[Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

nha que

Member
Ðề: [Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Chào các bác , trên chiến trường hai bên còn dừng lại để đón mừng Chúa xin ra đời thế mà các bác vẫn say sưa ... hihi.
Em nghi bác lehoang là dân kỹ thuật nên tin vào các số liệu khoa học cụ thể , bác Fusin cũng đã đưa bảng truyền dẫn tín hiệu của các kim loại ra rối ( cái này tạp chí nghe nhìn việt nam cũng có viết ) , các chỉ số truyền dẫn khác nhau , cấu tạo vật lý khác nhau thì tín hiệu được truyền dẫn trong đó cũng sẽ khác nhau phải không các bác ? Đi xe trên một con đường làng gồ ghề , ổ gà thì không thể chạy nhanh và êm như chạy trên đường quốc lộ được trãi nhựa phải không ạ ? Đó là em nói về cấu tạo vật lý của các lõi dây , còn về âm thanh đường kính lõi dây càng lớn tiếng treble càng bị mất đi nên ta nghe bass nhiều hơn , nên người ta mới làm nhiều sợi nhỏ xoắn lại để bảo tồn tiếng treble và chống nhiễu ( lớn hay nhỏ bao nhiêu là tùy vào nhà sản xuất muốn treble nhiều hay ít ) , nordost làm dây loa gồm mấy lõi đơn nhưng có tiết diện không là hình tròn đấy các bác . Các bác thử kết nối dây loa vào cọc loa theo các cách khác nhau xem âm thanh có khác nhau không ? ( các loa có 2 cầu loa) .
Giáng sinh an lành

cottu

Member

Muỗi e tưởng chỉ có trên Tivi thôi chứ bác :))

ầy em quê, văn lại dốt:)), chả biết diễn tả thế nào thôi thì cứ dùng tạm để hình tượng hóa. Các bác cao thủ bảo âm thanh còn có hình nữa là, thế thì hình không trong thì có "muỗi":D

LVT1974

Member

Em không có dây xịn, chỉ có dây dởm, bữa nào xin phép ghé nhà bác lehoang40 chơi, text thử, nếu thấy dây dỏm của em nó cũng ra âm thanh giống như xịn của snh Linh thì em xin đổi nhá .... :-j=))

Sure .................:-q :))

LVT1974

Member

Cuối cùng thì mình xin lập lại rằng: Nếu khi thay dây loa hay dây dẩn IC mà các bác thấy hay hơn thì các bác cứ thay ạ.....và dĩ nhiên các bác phải có tiền để thay.

Bác ơi e ko đồng ý với bác là cứ hễ dây đắt tiền thì sẽ cho ra âm thanh hay hơn đâu :)). E chỉ đồng ý là dây khác tiền sẽ nghe được âm thanh khác thôi =)).

hoangtq

Well-Known Member

Bác ơi e ko đồng ý với bác là cứ hễ dây đắt tiền thì sẽ cho ra âm thanh hay hơn đâu :)). E chỉ đồng ý là dây khác tiền sẽ nghe được âm thanh khác thôi =)).

Em cũng có suy nghĩ như bác và thực tế cái tai trâu của em khi nghe thử 2 loại dây ở trung 1 bộ dàn cỏ ở nhà em hay dàn xịn khi đi nghe ké cũng thấy như vậy.

JESSIEBO

Active Member

Thôi các bác ơi, thú chơi âm thanh này là thú chơi đậm tính cá nhân và nghệ thuật. Dây cũng như loa, amply , cdp, thích thì mua, thích thì chinh phục, chinh phục để thấy nó hay ra sao, dở ra sao, rồi mới nghiên cứu tìm em khác để khắc phục cái dở đó...v.v.v
Như thi Hoa hậu vậy, có khi Cô đẹp nhất không là hoa hậu, cô hoa hậu là cô có điểm Trung bình cộng cao nhất . Ta nghe mọi người tâng bốc cô hoa hậu này, muốn chinh phục em, được rồi thì khám phá ra em có cái hay, cái không hay, rồi chán...muốn bỏ, tìm em hoa hậu khác vậy. Đó là thú chơi mà tùy vào tâm lý, nhân sinh quan, và cả tài chính nữa....Mọi người khen cô này đẹp, tốt, nhưng bản thân ta lại không thấy đẹp, rồi chẳng buồn tìm hiểu để biết tốt hay không(dựa vào các chuẩn mực xã hội, đạo đức)
Thôi thì bỏ qua một bên các tính toán kỹ thuật, ta cứ nghe AE bàn luận, ta máu thì ta tới luôn....

dichtv

Member

Mấy hôm không vào diễn đàn, thấy các bác tranh luận chủ đề này hăng phết !

