[Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

locnp

Well-Known Member
Ðề: [Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Hehehe
Con voi thật nó to lắm bạn ơi, nếu mà mù thật có sờ cả ngày cũng không tưởng tượng được nó thế nào đâu...........:)) thế nào về nhà cũng nói bậy nửa.........:-@
Một người mù có hiểu biết sẽ nhờ người sáng mắt làm giúp một mô hình con voi thu nhỏ, rồi rờ vào cái mô hình ấy và cũng nhờ người sáng mắt cho biết con voi thật nó lớn gấp bao lần con voi mô hình mà tưởng tượng ra, cách này nó đúng hơn nhiều đấy ạ..............:))

Theo bạn con voi thật nó to cỡ nào? Trí tưởng tượng của bạn phong phú quá đó! Bạn quay lại chủ đề dây nhợ đi ạ, cứ thế này mình ko dám theo bạn đâu :))

sonrock

e ko có ý kiến j, vì có muốn cũng ko có đủ trình độ về kỹ thuật cũng như bla bla để tham gia. cảm nhận cá nhân thì e cũng viết bên trên rồi, rất cám ơn các bác đã bổ sung thêm nh điều nữa.

có cái quan điểm mà e thấy có vđề chính là sự mâu thuẫn khó giải thích trong cùng 1 dây loa - kỹ thuật vs tai nghe.

e đồng ý là nên hỏi nhà sx và các kỹ sư thiết kế dây loa và dây tín hiệu xem là nếu thay cái dây này vào thì chất âm nó sẽ thay đổi ntn - tất nhiên là trong cùng 1 hãng và từ dòng thấp tới dòng cao. có điều để làm 1 cuộc khảo sát - e mạo muội mang tí nghề nghiên cứu vào đây 1 tí - thì e nghĩ kq sẽ là rất bất ngờ nếu cho chính các kỹ sư này trong cùng 1 hãng test mù các thiết bị của họ. e tin là kq sẽ ko nhất quán cho từng ng đc ạ, vì e nghĩ tất cả chúng ta đã thừa nhận là tai ko ai giống ai thế nên nghe và cảm nhận cũng chưa chắc giống nhau trên cùng 1 hệ thống.

còn các bài reviews thì lúc nào cũng loanh quanh bass sâu, treble mỏng, âm hình, chi tiết, nhạc tính...là cùng thôi ạ, cũng ko có 1 cái j đặc biệt hơn để mô tả cả. nếu có chăng thì là cảm xúc của ng nghe - tất nhiên cũng phải test mù thì mới chính xác đc ạ.

vđề là e chưa tìm hiểu xem đã có ai thử test mù với các hãng làm dây và với chính các kỹ sư sx đấy chưa??? e nghĩ là chưa, vì nếu có thì kq sẽ...thật khó đỡ - e ko bàn tốt xấu nhé. vì có thể dây dở và rẻ hơn sẽ đc cho là hay hơn và ngược lại :D - cái này chắc ng ta cũng sẽ bao biện đc vì liên quan đến "chất âm" như kiểu tôi thích chất âm này hơn mặc dù dây nó rẻ :))

các hãng làm ra sp cốt để bán đc sp của mình và marketting là 1 phần vô cùng quan trọng để đưa sp ra thị trường. các bài báo reviews chính là nằm trong số đó. nhưng đa phần các reviews này các bác thấy toàn trên các hệ thống đã đc biết trước, chứ ko có test mù đúng ko ạ?

riêng cá nhân e thì e tin rằng dây có ảnh hưởng đến âm thanh của bộ giàn, và kể cả là test mù thì nếu dây dẫn thực sự tốt và 2 dây thuộc 2 trường phái khác nhau sẽ làm ảnh hưởng đến âm thanh khác nhau.

