Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

HVX

Member
DigiOne có thể chơi được DSD64 nếu DAC của bác có hỗ trợ DSD64 qua coax (thực ra có thể lên đến DSD128 nếu nguồn phát hỗ trợ).
Nguồn phát là Pi2, trước đây xuất qua USB mình nghe được DSD64, 128 nhưng giờ xuất qua DigiOne thì chỉ được DSD64, mặc dù DAC có hỗ trợ tơi 128, vậy nhờ bạn Trung cho biết ở trường hợp này "nếu nguồn phát hỗ trợ" thì khúc mắc ở đâu và có hướng khắc phục nào khả dĩ ( do DigiOne ?) . Xin cảm ơn !

do_long_khach

Well-Known Member
Nguồn phát là Pi2, trước đây xuất qua USB mình nghe được DSD64, 128 nhưng giờ xuất qua DigiOne thì chỉ được DSD64, mặc dù DAC có hỗ trợ tơi 128, vậy nhờ bạn Trung cho biết ở trường hợp này "nếu nguồn phát hỗ trợ" thì khúc mắc ở đâu và có hướng khắc phục nào khả dĩ ( do DigiOne ?) . Xin cảm ơn !
Theo em thì digione được thế thôi, mà coax cũng chỉ đc dsd 64 là kịch mà?

Hagemi

Active Member
Em cũng có cùng thắc mắc như bác, nhờ bác @trung224 giúp đỡ nhé

yeuclassa

F71E7F7C-0389-4B73-9D24-E86A5B43E89A.jpeg Dự án ra tết của em: Pi 2 + allo digione với cấu hình nguồn 3X như sau:
1, em không chơi như các cụ là cả 3 mạch lt1963 đều chung 1 cuộn thứ cấp mà chơi kiểu biến áp có 4 cuộn ra riêng, 2 cuộn 7VAC để có 2 đường 5VDC cho pi và digione, 1 cuộn 3VAC để cho 1,8VDC, 1 cuộn 5VAC để cho 3,3VDC.
2, Mỗi đường điện áp đều qua 2 tầng: Tầng đầu qua lt1963, tầng sau qua lt3045.
Xin các cụ cho ý kiến thế có ổn không ạ vì em thấy các cụ vẫn nuôi 3 nguồn từ cùng 1 cuộn sơ cấp nên chưa tối ưu về cách li.

trung224

Well-Known Member
Single SPDIF hay AES/EBU thông thường (qua coax, BNC hay AES/EBU) đúng là chỉ có băng thông tối đa là 192kHz (tương đương với DSD64 nếu truyền theo dạng DoP). Tuy nhiên, nếu nguồn phát được thiết kế theo chuẩn Dual AES (hãng dCS lập ra) thì có thể truyền dẫn lên đến 384kHz (tương đương với DSD128 nếu truyền theo dạng DoP).

Hiện nay chỉ có một số thiết bị studio theo chuẩn này, hoặc dCS Network Bridge (Dual AES bằng 2 cổng AES/EBU) hoặc transport Chord Blu MKII (Dual AES bằng 2 cổng BNC). Cho nên với DigiOne thì chỉ có thể đến DSD64 thôi

trung224

Well-Known Member
@yeuclassa : Theo em, việc tách nguồn 3x vào 3 cuộn thứ cấp riêng biệt không cần thiết vì 3 nguồn đấy dùng chung để nuôi cả board Pi (tất cả các chip trên Pi đều dùng cả 3,3V và 1,8V, một số cái dùng 3,3V và 5V) nên việc tách ra 2 cuộn thứ cấp không có tác dụng lắm vì kiểu gì chúng cũng nối với nhau.

Trái lại, khi dùng DigiOne thì phải cách ly tối đa nguồn cấp cho DigiOne với nguồn cấp cho Pi nên em mới dùng 2 biến áp, một biến áp chỉ dùng để cấp nguồn cho DigiOne, cái còn lại chịu trách nhiệm cho Pi. Cái này quan trọng hơn là chuyện 3 cuộn thứ cấp riêng biệt cho 3 nguồn 5V, 3,3V và 1,8V cho Pi.

