC nhưng ngay lập tức, khi xem phim thì một nữa màn hình phía dưới bị đơ và giật liên tuc, phần trên thì lại xem bình thường. Xin các bro chỉ giáo.
Card màn hình của mình là GTX260. driver phiên bản 182.50

Đính kèm

36.8 KB · Xem: 75

langtu0076

Active Member

tình hình là mình cũng vừa cài coreAVC nhưng ngay lập tức, khi xem phim thì một nữa màn hình phía dưới bị đơ và giật liên tuc, phần trên thì lại xem bình thường. Xin các bro chỉ giáo.
Card màn hình của mình là GTX260. driver phiên bản 182.50
cái này mình từng bị, vào link dưới phải quyết nhé bro
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=6848

trước khi cài lại coreAVC mình có điều băn khoăn: cấu hình máy mình: CPU C2D E8400,VGA card GTX260, OS vista ultimate SP1 và bản klite mega codec pack 4.7.6( để default các tùy chọn trong MPC-HC). riêng trong phần Option > Playback > Output chọn EVR custom pres.**

Bật task manager lên thì CPU Load chỉ dưới 10% ----okie
vào shaders edit, sharpen > ps_3_sw > D3DXCompileShader succeeded ---okie
nhưng khi nhìn ở góc dưới bên trái của MPC thì hiện thông báo: "could not load shader", như vậy là sao??? mặc dù mình đã down mới + cài lại directX 10, và cũng chẳng thấy hình ảnh thay đổi gì hơn..

Ngoài ra màn hình còn bị hiện tượng nhiễu hạt khá nhiều.

Rồi, đó là trường hợp của mình, câu hỏi là:

1. Có cần thiết phải cài các bộ codec của cyberlink hay coreAVC (mình không biết hiệu năng CPU có thể được cải thiện thêm bao nhiêu nữa, 10% với mình cũng đã ổn), vấn đề là chất lượng hình ảnh có đẹp hơn với các bộ codec external ko?
2.làm sao giải quyết vấn đề MPC hiện bảng báo "could not load shader:"
3.Quan trọng nhất : cách tối ưu (về mặt chất lượng hình ảnh) để xem HDrip theo cấu hình phần cứng và OS của mình.

thanks

Lioncoeur

nhưng khi nhìn ở góc dưới bên trái của MPC thì hiện thông báo: "could not load shader", như vậy là sao??? mặc dù mình đã down mới + cài lại directX 10, và cũng chẳng thấy hình ảnh thay đổi gì hơn..

Chức năng Shader chỉ load được nếu bạn chọn render là vmr9

whyworry

trước khi cài lại coreAVC mình có điều băn khoăn: cấu hình máy mình: CPU C2D E8400,VGA card GTX260, OS vista ultimate SP1 và bản klite mega codec pack 4.7.6( để default các tùy chọn trong MPC-HC). riêng trong phần Option > Playback > Output chọn EVR custom pres.**

Bật task manager lên thì CPU Load chỉ dưới 10% ----okie
vào shaders edit, sharpen > ps_3_sw > D3DXCompileShader succeeded ---okie

Ngoài ra màn hình còn bị hiện tượng nhiễu hạt khá nhiều.

1. Có cần thiết phải cài các bộ codec của cyberlink hay coreAVC (mình không biết hiệu năng CPU có thể được cải thiện thêm bao nhiêu nữa, 10% với mình cũng đã ổn), vấn đề là chất lượng hình ảnh có đẹp hơn với các bộ codec external ko?
3.Quan trọng nhất : cách tối ưu (về mặt chất lượng hình ảnh) để xem HDrip theo cấu hình phần cứng và OS của mình.

thanks

Trường hợp của bác e cũng đã bị qua và cách khắc phục rất đơn giản là tải và cài DirectX 9 vào. Còn config tối ưu thì bác có thể xem lại những bài viết trên đầu mục để chọn cái tối ưu cho mình. Config cũng có nhiều trường phái mà bác!!!

nghe&nhin

Member

thanks
1.cần thiết, recommend Core AVC, đây chính là codec external mà ??!
2.cài DX9, chọn VMR9 (renderless) trong Output, nếu ko chẳng bao giờ bạn có thể load bất kì cái shader nào
3.giải quyết xong khi bạn đã thực hiện bước 1+2
Have fun.

whyworry

Lạ nhỉ?! Máy e OS Vista P1, cài CoreAVC 1.95, DirectX 9 và chọn Output là EVR custom pres.** vẫn load dc tất cả các Shader.
Bác nào chỉ e cách chụp hình màn hình để e post hình lên cho mọi ngưới tham khảo.

Lioncoeur

Lạ nhỉ?! Máy e OS Vista P1, cài CoreAVC 1.95, DirectX 9 và chọn Output là EVR custom pres.** vẫn load dc tất cả các Shader.
Bác nào chỉ e cách chụp hình màn hình để e post hình lên cho mọi ngưới tham khảo.

Trong XP thì không chọn được EVR, chỉ có chọn VMR9 được thôi

Bên trên