Em thì nghiêng theo ý kiến của bác lehoang40.

1. Về phương diện kỹ thuật thì giữa dây loa và dây điện không có gì khác nhau (không nói dây tín hiệu nhé). Cái này em đã đo bằng máy, tất nhiên là đo bằng oscilloscope thôi, nếu các bác cần chính xác hơn thì đo bằng máy phân tích phổ, đáng tiếc phòng thí nghiệm của em không có máy này vì nó rất đắt tiền. Còn các bác cứ phân tích này nọ đọc nhức đầu lắm, vì nó liên quan đến kiến thức vật lý, kỹ thuật. Các bác hiểu được mớ kiến thức này chắc đầu các bác nổ tung rồi. Chúng ta cứ lấy dẫn chứng trên internet, nhưng em tin chắc nhiều người cũng chưa hiểu được các dẫn chứng mà mình đưa ra mà chỉ đưa ra để bảo vệ ý kiến chủ quan của mình. Bao giờ các bác thực sự tự làm, tự nghiên cứu thì sự hiểu biết sẽ thấu đáo và sâu sắc hơn. Vì sao dân chơi HD hay tranh luận là vậy? Vì xin lỗi các bác, do không hiểu biết một cách thấu đáo. Các bác lôi cả lĩnh vực siêu cao tần vào âm tần, có bác lại có ý tưởng dùng cáp quang làm dây loa, có bác bảo thế phải dùng mấy bộ DAC, ADC... đúng là bó tay. Vì sao bó tay thì cũng chỉ một vài bác biết :)

2. Còn về phương diện cảm nhận, em tai trâu nên không dám có ý kiến, em chỉ dựa cột nghe thôi. Nhưng các bác có thể test bằng cách: Cùng nguồn âm, cùng Amply, cùng cặp loa. Các bác thay dây loa 5 lần và cho audiophile nghe, người trung gian giám sát xem thứ tự 1-5 thì lần nào là dây loa xịn và lần nào là dây điện. Sau đó so sánh với kết quả của audiophile. Nếu kết quả đúng nhỏ hơn 80% thì coi như là audiophile bị khiếm thính...
Cái này bác lehoang và mấy bác gần đó test thử xem, sau đó công bố kết quả lên để anh em biết để còn có hướng đầu tư dây loa xịn hay không.

Vài lời với các bác, chắc có bác sẽ chửi em :((

locnp

Well-Known Member

1. Về phương diện kỹ thuật thì giữa dây loa và dây điện không có gì khác nhau (không nói dây tín hiệu nhé). Cái này em đã đo bằng máy, tất nhiên là đo bằng oscilloscope thôi, nếu các bác cần chính xác hơn thì đo bằng máy phân tích phổ, đáng tiếc phòng thí nghiệm của em không có máy này vì nó rất đắt tiền. Còn các bác cứ phân tích này nọ đọc nhức đầu lắm, vì nó liên quan đến kiến thức vật lý, kỹ thuật. Các bác hiểu được mớ kiến thức này chắc đầu các bác nổ tung rồi. Chúng ta cứ lấy dẫn chứng trên internet, nhưng em tin chắc nhiều người cũng chưa hiểu được các dẫn chứng mà mình đưa ra mà chỉ đưa ra để bảo vệ ý kiến chủ quan của mình. Bao giờ các bác thực sự tự làm, tự nghiên cứu thì sự hiểu biết sẽ thấu đáo và sâu sắc hơn. Vì sao dân chơi HD hay tranh luận là vậy? Vì xin lỗi các bác, do không hiểu biết một cách thấu đáo. Các bác lôi cả lĩnh vực siêu cao tần vào âm tần, có bác lại có ý tưởng dùng cáp quang làm dây loa, có bác bảo thế phải dùng mấy bộ DAC, ADC... đúng là bó tay. Vì sao bó tay thì cũng chỉ một vài bác biết :)

2. Còn về phương diện cảm nhận, em tai trâu nên không dám có ý kiến, em chỉ dựa cột nghe thôi. Nhưng các bác có thể test bằng cách: Cùng nguồn âm, cùng Amply, cùng cặp loa. Các bác thay dây loa 5 lần và cho audiophile nghe, người trung gian giám sát xem thứ tự 1-5 thì lần nào là dây loa xịn và lần nào là dây điện. Sau đó so sánh với kết quả của audiophile. Nếu kết quả đúng nhỏ hơn 80% thì coi như là audiophile bị khiếm thính...
Cái này bác lehoang và mấy bác gần đó test thử xem, sau đó công bố kết quả lên để anh em biết để còn có hướng đầu tư dây loa xịn hay không.