chốt lại vẫn như bao lần là nếu ai thấy nó thay đổi, ai thích thử các loại dây mới thì thay, còn ko thì thôi ạ :). e nghĩ những j mọi ng cần nói đều đã nói rồi, ko cần phải căng thẳng nữa vì mỗi ng đều có quan điểm riêng của mình. Mọi ý kiến cá nhân cho dù tnào cũng nên đc tôn trọng, vì nó phản ánh quan điểm cá nhân chứ ko theo bất kỳ xu hướng nào. Đây chính là tôn trọng sự khác biệt rất cần thiết cho mọi thứ phát triển ạ, hihi.

onggia

Well-Known Member

Chơi đồ DIY có thể gọi là tâm huyết và chơi audio không bác?
Mất tay kỹ sư làm ra loa, amply hay dây dẩn có nhất thiết chơi audio không bác? Thế mà họ vẫn tạo được cho bác các loại đồ để cho bác chơi và bàn luận đấy.

Mấy bác chủ của mấy hãng loa và âm ly nếu ko phải tay chơi thì có mà sản xuất bằng niềm tin bác ạ :))
Vấn đề dây rợ nói chung là nhiều quan điểm khác nhau,nhưng e đang tự hỏi có bao nhiêu người ở đây đã trực tiếp đo dòng điện giữa ở 2 đầu dây của 2 dây loa khác nhau khi cắm vào âm ly và cho ra 1 cái phổ giống nhau y sì chưa ạ??Nếu có rồi thì mong bác nêu cụ thể là 2 dây gì và cho số liệu cụ thể ra cho nó thực sự khoa học.Còn nếu chưa e mong các bác cứ dùng tai mình để cảm nhận vì sự thực là khoa học chưa đủ sức chứng minh và Việt Nam ta thì trình độ khoa học kỹ thuật có cao thật nhưng cũng chưa tạo nổi sản phẩm audio hiend nào được bán rộng rãi cả :D Áp dụng khoa học để giải thích mà cứ nửa vời thì hậu quả khó lường lắm ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Mình biết chủ đề này được rất nhiều bạn quan tâm, đơn giản một điều là anh em đầu tư dây nhợ thì hiệu quả vẫn là yếu tố quyết định, chuyện dây nhợ mắc hay rẻ, sang hay hèn thì xét cho cùng cũng là nhu cầu thứ yếu, ít ra nó đúng với đa số anh em trong này.

Tranh luận gay gắt mà không ra vấn đề thì phí quá, đôi khi tranh luận gay gắt dễ dẫn đến mếch lòng nhưng đằng sau những tranh luận thì anh em vẫn là anh em, chơi thì vẫn chơi. Theo em thì nên tiếp tục tranh luận nhưng tranh luận có "chất" hơn ạ ;))

Trở lại vấn đề chính, theo các bác thì trong 3 yếu tố cảm kháng, dung kháng và trở kháng thì yếu tố nào ảnh hưởng nhiều đến chất âm ạ? Ngoài 3 yếu tố này thì còn yếu nào nữa thì các bác nêu ra để anh em thảo luận luôn ạ.

Thú thật em là chúa lăn tăn dây nhợ, dây mắc tiền nghe hay hơn dây rẻ tiền thì ko có gì để nói, nhưng lại có trường hợp dây rẻ tiền lại hay hơn dây mắc tiền thế mới lạ! Em mới làm quả dây NeoTech NES-5001 cho em Tannoy D100 đây, chắc tẩu quá!!! :((

vietrung

Active Member

Mình biết chủ đề này được rất nhiều bạn quan tâm, đơn giản một điều là anh em đầu tư dây nhợ thì hiệu quả vẫn là yếu tố quyết định, chuyện dây nhợ mắc hay rẻ, sang hay hèn thì xét cho cùng cũng là nhu cầu thứ yếu, ít ra nó đúng với đa số anh em trong này.

