Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

chetaomay

Well-Known Member
Ðề: Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

Đề nghị bác H múa mãi thế, cho lên để a e tham khảo, đặt 1 thể,,, chừ chờ lâu xem bác mua, chóng mặt hại nạo quá :D

justbenice

Moderator

Cái này em hiểu là khi bật công tắc, thì BACL nạp điện quá nhanh nên làm sụt áp toàn hệ thống, khiến cho CB cắt nguồn điện tổng. Như vậy phải chăng mạch này đóng vai trò trung gian, giúp biến áp nạp điện từ từ thôi? Nguyên lý có phải là sẽ nạp điện vào một số tụ lớn trước, rồi mới bật BACL để lấy nguồn từ các tụ này? Như vậy cũng có nghĩa là tốc độ nạp điện của tụ chậm hơn tốc độ nạp điện của cuộn dây biến áp? Em chỉ đoán vậy thôi, nhờ các bác giải thích thêm cho đúng?

Em cũng nghĩ khi bật công tắc mềm, điện từ tụ nạp trước vào cuộn biến áp, sau đó khi bật công tắc chính thì điện nguồn mới nạp thêm vào biến áp. Tránh trường hợp đoản mạch tức thời do biến áp xuyến thì từ trường chạy vòng tròn.

lan806

Well-Known Member

Vâng cảm ơn bác. Em nhắn tin cho bác Hưng và đt cho bác ấy cũng không được. Qua nốt ngày mai không thấy bác ấy phản hồi thì có lẽ nhờ mod xóa giúp em cái topic này đi vậy :(

DanielTran

Well-Known Member

Thaivg

Active Member

Sao phải cầu kỳ thế các bác? Gắn cái CB loại tốt vào là xong, cần thì cho dòng nó tăng thêm 1 cấp?

longan39

Well-Known Member

Cái món khởi này theo em là nên mua hàng hãng, có thể hàng cũ, loại 3 pha, nhưng có thêm 2 hoặc 3 mạch thường đóng, thường mở. Loại này hàng mới thì cũng chỉ vài trăm, hàng cũ thì chỉ 100 ngàn, nhưng phải thử hoặc có thể tháo ra để xem cầu còn tốt hay không, khi khởi động từ chạy, không nóng quá,chỉ hơi ấm, không có tiếng ồn là đạt.
Mua thêm 2 công tắc dạng nút nhấn và 2 đèn báo loại 4 chân N-O để báo khi hoạt động và không hoạt động.
Đấu 1 khởi vào nguồn cấp cho biến áp, và một khởi cho đầu ra các thiết bị, công tắc sẽ đấu vào cọc A và B của khởi, bóng đèn đấu vào cọc N-O phụ. Khi bật thì nhấn nút cấp nguồn, tiếp theo nhấn nút cho cổng ra các thiết bị, như vậy các thiết bị sử dụng đằng sau là an toàn tuyệt đối. Vấn đề sụt nguồn thì giải quyết bằng hệ tụ phóng phù hợp. Nhưng món dùng tụ này là không khuyến khích vì nếu để làm đạt chuẩn không sụt áp thì khá phức tạp. Cho nên ta phải chấp nhận, trừ khi dùng đồ hãng thì mới yên tâm. Cách tốt hơn là cải thiện hệ dây dẫn, thay cầu dao ngoài cột (vì bọn điện lực lắp sẵn không đạt yêu cầu) và cầu dao hay CB tổng .
Điện trong gia đình nên lắp 1 cầu dao chống dòng dò loại tốt cộng thêm sài 1 em ổn áp thừa công suất nhiều một chút, thế là ok.