Em hỏi bác 1 câu thôi, bác có chơi audio chưa ạ?

LVT1974

Member

E đồng ý với bác là Dây Loa sẽ giống như Dây Điện nếu điện dung và điện cảm của bản thân Dây Loa không đáng kể và nó sẽ không gây ra sự khác biệt khi dẫn tín hiệu âm thanh ra loa (tương tự như việc không có sự tồn tại của Thanh dẫn/Dây dẫn giữa cọc loa và cọc ampli).

Một số "Dây Loa" có kết cấu tạo ra điện dung và điện cảm của chính bản thân nó, điện dung và điện cảm này sẽ tạo ra dung kháng và cảm kháng khi dẫn dòng tín hiệu xoay chiều ra loa, chính cái này làm các bác nhận ra chất âm khác nhau khi thay dây có kết cấu/cấu trúc khác nhau.

Còn thay dây để thế nào gọi là "hay" thì e chịu vì hiện nay con người vẫn chưa chế tạo được máy đo độ "hay" của âm thanh cũng tương tự như máy đo độ ..... "sướng" vậy đó các bác ah :))

dichtv

Member

E đồng ý với bác là Dây Loa sẽ giống như Dây Điện nếu điện dung và điện cảm của bản thân Dây Loa không đáng kể và nó sẽ không gây ra sự khác biệt khi dẫn tín hiệu âm thanh ra loa (tương tự như việc không có sự tồn tại của Thanh dẫn/Dây dẫn giữa cọc loa và cọc ampli).

Một số "Dây Loa" có kết cấu tạo ra điện dung và điện cảm của chính bản thân nó, điện dung và điện cảm này sẽ tạo ra dung kháng và cảm kháng khi dẫn dòng tín hiệu xoay chiều ra loa, chính cái này làm các bác nhận ra chất âm khác nhau khi thay dây có kết cấu/cấu trúc khác nhau.

Còn thay dây để thế nào gọi là "hay" thì e chịu vì hiện nay con người vẫn chưa chế tạo được máy đo độ "hay" của âm thanh cũng tương tự như máy đo độ ..... "sướng" vậy đó các bác ah :))
Cái đấy trong kỹ thuật người ta gọi là điện cảm điện dung tạp tán đó bác, nó chỉ quan trong trong lĩnh vực cao và siêu cao tần thôi. Trong âm tầm với biên độ cao như tín hiệu ra loa cái này xấp xỉ bằng không đó bác :)

LVT1974

Member

Cái đấy trong kỹ thuật người ta gọi là điện cảm điện dung tạp tán đó bác, nó chỉ quan trong trong lĩnh vực cao và siêu cao tần thôi. Trong âm tầm với biên độ cao như tín hiệu ra loa cái này xấp xỉ bằng không đó bác :)

Nếu bác xem các thanh phần được gọi là ký sinh này không đáng kể thì bác giải thích thế nào về vấn đế chất âm khác nhau khi thay dây loa khác nhau trong cùng một hệ thống, nguồn phát, ... ?

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Hihi... em không phải là dân kỹ thuật nhưng theo những gì em tham khảo từ anh 6 Gô thì 3 yếu tố chính ở dây loa: đện cảm, điện dung và điện trở là quan trọng. Trong đó, dây hi-end phải có điện cảm thấp :)

http://www.speaker-cable.net/blog/5/do-high-end-speaker-cables-make-a-difference

LVT1974

Member

Hihi... em không phải là dân kỹ thuật nhưng theo những gì em tham khảo từ anh 6 Gô thì 3 yếu tố chính ở dây loa: đện cảm, điện dung và điện trở là quan trọng. Trong đó, dây hi-end phải có điện cảm thấp :)

http://www.speaker-cable.net/blog/5/do-high-end-speaker-cables-make-a-difference

Topic này vẫn còn tiếp tục tranh cãi .....

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Câu chuyện dây loa, dây tín hiệu mà em nêu ra không phải là mới mẻ, gây không biết bao tranh cãi từ trong nước đến thế giới người ta cãi nhau ỏm tỏi.