Tranh luận gay gắt mà không ra vấn đề thì phí quá, đôi khi tranh luận gay gắt dễ dẫn đến mếch lòng nhưng đằng sau những tranh luận thì anh em vẫn là anh em, chơi thì vẫn chơi. Theo em thì nên tiếp tục tranh luận nhưng tranh luận có "chất" hơn ạ ;))

Trở lại vấn đề chính, theo các bác thì trong 3 yếu tố cảm kháng, dung kháng và trở kháng thì yếu tố nào ảnh hưởng nhiều đến chất âm ạ? Ngoài 3 yếu tố này thì còn yếu nào nữa thì các bác nêu ra để anh em thảo luận luôn ạ.

Thú thật em là chúa lăn tăn dây nhợ, dây mắc tiền nghe hay hơn dây rẻ tiền thì ko có gì để nói, nhưng lại có trường hợp dây rẻ tiền lại hay hơn dây mắc tiền thế mới lạ! Em mới làm quả dây NeoTech NES-5001 cho em Tannoy D100 đây, chắc tẩu quá!!! :((

bác làm sợi NeoTech thì hợp lý rồi, đáng đồng tiền bát gạo, mình thì cứ dây nào cải thiện dc nhược điểm của bộ giàn thì cứ thế mà chơi, mà mình nghĩ suy cho cùng thì các hãng chế tạo dây phải có tính năng gì nổi bật để tăng thêm ưu điểm của bộ giàn thì họ mới bán dc dây chứ, ko thì có ai thèm mua!!!

YeuNhac

Banned

@locnp:

Sơ đồ (điện xoay chiều) của dây dẫn điện (AC equivalent circuit diagram of transmission lines)

http://www.radartutorial.eu/03.linetheory/tl04.en.html

Dây OFC 2 x 10 mm2

R = 0,00191 Ohm / m
G = 1 / Rs
Rs > 100 MOhm x km

L = ? mH / km ( cảm kháng? )
C = ? nF / km ( dung kháng? ) khoảng 50 pF / m

L, C rất nhỏ, không đáng kể so với mấy cuộn dây, tụ điện to trên bộ phân tần trong thùng loa.

R làm giảm âm trầm.
L và C làm giảm âm cao.
G độ cách điện của vỏ nhựa.

Trở kháng

Chỉnh sửa lần cuối:

LVT1974

Member

@locnp:

Sơ đồ (điện xoay chiều) của dây dẫn điện (AC equivalent circuit diagram of transmission lines)

Dây OFC 2 x 10 mm2

R = 1,91 mOhm / m
G = 100 MOhm / km

C = ? nF / km ( dung kháng? )

L, C rất nhỏ, không đáng kể so với mấy cuộn dây, tụ điện to trên bộ phân tần trong thùng loa.

R làm giảm âm trầm.
L và C làm giảm âm cao.

Thanks bác về cái sơ đồ tương của dây và cáp d/v tín hiệu AC.

Cấu trúc speaker cables theo đường link dưới đây bác gọi nó là dây hay cáp ?
http://www.neotechcable.com/product1_3.html

Bác có thể giải thích rõ hơn về ảnh hưởng (tăng / giảm) của R, L, C của bản thân sợi dây/cáp loa lên các dải âm trầm, âm cao được ko ah ?

Chỉnh sửa lần cuối:

thogaubien

Chào các bác,

Em biết chủ đề dây loa và dây interconnect đã được bàn cãi rất nhiều nhưng cũng chưa có kết luận nào thực sự thuyết phục. Hôm nay em muốn đưa lại vấn đề này để anh em mổ xẻ cho vui.

Em muốn tham khảo ý kiến cá nhân các bác các vấn đề sau:

1. Dây nhợ có ảnh hưởng thế nào đến chất âm

2. Chất âm của dây bạc và dây đồng khác nhau như thế nào

3. Dây nhợ thực sự có thể khắc phục nhược điểm của bộ dàn

4. Đầu tư dây nhợ thế nào cho hợp lí

Em muốn các bác chia sẽ cùng em về vấn đề này.

