ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

ringleader

Active Member
Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

SA Ki pear thì tự chơi Wav và mp3 được qua cổng USB phía trước thôi các bác, cổng USB phía sau phải chơi qua thiết bị phát như PC hoặc Dune... Nhưng hôm rồi em có thử phát CD bằng Laptop lấy DAC qua cổng USB phía sau so với phát trực tiếp trên Ki pear thì nghe chán lắm ạ. Lossless em có thử nhưng chưa có điều kiện so sánh với phát bằng CD. Có nhiều bác tư vấn em dùng porcon 410 nhưng em ko khoái vì có nhiều bất lợi như phải chọn bài qua màn hình ti vi, không có ổ đĩa quang để xem DVD và Blu-ray nếu có nhu cầu. Và trên hết là nghe qua 2 lần DAC thì không biết chất âm ra sao nữa, em thì không muốn bỏ phí DAC của Ki pear (hic hai mấy củ của em chỉ để nghe CD thui sao :-S).
bác đang tìm 1 em hdp để nghe nhạc ll bằng cách cho xuất coaxial hoặc optical vào cd Ki để tận dụng chức năng DAC của ki, điều này là hợp lý rồi; vấn đề là chọn cái nào:

Cá nhân em đề xuất bác nên chọn oppo 93 hoặc 103:
- xuất digital tốt , giữ nguyên bản mà ko tác động gì đến âm thanh, khi xuất bác ko thể chỉnh chọt gì được âm thanh trong oppo
- sử dụng được thiết bị có android hoặc os để chọn bài mà không cần bật tivi/máy chiếu
-Chất lượng hình ảnh thì tốt hơn hẳn các em còn lại
-Là đầu bluray dick nên đương nhiên chơi cả đĩa bluray/dcd/cd rồi
-chọn 103 thì còn cho phép xuất hdmi từ thiết bị khác vào nữa để hình ảnh đẹp hơn

Nhược:
-chưa chấp nhận phụ đề rời khi xem phim
-muốn xem phụ đề phải dùng phần mêm mux vào m2ts
-93 đọc được thư mục, 103 thì còn không đọc được thư mục/iso nên đối với 103 muốn xem 3d nguyên gốc từ hdd thì phải mua thêm crack
-giá đắt hơnso với dune/popcorn; 93 giá khoảng 11tr, 103 giá 13tr....không có bảo hành chính hãng tại vn

Bác ringleader cho em hỏi là oppo 93 và 103 có bị ảnh hưởng bời vùng ABC gì không ạ? Vì em nghe nói nhà sản xuất tôn trọng bản quyền nên xem đĩa chép ko xem được.

do_long_khach

Well-Known Member

SA Ki pear thì tự chơi Wav và mp3 được qua cổng USB phía trước thôi các bác, cổng USB phía sau phải chơi qua thiết bị phát như PC hoặc Dune... Nhưng hôm rồi em có thử phát CD bằng Laptop lấy DAC qua cổng USB phía sau so với phát trực tiếp trên Ki pear thì nghe chán lắm ạ. Lossless em có thử nhưng chưa có điều kiện so sánh với phát bằng CD. Có nhiều bác tư vấn em dùng porcon 410 nhưng em ko khoái vì có nhiều bất lợi như phải chọn bài qua màn hình ti vi, không có ổ đĩa quang để xem DVD và Blu-ray nếu có nhu cầu. Và trên hết là nghe qua 2 lần DAC thì không biết chất âm ra sao nữa, em thì không muốn bỏ phí DAC của Ki pear (hic hai mấy củ của em chỉ để nghe CD thui sao :-S).

Chọn bài thì bác có thể mua cái màn hình vi tính cũ + bộ chuyển đổi A/V sang VGA, sẽ ko cần bật TV lên nữa.

Xem đĩa DVD và bluray: liệu bác có chắc chắn sẽ mua đĩa bluray ko trong khi kéo trên mạng về rất sẵn. Về DVD thì giờ mấy khi xem vì phim mới thì có bản HD đầy ra sao phải xem DVD, phim cũ thì bác dùng laptop phát cũng được.

