Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

trung224

Well-Known Member
Thật ra chuyện đổi tụ Rin từ Elna Silmic sang Panasonic FC trên bo LT1963/LT1084 nó cũng là chuyện tình thế thôi các bác ạ. Những tụ cho audio loại xịn như Elna Silmic II, Nichicon KG, Mundorf thường có một đặc tính trội hơn so với các tụ như Panasonic FC đó là độ méo (distortion) do bản thân linh kiện gây ra trong mạch thấp hơn so với tụ thường. Tuy nhiên, đa phần các tụ này ESR cũng không phải thấp, nên khi dùng trong mạch cấp nguồn thì thời gian xả điện chậm hơn tụ low ESR như Panasonic FC, đáp ứng điện cho mạch không nhanh bằng, đó là lý do bác thấy có sự thay đổi về chi tiết và độ đều dải.

Giải pháp tốt nhất là mắc song song nhiều tụ audio (từ 4-5 tụ trở lên) lại, khi đó trở kháng ESR sẽ giảm rất nhiều, trong khi độ méo cũng thấp, có thể gọi là "thập toàn kì mỹ", ngoại trừ hơi tốn xèng. Tuy nhiên, như các bác thấy mấy bo nguồn Tàu thì chỉ có thể dùng 1 tụ, nên chỗ này chỉ có thể chọn 1 trong 2, méo thấp hoặc ESR thấp. Chọn thế nào lúc này là hoàn toàn tùy gu, cá nhân em thì thấy mạch cấp nguồn thì ESR thấp quan trọng hơn một chút.

Dĩ nhiên, những tụ "Audio" dạng không được kiểm chứng như tụ Nover (hay được quảng cáo trong đồ audio Tàu) thì cũng không được đảm bảo distortion sẽ thấp hơn tụ Panasonic FC-

tellme0823

Well-Known Member
Bác @trung224 mình chuẩn bị đi công tác dài hạn nước ngoài nên tính chọn 1 combo nhỏ gọn. Combo dự kiến như sau:

Transport Digione
Dac Schiit Modi Multibit
Loa Bookshelf Q Acoustic 3020
Amply fx-802c( có sẳn)
Bác thấy sao ạ, mình muốn nhỏ gọn nhưng nghe được tí :cool:

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác @trung224 mình chuẩn bị đi công tác dài hạn nước ngoài nên tính chọn 1 combo nhỏ gọn. Combo dự kiến như sau:

Transport Digione
Dac Schiit Modi Multibit
Amply fx-802c( có sẳn)

Mình đang có COMBO như trên, khác AMP là NAD D3020. Nghe ổn đó.

Gye_Y5Q03w8yPIPBr8g5Ra5W5W0RAK0rTQdrrZb01zburRCxPSiIm2aM7bSG5d4YqPdQiXspSW5Jj4GMe0_MFBU-Di8UmAoz3_krPxxoRRHgCTHu6byf2oFXnifONA8Ye8lzZjWHyrxZQ1M0rsr2zOJWEuILf0pNSHpJqNRtQb8xyVzldzkW-cSNmG_1SxwjscBXOGKP5wC8_PvYTemiT_sEEk6r3SWdKKxvg-Mm9yyvgp9e5GinQKtCaXnfdLLkC6y93o4od2OHmD0vI3YTlNkquuBJfKjdxtJ4kpCpaM55E7g4E3AYWBGtUBKFbcGaTWnvK6G-zWZL8CIdgPzlQp2RN7aowlmKp1ESxOq3zchaZKpjx5H1WK_EB4CiAxpN3heoul9rkmmi51HRvymtzOxGuDZECQ1XQK6G2XjU_3-Y-e7iYvCDVHX4pO30hkrnFp5DTCXGDbxLwnZ0s8I221WIeYj0d1yfqaYxqwQ-E-tCVlSf4eSeytKm-zLU3WOYe_o99Wo3A9-R2Eyw2xAaaEcgBOhq0QP_1QFeRVAbc1wZJXc90KdNta_-yTGpOnL1oninBycE4iqRVSpk9_nL2YICQtL4OPDd2pBMhZY35BKbYtXf3eWp2Pqzo5CK484slnNpQArAs3iiQUOBV3ZUTJtPjWMScnbeaA=w3841-h1431-no

