[ĐÁNH GIÁ] ZTV E-class E1-1 - Đánh giá tổng quan, nhận xét và góp ý!

tienlequoc

Well-Known Member

Chiều hôm qua 3/8/2013, mình đã không quản trời mưa cực lớn, chạy đến công ty Huỳnh Phú nhận một bộ ZTV E-class E1-1 do các bạn ZTV cung cấp. Trọn bộ mình nhận gồm một bộ ZTV E-class E1-1, một bộ chảo thu Vinasat và các phụ kiện.

Phần 1: Lắp chảo Vinasat.

Sáng này 4/8/2013, trời quan mây tạnh. Mình bắt đầu công cuộc chinh phục em ZTV E-class E1-1. Do mình chưa bao giờ phải tự bắt chảo thu vệ tinh nên phải bảo thằng em chạy ra một cửa hàng chuyên lắp chảo vệ tinh gần nhà nhờ một anh chàng kỹ thuật tới tận nhà lắp đặt chảo thu. Vừa vào đến nhà thấy cái chảo Vinasat đỏ chót anh ta phán 1 câu: Chảo này tốt hơn mấy cái chảo tàu (mừng tập 1), sau đó lại thòng 1 câu: Nhưng không bằng chảo K+ (buồn tập 1). Sau khi lục bộ đồ nghề khá lớn mà anh ta mang theo thì hai anh em leo lên sân thượng nhà mình ở tầng 4 để lắp chảo.

Công đoạn lắp chảo: việc lắp chảo tưởng chừng đơn giản nhưng khi xem anh kỹ thuật làm thì e thấy không đơn giản tí nào với cả chục cái đồ nghề anh ta mang theo, từ vài cái cờ lê, kềm, dao rọc giấy đến khoan, dây rút, tắc kê,... và cả 1 đầu thu vệ tinh tàu để kiểm tra sóng sánh. Phần lắp đặt chân chảo không mất nhiều thời gian lắm thì chỉ vài động tác thuần thục là anh ấy đã bắt xong. Đến phần quan trọng nhất là lắp chảo và cân chỉnh chảo. Sau khi lắp trọn bộ chảo và đầu thu sóng, anh ta cắm thử vào cái đầu thu Tàu, dùng la bàn định hướng, xoay chảo theo nhiều hướng khác nhau, nhưng sau một hồi cân chỉnh không thấy sóng sánh hiện lên anh ta liền phán: cái đầu thu sóng này dỏm rồi, không bắt được sóng ( buồn tập 2 - hic phen này tự nhiên tốn tiền ngu à), ok thì để anh thử cái của anh vậy. Thế là anh ấy móc trong giỏ ra cái đầu thu sóng của K+, thay cái đầu thu sóng của em song lại tiếp tục định hướng, xoay chảo, nhìn cái đầu thu Tàu xem nó phản ứng thế nào? Sau một hồi quay cái chảo với đầu thu sóng mới, mồ hôi đã bắt đầu đổ dưới cái nắng trên sân thướng nhà em, thế mà sóng lại không có (buồn tập 3 - bắt đầu bực à nha). Điên máu em liền móc ngay điện thoại dùng sóng 3G vào internet kiếm cách cài đặt chảo vệ tinh đầu ZTV, thế là ra góc xoay và góc nghiêng của chảo. Lại bắt anh kỹ thuật viên ấy chỉnh lại, sau một hồi cân chỉnh thì sóng sánh căng tràn (vui tập 2), sau khi có sóng anh kỹ thuật siết chặc các con vít cố định chảo thu. Hai anh em đi xuống trệt để bắt dây vào tivi, khi đi giữa đường chợt em nhớ ra là cái đầu thu sóng là cái của anh kỹ thuật kia, đâu phải của mình, thế là 2 anh em lại leo lên sân thượng thay cái đầu thu của anh ấy bằng cái đầu thu của em, test lại bằng cái đầu thu tàu, may mắn thay anh kỹ thuật thốt lên: Nó chưa hỏng (vui tập 3). Xin nói thêm là khi em đi lấy trọn bộ sản phẩm thì lại không lấy dây đồng trục. Về tới nhà lục kho mới thấy còn 1 cuộn nhỏ, may mắn thay sau khi lắm chảo xong, chạy dây xuống tầng trệt để gắn vào E-class thì chiều dài dây vừa khít, không dư cũng không thiếu. (vui tập 4)