Qua 2 lần DAC: Bác xuất tiếng từ HDP sang amply qua cổng quang hay coaxial thì chỉ 1 lần DAC của amply thôi chứ. Dĩ nhiên dùng HDP như A 410 thì nghe nhạc ko hay bằng Oppo rồi.

ringleader

Active Member

Bác ringleader cho em hỏi là oppo 93 và 103 có bị ảnh hưởng bời vùng ABC gì không ạ? Vì em nghe nói nhà sản xuất tôn trọng bản quyền nên xem đĩa chép ko xem được.

bác mua hàng cho thị trường usa ( ở vn toàn hàng này thôi) thì chả bao giờ vấn đề gì, cứ vô tư đi bác

thanhyk

Well-Known Member

Đề tài này bàn tán cũng nhiều rồi, hdp như Dune/ Pop được 2 trong một nhưng chức năng chính là hình ảnh, nhạc là phụ thêm nghe được chứ không hay (ngay cả android cũng nghe được từ off đến online lossless). Nếu bác mua hdp giải trí phim ảnh sẵn nghe nhạc thì không nói, còn thực sự để nghe nhạc cho đúng thì bác cần dùng các thiết bị chuyên về nhạc... Sau một thời gian đúc kết em thấy cứ để các thiết bị được hãng sx làm đúng công việc của nó mới là hiệu quả và khoa học nhất.

trangchodom

Well-Known Member

bác chưa có thì ham vậy thôi, em đang sở hữu con cdp mar ki pear lite ở nhà như bác. Dac em này không hay như bác nghĩ đâu, bác mua hdp xài dac của em nó hơi phí tiền.

Daithanhthai

Active Member

AppleTV chắc ổn và rẻ nhứt :)

Đề tài này bàn tán cũng nhiều rồi, hdp như Dune/ Pop được 2 trong một nhưng chức năng chính là hình ảnh, nhạc là phụ thêm nghe được chứ không hay (ngay cả android cũng nghe được từ off đến online lossless). Nếu bác mua hdp giải trí phim ảnh sẵn nghe nhạc thì không nói, còn thực sự để nghe nhạc cho đúng thì bác cần dùng các thiết bị chuyên về nhạc... Sau một thời gian đúc kết em thấy cứ để các thiết bị được hãng sx làm đúng công việc của nó mới là hiệu quả và khoa học nhất.
Suốt 17 trang em thấy câu này là đúng nhất , lúc đầu em củng ham hố nghe nhạc lossles trên HD nên con nào củng múc trong tay em có đủ ( Dune Duo , 303D , Pop 400, Opp95 ) nhưng sau một thời gian nghe em đã rút ra kinh nghiệm như bác Thanhyk vừa nói , chỉ để nghe thôi chứ muốn nghe cho đúng thì phải dùng các thiết bị chuyên về nhạc .

do_long_khach

Well-Known Member

Thế cuối cùng bác nghe lossless bằng gì ạ?

em đang dùng Marantz 7004 network player , đang tăm tỉa 2 em này : Marantz - NA11S1 - Reference Network Audio Player và Bryston - BDP-2 - Digital Media Player chờ 2 em nó giảm gía chút xiú là em múc liền :)

ringleader

Active Member

Suốt 17 trang em thấy câu này là đúng nhất , lúc đầu em củng ham hố nghe nhạc lossles trên HD nên con nào củng múc trong tay em có đủ ( Dune Duo , 303D , Pop 400, Opp95 ) nhưng sau một thời gian nghe em đã rút ra kinh nghiệm như bác Thanhyk vừa nói , chỉ để nghe thôi chứ muốn nghe cho đúng thì phải dùng các thiết bị chuyên về nhạc .
tai em trâu bò nên cuối cùng dừng lại ở oppo95 cho cả phim và nhạc, mấy cái đầu cd em quảng hết đi rồi, thực ra mấy cái đầu cd của em đắt nhất là 7tr nên nó ko so với 95 là cũng đúng, 95 nó quá tiện cho em cả phim, nhạc lossless và chơi luôn cả đĩa cd....
loa+ amli nghe nhạc=40tr trở xuống thì nghe bằng 95 là ok rồi, có đổi đầu cd khác cũng chả cải thiện được; amli+loa của em khoảng 20 tr thôi;đã mượn thử cái cái cdp giá khoảng 30tr trở lên mà không thấy khác gì cả;

Công thức sơ bộ cho đầu tư thông thường là 20%, 30%, 40% lần lượt cho cd, amli, loa; do vậy các bác cứ theo đó mà mua thôi

thanhyk

Well-Known Member

Oppo 95 cũng xem là 1 CDP bác nhỉ. Lossless nghe không đạt bằng khay CD của Oppo (em thấy thế). Nhưng một số bác chỉ hỏi đầu play lossless thôi vì đã có Dac...

