Đồ đánh cho Usher X-718 với ngân sách vừa phải

thocon872007

Ðề: Đồ đánh cho Usher X-718 với ngân sách vừa phải

Chắc hàn lộn 2 dây line và nus vào cọc ra loa là bốc khói chứ sao :D:D:D

redsnake

Member

bác ôm cặp loa ghé qua bác Thi Văn ghép thử với ampli đèn của bác ấy đảm bảo sẽ bất ngờ.
--> 1 lời khuyên hết sức thiết thực
không phải loa nào cũng ghép với ampli đèn được đâu , bạn redsnake đã tham khảo chưa ?coi chừng hư loa đấy bạn

----> ampli đèn công suất thấp mà làm hư loa công suất cao thì mình chưa nghe bao giờ! Có 1 khả năng xảy là loa công suất cao sẽ làm die 2 cái biến áp xuất âm cũng như biến áp nguồn do ampli đèn công suất thấp mà thôi. Tuy nhiên, khi nghe nhạc chắc là bạn không thể vặn volume quá 12giờ, thường là 9h thôi
To training: âm nhạc có muôn màu muôn vẻ, mình nghe hay chưa chắc bạn nghe hay! Theo ý của mình bạn loa mang đến ThiVăn nhờ test 2 model là GX-45 (PP, 4xEL34), nếu có khả năng nữa bạn thì dung GX-90( PP, 8xEL34) thì dư sức đánh loa X-718. Nếu GX-45 bạn nghe ok thì kg cần mua GX-90 nữa mà hãy để dành tiền nâng cấp số bóng đèn đó thành bóng đèn của Anh, Đức như: Telefunken, Mullar, Philips..., thay 4 tụ nới tầng Jensen copper Foil thì lúc đó nghe sẽ tê tái luôn! hihihi

Chỉnh sửa lần cuối:

training

Well-Known Member

cám ơn bác rắn đỏ nhiều, em sẽ thử đi ghép xem sao

redsnake

Member

Các bác cứ bí là đem đèn ra hù :D Cứ làm như đèn đóm là chiếc đủa thần, gõ đâu kêu đó zậy, đèn cũng là ampli thôi .. cũng kén loa, cũng phải phối ghép hợp nữa, thử thì cứ thử nhưng trong tầm 20t - 30t ko thiếu đồ đánh hay.

Bạn nói đúng, ampli đèn cũng như bán dẫn thôi, quan trọng là hợp. Mình khuyến cáo dùng tube el34 để đánh với x-718 là nó hợp, mình đã test tube el34 của mình với 5 cặp loa khác nhau với tầm giá từ 3 triệu đến 30 triệu thì thấy nó hợp nhất với loa x-718! Với giải pháp tube PP El34x4 của ThiVăn bạn chỉ cần 15 triệu cho 1 ampli tube new 100%

lehoang40

Các bác cứ bí là đem đèn ra hù :D Cứ làm như đèn đóm là chiếc đủa thần, gõ đâu kêu đó zậy, đèn cũng là ampli thôi .. cũng kén loa, cũng phải phối ghép hợp nữa, thử thì cứ thử nhưng trong tầm 20t - 30t ko thiếu đồ đánh hay.

Có ai hù gì đâu bác Tú, trong quá trình phối ghép, mở lòng ra một tí, đón nhận những gì mình chưa từng tesst qua, đi kiểm lại cái mà từ trước đến nay ta vẫn tưởng là chân lý như: loa độ nhậy thấp, loa BW, MA thì không thể ghép với amply đèn...vv...vv.... qua thực tế chọn ra chất âm hợp với mình nhất, bất kể đó là đèn hay bán dẩn, bất kể là hàng hiệu hay hàng DIY.

pavel

Member

Tôi đi tìm đèn mấy tháng nay , thấy rằng phối ghép khó hơn bán dẫn nhiều
Vẫn chưa tìm được chất âm phù hợp
Thấy chơi mà mệt quá , mất tiền mà không vui ...

onggia

Well-Known Member

--> 1 lời khuyên hết sức thiết thực

----> ampli đèn công suất thấp mà làm hư loa công suất cao thì mình chưa nghe bao giờ! Có 1 khả năng xảy là loa công suất cao sẽ làm die 2 cái biến áp xuất âm cũng như biến áp nguồn do ampli đèn công suất thấp mà thôi. Tuy nhiên, khi nghe nhạc chắc là bạn không thể vặn volume quá 12giờ, thường là 9h thôi
To training: âm nhạc có muôn màu muôn vẻ, mình nghe hay chưa chắc bạn nghe hay! Theo ý của mình bạn loa mang đến ThiVăn nhờ test 2 model là GX-45 (PP, 4xEL34), nếu có khả năng nữa bạn thì dung GX-90( PP, 8xEL34) thì dư sức đánh loa X-718. Nếu GX-45 bạn nghe ok thì kg cần mua GX-90 nữa mà hãy để dành tiền nâng cấp số bóng đèn đó thành bóng đèn của Anh, Đức như: Telefunken, Mullar, Philips..., thay 4 tụ nới tầng Jensen copper Foil thì lúc đó nghe sẽ tê tái luôn! hihihi