Thành quả của anh kỹ thuật viên là đây, em nó chơi vơi giữa trời. Tổng chi phí cho 2 tiếng làm việc cật lực là 250k. (Shjt mắc quá, nhưng hài lòng về kết quả và sự nhiệt tình của anh kỹ thuật, chỉ đôi lúc hơi chém thôi :D)

Chỉnh sửa lần cuối:

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: [ĐÁNH GIÁ] ZTV E-class E1-1 - Đánh giá tổng quan và nhận xét

Phần 2: Đập hộp - Cài đặt và trải nghiệm:

*Bên trong hộp đựng ZTV E-class E1-1 bao gồm: Hộp E-class-E1; Remote control, hai pin tiểu AAA, cáp nguồn, cáp HDMI, cataloge, tờ quảng cáo ZTV.
Hình ảnh thiết bị:

Đánh giá hình thức sản phẩm: chất liệu nhôm xước nguyên khối bao quanh sản phẩm, rất dày, rất đẹp, rất nặng, các bạn để ý mặt sau sản phẩm sẽ thấy rõ vấn đề này.

*Các đèn báo mặt trước sản phẩm khi nó hoạt động: Đèn ở nút power bên phải lúc nào cũng màu xanh. Lúc bật thiết bị thì có đèn đỏ bên trái, tắt (bằng remote hay nhấn nút power đều về trạng thái standby, không thể tắt hẳn trừ khi rút điện) thì đèn trắng. Đây là nhược điểm: Đáng lý ra bật thì đèn bên trái màu trắng-đèn power màu xanh còn stand by thì đèn bên trái màu đỏ - đèn power tắt. Đọc kỹ cataloge thì khi thiết bị ở trạng thái standby thì nó vẫn hoạt động ngầm và có thể update kênh. Điều đó cho thấy khi ở chế độ standby thì thiết bị vẫn tiêu thụ lượng điện tương đương với lúc bật thiết bị.

*Cùng vọc phần cài đặt của sản phẩm nhé:
Android 4.0.4; firmware ngày 25/7/2013:

Chất lượng sóng wifi: đạt 65Mbps, tương đương Neo X5, thấp hơn ATV1200 (thường đạt 72Mbps, có lúc nhảy lên 150Mbps)

Khám phá kho phần mềm riêng của ZTV: Nghèo nàn, chẳng hiểu các bác đưa phần mềm của người khác vào làm gì nữa? Liệu các bác có cập nhật các phần mềm đó kịp thời với Google Play không? Mình dùng 1 tí mà phát hiện ra một số lỗi: Chữ Tải Game vẫn xuất hiện ngay cả khi cài 1 phần mềm không phải game (lỗi rập khuôn, copy), Video clip trong ứng dụng Nhaccuitui không thể hiển thị full màn hình; Youtube chữ bé xíu, lưới ô vuông các clip rất nhỏ, khi bật hết 1 clip thì nó tự bật sang clip khác mà không hỏi han gì cả... :D
tppsXe8yX_-lRtVS38noyCeSpqhp2CMPONAI222se20=w820-h615-no

Nra4_SAIDq_8qyTEJ6XVhedvz0gwe6Bkr2Jv2gBSg54=w820-h615-no

Thử ứng dụng HDviet: Khá good, tương đương các android box lõi kép trên thị trường.