Do vậy, bác nên tách riêng nguồn cấp cho DigiOne ra một biến áp khác, công suất tầm 10-15VA là đủ. Sau khi tháo bỏ cục DC-DC converter trên DigiOne thì nhánh cách ly chỉ còn 2 cái clock với vài cái LDO và D-flip flop, tốn chưa đến 100mA .

ko853

Well-Known Member
@yeuclassa : Theo em, việc tách nguồn 3x vào 3 cuộn thứ cấp riêng biệt không cần thiết vì 3 nguồn đấy dùng chung để nuôi cả board Pi (tất cả các chip trên Pi đều dùng cả 3,3V và 1,8V, một số cái dùng 3,3V và 5V) nên việc tách ra 2 cuộn thứ cấp không có tác dụng lắm vì kiểu gì chúng cũng nối với nhau.

Trái lại, khi dùng DigiOne thì phải cách ly tối đa nguồn cấp cho DigiOne với nguồn cấp cho Pi nên em mới dùng 2 biến áp, một biến áp chỉ dùng để cấp nguồn cho DigiOne, cái còn lại chịu trách nhiệm cho Pi. Cái này quan trọng hơn là chuyện 3 cuộn thứ cấp riêng biệt cho 3 nguồn 5V, 3,3V và 1,8V cho Pi.

Do vậy, bác nên tách riêng nguồn cấp cho DigiOne ra một biến áp khác, công suất tầm 10-15VA là đủ. Sau khi tháo bỏ cục DC-DC converter trên DigiOne thì nhánh cách ly chỉ còn 2 cái clock với vài cái LDO và D-flip flop, tốn chưa đến 100mA .
nếu lt1963 ko gây nhiễu ngược lại nguồn cấp thì ko cần tách cuộn thứ cấp. Ngược lại, nếu gây nhiễu thì nên tách. Như em đang dùng nhiều con ipower bị nhiễu ngược nguồn cấp nên đang đặt quấn BACL 5 cuộn thứ cấp độc lập cho chúng nó.

Hagemi

Active Member

Bác @nhatduongaudio bảo có cái r-core này được chế đặc biệt để dùng chung luôn cho Pi và Digione liệu có ok ko bác @trung224
http://www.nhatduongaudio.com/2017/12/r-core-6v7v-30va-cho-trasport.html?m=1

R-Core 6v+7v 30VA được Nhật Dương đặt riêng để tối ưu cấp nguồn cho dự án transport!
- 7v@15VA và 6v@15VA

trung224

Well-Known Member
@Hagemi : R-Core nào cũng thế thôi bác ạ. Mấy cuốn R-Core của Nhatduong cũng có bọc lớp đồng để cản bớt nhiễu ra môi trường thôi chứ có cản được nhiễu về cuộn sơ cấp đâu.

Nếu dùng Kali Reclocker thì bác xuất i2s theo cổng LAN RJ45 bằng board này
https://www.ebay.de/itm/Two-way-IIS...dule-RJ45-Output-F-DAC-CD-Player/172683726177

Tuy nhiên, khi dùng Kali Reclocker có nghĩa là bác sẽ mất đi cách ly ground với DigiOne, do Kali hiện không hoạt động với các board Isolator.

Chỉnh sửa lần cuối:

valst

Member
Airplay streaming để xem youtube hoặc dùng các nguồn nhạc trực tiếp khác trên mạng như zing, spotify, nhaccuatui