NAD d3020V2 có thêm cổng phono

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Transport Digione
Dac Schiit Modi Multibit
Amply fx-802c( có sẳn)
Mỗi khi đi chơi xa vài ngày. Em dùng cách này thấy ổn:

- Share SMB folder nhạc ra internet. (Dùng router mapping port 445 TCP)

- Dùng dịch vụ Dynamic DNS để cập nhật IP động vào tên miền.

- iPhone hay iPad cài app MusicStreamer. Lấy nhạc ở nhà qua internet.

- Phát ra loa bluetooh. Em dùng JBL Charge 2. Em happy với âm thanh của nó.

http://www.hdvietnam.com/threads/ch...u-nas-qua-mang-lan-hoac-qua-internet.1381840/

Trên iPhone:

Trên iPad:

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member
@tml3nr : cho e hỏi ngoài lề tý. e có NAS tên miền abc. ở ngoài truy cập bình thường. khi về nhà truy cập theo tên miền k được. e phải tạo thêm 192.168.1.9 để truy cập. Có cách nào ở nhà mà dùng được tên miền k anh?

thanhminhppc

Active Member
Mỗi khi đi chơi xa vài ngày. Em dùng cách này thấy ổn:

- Share SMB folder nhạc ra internet. (Dùng router mapping port 445 TCP)

- iPhone hay iPad cài app MusicStreamer. Lấy nhạc ở nhà qua internet.

- Phát ra loa bluetooh. Em dùng JBL Charge 2. Em happy với âm thanh của nó.

http://www.hdvietnam.com/threads/ch...u-nas-qua-mang-lan-hoac-qua-internet.1381840/

Trên iPhone:

Trên iPad:

Bác share folder qua internet nếu ip internet của NAS thay đổi thì sao bác, có phải dùng dịch vụ nào khác để giải quyết cái IP ko bác hay bác đăng kí IP tĩnh.
Mình dùng Router NAS Synology thì cái vụ nghe nhạc xem phim qua internet cực kì đơn giản, ip động cũng chả sao, app nghe nhạc của Synology cũng rất tốt

tml3nr

Moderator
@tml3nr : cho e hỏi ngoài lề tý. e có NAS tên miền abc. ở ngoài truy cập bình thường. khi về nhà truy cập theo tên miền k được. e phải tạo thêm 192.168.1.9 để truy cập. Có cách nào ở nhà mà dùng được tên miền k anh?
Có 2 loại tên miền:

1. Tạm gọi là tên miền trực tiếp. Thí dụ như anh dùng noip.com. Ping tên miền chipno.hopto.org sẽ dịch ra IP hiện tại của anh.

2. Tên miền redirect. Thí dụ như buffalonas.com/chipno. Khi mình truy cập vào server Buffalo sẽ xem IP hiện tại của anh là gì, rồi chuyển hướng sang IP đó. Mình không thể ping buffalonas.com/chipno được.

Từ trong mạng LAN, mình truy cập bằng tên miền được hay không là do router internet quyết định. Đa phần các router sản xuất vài năm gần đây đều default support việc này.

Khi anh truy cập tên miền từ trong LAN. DNS sẽ dịch tên miền ra IP ngoài của router. Giao dịch sau đó thực chất là thực hiện với IP ngoài của router.

Một vài router cho phép set cái này trong phần Firewall hoặc Security.

Anh có thể dùng lệnh pathping your_domain, hay ping your_domain trên PC để test.

Anh mô tả rõ hơn mô hình / kịch bản sử dụng của anh. Em có thể giải thích rõ hơn ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác share folder qua internet nếu ip internet của NAS thay đổi thì sao bác, có phải dùng dịch vụ nào khác để giải quyết cái IP ko bác hay bác đăng kí IP tĩnh.
Mình dùng Router NAS Synology thì cái vụ nghe nhạc xem phim qua internet cực kì đơn giản, ip động cũng chả sao, app nghe nhạc của Synology cũng rất tốt
Nếu anh có NAS support cái này thì khỏe, khỏi lọ mọ.