Vâng cảm ơn bác. Em nhắn tin cho bác Hưng và đt cho bác ấy cũng không được. Qua nốt ngày mai không thấy bác ấy phản hồi thì có lẽ nhờ mod xóa giúp em cái topic này đi vậy :(

Dạ em đây, em mới chuyển nhà xong nên còn sắp đặt thu dọn hơi lâu, bên vnav đang làm top KOK em cũng loạn cả lên hehe.
Bác Mod cho em hởi là chui đâu ra cái web http://www.hdvietnamc.xyz thế, do em mới cài lại máy nên gõ Google nó ra mà đăng nhập toàn lỗi.
Các bác hiểu sai vấn đề rồi, khởi động từ là khởi động từ chứ đâu liên quan đến khởi động mềm, vẫn xập CB như thường.
Khởi động mềm không giống khởi động từ như sau. Link minh hoạ soft start đơn giản http://electronics-diy.com/soft-start-for-power-supply.php
1 Khởi động từ hay nói cách khác chính là công tắc nhưng được hỗ trợ bằng lực từ của quận hút giúp tiếp điểm đóng hay cắt, khởi động từ hay có trong motor 1-3 phase và nó chỉ làm nhiệm vụ đóng, cắt với điện lưới thôi. Chính xác nó là 1 dạng relay loại lớn, chú ý vì khởi động từ hay điều khiển bằng áp cao cỡ 220V-380V nhé.
2 Khởi động mềm (soft start) có 1 phần của khởi động từ, cơ cấu nó gồm 2 tiếp điểm đóng cắt. 1 tiếp điểm nối tiếp 1 con trở CS cỡ 100R-50W vô biến áp, khi tiếp điểm này đóng thì con R hạn dòng 100R kia sẽ giúp biến áp tăng R để giảm dòng khởi động, công thức I=U/R với U không đổi mà R tăng thì I giảm, đặc trưng dòng khởi động của xuyến cao vì nó có cấu trúc từ thông kín nên khi khởi động cho dù không có tải cũng làm xập CB tuỳ từng lúc, và nó sẽ đóng trong 2-3s để tránh dòng khởi động, đây chính là phần SOFT.
Khi phần soft đóng đến giây thứ 2 thì phần START hay tiếp điểm thứ 2 không có R nối tiếp biến áp sẽ đóng, tại sao thế vì khi biến áp đã khởi động mềm xong thì khởi động cứng phải đóng liền mạch ngay tránh hở tiếp điểm của biến áp với điện lưới, rồi tiếp điểm thứ 1 nhả hay soft nhả và bây giờ biến áp của các bác đã nối thẳng điện lưới an toàn êm ái, không nháy điện hay xập CB. Để làm được việc này em sẽ dùng Vi điều khiển lái hai tiếp điểm chính xác và nhịp nhàng, relay để làm nhiệm vụ này cũng không đơn giản vì bacl toàn cỡ mấy KVA nên phải tính toán sao cho đúng thiết kế của công suất, hơn nữa khởi động sẽ 2 hướng, 1 là dùng công tắc ấn nhả và 2 là công tắc cứng vì đa phần BACL đã setup cứng trước mặt máy là công tắc lớn hay CB, điều tất yếu là phải tận dụng thiết kế tránh phải phay, khoét đâm ra khó thi công.

Chỉnh sửa lần cuối:

chetaomay

Well-Known Member

đã hiểu... :D thank bác. Cứ thế bác nhé, em vẫn là theo cái order này

ducdunghd

Active Member

mà thôi, ko cần phải tự làm cho nhọc, cứ quất một em hàng nhật chính hãng cho nó yên tâm, mấy con diy này về nó nhãy bậy bạ thì ko ổn.

lan806

Well-Known Member

Đã đọc và hiểu rồi, khởi động mềm không phải là khởi động từ, .... và sự nhấn, nhả này chẳng chết và hại gì (có chết thì chết mỗi con điện trở thôi) nó chỉ làm cho BACL tốt hơn.
Cảm ơn bác Hưng (gọi thế cho dễ vì nick của bác toàn số), vậy tới thời điểm này đã có 10 đơn hàng chờ bác rồi, ấy là chưa kể một số bác cũng đang chờ bác nữa.
Danh sách tạm tính tới thời điểm này gồm:
Em (1); Justbenice (5); Vinagoh (1); Winterfell (1); Nhtai (1); Chettaomay (1) = 10
Bác khởi động dự án được rồi.

