Đi xin việc !

love_yejin

Huyền Thoại
Thời nay, nói đi xin việc trong cái tình hình kinh tế khó khăn này đúng là ác mộng. Sau mấy tháng đi xin việc thì xin rút ra một số ý sau.

Quên chuyện xin vào nhà nước đi nếu bạn không có ai quen biết và không có tiền. Nếu muốn xin vào ngân hàng, cũng y chang vậy, trừ khi bạn thật sự giỏi và ngân hàng ấy đang cần người làm được việc, còn nếu những vị trí mà chỉ cần biết đọc biết viết, ai cũng làm được như giao dịch viên chẳng hạn thì không có cửa đâu, bà con họ hàng chúng nó cộng thêm một cơ số lớn hiện kim (tính bằng chục đến trăm triệu tùy vào ngân hàng loại nào) đã giành hết chỗ rồi, thi tuyển chỉ là hình thức thôi.

Vậy chỉ còn cách đi ứng tuyển ở các công ty tư nhân. Các công ty đăng tuyển người có 3 loại chính:
Loại 1: họ thực sự cần người, nếu may mắn bạn sẽ được nhận ngay với một mức lương tạm chấp nhận được.
Loại 2: họ đăng tuyển nhưng chưa thật sự cần, tuyển chỉ để đó hoặc vài tháng sau mới cần nhưng giờ tuyển trước … cho chắc. Với những công ty này bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn trong vấn đề được nhận vào làm, chưa nói đến việc bị ép lương xuống.
Loại 3: họ đăng tuyển nhưng họ không bao giờ tuyển, đây là một cách quảng cáo không mất tiền của họ, họ cứ đăng tin tuyển người rồi họ nhận hồ sơ sau đó ném vào sọt rác, suốt mấy tháng trời họ tuyển mỗi một vị trí chẳng phải khó khăn gì nhưng chẳng bao giờ họ tuyển được.

Thế thì làm thế nào để kiếm được việc, ngoài việc vững chuyên môn, giao tiếp tốt thì cái bạn cần là may mắn, nếu may gặp phải công ty loại 1, quá tốt rồi. Nếu gặp loại 2, cũng không sao, cơ hội vẫn còn. Nếu gặp loại 3, bạn xui rồi, ráng đợi may mắn lần sau vậy.
Đôi khi đi phỏng vấn bạn sẽ gặp những tình huống dỡ khóc dỡ cười với các vị trong phòng nhân sự. Họ hỏi những câu mà bạn chẳng biết trả lời sao hoặc thậm chí muốn chửi, kiểu như “a học cơ khí ở trường xxx àh, vậy cái trường đó dạy cho a được những gì” bà nó, hỏi kiểu khinh miệt, chẳng lẽ giờ hỏi lại nó “a làm ở đây àh, ở đây a làm được cái gì?”, nhưng thôi, người lịch sự nên lặng lẽ đi về. Hoặc có khi người phỏng vấn chẳng hỏi chút chuyên môn nào như khi phỏng vấn một vị trí quản lý dây chuyền sản xuất.
- A biết nhậu không, nhậu được mấy chai?
- Dạ biết, 5 – 7 chai gì đó
- Một buổi nhậu khoảng bao lâu?
- Khoảng vài tiếng thôi ạ.
- Vậy là không được rồi, nhậu ít nhất phải 10 chai, một bữa nhậu phải từ sáng tới chiều, sức trâu như vậy mới đứng quản lý dây chuyền 8 tiếng một ngày được chớ.

Ớ, vậy là tạch rồi đấy, vì nhậu yếu, hơ hơ. Và rất nhiều tình huống khó đỡ khác, vậy nên đi phỏng vấn còn cần khả năng ứng biến cao, phải cho người tuyển dụng thấy mình có khả năng làm được việc, chém gió chút cũng chẳng chết ai, miễn có việc trong thời buổi “mật ít ruồi nhiều” này là tốt lắm rồi.

Trước khi đi xin việc bạn nên tự trả lời các câu hỏi này
Bạn là ai?
1. Đâu là điểm mạnh, điểm yếu của bạn?
2. Bạn thích điều gì nhất và ghét điều gì nhất trong quá trình học tập của bạn?
3. Bạn có thể nói 2 điều mà bạn tâm đắc nhất trong những việc mà bạn đã làm?
4. Có thất bại hay thành công nào khiến bạn nhớ nhất?
5. Bạn sẽ nói gì nếu tôi nói rằng sự thể hiện của bạn trong buổi phỏng vấn ngày hôm nay của bạn không tốt?
6. Bạn có hay bị căng thẳng trong học tập và trong công việc không? Bạn làm thế nào để không bị rơi vào trạng thái stress?
7. Bạn có phải là người có thiên hướng lãnh đạo khi làm việc nhóm?
8. Bạn có thể nói cho chúng tôi những dự định của bạn trong 5 hay 10 năm tới?
Bạn có đủ khả năng cho vị trí này không?
9. Bạn có chắn rằng bạn có đủ khả năng cho vị trí chúng tôi cần tuyển không?
10. Nếu là tôi, bạn có một tuyển một ứng viên như bạn không? Tại sao?
11. Bạn cần bao nhiêu thời gian để thích nghi với công việc này?
12. Yếu tố nào của công việc này khiến bạn chú ý đến nhiều nhất (Mức lương, môi trường, việc làm, cơ hội thăng tiến...)?
13. Bạn hiểu biết gì về vị trí mà bạn xin vào làm việc?
14. Bạn làm thế nào để tự hoàn thiện bản thân mình?

Bạn có dễ dàng hòa nhập với công ty, tổ chức của chúng tôi?

15. Bạn biết gì về công ty chúng tôi?
16. Bạn đã từng làm việc với những người mà bạn cho rằng là người khó tính nhất chưa?
17. Bạn sẽ phản ứng như thế nào nếu không ai chú ý đến ý kiến của bạn đưa ra?
18. Bạn có thể để xuất một điều mà bạn cho rằng chúng tôi nên sửa đổi?
19. Khi nhận được những nhận xét, phê bình mà bạn cho là không đúng, bạn sẽ làm gì?
20. Mẫu người nào bạn không chịu đựng được họ?
21. Theo bạn, đâu là điều quan trọng nhất để phát triển mối quan hệ với các đồng nghiệp?

Mức lương chúng tôi sẽ trả cho bạn?

22. Bạn muốn ký hợp đồng dài hạn hay ngắn hạn?
23. Theo bạn, mức lương bao nhiêu là phù hợp với bạn?
24. Bạn có sẵn sàng hạ mức lương mong muốn của bạn nếu chúng tôi chưa muốn trả cho bạn mức lương đó?

Ps: e chỉ phát biểu dưới góc độ người đi xin việc, còn ở góc độ người tuyển dụng thì e không biết, e có làm trưởng phòng nhân sự bao giờ đâu, bác nào là giám đốc đi ngang qua thấy e nói bậy thì vào cho ý kiến nha.

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại
Bác Dũng Dâm Tặc đang tuyển người làm tình nguyện viên đó. An có làm không? =))

minhtuantkh

Mở luôn Cty tư vấn giới thiệu việc làm đi An. Hoặc viết lên tay như dạo nầy thì làm CTV với mấy tờ báo tháng kiếm đôi ba chục chai như ku Rũng kia cũng ngon :D
Bữa nào rảnh mình sẽ viết một bài về thời năm 95 học Lâm Tặc xong lao ra đường xin việc để so với bây giờ coi sao nhé!

love_yejin

Huyền Thoại
Ðề: Re: Đi xin việc !

Hoặc viết lên tay như dạo nầy thì làm CTV với mấy tờ báo tháng kiếm đôi ba chục chai như ku Rũng kia cũng ngon :D

e cũng muốn làm CTV báo lắm :), tháng vài chai thôi e cũng thấy thích rồi, đáng tiếc là hok biết làm sao, để hỏi lão đê tiện kia xem sao vậy.

trankanhhung

Well-Known Member
Ðề: Đi xin việc !

đi xin việc...tự nhiên nhớ một đoạn nhật ký sưu tầm được trên mạng:
'' ...7h, quáng quàng dậy, hôm nay phỏng vấn ở công ty mới, lần mần nghĩ đến đợt thử việc trước ở Mai Linh, trong giấy báo trúng tuyển có ghi “Chỉ đeo cà vạt xanh”, thế mà lúc đến thấy chúng nó còn mặc cả quần áo. Bị đuổi trong nhõn 1 ngày, nghĩ đến mà rùng cả mình…

8h, hối hả đến nơi, rồi cũng đợi được đến lúc vào phỏng vấn, thằng già nhăn nhở hỏi ” Quan hệ với đồng nghiệp ?”, lạnh lùng trả lời :” Tuần 2 lần, tuần khỏe có khi 3 lần”, thằng già trợn mắt, chắc nó tiếc cái tuổi thanh xuân...''

:D
.