*Đánh giá truyền hình vệ tinh của VTC: cách sử dụng thì cũng như các đầu thu vệ tinh khác nên em không bàn nhiều về cái này.
Tổng công em bắt được 70 kênh SD, không có kênh HD, toàn bộ kênh SD là các kênh của VTC, VTV, các kênh địa phương, không có kênh quốc tế. Danh sách như sau:

Chất lượng kênh là không đồng đều, có kênh đẹp có kênh không, nhưng tất cả đều là SD. Có lẻ đang trong giai đoạn miễn phí.

*Đánh giá phần karaoke online: Số lượng bài hát hiện tại hơn 10.500 bài, có rất nhiều bài mới, một số bài Font tên bài vị lỗi, thường là các bài tiếng nước ngoài.

Font lời bài hát: Dùng font Avo, chữ tròn trịa, có viền đen==>rất chuẩn. Dòng trên cùng chỉ nên theo cấu trúc: Bài đang hát: Tên bài hát - Bài tiếp theo: Tên bài hát - số bài còn lại. Không cần thiết để tên ca sĩ lên trên đó. Giao diện lúc thoát ứng dụng: nên hoán đổi vị trí 2 nút Bỏ qua Đồng ý (Cái này là bệnh chung của các phần mềm có trong ZTV). Phần tìm kiếm bài hát thao tác cực kỳ khó, dùng phàn phím qwerty gắn ngoài không có tác dụng. Nên bổ sung thêm cách tìm bài hát theo các ký tự đầu tiên, ví dụ bấm AYE==> OK thì ra bài Anh yêu em, cho phép dùng bàn phím gắn ngoài để tìm kiếm bài hát. Nên bổ sung ứng dụng trên điện thoại/máy tính bảng chứa list toàn bộ các bài hát và cập nhật theo tiến độ cập nhật bài hát của ZTV. Nên thêm cách chọn bài như các đầu Midi karaoke: Bấm chuỗi 5 số (ví dụ: 22175) rồi ok là chọn bài hát Đôi mắt vào list bài sẽ hát. Mặc dù em đã chỉnh tỷ lệ khung hình (trong phần setting) phù hợp với tivi rồi nhưng với ứng dụng karaoke chữ vẫn bị tràn ra khỏi biên của tivi==> cần cân chỉnh lại. Nên cho thêm một số videoclip chạy nền cho nó sinh động, để có vài cái hình dòm không phê lắm. Nên làm nhiều thể loại clip: Phong cảnh thiên nhiên, danh lam thắng cảnh, người đẹp bikini,..., mỗi lần chạy phần mềm karaoke thì anh em có thể check vào vài cái clip nó sẽ tự chạy luân phiên, hay có thể chọn cho những lần chạy sau. :D

*Ứng dụng xem truyền hình trực tuyến của ZTV: gồm 9 kênh HD (VTC1-HD, VTC2-HD, VTC3-HD, VTC-HD3, ITV HD, HBO HD, AXN HD, KBS WORLD, DISCOVERY HD) trong đó có 2 kênh link die là HBO HD và KBS WORLD. Chất lượng tốt, đôi lúc hơi vỡ hình. Hình như gói kênh HD này đến 1/1/2014 phải trả tiền để xem.

Cái bảng Chọn đường truyền xuất hiện rất vô duyên và chiếm gần hết màn hình, chỉ cần click chuột trái là nó hiện ra. Nên điều chỉnh lại. Tương lai số lượng các kênh HD tăng lênh thì cách trình bày này kênh nằm ngang phía dưới là không tối ưu, các bác đã có một ứng dụng xem tivi trên android giao diện rất ok, sao không làm theo nó:

*Ứng dụng xem phim online: Phần này cách trình bày là ổn nhất,tối ưu cho remote hồng ngoại, hầu như tất cả các phim đều có thuyết minh, không có phụ đề, âm thanh 5.1. Nên bổ sung tùy chọn bật tắt phụ đề, thuyết minh. Phần phim 3D hoạt động không tốt, phần lớn là phim dạng side by side, không chập hình bằng thiết bị được, chập bằng tivi thì không chuẩn, để ý thì sẽ thấy khi chập bằng tivi thì sẽ có 2 sọc nhỏ ở 2 bên hình ảnh bị biến dạng, hiệu ứng 3D kém. Góp ý nếu khả năng cho phép thì nên bổ sung tính năng chập hình bằng phần mềm. Nên thêm thông tin phim như kiểu HDviet: độ phân giải, âm thanh...

