Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

do_long_khach

Well-Known Member
tình hình là em có con Singxer SU-1 (usb converter) đã mod các kiểu. Vừa ngồi so sánh Pi 3x +DigiOne (DigiOne chưa cấp nguồn riêng) vs Pi 3x + Singxer SU1 thì coi bộ SU1 vẫn hơn một ít mới đau... Để cấp nguồn riêng rồi so lại xem sao. Đúng là chả phải tự nhiên mà con SU-1 lại nổi như vậy trên computeraudiophile.

justbenice

Moderator
tình hình là em có con Singxer SU-1 (usb converter) đã mod các kiểu. Vừa ngồi so sánh Pi 3x +DigiOne (DigiOne chưa cấp nguồn riêng) vs Pi 3x + Singxer SU1 thì coi bộ SU1 vẫn hơn một ít mới đau... Để cấp nguồn riêng rồi so lại xem sao. Đúng là chả phải tự nhiên mà con SU-1 lại nổi như vậy trên computeraudiophile.
Vậy lại ứ bán hả bác :))

westerner

Active Member
Hi các bác.
Sao mình đo 2 chân cổng RCA và BNC của DigiOne đều thông mạch hết, (vẫn nghe tiếng bình thường).
Có sai gì không nhỉ?.

westerner

Active Member
Đính kèm hình ảnh

thanhminhppc

Active Member
Bác dùng Singxer SU-1 xuất BNC à, ko biết nếu mình xuất i2s thì dùng cáp HDMI loại nào OK vậy bác, sợi Wireworld Starlight 7 đắt quá ko biết có nên ko.

do_long_khach

Well-Known Member
Dây ngắn nửa mét trở xuống là đc, nhãn hiệu ko quan trọng đâu bác, nghe ra được khác nhau chắc tai vàng rồi. Mà có bác nói với Holo Spring thì qua bnc còn hay hơn thì phải.

trung224

Well-Known Member
@gaoi : Nguồn này được bác à. Có điều điện áp ra hơi cao. Nếu bác dùng bo LT1963 hay LT1084 để làm tầng lọc 1 thì phải có tản nhiệt tốt cho mấy bo trên.

@westerner : Em chưa hiểu rõ chỗ bác hỏi lắm ạ. Nếu bác đã cấp nguồn rời cho DigiOne (hàn vào trên mạch như hình) thì DigiOne phải chạy rồi, do đó nếu đo ở 2 chân cổng RCA và BNC tất nhiên sẽ có điện rồi. Có lẽ em không hiểu ý bác lắm, phiền bác nói rõ được không ạ?

westerner

Active Member
@gaoi : Nguồn này được bác à. Có điều điện áp ra hơi cao. Nếu bác dùng bo LT1963 hay LT1084 để làm tầng lọc 1 thì phải có tản nhiệt tốt cho mấy bo trên.

@westerner : Em chưa hiểu rõ chỗ bác hỏi lắm ạ. Nếu bác đã cấp nguồn rời cho DigiOne (hàn vào trên mạch như hình) thì DigiOne phải chạy rồi, do đó nếu đo ở 2 chân cổng RCA và BNC tất nhiên sẽ có điện rồi. Có lẽ em không hiểu ý bác lắm, phiền bác nói rõ được không ạ?
Cảm ơn bác trung224,
Em đo 2 chân của RCA và BNC nó thông với nhau, nghĩa là bị chạm đó bác. Kì lạ quá, em nghĩ nó phải tách rời chứ?.
Sẵn tiện hỏi bác luôn, em hàn nối dài cổng RCA của Digione ra cổng RCA khác (trên vỏ máy cho cùng chiều với cổng USB, Internet) dài khoảng 5cm thì nên chọn dây tín hiệu nào nào cho chuẩn? , em đang dùng đoạn dây đồng trục 75ohm loại thường thấy còi cọc quá nên muốn làm chỗ này cho thật chuẩn. Mấy hôm nay nâng cấp dây loa, dây tín hiệu chất âm thay đổi nhiều.

trung224

Well-Known Member
À, em hiểu ý bác rồi. Có lẽ bác hơi hiểu nhầm cái chỗ "Isolator" trên DigiOne, nó có nghĩa là cách ly ground của phần trước chip Isolator (gồm con chip WM8804) với phần sau chip Isolator (gồm mạch reclock flip flop và hai con clock thach anh). Còn hai cổng RCA và BNC đều được nối với đầu ra của mạch reclock và cùng nằm trên phần sau chip Isolator nên dĩ nhiên chúng sẽ thông nhau, do đó khi bác đo mạch sẽ thấy thông nhau thôi.