Bản thân em rất muốn nghe cao kiến của bác về cả 4 vấn đề trên.

VAN_LOC

Well-Known Member

Càng lăn tăn dễ tẩu quả . Dây loa hay dây tín hiệu còn phụ thuộc vào dàn của bạn đang xài là dàn gì hiệu gì mà còn khắc phục nhược điểm .

locnp

Well-Known Member

bác làm sợi NeoTech thì hợp lý rồi, đáng đồng tiền bát gạo, mình thì cứ dây nào cải thiện dc nhược điểm của bộ giàn thì cứ thế mà chơi, mà mình nghĩ suy cho cùng thì các hãng chế tạo dây phải có tính năng gì nổi bật để tăng thêm ưu điểm của bộ giàn thì họ mới bán dc dây chứ, ko thì có ai thèm mua!!!

Hihi... chơi kiểu lăn tăn giống em cũng tốn kém lắm bác ạ, dây NeoTech NS-5001 bên ngoài nó to hơn em tưởng tượng lúc xem trong hình chụp nhiều. Không biết bác Trung đang chơi dây gì thế?

@locnp:

....

Dây OFC 2 x 10 mm2

R = 1,91 mOhm / m
G = 100 MOhm / km

C = ? nF / km ( dung kháng? )

R làm giảm âm trầm.
L và C làm giảm âm cao.

Thanks bác về cái sơ đồ tương của dây và cáp d/v tín hiệu AC.

Cấu trúc speaker cables theo đường link dưới đây bác gọi nó là dây hay cáp ?
http://www.neotechcable.com/product1_3.html

Bác có thể giải thích rõ hơn về ảnh hưởng (tăng / giảm) của R, L, C của bản thân sợi dây/cáp loa lên các dải âm trầm, âm cao được ko ah ?

Mong 2 bác cố gắng giúp mọi người hiểu rõ ra vấn đề ạ, sẽ rất hữu ích cho anh em hdvietnam :)

Bản thân em rất muốn nghe cao kiến của bác về cả 4 vấn đề trên.

Em toàn tối kiến, bản thân em cũng chả rành về kỹ thuật, cũng tự mày mò phối ghép muốn hụt hơi bác ạ! :-S

locnp

Well-Known Member

Càng lăn tăn dễ tẩu quả . Dây loa hay dây tín hiệu còn phụ thuộc vào dàn của bạn đang xài là dàn gì hiệu gì mà còn khắc phục nhược điểm .

Bác nói thế thì anh em hdvietnam ùn ùn vào hỏi bác trả lời mệt mỏi luôn đấy, bác có muốn tẩu giống em ko? ;;)

YeuNhac

Banned

R : điện trở ( không tính C và L ) cản trở đều các tần số. Âm trầm (tần số thấp) cần dòng điện mạnh nên bị cản nhiều.

L : cản trở sự thay đổi của dòng điện. Âm bổng, tần số cao, dòng điện thay đổi nhanh, nên bị cản lại.

C : chỉ cho điện xoay chiều qua, cản trở dòng điện tần số thấp ( điện một chiều, tần số = 0 , bị cản hẳn ). Trong sơ đồ trên, C được nối song song với đầu ra, có tác dụng lọc bớt dòng điện tần số cao.

Trong đó chỉ có điện trở R là đáng kể:
ví dụ điện trở một dây loa 2 x 1mm² , dài 3m là

R = (0,0178 Ω·mm²/m) x (2 x 3m) / 1mm² = 0,1068Ω
ρ20 = 0,0178 Ω·mm²/m = điện trở suất của đồng ở 20 °C

0,1068Ω nhỏ hơn trở kháng loa 6Ω 56 lần, nghĩa là điện áp thất thoát trên dây loa chưa tới 2%.

