Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

Angus_Bert

Film critic
Sớm ghê – 10 triệu! – người rất cuồng tín sẽ sở hữu chiếc tai nghe EarPods của Apple. Nếu như bạn chửi những chiếc tai nghe xưa của Apple, tin tốt là hàng mới tốt hơn rồi. Mà còn miễn phí khi mua iPhone nữa. Nhưng tin xấu là nó vẫn là đồ vứt đi nếu cần một chiếc tai nghe thật sự hay để nghe nhạc.

Cái này là cái gì? – Là tai nghe được Apple dày công phát triển mất 3 năm ròng rã, với khả năng phát nhạc thẳng vào lỗ tai người dùng (hồi trước mình nghe nhạc qua lỗ mũi các bác ạh). Mua iPhone 5 và iPod sẽ được free, mua riêng thì 30$ (600k VNĐ)

Cái này dành cho ai? – Tất cả mọi người, trừ những đã từng mua tai nghe giá 150 nghìn trở lên ra!

Thiết kế - Màu trắng thanh thoát với nút tai lạ kì nhìn như hạt đậu (bạn mình nói nhìn giống cái máy sấy tóc). Phía bên cạnh nút có một lỗ ra của củ loa, chắc để gia tăng chất lượng âm thanh.

Cách sử dụng – Chiếc tai nghe EarPods được nhét vào lỗ tai của bạn không phải lỗ mũi, mồm hay mắt nhé, để nó có thể trực tiếp phát nhạc vào lỗ tai. Theo đánh giá của Gizmodo là tuy có nút vào ngay lỗ như các loại in-ear, EarPods vẫn bị rớt ra thường xuyên.

Cái hay nhất – Nghe hay hơn so với tai nghe cũ.

Cái gớm nhất – Có nút cỡ nào thì nó cũng không vừa hoàn toàn với tất cả mọi người, giống tai nghe cũ.

Và cái lạ nhất – Mình rất muốn cảm ơn Apple đã cố gắng dành 3 năm tạo nêm một chiếc tai nghe cho mọi người tiêu dùng không nhận ra một sự thay đổi nào cả.

Một số ghi chú thử nghiệm

• Được test bằng iPhone, phát nhạc của iTunes.
  • Tai nghe cũ thì cho nhạc như một đống hổ lốn gì đấy. Còn với EarPods, âm thanh vẫn nghe rất ghê, nhưng ít nhất thì cũng đã có lực bass hơn một tí.
  • Chiếc Pods mới này nghe cũng trong trẻo hơn so với đồ cũ. Bạn có thể nghe được các chi tiết rõ hơn bản nhạc.
  • Thiết kế vẫn gây đau tai
  • Còn hơn cả về chất lượng âm thanh, cái người ta sẽ phàn nàn nhiều nhất về chiếc tai nghe này là thiết kế không hề vừa vặn. Nếu bạn muốn chiếc EarPods ở yên trên tai của bạn thì hãy ngồi yên không nhúc nhích. Tui có thể có một ít viền cao su để bám chắc vào tai hơn không được àh!

Có nên mua không?

Nói công bằng ra áh, đây là sản phẩm đi kèm, hàng free. Cũng nên biết rằng các nhà sản xuất điện thoại khác thường không hề quan tâm đến việc các phụ kiện như tai nghe có mang lại chất lượng tuyệt vời hay không, thế thì đừng đòi hỏi Apple cũng làm thế với bạn. Nếu mua iPhone 5 hay iPod mới thì không thể tránh được việc sở hữu sản phẩm này. Cơ mà không sao! Nếu bạn còn chiếc Beats hay Sennheiser ở nhà thì đừng quá bận tâm chuyện bỏ ngay EarPod sang một bên.

Nhưng! Mình thành thật khuyên bỏ ngay ý tưởng ra ngoài tiệm và xách riêng một chiếc EarPods về. Ừh đúng là nó có hay hơn cái tai nghe cũ đấy. Nhưng mà nếu so ra thì vẫn là thứ tệ nhất mà Apple từng sản xuất!

Giá bán: 30$

Theo Gizmodo

VThanhgtvt

Well-Known Member
Em thấy lần ra mắt IP 5 này tưởng không bác nào để ý tới chi tiết nhỏ này cơ đấy....

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Re: Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

Em thấy lần ra mắt IP 5 này tưởng không bác nào để ý tới chi tiết nhỏ này cơ đấy....