IP động mình phải dùng một dịch vụ Dynamic DNS như noip.com hay duckdns.org để nó cập nhật khi IP thay đổi.

Nếu router support mình khai báo trong router. Nếu router không support mình phải cài một cái app trên PC để nó cập nhật.

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member
Có 2 cơ chế tên miền:

1. Tạm gọi là tên miền trực tiếp. Thí dụ như anh dùng noip.com. Ping tên miền chipno.hopto.org sẽ dịch ra IP hiện tại của anh.

2. Tên miền redirect. Thí dụ như buffalonas.com/chipno. Khi mình truy cập vào server Buffalo sẽ xem IP hiện tại của anh là gì, rồi chuyển hướng sang IP đó. Mình không thể ping buffalonas.com/chipno được.

Từ trong mạng LAN, mình truy cập bằng tên miền được hay không là do router internet quyết định. Đa phần các router sản xuất vài năm gần đây đều default support việc này.

Khi anh truy cập tên miền từ trong LAN. DNS sẽ dịch tên miền ra IP ngoài của router. Giao dịch sau đó thực chất là thực hiện với IP ngoài của router.

Một vài router cho phép set cái này trong phần Firewall hoặc Security.

Anh có thể dùng lệnh pathping your_domain, hay ping your_domain trên PC để test.

Anh mô tả rõ hơn mô hình / kịch bản sử dụng của anh. Em có thể giải thích rõ hơn ạ.
e dùng modem FPT làm bridge , router WZR-HP-G300NH2 làm PPPoE client. dyndns e dùng dich vụ của duckdns.org.

tml3nr

Moderator
e dùng modem FPT làm bridge , router WZR-HP-G300NH2 làm PPPoE client. dyndns e dùng dich vụ của duckdns.org.
Router làm bridge thì mình tập trung vào em G300 PPPoE. Duckdns dùng kiểu tên miền trực tiếp, OK trong trường hợp này.

Anh thử các bước sau:

Vào whatismyipaddress.com xem IP ngoài của anh đang là bao nhiêu? Phải tắt firewall của Windows để test.

1. Dùng PC trong LAN, ping chipno.duckdns.org xem nó có trả kết quả đúng IP đó hay không? Có response không?

2. Dùng PC trong LAN, ping IP ngoài của anh xem nó có response không?

Nếu 1 trả kết quả đúng IP, là DDNS hoạt động tốt. Không response là do G300 không cho truy cập IP ngoài từ bên trong LAN.

Nếu 2 không response là do G300 không cho truy cập IP ngoài từ bên trong LAN.

Anh tìm trong các settings Firewall hay Security của G300. Set sao cho mình có thể dùng PC trong LAN ping được IP ngoài là xong ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

tellme0823

Well-Known Member
Router làm bridge thì mình tập trung vào em G300 PPPoE. Duckdns dùng kiểu tên miền trực tiếp, OK trong trường hợp này.

Anh thử các bước sau:

Vào whatismyipaddress.com xem IP ngoài của anh đang là bao nhiêu?

1. Dùng PC trong LAN, ping chipno.duckdns.org xem nó có trả kết quả đúng IP đó hay không? Có response không?

2. Dùng PC trong LAN, ping IP ngoài của anh xem nó có response không?

Nếu 1 trả kết quả đúng IP, là DDNS hoạt động tốt. Không response là do G300 không cho truy cập IP ngoài từ bên trong LAN.

Nếu 2 không response là do G300 không cho truy cập IP ngoài từ bên trong LAN.

Anh tìm trong các settings Firewall hay Security của G300. Set sao cho mình có thể dùng PC trong LAN ping được IP ngoài là xong ạ.
Con nas của bác loại gì vậy, mình mua con buffalo cài hoài ko được đang vứt xó, chắc phải thay ổ cứng. Ổ cứng mình 500gb nó ko chịu thì phải:confused:

tml3nr

Moderator
Con nas của bác loại gì vậy, mình mua con buffalo cài hoài ko được đang vứt xó, chắc phải thay ổ cứng. Ổ cứng mình 500gb nó ko chịu thì phải:confused:
Em dùng Apple Time Capsule 2TB như NAS. Ngoại trừ Buffalo do Viettel phân phối. Em thấy mấy người bạn mua ở ngoài hay gặp lỗi linh tinh. Đổi vài lần mới ổn o_O

trung224

Well-Known Member

Transport Digione
Dac Schiit Modi Multibit
Amply fx-802c( có sẳn)
Cho em hỏi sâu hơn một tí, bác đi công tác nước ngoài dài hạn tức là sẽ ở cố định chỗ mới tầm vài năm hay cứ phải di chuyển liên tục ạ? Và cặp Q Acoustics là bác đã có sẵn hay đang chỉ nhắm đến.

Với kinh nghiệm của em nếu bác muốn một cặp loa nhỏ gọn mà nghe hay thì theo em nên chơi loa active chứ đừng chơi passive làm gì rắc rối cả chuyện dây dợ lẫn phối ghép loa với ampli

Nếu em là bác thì em sẽ tìm đến loa của hãng Genelec. Loa Genelec có đặc điểm là tiếng rất ổn định trên toàn bộ các dòng sản phẩm, các dòng cao chỉ hơn dòng thấp ở chỗ phần bass xuống sâu hơn và chi tiết hơn.

Một ứng cử viến khác là loa JBL LSR305 như em đang dùng.

anhton82

Active Member
Thật ra chuyện đổi tụ Rin từ Elna Silmic sang Panasonic FC trên bo LT1963/LT1084 nó cũng là chuyện tình thế thôi các bác ạ. Những tụ cho audio loại xịn như Elna Silmic II, Nichicon KG, Mundorf thường có một đặc tính trội hơn so với các tụ như Panasonic FC đó là độ méo (distortion) do bản thân linh kiện gây ra trong mạch thấp hơn so với tụ thường. Tuy nhiên, đa phần các tụ này ESR cũng không phải thấp, nên khi dùng trong mạch cấp nguồn thì thời gian xả điện chậm hơn tụ low ESR như Panasonic FC, đáp ứng điện cho mạch không nhanh bằng, đó là lý do bác thấy có sự thay đổi về chi tiết và độ đều dải.

Giải pháp tốt nhất là mắc song song nhiều tụ audio (từ 4-5 tụ trở lên) lại, khi đó trở kháng ESR sẽ giảm rất nhiều, trong khi độ méo cũng thấp, có thể gọi là "thập toàn kì mỹ", ngoại trừ hơi tốn xèng. Tuy nhiên, như các bác thấy mấy bo nguồn Tàu thì chỉ có thể dùng 1 tụ, nên chỗ này chỉ có thể chọn 1 trong 2, méo thấp hoặc ESR thấp. Chọn thế nào lúc này là hoàn toàn tùy gu, cá nhân em thì thấy mạch cấp nguồn thì ESR thấp quan trọng hơn một chút.

Dĩ nhiên, những tụ "Audio" dạng không được kiểm chứng như tụ Nover (hay được quảng cáo trong đồ audio Tàu) thì cũng không được đảm bảo distortion sẽ thấp hơn tụ Panasonic FC-
Vụ tụ đấu song song này em có nghe nói qua, em thấy có mạch đấu song song hàng chục tụ cũng có. Ngoài ESR ra thì việc đấu song song nhiều tụ Q=Q tổng ( điện tích ), C = C tổng sẽ lớn, áp ra sẽ phẳng hơn, và không bị sụt áp khi tải cần dòng lớn, . Nếu vậy ta có nên thử câu 2 chân tụ trong mạch LT 1963 nối ra ngoài với 1 mạch toàn tụ đấu song song không nhỉ. Thanks bác Trung đã chia sẻ kiến thức.

Bên trên