Để hiểu rõ ảnh hưởng của L và C có thể tham khảo mạch phân tần sau

Ví dụ một mạch phân tần 2 đường cho loa 6Ω

Chỉnh sửa lần cuối:

gaffer

Em cũng mù câm điếc về kỹ thuật, đọc bài này thấy hay hay nên xin trích dẫn cho các bác đọc tham khảo tài liệu của bác Dũng audio chuyên sản xuất và bán dây rợ bên shop vnav.vn

DũngAudio đã viết:
Cách sắp xếp các chất dẫn điện, chất cách điện và đầu cắm trong dây sẽ tạo nên cấu hình dây dẫn. Đối với một số công ty, cấu hình dây dẫn là yếu tố quan trọng nhất trong việc thiết kế dây, hơn cả chất liệu của chất dẫn điện và kiểu dáng dây.
Một ví dụ chứng tỏ cấu hình có những ảnh hưởng đến sự trình diễn của dây đó là thay vì chạy hai dây dẫn điện song song với nhau thì ta xoắn chúng lại với nhau một cách đơn giản. Việc xoắn lại sẽ giúp giảm đáng kể điện dung và trở kháng trong dây. Cấu hình mà trong đó hai dây dẫn mắc song song với tương tự như sơ đồ của một tụ điện có hai dây chạy song song với nhau.
Hầu hết các nhà thiết kế dây đều đồng ý rằng sư tương tác giữa các sợi dẫn hay còn gọi là hiệu ứng mặt ngoài (skin effect) là nguyên nhân chính làm giảm đi chất lượng âm thanh của dây. Một dây dẫn có hiệu ứng mặt ngoài cao thì tín hiệu tần số cao sẽ di chuyển nhiều ở phía bề mặt của dây và ít đi dần ở phần giữa của dây. Hiện tượng này xảy ra trong cả chất dẩn điện sử dụng dây cứng hoặc nhiều dây nhỏ tạo thành. Hiệu ứng mặt ngoài làm thay đổi đặc tính của dây ở những độ sâu khác nhau và điều này làm ảnh hưởng đến các tần số khác nhau của tín hiệu âm thanh. Âm thanh tạo ra bị ảnh hưởng bởi hiệu ứng mặt ngoài sẽ mất đi độ chi tiết, độ thóang ở quãng tám cao nhất và độ sâu của màn âm thanh.
Kỹ thuật xử lý “hiệu ứng mặt ngoài” là sử dụng kết cấu litz, loại kết cấu mà trong đó mỗi tao dây nhỏ trong nhóm dây được phủ lên một lớp chất cách điện để ngăn chúng khỏi sự tiếp xúc điện với các tao dây khác xung quanh. Mỗi tao dây nhỏ trong kết cấu litz này gần như tương đồng nhau về mặt điện tính. Các tao dây này sẽ làm cho những vấn đề do hiệu ứng mặt ngoài gây cho âm thanh ra không bị nghe thấy bởi tai. Bởi vì các tao dây rất mảnh nên chúng sẽ được bó lại với nhau theo một trật tự khá tự do để tạo thành một lõi dây đủ lớn để có được điện trở thấp.
Những dây có kết cấu chất dẫn điện gồm nhiều tao dây nhỏ nếu không sử dụng kết cấu litz có thể gặp phải hiện tượng tín hệu “nhảy” từ sợi này sang sợi khác khi dây được xoắn lại. Khi dây xoắn lại một tao dây sẽ nằm phía ngoài một điểm trên dây và sau đó sẽ nằm phía trong điểm đó nhưng ở một vị trí thấp hơn. Do “hiệu ứng mặt ngoài”, tín hiệu có xu hướng chạy ở các điểm phía ngoài của tao dây và khiến cho chúng nhảy qua những tao dây khác. Rất giống với cấu trúc dạng thớ trong dây đồng bề mặt của mỗi tao dây cũng họat động như một mạch nhỏ với điện dung và hiêu ứng của một diode,