Thực tế là nhiều dân audiophile công nhận dây dẫn có ảnh hưởng đến chất âm của bộ dàn, trong khi đó một số ít thì lại cho rằng không ảnh hưởng, mà số này dân kỹ thuật cũng không ít. Vì thế, trước khi đưa ra nhận xét ai đó thiếu kiến thức thì hãy cẩn trọng, nhiều khi bạn hơn người ta kỹ thuật nhưng tai bạn thua thì sao?

nick2772

lehoang40

...Cuối cùng thì mình xin lập lại rằng: Nếu khi thay dây loa hay dây dẩn IC mà các bác thấy hay hơn thì các bác cứ thay ạ.....và dĩ nhiên các bác phải có tiền để thay
Đây là câu kết luân chính xác nhất và chính xác nhất (theo nghĩa đen và nghĩa bóng) của diễn đàn về dây loa và dây tín hiệu

locnp

Well-Known Member

lehoang40

...Cuối cùng thì mình xin lập lại rằng: Nếu khi thay dây loa hay dây dẩn IC mà các bác thấy hay hơn thì các bác cứ thay ạ.....và dĩ nhiên các bác phải có tiền để thay
Đây là câu kết luân chính xác nhất và chính xác nhất (theo nghĩa đen và nghĩa bóng) của diễn đàn về dây loa và dây tín hiệu

Anh Linh đã không tham gia tranh luận nữa rùi bác, lôi bác ấy vào làm gì, định gài hàng à ;))

duong0912

Well-Known Member

em ưu tiên cả 2 bác à

fusin

Chào Bác Locnp! Bác Dichtv và các Bác!

Hihi thấy các Bác vào Bàn thì Em cũng chỉ vào xin phát biều phát! Thật ra muốn hiểu rõ tất tần tật mọi sự việc trên đời không khó nếu tìm hiểu tận ngọn nguồn sự việc như Bác Dichtv đã nói "...vì nó liên quan đến kiến thức vật lý, kỹ thuật"... điểm này hoàn toàn nhất trí 2 tay với Bác. Nhưng thử hỏi cả cộng đồng HDVN này hay khoảng hơn một chục trang mạng khác về Điện tử - thiết bị âm thanh của Việt Nam thì có bao nhiêu phần %, có bao nhiêu người chịu khó tìm về nguồn hay có đủ kiến thức hả Bác Dịchtv? quá ít phải không Bác...nên vì vậy ai biết nhiều chia xẻ nhiều, ai biết ít chia xẻ ít, ai đọc hiểu tài liệu đến đâu thì dẫn chứng đến đấy... còn hơn là không biết, không hiểu mà không dám nói.

Trở lại dẫn chứng các bài trên Internet thì tính xác thực và đúng sai thế nào? chưa bàn tới ... chỉ bàn 1 vấn đề nhỏ thôi, sự dẫn chứng có hiểu và không hiểu thôi... thì e rằng Bác viết
Chúng ta cứ lấy dẫn chứng trên internet, nhưng em tin chắc nhiều người cũng chưa hiểu được các dẫn chứng mà mình đưa ra mà chỉ đưa ra để bảo vệ ý kiến chủ quan của mình
cũng không đúng lắm.

Hiều thế nào đây về câu "tiền nào của nấy" mà đến giờ Em vẫn thấy luôn luôn đúng!

Ai có thể chứng minh được rằng ở VN hay ở các nước khác: ngành công nghiệp sản xuất dây điện (dân dụng thôi nhé) ... dám đầu tư công nghệ sản xuất kéo dây đồng tiên tiến Dạng như OCC hay Ascast không? hay cũng chỉ là công nghệ gia nhiệt ép đùn...và tại sao họ không đầu tư khi các công nghệ trên đã có gần 20 năm... có phải vì giá thành và mục đích giá trị sử dụng không??? đàm bảo chính xác là nó 100% đấy.

Còn ngược lại Dây loa mà cụ thể là thương hiệu Nordost thì họ dùng công nghệ gì để sản xuất ruột dây loa? mà tại sao không phải là công nghệ sản xuất đại trà như ngành dây điện vẫn đã và đang dùng sản xuất nhỉ cho nó rẻ?... Chắc chắn một điều họ không điên đến mức độ "Mị dân" bằng các thiết bị chuyên dụng công nghệ cao để chỉ sản xuất ra những sản phẩm bình thường như ngành điện??? vậy mục đíh họ sản xuất ra để làm gì!!!... nếu nó chẳng có tác dụng nào? thắc mắc quá Bác ạ!

Còn nữa nhiều và nhiều lắm nếu đủ (chỉ đủ thôi nhé) khả năng đọc hiểu thì kiến thức trên Internet cũng vô tận và cũng không hẳn là vô giá trị Bác ạ!...không hiểu không biết thì không tìm được đâu để mà trích dẫn ạ!

Vài dùng tâm sự cùng Bác! Có gì không phải mong Bác giảng giải thêm cho đầu ngu muội, thân làm biếng của Em chỉ thích search thông tin trên Internet.

Chào Bác Dichtv và Các Bác!

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên