ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

ringleader

Active Member
Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Tưởng bác ringleader cũng thấy nghe lossless từ oppo vẫn kém hơn cd trên oppo chứ (cùng dàn). Có thể Dac nghe lossless cần khác Dac nghe CD chăng. Em cũng thắc mắc nguồn lossless truyền qua mạng Lan thì cũng sạch, oppo 105 xử lý 2 kênh khá, mà vẫn không hay bằng cd nghe trên oppo, đĩa cd cũng chép thôi vì nhạc vàng em ko có đĩa xịn...

cùng file nhạc chép ra đĩa và nghe trên oppo 95 trong cùng 1 bộ giàn đối với em đĩa hay hơn ( nhiều người bảo do tâm lý, về lý thuyết em cũng đoán vậy) nhưng thực tế em vẫn thấy nó hay hơn, chả giải thích được tại sao;
Nghe nhạc thì tuy gu, tai, hoàn cảnh... nhiều lúc nghe bọn bán kẹo rong cũng thấy được cơ mà.;
Quay lại vụ của bác ở HP thì đã dùng dune base xuất vào Ki mà ko thấy hay thì theo em bác ấy có thể ko hợp với nhạc lossless, mua cái dac rời tàng tàng thì cũng như dac của em Ki thôi....

phithien

Well-Known Member

ZTV A-CLASS nghe nhức nách luôn

A class là 1 trong những box nghe lossless tệ hại nhất, ông này phát biểu câu gì cũng khó ngửi. khi nào có dịp vào sài gòn phải ghé lại xem là người thế nào mà bất chấp thủ đoạn danh dự để bán hàng

ringleader

Active Member
Ðề: Re: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Mình đang có 1 cái TEAC 25XS để trong phòng ngủ, phòng nghe nhạc thì vẫn đang dùng Oppo 95. Ko biết tai các bác sao, riêng mình thích chất âm của Oppo hơn. Nghe CD tiếng mộc, sạch sẽ hơn TEAC nhiều. Lossless thì mình ko nghe nhưng đảm bảo là dAC của Oppo rất đáng tiền.

bác cảm nhận như thế này thì có chết em không, em chả có teac nhưng có mỗi cái 95 để nghe và xem thôi, mới xem thử trong goggle mà dạo này cũng chả thấy ai bán oppo, phải đặt mới ship về

Daithanhthai

Active Member

A class là 1 trong những box nghe lossless tệ hại nhất, ông này phát biểu câu gì cũng khó ngửi. khi nào có dịp vào sài gòn phải ghé lại xem là người thế nào mà bất chấp thủ đoạn danh dự để bán hàng

Nó nói đúng mà bác bắt bẻ ghê quá
Nó kêu "nghe nhức nách" chứ có kêu nghe hay đâu bác
Với lại mấy cái đứa bất thường tâm lí á, nó làm bậy mà bác để ý nó càng tưởng hay. Bác cứ lơ đi coi như thấy shit riết tự nó chán thôi mà

Chọn bài thì bác có thể mua cái màn hình vi tính cũ + bộ chuyển đổi A/V sang VGA, sẽ ko cần bật TV lên nữa.

Xem đĩa DVD và bluray: liệu bác có chắc chắn sẽ mua đĩa bluray ko trong khi kéo trên mạng về rất sẵn. Về DVD thì giờ mấy khi xem vì phim mới thì có bản HD đầy ra sao phải xem DVD, phim cũ thì bác dùng laptop phát cũng được.

Qua 2 lần DAC: Bác xuất tiếng từ HDP sang amply qua cổng quang hay coaxial thì chỉ 1 lần DAC của amply thôi chứ. Dĩ nhiên dùng HDP như A 410 thì nghe nhạc ko hay bằng Oppo rồi.
Cám ơn bác đã tư vấn. Hôm qua em đã vác con Pop A410 về rồi ạ, hiện nay con này đang cháy hàng nên tìm mãi mới có chỗ bán. Em đang loay hoay cài đặt nên chưa cảm nhận được nhiều lắm.

Tuannv20

Well-Known Member

Quay lại vụ của bác ở HP thì đã dùng dune base xuất vào Ki mà ko thấy hay thì theo em bác ấy có thể ko hợp với nhạc lossless, mua cái dac rời tàng tàng thì cũng như dac của em Ki thôi....
Em chưa có câu nào nói là nghe lossless qua Dune Base + KI không hay cả bác ạ. Em chỉ muốn hỏi là nếu sắm DAC rời để nghe với bộ giàn của em thì có cải thiện được nhiền hơn không thôi. Nếu không hơn nhiều thì dùng KI cũng tốt rồi. Vì em thấy có DAC đắt kinh khủng luôn :((.

Black Dragon

Well-Known Member

Em chưa có câu nào nói là nghe lossless qua Dune Base + KI không hay cả bác ạ. Em chỉ muốn hỏi là nếu sắm DAC rời để nghe với bộ giàn của em thì có cải thiện được nhiền hơn không thôi. Nếu không hơn nhiều thì dùng KI cũng tốt rồi. Vì em thấy có DAC đắt kinh khủng luôn :((.

Nếu nghe nhạc có cải thiện đó bác ... E có ông khách, dùng em Dune Max xuất sang con DAC Magic rồi mới đấu vào cái Ampli 2 kênh để nghe nhạc Lossless, ổng khen hay hơn hẳn là chơi trực tiếp qua cái Ampli
P/S : Cái DAC thì giá tầm 7tr mà bác? Đã chơi tới con Dune Base với Marantz KI mà :p

ringleader

Active Member

Nếu nghe nhạc có cải thiện đó bác ... E có ông khách, dùng em Dune Max xuất sang con DAC Magic rồi mới đấu vào cái Ampli 2 kênh để nghe nhạc Lossless, ổng khen hay hơn hẳn là chơi trực tiếp qua cái Ampli
P/S : Cái DAC thì giá tầm 7tr mà bác? Đã chơi tới con Dune Base với Marantz KI mà :p

dùng cái DAC rời của Magic giá 7tr thì so làm sao được với DAC của CDP Ki bác ấy đang dùng? đồ của bác ấy nói tóm lại là chả cần mua gì nữa, còn muốn thử đổi chất âm thì mới tính.......

Tuannv20

Well-Known Member

Vậy theo bác thì em nên sắm DAC (kết hợp với Dune Base và Marantz PM-KI Pearl Lite Amplifier) nào để cải thiện hơn so với dùng DAC của Marantz SA-KI Pearl Lite SACD CD ?
(P/s: Vừa tầm tiền với hệ thống của em thôi bác nhé ;;))

Tuannv20

Well-Known Member

dùng cái DAC rời của Magic giá 7tr thì so làm sao được với DAC của CDP Ki bác ấy đang dùng? đồ của bác ấy nói tóm lại là chả cần mua gì nữa, còn muốn thử đổi chất âm thì mới tính.......
Thanks bác. Vậy là em tạm hài lòng với những gì mình đang có :D

Tuannv20

Well-Known Member

Hôm rồi em có thử cắm thẳng tín hiệu từ RCA của đầu Dune Base 3D sang Ampli KI Pearl Lite nghe dở tệ. Thế mới biết cái DAC của CDP KI Pearl Lite cũng không đến nỗi nào \m/

Nhờ các bác tư vấn hộ em xem lên mua đầu phát HD nào để nghe nhạc Lossless tốt nhất. CẢM ƠN CÁC BÁC :D

phithien

Well-Known Member

Nhờ các bác tư vấn hộ em xem lên mua đầu phát HD nào để nghe nhạc Lossless tốt nhất. CẢM ƠN CÁC BÁC :D

Bác lập 1 topic tư vấn DAC nào nge lossless tốt nhất thì hay hơn. Đã là đầu HD thì nsx cố vun sén sao cho nó hình ảnh tốt nhất.Còn âm thanh thì chuyển cho thằng DAC lo :D. nghe tàm tạm. Và hiện tại em thấy Popcorn A410 nghe hay hơn Dune 1 chút.chỉ trên trung bình thôi, chưa đc khá, thì cũng còn lâu mới tới tầm chuyên nghiệp

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Bác lập 1 topic tư vấn DAC nào nge lossless tốt nhất thì hay hơn. Đã là đầu HD thì nsx cố vun sén sao cho nó hình ảnh tốt nhất.Còn âm thanh thì chuyển cho thằng DAC lo :D. nghe tàm tạm. Và hiện tại em thấy Popcorn A410 nghe hay hơn Dune 1 chút.chỉ trên trung bình thôi, chưa đc khá, thì cũng còn lâu mới tới tầm chuyên nghiệp

Bác Phí Thiên có dùng DAC ngoài không. không biết Pop A410 có passthough được nhạc 2 kênh cho DAC ngoài xử lý ko nhỉ. ( ko chỉnh được volume trên pop nữa )

Pop 410 em xuất âm thanh qua cổng coxial và chọn cài đặt trong menu của Pop là PCM có bài hát cũng lên được 48Khz đấy.

phithien

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Bác Phí Thiên có dùng DAC ngoài không. không biết Pop A410 có passthough được nhạc 2 kênh cho DAC ngoài xử lý ko nhỉ. ( ko chỉnh được volume trên pop nữa )

Em ko có DAC rồi. bác có test xem sao.

Pop 410 em xuất âm thanh qua cổng coxial và chọn cài đặt trong menu của Pop là PCM có bài hát cũng lên được 48Khz đấy.
Bác xuất âm thanh qua cổng coxial vào ampli 2 kênh như nào ? hay lại qua DAC nữa rồi mới đến ampli ?

smallgent

Well-Known Member

HDP nghe nhạc lossless hay chỉ có nước lấy từ optical hay coaxial ra cái DAC. Để có DAC giá rẻ, ngon thì ae tìm mấy con MD Player sau:

- Kenwood 7002s (size trung, recording: 20 bits, DAC 24 bits / 192kHz)
- Kenwood 7002sg (i chang 7002s + có thêm 2 má gỗ 2 bên)
- Kenwood 9090 (size lớn, recording: 20 bits, DAC 24 bits / 192kHz)
- Các dòng Sony JAxx (như JA3, JA33, JA333, JA555, JA50)
- Tascam MD-350

Nói thế chứ săn được 1 trong các con trên cũng đỏ con mắt vì mấy ae có rồi ít ai nhả ra :D ....8 tháng nay mình chỉ săn được JA3, 7002s (mới có) + 1 cái portable md player Sharp công nghệ 1 bit để nghe khi di chuyển ;)

PiggyBoy

Re: Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Em có câu hỏi tương tự nhờ các bác chuyên gia tư vấn: có chú HDP hoặc Android Box nào thực sự passthrough (không can thiệp) nhạc 2 kênh để DAC giải mã được không?
Trước em dùng HiMedia 910B, và hiện tại đang dùng ATV1200 thì đều cảm thấy chất lượng âm thanh không được ổn, mặc dù kết nối coaxial để DAC ngoài giải mã nhưng chất âm vẫn bị ảnh hưởng bởi nguồn phát (HDP và AB).

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Thế nào là passthrough hoàn toàn hả bác? Ko chỉnh được volume mới là 1 yếu tố thôi, còn bao nhiêu cái khác mình đâu biết được. Cứ cái gì hay thì mua dùng thôi.

Bên trên