Những tao dây riêng biệt trong một nhóm dây cũng có thể sinh ra từ trường và các từ trường này tương tác với nhau. Bất cứ khi nào dòng điện chạy vào dây thì từ trường sẽ được tạo ra xung quanh dây. Nếu là dòng điện xoay chiều ( tín hiệu ra loa là điện xoay chiều )thì từ trường của các tao dây tạo ra sẽ dao động tương tự nhau. Từ trường này có thể gây ảnh hưởng đến tín hiệu trên các nhóm dây liền kề và do vậy làm giảm chất lượng âm thanh của dây. Một số cấu hình dây có thể làm giảm đi sự tương tác từ trường này bằng cách sắp xếp các tao dây bao xung quanh một chất cách điện được đặt ở giữa giúp cách chúng ra với nhau
mổi lớp chất cáh điện như vậy với cấu tạo và thành phần khác nhau sẻ đánh giá được đẳng cấp của từng hãng - đánh giá về âm thanh - tại sao mổi loại lại khác nhau làm chi ... đây lại là vấn đề về dung kháng và cảm kháng , em sẻ không nói nhiều hơn vì đây là kinh nghiệm để ...sống còn :mrgreen:

Source:
Mã:
http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=16777&start=125

dichtv

Member

Em cũng mù câm điếc về kỹ thuật, đọc bài này thấy hay hay nên xin trích dẫn cho các bác đọc tham khảo tài liệu của bác Dũng audio chuyên sản xuất và bán dây rợ bên shop vnav.vn

Source:
Mã:
http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=16777&start=125

Đây cũng là một dạng marketing thôi các bác ạ. Ai biết về kỹ thuật thì đều biết đây là bài viết cho lĩnh vực siêu cao tần. Vì ở âm tần, 2 dây dẫn dẫn dài hàng chục mét chạy song song thì điện dung cũng chỉ tính bằng pF (pi co pha ra). Đối với tần số < 20kHz thì cái này có thể bỏ qua.
Hiệu ứng bề mặt người ta chỉ quan tâm ở tần số cao hàng trăm kHz trở lên http://vi.wikipedia.org/wiki/Hi%E1%BB%87u_%E1%BB%A9ng_b%E1%BB%81_m%E1%BA%B7t.

Muốn khử hiệu ứng này người ta dùng nhiều sợi dây nhỏ cách điện với nhau và bện chúng lại (thường dùng dây đồng bọc ê may) như trong cuộn dây bếp từ, antena lõi ferit trong Radio AM, các cuộn cảm cao tần... chẳng hạn. Các bác mở bếp từ hoặc kiếm cái đài có băng tần AM đập ra mà xem không lại bảo em nói phét nhé. Còn dùng dây đồng không bọc cách điện, các bác dùng 1000 sợi bện lại cũng là vô dụng.

Trong loa của các bác dây dẫn bằng gì vậy: Dây từ cọc đấu vào bộ phân tần, dây từ bộ phân tần đến củ loa. Riêng loa BASS đấu nối tiếp một cuộn cảm to đùng với hàng chục mét dây quấn bằng dây gì? Có phải dây bạc hay dây đồng kéo bằng công nghệ XYZ không? Hay chỉ là dây điện thường? Nếu gọi là thắt cổ chai ở dây loa thì trong loa có hàng chục cái cổ chai nhờ các bác gỡ đấy.

Trong amply thì dây từ Board mạch ra trạm đấu loa làm bằng gì? Mạch in làm bằng chất liệu gì? Đừng nói với em bằng bạc nhé vì bạc không hàn thiếc được, bằng vàng mới hàn được nhưng vàng thì hình như là đắt sao ấy, em nghe người ta bảo thế.

Dây điện từ trạm biến thế đến nhà các bác là dây gì? Dây từ công tơ điện đến áp tô mát, ổ cắm nhà các bác là dây gì? Thay hơn 1 mét dây nguồn của cái Amply bằng dây bạc thì có tốt hơn nhiều không?

Các bác trả lời các câu hỏi trên rồi rút ra kết luận cho riêng mình.

Chào thân ái :).

YeuNhac

Banned

Hiệu ứng bề mặt​

Ở tần số âm thanh cao nhất (16 - 20kHz) độ dầy δ của bề mặt dây đồng khoảng 0,5 mm. Nếu dùng dây đường kính < 1mm thì xem như cả tiết diện dây có dòng điện chạy qua. Hiện tượng skin effect không làm yếu tín hiệu điện trong trường hợp nầy.

Frequenz | δ (dây đồng)

50 Hz | 9,38 mm
60 Hz | 8,57 mm
1 kHz | 2,10 mm
5 kHz | 0,94 mm
10 kHz | 0,66 mm
50 kHz | 0,30 mm
100 kHz | 0,21 mm

In general, the wires in many cables tend to have thicknesses or diameters of the order of 0.1mm to 1mm. Hence when made of copper, we find that the full bulk of the material is only used to support signal conduction for frequencies up to around 100 kHz.

http://www.st-andrews.ac.uk/~www_pa/Scots_Guide/audio/part7/page3.html

LVT1974

Member

Trong loa của các bác dây dẫn bằng gì vậy: Dây từ cọc đấu vào bộ phân tần, dây từ bộ phân tần đến củ loa. Riêng loa BASS đấu nối tiếp một cuộn cảm to đùng với hàng chục mét dây quấn bằng dây gì? Có phải dây bạc hay dây đồng kéo bằng công nghệ XYZ không? Hay chỉ là dây điện thường? Nếu gọi là thắt cổ chai ở dây loa thì trong loa có hàng chục cái cổ chai nhờ các bác gỡ đấy.

Trong amply thì dây từ Board mạch ra trạm đấu loa làm bằng gì? Mạch in làm bằng chất liệu gì? Đừng nói với em bằng bạc nhé vì bạc không hàn thiếc được, bằng vàng mới hàn được nhưng vàng thì hình như là đắt sao ấy, em nghe người ta bảo thế.

Dây điện từ trạm biến thế đến nhà các bác là dây gì? Dây từ công tơ điện đến áp tô mát, ổ cắm nhà các bác là dây gì? Thay hơn 1 mét dây nguồn của cái Amply bằng dây bạc thì có tốt hơn nhiều không?

Các bác trả lời các câu hỏi trên rồi rút ra kết luận cho riêng mình.

Chào thân ái :).

Ở đây ta đang bàn sự khác biệt về âm thanh mà ta nhận được khi sử dụng các dây loa có kết cấu / thông số / giá tiền khác nhau như thế nào bác nhé.

dichtv

Member

Hiệu ứng bề mặt​

Ở tần số âm thanh cao nhất (16 - 20kHz) độ dầy δ của bề mặt dây đồng khoảng 0,5 mm. Nếu dùng dây đường kính < 1mm thì xem như cả tiết diện dây có dòng điện chạy qua. Hiện tượng skin effect không làm yếu tín hiệu điện trong trường hợp nầy.

Cái của bác mới đúng là giải thích bằng kỹ thuật, rất bổ ích :)>-
Ở đây ta đang bàn sự khác biệt về âm thanh mà ta nhận được khi sử dụng các dây loa có kết cấu / thông số / giá tiền khác nhau như thế nào bác nhé.

Ơ thế ra em đang lạc đề à? :-O X_X

onggia

Well-Known Member

Cái của bác mới đúng là giải thích bằng kỹ thuật, rất bổ ích :)>-

Ơ thế ra em đang lạc đề à? :-O X_X

Không lạc nhưng có vẻ hơi nóng bác ạ :)) Cứ tranh luận vui vẻ thôi bác.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên