Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

My FB

Member
Ðề: Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

Bác nào đọc trôi giúp em đoạn Description với, em bập bẹ đọc chẳng được nhiều mà anh Gồ dịch hoa văn quá chẳng hiểu. Chẳng là đến đoạn chọn điện trở Soft để còn biết hướng vẽ // bao nhiêu con cho đủ.
Link đây các bác. http://sound.westhost.com/project39.htm
Vẽ đến đây tắc hoa mắt đọc chẳng ra em đi ngủ hehe.

Em xin giúp bác
Phần mô tả này tác giả muốn nói đến cách tính điện trở cho mạch khởi động chậm cho biến áp
- Công thức 1: I = VA/V với VA: Công suất biến áp và V điện áp sử dụng
Ví dụ: công suất biến áp 500VA, điện áp dùng 230V => I=500/230=2A (làm tròn số)
Khi tính điện trở cho mạch khởi động ta nên tính 200% công suất biến áp => ta có dòng là 4A. Áp dụng định luật Ohm ta dễ dàng tính điện trở
- Công thức 2: R=V/I => R= 230:4=60 Ohms (làm tròn số)
60 Ohms không phải là giá trị thông dụng vì thế bạn cần gắn song song 3 con trở 180 Ohms 5W. Bạn có thể dùng 1 con trở 56 Ohms nhưng lưu ý lúc này giá trị công xuất biến áp ở ngưỡng 900W đó là sự khác biệt nhỏ
- Công thức 3: P=V2(bình phương)/R => R=V2 (bình phương)/P , lưu ý P tính 200%
Ví dụ ở đây: 500VA ta tính thành 1000VA => 230x230:1000=50 Ohms (giá trị gần đúng)
Phần dưới ông ta giải thích dùng công suất cho trở tùy vào điện áp của nước sở tại
Vài hàng góp vui

justbenice

Moderator

To bác 0975636994 :

Em dịch sơ để bác xử lý vụ tính điện trở :
Giả sử cục BACL cần làm công tắc khởi động mềm có công suất tính toán là 500VA, sử dụng điện 230V. Thì dòng điện full load của nó là
I = VA/V = 500/230=2A
Khi khởi động BACL dòng có thể lên tới 2 lần như vậy là = 4A
Vậy điện trở cần thiết là R=V/I = 230/4 = 60ohms.
Công suất điện năng phóng qua điện trở này khi khởi động là 200% giá trị công suất biến áp tính là P = V bình phương/ R
Ở đây là 230 bình phương / 60 = cỡ 930W
Tuy nhiên dòng điện chạy qua điện trở khi khởi động mình chỉ tầm 100ms cỡ 1 nửa chu kỳ của dòng điện xoay chiều nên đa số họ dùng 1 điện trở 50W 60ohm là vừa đủ cho biến áp 500VA. Nhưng chính cái điện trở công suất 50W này cũng rất đắt tiền nên ta có thể dùng 3 cái điện trở 180ohm 5W mắc song song, cũng cho giá trị tương đương điện trở 50W 60ohm.

Vậy kiếm 3 cái điện trở 180ohms 5W nối song song là được

chetaomay

Well-Known Member

bác DIY khi nào tung sản phẩm lên đây, delay quá :D

bao0102

Active Member

em thấy khởi động từ dùng nhiều trong các dàn máy cơ khí.chi phí cũng không quá đắt.an toàn cho hệ thống điện hơn.mỗi lần khởi động cũng không bị sụt áp nguồn điện.
mấy bác mua ở mấy tiệm điện có bán sẵn.giá thì tùy loại từ 120k trở lên mới tinh và dùng ok.thêm mấy cái nút nhấn công tắc nữa là ok.
(theo như em biết chứ em không biết cái này có áp dụng vô BACL được không.
em thì thường dùng cho hệ thống chống trộm ở nhà.:)):))

lan806

Well-Known Member

Bác cho em cái tên với; mai em đi mua. Chờ bác H nhùng nhằng lâu quá.

justbenice

Moderator

Bác cho em cái tên với; mai em đi mua. Chờ bác H nhùng nhằng lâu quá.

Bác múc ngay con này ngon bổ rẻ mà mạch còn hiện đại hơn của bác H sưu tầm được :

http://www.ebay.com/itm/High-Power-...ply-Board-for-Class-A-Amplifier-/121846065770

4000W là vừa với biến áp của bác, mà lại chả phải khoan gì vì nó dùng mạch tự đoản mạch của điện trở nhiệt. Chỉ cần gắn đầu điện vào sau đó cho đầu ra cục biến áp.

Nguyên tắc hoạt động :
Khi bật điện, điện tải qua điện trở nhiệt giảm dòng vào biến áp, nên không gây hiện tượng tăng dòng tức thời làm nhảy cầu giao, sau đó điện trở nhiệt nóng từ từ đến khoảng 5 giây thì đạt độ nóng cao nhất và nó tự đoản mạch. Lúc nó đoản mạch thì điện vào cục Biến Áp của bác cũng đã đủ dòng và là điện trực tiếp từ ổ cắm vào biến áp chứ kô đi qua điện trở nhiệt nữa.

Giá 12usd :)

PS : Nếu bác định mua thì em vs bác mỗi người làm 1 cái. Em đang làm cục BACL xuyến khác cũng sắp xong rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Bác giúp em nhé, em làm cái gì là làm luôn. Tổng thiệt hại tới tay em như thế nào bác cứ giúp em, em chuyển money qua TK của bác.
Cảm ơn bác.

justbenice

Moderator

Bác giúp em nhé, em làm cái gì là làm luôn. Tổng thiệt hại tới tay em như thế nào bác cứ giúp em, em chuyển money qua TK của bác.
Cảm ơn bác.

Để em tìm thêm cái dành cho BACL của em đã, vì của em đợt này công suất khá cao, mà dòng tức thời khi khởi động nó phải gần gấp đôi. Sợ 4000W kô ổn. Nhưng nếu tìm kô đc em nghĩ vẫn sẽ lấy 1 cái về thử. Vì nó cũng giảm được dòng khởi động khá nhiều. BACL nhà em hiện tại tắt bật chỉ sập cầu giao tầm 4 lần trên tổng số 10 lần tắt bật thui.

lan806

Well-Known Member

Tối nay đi làm về bật lên nó sập cb ngoài cột điện.
Nhà đang nấu ăn, em lại phải vác ghế ra cột điện gạt lên, may là trời không mưa :))

justbenice

Moderator

Tối nay đi làm về bật lên nó sập cb ngoài cột điện.
Nhà đang nấu ăn, em lại phải vác ghế ra cột điện gạt lên, may là trời không mưa :))

ok. Em tìm đêm nay, nếu kô đc thì mai em cứ mua 2 cái. Về đến đây tổng bao nhiêu em vs bác cưa đôi.

lan806

Well-Known Member

Vâng, cảm ơn bác.

My FB

Member

Để em tìm thêm cái dành cho BACL của em đã, vì của em đợt này công suất khá cao, mà dòng tức thời khi khởi động nó phải gần gấp đôi. Sợ 4000W kô ổn. Nhưng nếu tìm kô đc em nghĩ vẫn sẽ lấy 1 cái về thử. Vì nó cũng giảm được dòng khởi động khá nhiều. BACL nhà em hiện tại tắt bật chỉ sập cầu giao tầm 4 lần trên tổng số 10 lần tắt bật thui.

Đa số các ổn áp xuyến có bán trên thị trường đều dùng mạch khởi động chậm này. Sao các bác không tìm mua ngoài Nhật Tảo cho nhanh và dễ nhỉ @-)

lan806

Well-Known Member

Mạch loằng ngoằng cũng như em nhùng nhằng, em thích em làm 3 cái em chơi :)
Bác chetaomay yên tâm đợi em đi đặt cái mạch, đằng nào sau này em cũng phải làm cho mềnh. keke.
Mình vẫn giữ đặt hàng với bác cho dù sớm hay muộn, hôm trước đã nhắn xin số TK để chuyển tiền nhưng không thấy trả lời.

chetaomay

Well-Known Member

Mình vẫn giữ đặt hàng với bác cho dù sớm hay muộn, hôm trước đã nhắn xin số TK để chuyển tiền nhưng không thấy trả lời.

he he, nhanh lên nhanh lên bác Hưng ơi...
Bác lan806 an tâm, nhắn xin số mà không trả lời, chắc bác Hưng sẽ làm free cho bác rồi, kkk.

chetaomay

Well-Known Member

mình cũng như bác Lan806 thôi, đang chờ bác đây :D.

justbenice

Moderator

Mạch bác H làm phải khoan thêm lỗ làm công tắc mềm. Em thì lười khoan nên thôi. Em mua cái như anh MyFB nói cho tiện.
Con relay bạc bác H định mua giá gốc trên digikey đã 18.46usd. hơn 400k. Tổng mạch chắc chi phí lên tầm 800k-900k. Hơi nhiều xèng nữa. hihi.

ASAP

Well-Known Member

Anh pm xin em cái shop bán đc kô ? Nhật tảo nhiều như thế em đi mò chắc chớt :) . Tuần này em lên đấy vác biến áp về em ghé mua luôn.

Hi,

Anh có tin gì...share cho em với nhé...hihii.

Thanks anh.

P/s: giờ forum bị gì kì quá, em post sau mà lại lên trước

justbenice

Moderator

Đa số các ổn áp xuyến có bán trên thị trường đều dùng mạch khởi động chậm này. Sao các bác không tìm mua ngoài Nhật Tảo cho nhanh và dễ nhỉ @-)

Anh pm xin em cái shop bán đc kô ? Nhật tảo nhiều như thế em đi mò chắc chớt :) . Tuần này em lên đấy vác biến áp về em ghé mua luôn.

lan806

Well-Known Member

Sáng nay em lục tung chợ giời lên và kiếm được cái này, tên nó là Solid state Relay. Cứ mua về nghiên cứu, bác JBN nghiên cứu giúp em xem nguyên lý hoạt động nó thế nào. Cô bán hàng không biết chỉ biết bán thôi :)
40A-Single-phase-ac-control-communication-yangming-FOTEK-solid-state-relay-AC-control-AC-SSR-40AA.jpg_640x640.jpg

http://www.fotek.com.tw/Ecenter1.asp?class1_sn=4&class2_sn=16

Bên trên