Updating.................

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Chắc bác đang bận rộn lắm đây, em hóng...
À mà ztv tặng hay cho mượn vậy bác. Em nói thẳng nếu cho mượn em đếch mất công của đâu, tặng thì nhận chứ từ chối khéo họ nói mình chảnh...

phithien

Well-Known Member
Re: Ðề: [ĐÁNH GIÁ] ZTV E-class E1-1 - Đánh giá tổng quan và nhận xét

Chắc bác đang bận rộn lắm đây, em hóng...
À mà ztv tặng hay cho mượn vậy bác. Em nói thẳng nếu cho mượn em đếch mất công của đâu, tặng thì nhận chứ từ chối khéo họ nói mình chảnh...

Đúng ra phải đưa Bác ấy thêm 10 chai để PR sản phẩm.sp nào muốn lên 24h hay vnexpress phải xì tiền mà.

cmhung

Member

khoản lắp chảo bác gọi thợ là chuẩn rồi. em từng lắp rồi, có đánh dấu vị trí mà cũng mồ hôi nhễ nhại mới full sóng đc

trieuquang2013

khoản lắp chảo bác gọi thợ là chuẩn rồi. em từng lắp rồi, có đánh dấu vị trí mà cũng mồ hôi nhễ nhại mới full sóng đc

bác tiến quả là người yêu công nghệ em phục bác luôn

kronnyx

tưởng A-class chứ, ai dè đọc kỹ thấy E-class

kronnyx

Bác lo đọc nội dung mà không lo đọc tiêu đề rồi. :D

hì, tại mình đang để ý em A-class mà, còn con E-class ra hồi đời nào rồi nên đâu nghĩ là bạn lại review :D

tienlequoc

Well-Known Member

Chắc đợi tới tuần sau đi bác. Em A-class em chưa trên tay mờ. :D

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: [ĐÁNH GIÁ] ZTV E-class E1-1 - Đánh giá tổng quan và nhận xét

nhìn quả vỏ nhôm phay sước mà khiếp thật.chưa mở con himedia 910b ra coi nó có " dầy " được như em này không

Ztv

Bác Tiến ơi phần karaoke bác đánh tên 3 chữ cái đầu là có thể tìm được mà. Nút tìm bài hát trên remote là nút có kính núp . Hôm qua HÀ Nội bão to nên 2 kênh vệ tinh không thể thu được mặc dù hệ thống của bọn em chảo 6 mét. Chỉ mất sóng có 15 phút hôm qua thôi.Bác góp ý cho bọn em về giao diện E vì C sẽ dùng chung giao diện E.

bangnvbka

Member

Giao diện này mình thấy ổn rồi mà.mà sao livetv cũng bị mất sóng nhỉ bác ztv
Em tưởng chạy mạng internet ko bị mất sóng lúc mưa chứ bác
Mà ztv ko đặt chế độ 16 -9 dc bị tràn hình
Em phải đặt ti vi ở chế độ tự quét mới dc
Khi chuyển sang xem ti vi thì lại có 2 sọc đen 2 bên
Bác ztv xem lại đi nhé

Ztv

Giao diện này mình thấy ổn rồi mà.mà sao livetv cũng bị mất sóng nhỉ bác ztv
Em tưởng chạy mạng internet ko bị mất sóng lúc mưa chứ bác
Mà ztv ko đặt chế độ 16 -9 dc bị tràn hình
Em phải đặt ti vi ở chế độ tự quét mới dc
Khi chuyển sang xem ti vi thì lại có 2 sọc đen 2 bên
Bác ztv xem lại đi nhé
Bác ơi vì nguồn tín hiệu kênh QT đều qua vệ tinh bác ạ, rồi mới nén lên mạng. Bác vào mục setting để chỉnh màn hình co dãn trong thiết lập màn hình.