TR0JAN

Xin vào làm nhân viên chi cục thuế. Cục kứng là nửa tỷ (chưa kể chi phí lặt vặt, nhậu nhẹt, hẹn hò rồi cảm ơn cảm tạ râu ria nữa)
info @ 2012 :)

Cơ mà phải có quan hệ cứng đét mới xong đc việc đới ạ

tusontay

Huyền Thoại
Xin vào làm Kế Toán Viện Sơn Tây, ngoài bằng phải là bằng thật thì +300 chai là "hợp lệ". :) Thu hồi "vốn tự có" lại lúc nào thì không biết, nhưng không quá 2 năm.
Xin vào làm ở trại 05,06 (trại cai nghiện) ngoài bằng y thì cũng phải có 300 chai. 300 chai này có thể thu hồi chậm là 2 năm. :)

trankanhhung

Well-Known Member
Ðề: Đi xin việc !

một kinh nghiệm xin việc đây các bác:
Công ty nước ngoài nọ đăng báo tuyển nhân sự, có 3 thằng Việt Nam, Lào và Thái Lan đến dự tuyển. Sau khi qua các phần thi về chuyên môn cả ba đều đạt cả..

.Đến lúc bàn về vấn đề tế nhị nhất là chuyện lương bổng. Cha trưởng phòng tuyển dụng hỏi thằng Lào trước: - Anh đề nghị mức lương của mình là bao nhiêu? Nghĩ mình thân phận bọt bèo, bằng cấp loại giỏi nhưng nhà nghèo lại đang cần việc làm để mưu sinh, thằng Lào đề nghị mức lương mà nó cho rằng chắc chắn 2 thằng kia sẽ không thể chấp nhận được: - Em chỉ xin 500 USD mỗi tháng thôi. Đến lượt thằng Thái Lan. Nghĩ mình dù sao cũng đi du học ở Mẽo về, bằng cấp treo kín người khỏi phải mặc quần áo, tiếng Anh nói như Tây...Vì vậy, mức lương phải tương ứng với khả năng một chút, phải gấp đôi thằng Lào:

- Tôi đề nghị cho tôi hưởng mức lương 1.000 USD mỗi tháng.
Đến lượt thằng VN vào phòng. Hỏi về mức lương thằng Việt Nam không ngần ngại phang luôn:
- Bác cứ cho em 1.500 USD một tháng đi.
Cha trưởng phòng tuyển dụng mắt lồi ra:
- Anh chỉ có vài năm kinh nghiệm làm việc, bằng cấp không có, Tiếng Anh thì "phọt phẹt", anh nghĩ sao mà lại đòi mức lương cao nhất trong 3 người?
- Dạ, em tính thế này: Nếu được hưởng mức lương 1.500 USD mỗi tháng, em chỉ lấy 500 thôi, 500 gửi anh "uống nước", còn 500 em sẽ thuê thằng Lào nó làm.

minhtuantkh

Xin vào làm nhân viên chi cục thuế. Cục kứng là nửa tỷ (chưa kể chi phí lặt vặt, nhậu nhẹt, hẹn hò rồi cảm ơn cảm tạ râu ria nữa)
info @ 2012 :)

Cơ mà phải có quan hệ cứng đét mới xong đc việc đới ạ

Nói bác đừng buồn, bạn học thời Tài Chính cùng em gần chục đứa làm thuế ( chỉ tính trong SG chưa kể ở Thái Bình) vẫn thường bảo nhau: làm người không ai làm Thuế, mà đã làm Thuế thì đừng làm người. :))
Giá 1/2 tấn là quá chát, mấy đứa lôi kéo nhau vào trong SG làm chi cục các quận chỉ dăm nghìn thôi ạ.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Em gái em vẫn chưa học xong, tháng 9 năm sau mới hoàn tất. Vừa rồi nó được phân công thực tập ở VPBank rồi được người ta đề nghị làm việc ở đó luôn: thử việc 2.5 tháng sau đó ký hợp đồng chính thức. Tưởng thế thôi, ai ngờ nó nghe rủ rê đi phỏng vấn ở ANZ lấy kinh nghiệm giao tiếp. Vì tâm lý rất thoải mái (không giống như đi xin việc) nên nó gây ấn tượng và sau buổi phỏng vấn nó được đề nghị làm việc luôn, thử việc 2 tháng với lương hơn 300 us, sau đó ký hợp đồng chính thức với lương 450 us. Thế là nó apply luôn, giờ đã đi làm bên ANZ rồi, trong khi vẫn học nốt năm cuối ở trường.

Thời của em cũng tương tự như vậy, em đi làm chính thức khi còn 1 năm nữa mới ra trường.