Trong nam ko biết thế nào chứ ngoài HN bác nào mua amp của bác ThiVan e thấy đều khá khốn khổ trong việc chạy đi chạy lại để mod lại ko thì ko nghe được :( Chắc các bác ngoài HN khó tính quá, e thì e ko khoái amp thì của bác ThiVan lắm vì đèn thì dùng đèn rẻ tiền, linh kiện thì rất rẻ tiền và các loại biến áp thì bác ý cũng tự làm lấy như vậy mạch có khủng mấy thì cũng khó hay lắm.
1 điều các bác nên nhớ là tùy loa để chọn amp cho phù hợp, X718 này thì oánh đèn hay oánh bán dẫn đều có thể ổn cả quan trọng bác chủ muốn âm thanh nó như thế nào, trong tầm tiền thì chỉ có thể lựa chọn được vài đặc tính tốt thôi, được cái này thì mất cái khác.

training

Well-Known Member

Như vậy liệu audio có còn là thú vui nữa ko bác, hay lại làm cho mình ko đc thoải mái???
Trong nam ko biết thế nào chứ ngoài HN bác nào mua amp của bác ThiVan e thấy đều khá khốn khổ trong việc chạy đi chạy lại để mod lại ko thì ko nghe được :( Chắc các bác ngoài HN khó tính quá, e thì e ko khoái amp thì của bác ThiVan lắm vì đèn thì dùng đèn rẻ tiền, linh kiện thì rất rẻ tiền và các loại biến áp thì bác ý cũng tự làm lấy như vậy mạch có khủng mấy thì cũng khó hay lắm.
1 điều các bác nên nhớ là tùy loa để chọn amp cho phù hợp, X718 này thì oánh đèn hay oánh bán dẫn đều có thể ổn cả quan trọng bác chủ muốn âm thanh nó như thế nào, trong tầm tiền thì chỉ có thể lựa chọn được vài đặc tính tốt thôi, được cái này thì mất cái khác.
Em cũng đc nhiều anh em khuyên ko nên chơi đèn của Thi Văn. Vậy em chơi rì của Teablue ghép với pow bán dẫn liệu có ổn ko anh nhỉ????

tamdamsg

Member

Như vậy liệu audio có còn là thú vui nữa ko bác, hay lại làm cho mình ko đc thoải mái???

Em cũng đc nhiều anh em khuyên ko nên chơi đèn của Thi Văn. Vậy em chơi rì của Teablue ghép với pow bán dẫn liệu có ổn ko anh nhỉ????

Chơi trà xanh đi bác cho em nghe ké :D, sáng nt cho bác khôg thấy bác hồi âm... chắc lại ôm con hay ôm loa hả...:D

tamdamsg

Member

Dễ tính thì đèn sao cũng đc, khó tính một chút mà kiếm đèn hợp mà đánh thì tốn kém thời gian tiền bạc học phí nhiều lắm bác, cứ bán dẫn mà chơi cho nó lành :D

training

Well-Known Member

Sáng nay thằng con lại ốm sốt cao bác Tâm à, lo dỗ cho nó ăn để uống thuốc cũng chả biết vứt máy đâu nữa

redsnake

Member

---> em đang chơi pre Teablue 12au7 Mullar, Power đèn Ngầu ký 12ax7 Philips, 12AU7 USA, EL34 JJ Blue, CD: Cambridge Audio D500SE, dây loa Van den Hul, Interconnect: Audio Note UK , nói thật chứ bộ này em đánh nhiều loa rồi kg nghe hay, nhưng ghép với X-718 nó lại hay, vậy em mới khuyên bác lấy EL34 mà chơi. Còn chuyện Ngầu Ký hay Teablue hay ThiVăn là tùy túi tiền của bác, mỗi thứ đều có cái giá của nó! ThiVăn có lợi thế là đã build sẵn, bác cứ đến test mà thôi, ok thì lấy! Giải pháp Pre đèn Teablue +power bán dẫn thì tốt đó, nhưng bác tìm 1 con power bán dẫn hay + hợp thì cái giá của nó cũng hơi tê tê rồi!

training

Well-Known Member

cám ơn bác red nhiều. hình như bác cũng có nick bên 5s phải ko nhỉ, thỉnh thoảng em cũng vào nhòm ngó đồ của bác ở bên đó

Bên trên