Trong Moode và Rune Audio đều có tính năng Airplay receiver trong phần Audio Configuration
View attachment 259085
Sau khi bật tính năng airplay của Moode/Rune lên. Các bác lên mạng download phần mềm Tuneblade về theo link http://tuneblade.com/ và cài vào máy. Tuneblade là một phần mềm xuất airplay từ máy tính dùng windows sang các thiết bị khác. Nếu các bác streaming sang một số streamer thương mại như của Marantz, Pioneer hay Airport Express, Apple TV thì các bác phải mua với giá 10$ hoặc streaming sẽ tự tắt sau 10 phút. Tuy nhiên, đối với streaming sang Raspberry Pi qua Moode/Rune thì ko mất phí, chạy đầy đủ tính năng.
View attachment 259086
Sau khi cài xong các bác bật Tuneblade và khởi động Raspberry Pi sẽ thấy như trên hình. Vào phần setting, bác vào phần Airplay Streaming. Ở đây, bác có thể chọn mức latency (độ trễ so với video) của tín hiệu âm thanh qua airplay. Tùy thuộc vào tốc độ mạng LAN và streamer mà chọn. Cá nhân em với việc dùng dây LAN và raspberry Pi 3 thì dùng real-time streaming, khi đó âm thanh chỉ chậm hơn hình ảnh cỡ 0,2s.Nhấn Apply là xong.
View attachment 259087
Làm xong bước này, các bác bắt đầu kết nối Airplay với moode/rune trên Pi bằng việc nhấn biểu tương Play trên Tuneblade như trên hình. Sau khi kết nối thành công sẽ có biểu tượng như sau
View attachment 259089
Vậy là xong, toàn bộ âm thanh trên máy tính/laptop như youtube, spotify, các trang nghe nhạc trên mạng, kể cả sopcast để xem bóng đá sẽ được truyền qua airplay đến Raspberry Pi để render và xuất ra DAC/HAT

Lưu ý: Độ delay trên Airplay phụ thuộc khá nhiều vào đường truyền mạng, nên các bác cố gắng kết nối Máy tính/laptop và Raspberry Pi với Router bằng dây LAN để có kết nối ổn định nhất.

Chào các bác.

Em bị vấn đề với TuneBlade. Trước đây em đã dùng TuneBlade OK, không nhớ là với rune hay với moode... Hiện tại lại bị vấn đề. Hiện tại em bị vấn đề với cả Volumio và Moode khi airplay từ PC dùng tuneblade qua. Khi airplay từ iPhone thì OK, không vấn đề gì cả.

Xem form monitor của TuneBlade thì thấy nó vẫn đang streaming qua Moode bình thường (xem tệp đính kèm) nhưng Moode lại không hề phát nhạc. Khi airplay từ iPhone thì OK, không vấn đề gì cả.

Nhờ các bác giúp. Tks.

Chỉnh sửa lần cuối:

valst

Member
Chào các bác.

Em bị vấn đề với TuneBlade. Trước đây em đã dùng TuneBlade OK, không nhớ là với rune hay với moode... Hiện tại lại bị vấn đề. Hiện tại em bị vấn đề với cả Volumio và Moode khi airplay từ PC dùng tuneblade qua. Khi airplay từ iPhone thì OK, không vấn đề gì cả.

Xem form monitor của TuneBlade thì thấy nó vẫn đang streaming qua Moode bình thường (xem tệp đính kèm) nhưng Moode lại không hề phát nhạc. Khi airplay từ iPhone thì OK, không vấn đề gì cả.

Nhờ các bác giúp. Tks.

View attachment 283438

Em tải lại rune, cài...và OK các bác ạ. Chắc với Moode và Volumio...cần cấu hình gì đó bổ sung chăng! :D

trung224

Well-Known Member
@tellme0823 : Về chuyện nâng cấp của bác, em hôm nay đã làm một phép thử nhỏ:

Cấu hình 1 là RPi 3 + iFi iPower + 502DAC, với 502DAC về phần xuất analog thì tương đối giống Hifiberry DAC+, dù có tốt hơn một chút

Cấu hình 2 là Transport Pi (nguồn 3x, DigiOne) + Gungnir Multibit.

Cả hai cấu hình đều nối đến con studio monitor của em, cùng phát nhạc với Roon.