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Re: [ĐÁNH GIÁ] ZTV E-class E1-1 - Đánh giá tổng quan và nhận xét

Bác Tiến ơi phần karaoke bác đánh tên 3 chữ cái đầu là có thể tìm được mà. Nút tìm bài hát trên remote là nút có kính núp . Hôm qua HÀ Nội bão to nên 2 kênh vệ tinh không thể thu được mặc dù hệ thống của bọn em chảo 6 mét. Chỉ mất sóng có 15 phút hôm qua thôi.Bác góp ý cho bọn em về giao diện E vì C sẽ dùng chung giao diện E.
Sáng nay em mới bắt mà bác. Ko có 2 kênh hbo hd và kbs world. Phần karaoke bác hiểu sai ý em rồi. Đọc kỹ lại đi nhé.

Đôrêmi

Moderator

Đúng là ông thợ nào cao "tay quá", bắt Vinasat chỗ thoáng thế kia mà phải mất 2 tiếng đồng hồ ^:)^^:)^^:)^ Hic, em cũng tưởng bác Tiến được "trên tay" sản phẩm mới chứ dòng E này em cũng làm 1 bài giới thiệu rồi mà. Em thấy dòng E này bên ZTV đã dần hoàn thiện rồi, dạo này các ứng dụng chạy rất tốt (mỗi phần thu DVBS2 sóng lại kém trước) Em vẫn muốn ZTV cải thiện được chức năng DVBS có chạy thêm CCcam hay Oscam nữa thì quá tuyệt luôn.

Ztv

Đúng là ông thợ nào cao "tay quá", bắt Vinasat chỗ thoáng thế kia mà phải mất 2 tiếng đồng hồ ^:)^^:)^^:)^ Hic, em cũng tưởng bác Tiến được "trên tay" sản phẩm mới chứ dòng E này em cũng làm 1 bài giới thiệu rồi mà. Em thấy dòng E này bên ZTV đã dần hoàn thiện rồi, dạo này các ứng dụng chạy rất tốt (mỗi phần thu DVBS2 sóng lại kém trước) Em vẫn muốn ZTV cải thiện được chức năng DVBS có chạy thêm CCcam hay Oscam nữa thì quá tuyệt luôn.

Ccam và oscam bọn em vẫn xem chơi ở nhà. Nhưng cái này lãnh đạo bọn em cấm phổ biến vì vi phạm pháp luật. Ztv nó kết nối internet cái đó đâu khó làm.Thậm chí khi làm ztv một vấn đề đặt ra là ztv chặn share key.

Đôrêmi

Moderator
Ðề: Re: Ðề: [ĐÁNH GIÁ] ZTV E-class E1-1 - Đánh giá tổng quan và nhận xét

Ccam và oscam bọn em vẫn xem chơi ở nhà. Nhưng cái này lãnh đạo bọn em cấm phổ biến vì vi phạm pháp luật. Ztv nó kết nối internet cái đó đâu khó làm.Thậm chí khi làm ztv một vấn đề đặt ra là ztv chặn share key.

Cái đó gọi là các bác bán dao mà, còn đâm chém ai là người dùng phải chịu trách nhiệm chứ. Bác có bản nào "lưu hành nội bộ" mà có thêm CCcam hay Oscam gửi em 1 bản em chạy thử, em chơi đầu thu vệ tinh thì bao giờ cũng phải có "cam quýt" thì mới vui. Còn nếu ZTV chặn share key thì bác có thể cho nó thêm chức năng chạy mã BISS (bảo đảm cái này không vi phạm pháp luật)

Ztv

Bọn em chỉ cần ngồi ở nhà add cái cpu id của bác đẩy một luồng key vào là bác xem free hết. Nhưng bên K+ nó kiện thì chết hết cả ztv.

Bên trên