Về chuyện nối dài cổng RCA của DigiOne, thì em có vài ứng cử viên cho bác như dây Belden 4855R (dây đồng mạ bạc), Canare l-5.5cuhd (dây đồng) hoặc nếu bác thích dây bạc và dư dả tài chính thì Oyaide FTVS-510. Tuy nhiên, khi thi công bác chú ý, không để ground của socket RCA (tức là phần kim loại phía ngoài của cổng RCA) chạm vào vỏ thiết bị, nếu không thì sẽ tạo ra vòng ground loop.

gaoi

Active Member

Cảm ơn bác trung đã tư vấn! Cho e hỏi chút nữa là nếu dùng bo LT1963 thì áp đầu ra là 15v hay 5v and 3v and 1.8v vậy bác. Và dùng củ nguồn đó vs bo LT1963 có tốt ko bác! VẤn đề thứ 2 nữa là e thấy nhiều bác chế nguồn hay lắp com bo LT1963 và 3 cục LT 3045 để làm gì nữa! Cảm ơn bác trước

toi511

Well-Known Member
Các bác chi em hỏi Dac 16bit làm sao nghe nhạc 24bit trên moode audio nhỉ

trung224

Well-Known Member
@gaoi : 3 cục LT3045 có khả năng lọc nhiễu và ổn định đầu ra cao hơn LT1763 nhiều bác ạ, nên khi làm transport Pi, em khuyến cáo dùng luôn LT3045 luôn. Con bo LT1763 là để lọc lần 1 cho 3 bo kia bác ạ, chưa kể nó còn dùng để kéo điện áp đầu vào cho 3 bo trên xuống mức thấp, tránh tỏa nhiệt nhiều vừa không tốt cho thiết bị vừa làm giảm chất lượng đầu ra.

Giả dụ bác dùng biến áp 9V AC, sau mấy cục diode nắn dòng thì sẽ lên tầm 11,5V DC, nếu dùng trực tiếp LT1963 thì nếu đầu ra LT1963 là 1,8V thì tỏa nhiệt trên cục LT1963 sẽ khoảng (11,5V-1,8V) x 200mA = 2W, nếu không có tản nhiệt sẽ khá nóng. Đấy là em còn dùng loại 9V đấy, bác mà dùng biến áp 15V AC thì mức tỏa nhiệt sẽ là (19V - 1,8V) x 200mA = 3,9W, thì còn kinh khủng hơn nhiều.

Nếu dùng LT1963 cho tầng lọc đầu, để điện áp đầu ra tầm 5V DC, thì tỏa nhiệt trên cục LT1963 chỉ còn (11,5V-5V) x 200mA = 1,3W, sau đó sang LT3045 thì tỏa nhiệt chỉ còn (5V-1,8V) x 200 mA = 0,6W.

Chỉnh sửa lần cuối:

gaoi

Active Member
Vậy là cục nguồn kia ko có khả thi tận dụng rồi! Vậy nếu em mua cục biến thế và 3 con LT3045 là đấu thẳng 3 đường tới pi đc ko bác hay bắt buộc phải dùng con lọc LT1963 trc mới dùng 3 con sau để có nguồn chuẩn vô 3 đường của pi

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
@gaoi : Ba bo LT3045 chỉ nhận dòng DC thôi chứ không dùng biến áp cắm thẳng vào được bác ạ, do đó nếu dùng LT3045 thì bắt buộc phải có bo LT1963.

@to511 : DAC của bác là DAC gì ạ. Nếu là kiểu AD1862 thì bác phải convert từ 24 bit về 16 bit trên moode (phần mpd config), còn nếu là DAC 16 bit kiểu mới kiểu Schiit thì nó có chip DSP trong DAC convert 24 bit thành 16bit rồi.

gaoi

Active Member
Cảm ơn bác! Chắc tạm thời chơi combo LT1963 rồi nâng cấp sau!

Bên trên