Đồng nghiệp có thể trở thành bạn thân?

Chuột Rain

Mình đi làm đã 3 năm, trong suốt 3 năm làm việc, mình và các bạn đồng nghiệp cũng khá thân và hiểu ý nhau, có thể nói như là "những-người-bạn-thân", nhưng mình nghe nói là, không nên quá thân thiết với bạn đồng nghiệp, mà cần phải giữ khoảng cách, vì nếu trở thành bạn thân, lâu lâu có chuyện giận hờn, xích mích này nọ, thì lại ảnh hưởng đến mối quan hệ đồng nghiệp, không hay lắm. Mọi người nghĩ sao về chuyện này?=((

thangba81

Well-Known Member
Ðề: Re: Đồng nghiệp có thể trở thành bạn thân?

Thế mới có khái niệm là bạn đồn nghiệp và bạn thân :)

lại chuyện gái cơ quan rùi. Thân thì thân... nhưng trong đầu có khoảng cách được rôi.... tiểu nhân phong bị gậy chút... nếu bác muốn thang tiên.... còn em kiếp dân đen thăng thì chả có chỗ nào mà thăng với tiến nên chả phòng

lara_croft

Member
Ðề: Đồng nghiệp có thể trở thành bạn thân?

đồng nghiệp đương nhiên là có thể rồi ,đa số mọi người thân nhau qua học tập và làm việc mà bác ,nói chung nếu sống tốt ,hết mình vì bạn bè là thế nào cũng tìm được bạn tốt và thân thiết thôi nhé ,sống có chất là được

leesang

Well-Known Member

Xem lại có 2 loại đồng nghiệp và đồng bọn. :))

Chơi thì cứ chơi việc gì phải câu nệ. Bản chất mình sao cứ sống như vậy thôi.

Hai Scm

Active Member
Em thấy thì vẫn có nhiều trường hợp kết bạn thân từ đồng nghiệp....rồi nên vợ nên chồng luôn ấy chứ.... em thì quan niệm rất đơn giản, sẵn sàng kết bạn với đồng nghiệp, nhưng bạn là bạn mà đồng nghiệp là đồng nghiệp....

Tức là ở môi trường cơ quan, đối xử như đồng nghiệp, là bạn thân thì cởi mở hơn nhưng tránh bộc lộ hết mọi thứ, nhất là những tình cảm riêng tư (thích người này, ghét người kia,...)

Hết giờ thì đối xử là bạn... nghĩa là tránh nói chuyện cơ quan mà chỉ nói chuyện phiếm, bạn bè, thú vui chung ví dụ như HD hay thể thao....

Dĩ nhiên từ đồng nghiệp đến bạn thân phải trải qua một thời gian dài 3-5 năm gắn bó với nhau và tin cậy nhau (đảm bảo là không bị đá giò lái) vì nếu là bạn thân mà đá bạn thì nguy hiểm lắm lắm đấy....

danonglathe

Em thì không đồng ý với những ý kiến của bác thớt, bạn bè thì mà không có sự chân thành thì đâu có những đôi bạn tốt chứ....Và cái quan trọng hơn nữa là khi có chuyện giận hơn hay xích mích này nọ, thì 1 trong 2 hoặc cả 2 muốn giữ tình bạn này thì sẽ biết làm như thế nào mà.

Khánh Trình

Chính xác là như vậy rồi bác à....Đối với em bạn nào cũng vậy, em cũng sống theo cách " hết mình vì bạn bè "....đến với nhau bằng tình cảm chân thành thì em không tin họ lại có gì đó không tốt với mình.....Nhưng nhiều người vẫn khuyên em là đừng nên tin người quá, nhiều lúc họ lợi dụng lòng tin mình mà làm những chuyện không hay.

truyenthongviet

Tình bạn là cao cả hơn cả vật chất...Cái quý giá nhất của tình bạn là khi mình phát hiện có một người nó đó tin tưởng mình, chính những người bạn như thế giúp chúng ta vượt qua những cái không hay ho trong cuộc sống này.....

saigonnhonnhip

Không biết các bác như thế nào...chứ em là sống " hết mình vì bạn bè " đừng vì những cái không hay mà đánh mất đi tình bàn tốt đẹp mà mình đang có, nếu có những giận hờn gì không hay thì nên ngồi lại với nhau đế nói chuyện, và mình nên chủ động trước để chứng minh mình cần tình bạn ấy.

PSVITA

Member

đồng nghiệp thì vẫn là đồng nghiệp thôi nha nếu lên tới mức bạn thân nữa thì quá tốt rồi ,dể hợp tác hơn trong công việc hàng ngày ,mà trong đây có ai sống theo nguyên tắc sống Hết mình vì bạn bè chưa thế ?
có mình luôn nè nhậu hết mình luôn đó chứ vì lâu lâu mới gặp 1 lần ,toàn bạn hồi học phổ thông thôi thân lắm nên cứ gặp là lại lôi ra quán nhậu làm lai rai thôi,tết này dự là sẽ say bí tỉ nữa

gái núi

Member
đồng nghiệp thì hoàn toàn có thể thành bạn thân sau này được mà ,làm việc với nhau hàng ngày thì sẽ biết tính nhau thôi trở thành bạn thân là chuyện bình thường nhất là các đồng nghiệp nữ đấy .

thangba81

Well-Known Member

mà cũng có ối thằng nó nhăm nhăm con dao sau lưng đấy bác ạ....

anwyn

Member

Nếu là đồng nghiệp trong studio thì bạn bè thoải mái một chút, còn trong các công ty lớn thì hơi khó. Nói vậy chứ mình vẫn sợ một ngày nào đó đến chỗ làm và phát hiện ra mình đã bị đâm sau lưng..

papapucca

Member
Ðề: Re: Đồng nghiệp có thể trở thành bạn thân?

Hix. Thạch Sanh thì ít mà Lý Thông thì lại nhiều.

Mình cũng đồng ý với điều này . Nhiều người bị đâm sau lưng cũng chỉ vì tin đồng nghiệp và coi như bạn thân . Với mình thì chỉ giữ quan hệ ở mức bạn bè bình thường thôi

HEEL

Mình đi làm đã 3 năm, trong suốt 3 năm làm việc, mình và các bạn đồng nghiệp cũng khá thân và hiểu ý nhau, có thể nói như là "những-người-bạn-thân", nhưng mình nghe nói là, không nên quá thân thiết với bạn đồng nghiệp, mà cần phải giữ khoảng cách, vì nếu trở thành bạn thân, lâu lâu có chuyện giận hờn, xích mích này nọ, thì lại ảnh hưởng đến mối quan hệ đồng nghiệp, không hay lắm. Mọi người nghĩ sao về chuyện này?=((

Thân là ngu, là tự sát. Không được thân, nên quan hệ tốt, không nói xấu đưa chuyện, làm việc chu đáo tận tâm, trung thành với ....Sếp. Thì mới thành công.

Hải Đăng

Có những thứ ko nên ở công ty:
- Có bạn nhưng ko là thân quá
- Có bạn nhưng k lấy làm vợ
Hai cái này đừng dính vào kẻo khổ, hối ko kịp đới

ailangthang

Active Member

Là đồng nghiệp, tiến xa hơn là bạn, không nên thân. Đừng để sau đó phát hiện ra rằng "người bạn thân" mà mình tin tưởng đang đâm sau lưng mình.

Bên trên