Đi xin việc !

buzzone

Member
Ðề: Đi xin việc !

Bạn bè em ra trường hết, bằng cấp đàng hoàng tuy không phải do các trường Đại học danh tiếng cấp, nhưng cũng được gọi là cử nhân, kỹ sư,... nhưng vẫn thất nghiệp tràn lan. Hồi trước nghe thằng bạn học Cao đẳng xây dựng ra kể chuyện xin đi làm (công nhân phổ thông thôi) những công việc ngon (nhân viên kho, QC...) còn bị cháu chú nọ em anh kia xí phần hết rồi.

Thế mới biết thời thế nó vậy, chống cũng chả đc :))

Stormhdvn

Well-Known Member

Chài gì mà nghe gian nan dữ vậy ta , kinh tế khó khăn nên các doanh nghiệp chủ yếu là sa thải

Hoàng_Lê

mình vừa xin cho nhỏ em họ vào sacom chi nhánh q7 đậy: vị trí giao dịch viên tốn 75tr dù có bằng tốt nghiệp Đại Học và anh văn toeic đầy đủ

canhchimtudo

cơ quan nhà nước thì có kiểu "chó cắn áo rách". Đói, chẳng có miếng ăn nên lúc nào cũng phải xâu xé, dè bỉu nhau; chẳng có việc nên ngồi xoi mói, châm chọc nhau làm lẽ sống. Ôi! đầy tớ của nhân dân 5 năm rồi đấy nên thấm lắm.
Các bạn cố chịu khó khăn mấy năm đầu để lấy knh nghiệm sống rồi bươn bả là ok. Cố lên

suonggiomuadong

Active Member

đời còn nhiều bất cập
kinh tế hiện còn khó khăn, ngay cả giàu như mỹ, như nhật cũng có thất nghiệp đấy
nhưng họ thì sao
còn ta thì sao
ta, thất nghiệp = chết đói
tôi cũng vậy
học xong kế toán, ra trường ko có phương tiện đi làm gần nhà coi tiệm nét, photo in ấn, đủ kiểu
lương có 2m5/tháng làm từ sáng đến tối
cũng ráng mà làm
cố gắng làm năm sau tìm cách khác sống
đơn giản vì
lương ko đủ ăn
chơi bời ko có còn muốn chết
mấy bác được bao bọc
còn tôi phải tự lập
nghe mấy bác nói xin việc thấy nản
biết là vậy
nhưng mình luôn nghĩ rằng
cty nào cũng vậy cũng có thời có số
có lúc lằm ăn được có lúc thất bát,
làm ăn được thì tuyển nhân viên, đòi hỏi cao, lương lẩu cao, nên ai cũng ham, cũng muốn
nhưng bên cạnh đó
sao các bác không nghĩ, dù ta là công nhân, dù ta là viên chức dù ta là ai đi chăng nữa sao ta ko làm tốt việc ta làm
mà ta cứ thích đòi chỗ ngon, lương cao, mà trách nhiệm ta ko làm hết
vn ta thua kém nước ngoài vì thế, họ không quan trọng về lương, mà họ quan trọng về cách làm việc
họ sẵn sàng gắn bó với công ty, vì công ty là cái nồi cơm của họ, mất việc là mất tất cả
còn ta mất việc ta kiếm việc khác

chắc các bác hiểu ý mình nói gì
mình khuyên các bạn đừng hù ai nữa

vì đơn giản rằng, khả năng và năng lực luôn song hành,
phải luôn thích nghi thì không có việc gì mà làm ko được cả
hy vọng các bạn mới ra trường tìm được công việc tốt đẹp
còn các bạn đã có việc tốt thì cố gắng làm tốt việc của mình hơn nữa

suonggiomuadong

Active Member

có ai hù dọa gì ở đây nhỉ, không hiểu ý bạn lắm :-?

tại sao cứ phải khoe ra là tốn bao nhiêu chai để được vào vị trí ... chỗ xyz đó
cái đó có phải làm ngán ngại những ai chưa thử chăng

một số ngon lót tay được vào
thế những người ko có lót tay (vì chả có gì để lót ) đứng nhìn àh

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Đi xin việc !

Không phải là khoe, mà là sự thực bạn ạ.
Mình nói thật là trừ một số người học giỏi thực sự, một số người gặp may tìm được công việc tốt, thì nếu không có quan hệ, không tiền thì cứ xác định là Tự thân vận động kiếm ăn qua ngày.
Nhất là vào mấy cái tập đoàn càng làm càng lỗ ấy, chỗ đấy hầu như không có cửa cho người ngoài!

Typing lại câu này: Không có quan hệ thì phải biết cách quan hệ! :)

anh0424

Active Member

Em nghĩ nếu cố lắm rồi mà vẫn ko xin đc việc thì còn một hướng khác, đó là tự làm chủ.

Lúc này, bán cái gì và làm như nào để thành công lại phụ thuộc vào cái đầu, ko phụ thuộc nhiều vào khả năng làm thuê nữa.

Dù có đi theo hướng nào đi nữa, vẫn cần tiền và các mối quan hệ. Thời thế nó vậy, thích nghi đc thì tồn tại, ko đc thì bị đào thải thôi.

cong_chua_tuyet

đánh giá trên nhiều khía cạnh mới kết luận được bác à,bác thử nghĩ xem đây là 1 phi vụ đầu tư của họ. Còn những bạn trẻ có năng lực tự tin vào kỹ năng hoặc kinh nghiệm làm việc của mình thì lo gì kg kiếm được chỗ làm tốt

trankanhhung

Well-Known Member

cá nhân em cũng đi xin việc nhiều nơi, cũng có nhiều kinh nghiệm
kể hết ra đây là cả một cẩm năng nghệ thuật đấy các bác ạ, theo em nghĩ khái quát cần những yếu tố sau:
khâu chuẩn bi là quan trọng nhất,bằng cấp, hồ sơ là điều đương nhiên, tìm hiểu kỹ nơi tuyển dụng để chuẩn bị tâm lý đối phó với loại ''thú dữ'' nào...
có một số sai lầm thường gặp là:
quá tự tin khi phỏng vấn ở cơ quan nhà nước, chém gió rầm rầm, ngăn không nổi
quá thật thà khiêm tốn rụt rè khi phỏng vấn ở doanh nghiệp tư nhân,
thiếu tự tin nhưng lại nổ về năng lực khi phỏng vấn các doanh nghiệp nước ngoài
trước em ngồi với 1 vị là giám đốc tuyển dụng, có nhiều chuyện phỏng vấn vui lắm, nếu các bác thích em sẽ kể sau...

love_yejin

Huyền Thoại

đi xin việc...tự nhiên nhớ một đoạn nhật ký sưu tầm được trên mạng:
'' ...7h, quáng quàng dậy, hôm nay phỏng vấn ở công ty mới, lần mần nghĩ đến đợt thử việc trước ở Mai Linh, trong giấy báo trúng tuyển có ghi “Chỉ đeo cà vạt xanh”, thế mà lúc đến thấy chúng nó còn mặc cả quần áo. Bị đuổi trong nhõn 1 ngày, nghĩ đến mà rùng cả mình…

:D
.

trankanhhung

Well-Known Member

tiếp chuyện tuyển dụng
:đau nhất là thằng bạn em ( trước là trưởng phòng nhân sự một cty nước ngoài)
thất nghiệp khoảng gần 1 năm ,sau xin được chân tuyển dụng nhân sự một cty có vốn nhà nước, quyền hành cho nhận đều ở trong tay..
em thấy vậy mới gặp riêng uống cà phê dò hỏi trước , nó nói xin vào khó lắm, bởi các sếp tống con cháu và bồ nhí vào mà không cần chuyên môn bằng cấp gì cả..
người ngoài không có cửa, em đành ngậm ngùi ra về...mới rồi gặp lại nó, nó thông báo cty nó đã tuyển đủ người và người ra đi bây giờ lại là nó. Thế mới đau chứ!
Hiện giờ nó vẫn đang thất nghiệp, có lẽ kinh nghiệm tuyển dụng lao động của nó giờ là nhiều nhất...

dragonlee

Well-Known Member

Thời buổi này "ghế ít, đít nhiều".
Xin được việc như ý không dễ chút nào cả, bác nào đang có công việc mà muốn chuyển đổi, tốt nhất là chắc chân chỗ mới rồi hãy xin nghỉ.

buzzone

Member

Thời buổi này "ghế ít, đít nhiều".
Xin được việc như ý không dễ chút nào cả, bác nào đang có công việc mà muốn chuyển đổi, tốt nhất là chắc chân chỗ mới rồi hãy xin nghỉ.

Ý bác là núi này trông núi nọ đấy hả?

edc

Active Member
Re: Ðề: Đi xin việc !

một kinh nghiệm xin việc đây các bác:

- Anh chỉ có vài năm kinh nghiệm làm việc, bằng cấp không có, Tiếng Anh thì "phọt phẹt", anh nghĩ sao mà lại đòi mức lương cao nhất trong 3 người?
- Dạ, em tính thế này: Nếu được hưởng mức lương 1.500 USD mỗi tháng, em chỉ lấy 500 thôi, 500 gửi anh "uống nước", còn 500 em sẽ thuê thằng Lào nó làm.

Cái này hay :-bd

Bên trên