Em đang chuẩn bị viết bài về cổng Lighting của Apple nè bác :D Giá cho đầu chuyển cũng 30$

earl_grey

Well-Known Member
Đúng, tai nghe là thứ chưa bao giờ phù hợp với vị trí của các sản phẩm Apple. Quả đắng thứ hai mà các bạn có thể nhận phải nếu sử dụng một sản phẩm khác: Bộ sạc và pin Ni-MH của Apple, nó ngang với mấy loại 50 cành bán ở trợ Giời.

Mình đánh giá tai kèm theo của họ tương đương với mấy em Hồ Cẩm Đào 100 cành, vậy cái mới chắc bằng mấy tai 120 cành, cứ thế mà đưa ra quyết định lựa chọn hãng khác. Tuy nhiên, phải khẳng định rằng nếu tai ngoài mà có mấy nút điều khiển như thế thì giá chả kém đâu, ngon cũng phải cả triệu bạc là ít.

vnbtram

Active Member
Ðề: Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

@@ em không có ý gì, nhưng nhận xét thì giống bác trên ^
Nếu so sánh với bản tin gốc thì tin này bác dịch chính xác, đúng ý, cả tựa đề cũng dịch chuẩn nốt, ko có gì để bàn, nhưng đoạn lỗ tai, lỗ mũi gì đó, em thấy có vẻ hơi quá đáng :-<

Angus_Bert

Film critic

@@ em không có ý gì, nhưng nhận xét thì giống bác trên ^
Nếu so sánh với bản tin gốc thì tin này bác dịch chính xác, đúng ý, cả tựa đề cũng dịch chuẩn nốt, ko có gì để bàn, nhưng đoạn lỗ tai, lỗ mũi gì đó, em thấy có vẻ hơi quá đáng :-<

Đây là ý mỉa mai của khá nhiều người trên các trang mạng khi họ nghe đến câu quảng cáo của Apple rằng "EarPod cho âm thanh thẳng trực tiếp vào lỗ tai của bạn" - âm thanh không vào lỗ tai thì nó vào lỗi mũi chắc.

rocket4sex

Active Member

viết bài phải thêm mắm thêm muối nó mới có cảm xúc chứ bác.Cốt lõi của vấn đề vẫn giữ nguyên mà

mình nghĩ là có sự lầm lẫn ở đây, stock earphones mà bán giá 30$ thì chỉ có bán cho ma thôi

williamtruongvtv

Active Member

hai bài dập apple rồi nhá bác

Cũng may là nó nghe tạm được. Chứ nó mà tuyệt vời thì chắc mua iphon5 không nổi luôn quá.

tienlequoc

Well-Known Member
Bác Angus_Bert cá độ với mình ko? Trong 6 tháng em này sẽ đạt vô địch về số lượng bán ra của 1 mẫu tai nghe. Văn hóa bầy đàn là đây.
Hôm qua bên tinhte cãi nhau um sùm vụ này. Nào là HTC với Beats chỉ là đồ bỏ, không thấy Apple tự phát triển 1 mẫu tai nghe thật là bá đạo à. 3 năm nghiên cứu của người ta đấy. Âm thanh sẽ chảy thẳng vào tai, kiểu như "rót mật" vậy đó, mấy hãng tai nghe khác cứ để âm thanh chạy lòng vòng, mất hay. :D

Thui cứ trung thành với tai nghe vài chục k VND của mình vậy. Thực ra loại nhét vào lỗ tai mình ko khoái lắm. Có cảm giác nó vướng vướng sao ấy. 1 là Headfone loại trùm hết nguyên tai 2 là loại nhỏ để vô chứ ko phải nhét vô tai.

tuongtien93

Member

cái này so vơi sen mx270 340k chắc sen nghe hay hơn nhỉ bác nhỉ? :D

LVT1974

Member

Các bác có để ý là tai nghe này được cấp kèm theo cái Case để đựng ko ?

Cái này là chi tiết nhỏ nhưng lại là lớn đối với ai thường xuyên sử dụng tai nghe, nếu ko có hộp đựng (với thiết kế lắp cả dây nữa) thì ta thường vò một cục rồi nhét vào túi :)

m_dht

Member

cơ mà trước đến giờ không thích mấy cái tai nghe nhét nhét vô thế này, nó làm mình thấy khó chịu và hay bị rớt, nhưng cũng phải nói thiết kế của nó đẹp đó chớ các thým nhỉ...

iampro

Sẽ có một đống bảo cái này tinh tế và độc đáo cho coi, kinh nghiệm là tai nghe kèm theo của các hãng (trừ thằng beat của htc) thì xem xem như hàng tàu, có chăng là bền hơn.

minhtuantkh

Mình thích kiểu dịch này của bác, tuy nhiên nếu là mình sẽ cho bài thêm chút méo mó cay nồng hơn tý nữa.

Bên trên