Tuannv20

Well-Known Member

Em xem spec thì không thấy nói, nếu chơi được thì cứ trực tiếp mà chơi sẽ tốt hơn dùng hdp,bác cứ chuẩn bị vài cái usb 1gb, thích cd nào thì chép vào đó mà nghe, xong lại xóa, 1 cd thôi thì chọn bài nó dễ hơn;

nhưng nếu gđ cần cái hdp để xem nữa thì cũng nên nghiên cứu, nhiều thì oppo 95/105, ít hơn thì 93/103,
ít hơn nữa thì porcon 410 vừa ra, mua em này bác lại có cả DAC nữa để có thể so sánh với DAC trong cái đầu CD của bác
Thanks bác. Em đang dùng Dune Base 3D rồi bác ạ, dùng DAC của CDP thôi. Ý em hỏi là sắm DAC rời kia, thì nên sắm em nào ?

ringleader

Active Member

Thanks bác. Em đang dùng Dune Base 3D rồi bác ạ, dùng DAC của CDP thôi. Ý em hỏi là sắm DAC rời kia, thì nên sắm em nào ?

bác đưa thông tin thiết bị đang dùng thì mới tư vấn được, em đoán bác đang dùng cdp và bộ loa khủng rồi thì DAC bình dân là ko hợp với bác đâu, dân chuyên người ta ko nghe lossless mặc dù có cả topic trên vnav cãi nhau um sùm so sánh với cd;
Nhiều người thì bảo giống nhau nhưng nghe nhac phải có cái đĩa xịn, đút ra vào rồi cầm đọc vỏ đĩa , xem thông tin.....

Tuannv20

Well-Known Member

bác đưa thông tin thiết bị đang dùng thì mới tư vấn được, em đoán bác đang dùng cdp và bộ loa khủng rồi thì DAC bình dân là ko hợp với bác đâu, dân chuyên người ta ko nghe lossless mặc dù có cả topic trên vnav cãi nhau um sùm so sánh với cd;
Nhiều người thì bảo giống nhau nhưng nghe nhac phải có cái đĩa xịn, đút ra vào rồi cầm đọc vỏ đĩa , xem thông tin.....
Đồ nghề của em như chữ ký bên dưới đó bác. Đĩa xịn thì em chả có mấy, còn kho lossless thì em nhiều lắm :D

ringleader

Active Member

Đồ nghề của em như chữ ký bên dưới đó bác. Đĩa xịn thì em chả có mấy, còn kho lossless thì em nhiều lắm :D

Đồ thế này, bác dùng dune xuất optical hoặc coaxial vào KI làm DAC mà vẫn không thấy hay thì chịu rồi bác ạ, em thấy rất vô lý là bác nghe bằng đĩa cd thì hay mà nghe lossless cùng dùng con DAC của CDP này lại không hay;
Có thể không hợp chăng, tầm bộ của bác chi có khái niệm hợp hay ko thôi;

Bác cho em hỏi là đã thử burn ra cd để nghe thử chưa? tức là cũng file lossless đó bác burn ra cd và nghe từ dune xuất vào Ki so sánh xem thế nào?

Bác ở tỉnh nào? hay mượn ai thử cái oppo 95/105 về thử đi xem thế nào? có khi lại hợp với bác

Tuannv20

Well-Known Member

Đồ thế này, bác dùng dune xuất optical hoặc coaxial vào KI làm DAC mà vẫn không thấy hay thì chịu rồi bác ạ, em thấy rất vô lý là bác nghe bằng đĩa cd thì hay mà nghe lossless cùng dùng con DAC của CDP này lại không hay;
Có thể không hợp chăng, tầm bộ của bác chi có khái niệm hợp hay ko thôi;

Bác cho em hỏi là đã thử burn ra cd để nghe thử chưa? tức là cũng file lossless đó bác burn ra cd và nghe từ dune xuất vào Ki so sánh xem thế nào?

Bác ở tỉnh nào? hay mượn ai thử cái oppo 95/105 về thử đi xem thế nào? có khi lại hợp với bác
Em chưa thử burn ra đĩa để so sánh bác ạ vì em chưa có thiết bị để burn (nghe nói bơn biếc này cũng vân vi lắm :(()
Em ở Hải Phòng bác ạ.

thanhyk

Well-Known Member

Tưởng bác ringleader cũng thấy nghe lossless từ oppo vẫn kém hơn cd trên oppo chứ (cùng dàn). Có thể Dac nghe lossless cần khác Dac nghe CD chăng. Em cũng thắc mắc nguồn lossless truyền qua mạng Lan thì cũng sạch, oppo 105 xử lý 2 kênh khá, mà vẫn không hay bằng cd nghe trên oppo, đĩa cd cũng chép thôi vì nhạc vàng em ko có đĩa xịn...

Nguyen_Huy

Member
Mình đang có 1 cái TEAC 25XS để trong phòng ngủ, phòng nghe nhạc thì vẫn đang dùng Oppo 95. Ko biết tai các bác sao, riêng mình thích chất âm của Oppo hơn. Nghe CD tiếng mộc, sạch sẽ hơn TEAC nhiều. Lossless thì mình ko nghe nhưng đảm bảo là dAC của Oppo rất đáng tiền.

Bên trên