Em nghĩ bình tĩnh tự tin và chứng tỏ được khả năng thì ở đâu cũng cần, bất kể khủng hoảng hay không khủng hoảng. Thị trường nhân lực của VN quá thừa nhưng lại luôn luôn thiếu. Mục tiêu của người lao động là phải đứng trong hàng ngũ của phần đang thiếu đó, mọi chuyện sẽ rất ổn.

Hải Đăng

Vấn đề xin việc là vấn đề sẽ còn tồn tại đến khi con người diệt vong hoặc chí ít đến khi VN có "bước ngoặc" về giáo dục. Chú An học xong cũng như tôi thời đó chăng, có khác chăng là khác về ngành học mà thôi. Và như anh Chip nói ở đời phải dám sống tự tin, có kỹ năng sống và kiến thức thì sẽ tồn tại được dù bất kỳ xã hội nào. Song vấn đề như bác Chip biết rằng là ngoài em bác vs 1 số sinh viên thực sự tốt trong việc "set up" từ thời ngồi mài đít trên ghế nhà trường, thì đa số sinh viên vẫn phải tự thân vận động là chính! Đi xin việc ư, em cũng từng đi, đương nhiên cái ngành của em yêu cầu chỉ gói gọn ở yêu cầu "biết càng nhiều kẽ hở pháp luật càng tốt +....lắm mồm" là đạt. Song nói là thế số lượng sinh viên Luật ra trường thất nghiệp vẫn nhan nhản ra đó. Thế nên thiếu vẫn thiếu mà thừa thì vẫn thừa, cuối cùng học cho đã để đi làm trái ngành.
Mình ko tài giỏi, chỉ share với chú An về đời mình là sau những thăng trầm ko muốn dính cái gì đến cái gọi là luật liếc. Sở thích viết lách từ nhỏ nên định hình sẽ làm tự do, công việc chính của mình là:
- Viết báo theo đơn đặt hàng của 1 số tờ báo, trung bình "lương bổng" cho 1 bài viết là 300-800k/trang A4 đánh máy.
- Viết PR theo plan, cái này ngon nhưng khó đớp và chỉ đớp được nhưng cái này khó lắm vì nó ăn theo dây bác ạ. Em cũng có làm 1 dây bên Mobifone với 1 biên tập viên, cứng đã 2 năm rồi :D
- Viết lặt vặt cho mấy trang thể thao, lương còi thấy bà nội, được cái là tiền lẻ kiếm thêm hay phết.
Em k biết phải share cho bác An như thế nào vì cái này là tự thân vận động, rất khó để "giới thiệu" vì báo chí nó là 1 thế giới ngầm riêng. Có thể các bác cười nhưng đừng tưởng mấy bài em viết trên Echip, Số hóa, VNe hay Bóng đá nó thẳng nhé, nó vẫn cong theo đồng tiền đấy =))
Ngoài ra, điều cần nhất để kiếm xiền là việc bác An tự nhận ra mình cần gì, chịu nhún để sống vs lấy kinh nghiệm cái đã. Em có 1 đứa cháu học khá, học trung cấp sau đó xin vào 1 cty nước ngoài với mức lương..lao công trong 2 năm. Hai năm đó nó sống lây lất, ngoài giờ làm ở công ty là chạy đủ trò để kiếm sống và cố gắng vượt qua cho hết cái gọi là thời lấy kinh nghiệm. Song song nó học lên cao đẳng và trời ko phụ công khi hết 2 năm có cái bằng cao đẳng + kinh nghiệm làm việc từ doanh nghiệp nước ngoài. Nhờ đó giờ đây nó có việc, có lương dù ko quá cao nhưng cũng đủ sống, có dư như nó đã đạt mục tiêu. Vậy bác An có chấp nhận 2 năm như nó ko?

hellomoto

Active Member
Xin vào làm Kế Toán Viện Sơn Tây, ngoài bằng phải là bằng thật thì +300 chai là "hợp lệ". :) Thu hồi "vốn tự có" lại lúc nào thì không biết, nhưng không quá 2 năm.
Xin vào làm ở trại 05,06 (trại cai nghiện) ngoài bằng y thì cũng phải có 300 chai. 300 chai này có thể thu hồi chậm là 2 năm. :)

có gì là lạ, chẳng qua những ai chưa biết thì thấy lạ thôi =))
ối dời bằng cấp không bằng bằng lòng bằng mặt đâu =)) ông bà ta đã đúc kết 1 câu rồi: đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn:D
tuy đa số các cty, ban ngành tuyển dụng theo kiểu "đặc biệt" như thế nhưng vẫn có những cty nhận đúng theo năng lực thật sự (chắc mấy cty có nguồn vốn nước ngoài hoặc cty tư nhân, phần này chỉ chiếm 20-30% thôi)

Bên trên