Đánh giá Dành cho những người dùng VTC HD.

cuonglasuco

Member
Ðề: Dành cho những người dùng VTC HD.

Hôm qua xem mấy kênh HD của VTC, thấy nét hơn mọi khi. Kiểm tra thì đúng thật, VTC đã nâng chất lượng đó lên đạt 1080i:
Complete name : E:\DIGITV VTC HD3\01 May - 02.47.50.ts
Format : MPEG-TS
File size : 3.22 MiB
Duration : 4s 580ms
Overall bit rate mode : Variable
Overall bit rate : 5 690 Kbps

Video
ID : 603 (0x25B)
Menu ID : 803 (0x323)
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : Yes
Format settings, ReFrames : 4 frames
Codec ID : 27
Duration : 3s 380ms
Bit rate : 5 151 Kbps
Width : 1 920 pixels
Height : 1 080 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate : 25.000 fps
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Interlaced
Scan order : Top Field First
Bits/(Pixel*Frame) : 0.099
Stream size : 2.09 MiB (65%)
Color primaries : BT.709
Transfer characteristics : BT.709
Matrix coefficients : BT.709

Audio
ID : 703 (0x2BF)
Format : MPEG Audio
Format version : Version 1
Format profile : Layer 2
Codec ID : 4
Duration : 4s 536ms
Bit rate mode : Constant
Bit rate : 256 Kbps
Channel(s) : 2 channels
Sampling rate : 48.0 KHz
Compression mode : Lossy
Delay relative to video : -1s 564ms
Stream size : 142 KiB (4%)

Menu
ID : 303 (0x12F)
Duration : 4s 580ms
List : 603 (0x25B) (AVC) / 703 (0x2BF) (MPEG Audio)
Maximum bit rate : 8301200

iphone4

Năm ngoái em dùng VTC-HD thấy tệ lắm, chương trình ít cập nhật, ít bóng đá, và đặc biệt là rất hay bị treo kênh, ko biết giờ khá khẩm hơn chưa.

cuonglasuco

Member

lúc nào nó chả 1080i nhưng bitrate nó là bao nhiêu mới quan trọng.
Cái chị Điêu này hình như là khống biết gì thì phải. Xin nói với chị Điều, trước đây VTC HD chỉ phát ở 720P thôi chị ạ. Vì vậy chị có xem bóng đá hay phim trên mấy kênh HD chỉ được 1 lúc là chị mỏi mắt chị ạ. :-$:-$:-$

dhpaul

Well-Known Member

Cái chị Điêu này hình như là khống biết gì thì phải. Xin nói với chị Điều, trước đây VTC HD chỉ phát ở 720P thôi chị ạ. Vì vậy chị có xem bóng đá hay phim trên mấy kênh HD chỉ được 1 lúc là chị mỏi mắt chị ạ. :-$:-$:-$

DigiTV thì không biết, chứ VTC HD trên vệ tinh là 1080i từ lâu rồi =))
Và xem bất cứ chương trình gì tự VTC sản xuất vẫn giật hình ầm ầm. Nên tắt bỏ mấy cái tính năng chống giật hình hoặc nội suy chuyển động của TV đi =))

cuonglasuco

Member

DigiTV thì không biết, chứ VTC HD trên vệ tinh là 1080i từ lâu rồi =))
Và xem bất cứ chương trình gì tự VTC sản xuất vẫn giật hình ầm ầm. Nên tắt bỏ mấy cái tính năng chống giật hình hoặc nội suy chuyển động của TV đi =))
Bầy giờ bác xem lại xem nó có còn giật ko nhé!:-?

dhpaul

Well-Known Member

Bầy giờ bác xem lại xem nó có còn giật ko nhé!:-?

Vẫn chuyển động rất chi là "tự nhiên" =))
Mà 720p hay 1080i chả ảnh hưởng miếng nào đến việc xem đau mắt hay không. Em nghĩ DigiTV nhà bác phát lởm thế nào rồi.

VTC phát lại bóng đá bị nhờ hình khi chuyển động là do bitrate thấ hay do chỉ số nào vậy bác?
Nếu bitrate quá thấp thì chuyển động mạnh chỉ bị carô dày đến mức nhòe hình, chứ kiểu giật hình của VTC là do nguyên nhân khác.

BTDBRVT

VTC HD 1080i lâu rồi, chỉ có kênh VTV3HD nằm trên TP K kẹo phát free C1 vừa rồi 720P thôi :))=))

vnmaths

Member

Này thì Bitrate của VTC.

VTV3 lúc phát HD cao nhất cũng chỉ được 6mbps (được em Điêu giải thích là đang thử nghiệm :) )

dhpaul

Well-Known Member

Hình như cái này bác lấy nguồn IPTV? Chứ vệ tinh thì em không tin là lên được mức đó.

vnmaths

Member

Hình như cái này bác lấy nguồn IPTV? Chứ vệ tinh thì em không tin là lên được mức đó.

Nguồn trực tiếp từ vệ tinh đó, chứ IPTV nhà mình chỉ có FPT ko có các kênh VTCHD. 8,1mbps là lúc nó lên cao rồi đấy, lúc thấp thì khoảng 6-7mbps, tuỳ vào từng cảnh.

anh xem nguồn VTV3HD ở đâu? nên lấy từ VCTV-HD mà test.

Tiếc là không có bác nào dùng VCTV ở đây nhỉ. Nhưng VCTV thì không thể phổ biến (nhiều người dùng) bằng vệ tinh được, nên nếu nói về chất lượng phát thì phải lấy cái phổ biến mà so sánh chứ :)

có bác nào biết việc vtc có bản quyền giải ý ko nhỉ.em xem trên trang hdtv.vtc.vn thấy ghi vtc3 trực tiếp 2 trận giải ý lúc 1h45 và 20h ngày chủ nhật . ko hiểu là mua bản quyền hay tiếp của HTVC THỂ THAO.

ttung94

Active Member
Re: Ðề: Dành cho những người dùng VTC HD.

có bác nào biết việc vtc có bản quyền giải ý ko nhỉ.em xem trên trang hdtv.vtc.vn thấy ghi vtc3 trực tiếp 2 trận giải ý lúc 1h45 và 20h ngày chủ nhật . ko hiểu là mua bản quyền hay tiếp của HTVC THỂ THAO.

Sóng sạch bác ạ. VTC đã có bản quyền Serie A các vòng còn lại của mùa này và 2 mùa tiếp theo. Còn vì sao thì em xin phép không tiết lộ.

Bên trên