Kết luận của em là khoảng cách quá xa. Dù cấu hình 1 có chất âm không gây khó chịu, về chất âm khá ok ở mid, không chói gắt ở dải cao. Còn lại thì thua toàn diện, độ chi tiết, tách bạch đều kém xa, âm trường hơi nông, âm bass bị dính. Tiếng mid thiếu chi tiết và độ động nên nghe một lúc là thấy hơi nhàm.

Đấy là nhận xét khách quan của em về cấu hình hiện tại của bác so với một cấu hình theo em là đạt mức tạm ổn. Dĩ nhiên, đấy là khi so trên loa của em, dù chưa ra gì lắm nhưng riêng khoản đáp tần thì khá ok. Với loa của bác là loa toàn dải nên hai dải trên dưới kiểu gì thì kiểu vẫn bị thiếu, nên có lẽ không cần nâng cấp DAC lên quá khủng để đáp ứng tốt hai dải đó.

Em nghĩ bác có thể làm một cái transport Pi (nguồn 3x, DigiOne) kết hợp với con Modi Multibit (6,6 triệu) là hợp lý. Bới ngoài yếu tố bộ dàn hiện nay của bác thì đầu tư con Bifrost Multibit hiện nay không kinh tế vì bọn Schiit vừa ra bản nâng cấp của con DAC đầu bảng Yggdrasil nên tầm trên dưới 1 năm nữa thì con Bifrost cũng sẽ được nâng cấp, mua mới con Bifrost Multibit lúc này sẽ thiệt.

Về câu chuyện acquy thì vấn đề là acquy làm bới chất liệu gì bác ạ. Pin sạc và acquy có cầu tạo hoàn toàn như nhau, nên nếu bác có thể kiếm được Acquy loại LiFePO4 thì hoàn toàn ok, nhưng nếu là acquy loại khác thì em ko đảm bảo đâu vì các loại pin/acquy cổ có nội trở khá cao chứ không thấp như LiFeO4 (là loại pin tương đối mới). Còn hệ thống panel quang điện thì nó chỉ sinh ra điên, còn sau đó vẫn phải chứa vào nơi lưu trữ là pin (battery) rồi mới phát ra tảu mà bác nên câu chuyện cuối cùng cũng vẫn quay lại chất lượng pin (battery) thôi

nhatduongaudio

Active Member
@trung224: Kali reclocker dùng với Allo Isolator rất tốt nhé có điều phải xem sơ đồ của isolator và kali để thi công cho đúng. Mình đã test thử bộ Pi 3x + isolator + kali lắp cho soekris dac DAM 1021 chạy ngon lành thậm chí còn nhỉnh hơn cấp từ coaxial qua DigiOne . Anh em chú ý nếu chơi theo dự án 3x thì khi dùng Kali cần tháo jumper cho phép cấp nguồn từ Kali xuống Pi để khai thác hiệu quả tối đa.

Nhiều anh em chưa thật sự hiểu dự án 3x của bác Trung. Muốn có transport tốt cần phải giải quyết phần nguồn đã thì mấy bo như DigiOne, Kali reclocker mới phát huy tác dụng. Đó chính là lý do tại sao dùng Pi mod 3x mà không dùng các SBC khác. Nhiêù bác lăn tăn vấn đề DSD thì chơi qua DoP là ok, xác định rõ là mình cần transport tốt hay cần thông số đẹp để đừng đừng bị dao động! Thân

Cuối cùng Nhật Dương kính chúc toàn thể anh em trên diễn đàn và gia đình ăn Tết thật vui vẻ và đầm ấm!

dauyqn

Hiện tại em có DAC rồi, đang phát bằng PC nhưng chưa hài lòng lắm, em đang để ý con này
http://www.nhatduongaudio.com/2017/08/nguon-phat-digital-prenimum.html
Vậy con này xuất ra DAC bằng đường nào là tốt nhất, DAC em đầy đủ cổng kết nối. Và con này có cần màn hình riêng để quản lý file nhạc, có điều khiển bằng Iphone được không? Nhờ các bác tư vấn cho em, em newbie nên còn mù mờ. Thanks các bác

Bên trên