Đã đọc và hiểu rồi, khởi động mềm không phải là khởi động từ, .... và sự nhấn, nhả này chẳng chết và hại gì (có chết thì chết mỗi con điện trở thôi) nó chỉ làm cho BACL tốt hơn.
Cảm ơn bác Hưng (gọi thế cho dễ vì nick của bác toàn số), vậy tới thời điểm này đã có 10 đơn hàng chờ bác rồi, ấy là chưa kể một số bác cũng đang chờ bác nữa.
Danh sách tạm tính tới thời điểm này gồm:
Em (1); Justbenice (5); Vinagoh (1); Winterfell (1); Nhtai (1); Chettaomay (1) = 10
Bác khởi động dự án được rồi.
Dạ tối nay em vẽ ạ.
Nó chẳng làm tốt hơn cho bacl đâu bác nhé, nó chỉ tốt nhất cho hệ thống điện nhà bác thôi. Mỗi lần nó xập CB là một lần tức. Nó đơn giản nhưng hiệu quả nó mang lại cũng rất cao đó ạ. Vd thay vì 30A CB đủ tải cho 1tầng có hệ thống audio nhưng vì cái bacl khởi động hay xập CB ta lại thay nó lên 50-60A thì vô tình ta đã tạo boom nổ chậm. Khi đủ dòng thiết kế CB mới nhảy mà vô tình có sự cố CB chưa đủ tải nhảy thì sao ạ lúc đó gọi 11... Sự cố chập điện là nguyên nhân cháy nhà nhiều lắm đấy ạ.

chetaomay

Well-Known Member

vâng, nó không chỉ làm tốt cho BACL không thôi, mà mục đích của nó là không gây sập CB nhà mình. Cho đỡ tức thôi, nhưng nó vẫn an toàn cho cả nhà. TKS bác, đã hiểu rồi, chuyên môn có khác, giải thích phải thế này chứ. :D kkk

vinagoh

Well-Known Member

Đa số AE quan tâm đến sản phẩm của Bác là đã có BACL rồi, nhưng chưa có "khởi động từ" này nên chưa yên tâm.....
Vậy Bác thiết kế sản phẩm ntn mà nhét vào được trong BACL luôn. Chứ đục, khoan, khoét.....vỏ BACL là điều AE kg muốn. :D

lan806

Well-Known Member

Đa số AE quan tâm đến sản phẩm của Bác là đã có BACL rồi, nhưng chưa có "khởi động từ" này nên chưa yên tâm.....
Vậy Bác thiết kế sản phẩm ntn mà nhét vào được trong BACL luôn. Chứ đục, khoan, khoét.....vỏ BACL là điều AE kg muốn. :D

Chính vì vậy mà bác ấy làm cả nút cứng lẫn nút mềm, nút cứng thì cứ lấy nguyên nút cứng đấu vào là xong, còn nếu lỗ mà vừa nút mềm thì lắp mềm. Cái cục đóng cắt thì để ở bên trong hộp máy.

justbenice

Moderator

Chính vì vậy mà bác ấy làm cả nút cứng lẫn nút mềm, nút cứng thì cứ lấy nguyên nút cứng đấu vào là xong, còn nếu lỗ mà vừa nút mềm thì lắp mềm. Cái cục đóng cắt thì để ở bên trong hộp máy.

Cứ xem bác ấy thiết kế mạch, công tắc thế nào rồi tính. Vì thực tế BACL nhà em chả bao giờ tắt :D Điện cũng kô ăn bao nhiêu nên em để luôn.

ASAP

Well-Known Member

Hi,

Xem thế nào (installation & price) rồi em cũng order 1 cái cho BACL 3kVA Japan ở nhà ông anh; thỉnh thoảng ON BACL cũng bị sập CB...

chetaomay

Well-Known Member

E cũng như bác JBN, chả tắt bao giờ cả.
Cái hộp đựng BACL e đặt của bác ấy đã có nút cứng chờ sẵn, không cần khoan khoét đục đẽo gì cả. Chỉ chờ cái kia rồi cứng + mềm là xong. :D kkk

Bác nào đọc trôi giúp em đoạn Description với, em bập bẹ đọc chẳng được nhiều mà anh Gồ dịch hoa văn quá chẳng hiểu. Chẳng là đến đoạn chọn điện trở Soft để còn biết hướng vẽ // bao nhiêu con cho đủ.
Link đây các bác. http://sound.westhost.com/project39.htm
Vẽ đến đây tắc hoa mắt đọc chẳng ra em đi ngủ hehe.

Bên trên