Đừng tốn tiền mua cáp HDMI cao cấp

anhthu2002

Member
Ðề: Đừng tốn tiền mua cáp HDMI cao cấp

Dây HDMI ngắn thì các bạn chọn loại rẻ cũng chả sao còn khi kéo dài lắp các thiết bị khác trong nhà thì nên mua loại tốt ( vì dây rẻ tiền hay dây đểu thì bị suy hao tín hiệu đấy)

t2k

Member
Ðề: Re: Đừng tốn tiền mua cáp HDMI cao cấp

tầm 100-200 là rẻ hay đắt vậy :-?

Mình xài cáp HDMI dài 3m có 80k chiếu vẫn ngon lành. Cơ bản là các bác phải hiểu là tín hiệu HDMI là kỹ thuật số, nếu dây bị suy hao ít, nhưng vẫn còn truyền dc tín hiệu thì nó ko hề bị suy giảm chất lượng (vì là digital). Còn khi nào xài dây dài nó bị giảm tín hiệu thì mới ko đảm bảo dc. Dài dưới 3m thì cứ đồ dỏm mà xài, ko vấn đề j.

lechunghieu

không có chứng cứ xác thực thì làm sao chứng minh được hả chủ thớt
mình thấy sài cộng dây vừa vừa là được rồi ^^

0987630409

thank bác nhé.Anh em còn đc hiểu thêm từ bác nữa không ah

xindoiem

Banned

Đang định làm cái HDMI của Sony, đọc xong bài này không biết thế nào. Giờ vẫn dùng 2 sợi 100k thấy vẫn chạy tốt.

mình dùng cáp 1.5M 7xịch . Chạy Êm Ass Mát Mông , Hình Ảnh Rõ Nét , Chân Thực . Đã Test Cái 1.5M 2 Lít . Kết quả 1 cái 9,8 1 cái 10,0

xe360

Nhiều bác đọc xong thế nào cũng kêu tiếc tiền cho mà xem

Cũng còn Tuỳ thôi các bác à. Nếu mà chạy một bộ phim chừng 50GB mà dùng hai loại cáo khác nhau sẽ thấy sự khác biệt về hình ảnh và âm thanh thôi!

Em vẫn hay xài cọng 3m 50k, hình ảnh vẫn đẹp chán các bác ah.

dungtoandung

Well-Known Member

Nếu có tính năng ARC thì có cần cáp xịn không các bác ??

GreenZinX

Mình dùng HDMI nối TV với Lap thì thấy bao giờ màu hiện trên màn TV cũng hơi tối so với màn Lap, k biết có ai bị ko nhỉ hay do dây HDMI của mình lởm.
Tối cũng k phải là tối hẳn đâu, chỉ tối hơi 1 xíu thôi.
Trước down TDKR 16GB về hí hứng xong nối vào TV tối om chả nhìn thấy gì, phim này nền cũng tối sẵn. Bình thường phim sáng thì cũng k sao, chả vấn đề gì.

huybehp

Active Member

chỉnh độ sáng ở TV là xong mà

quanbhvn

Active Member

Kết nối laptop với tv lcd pana 32in qua hdmi phát phim bluray nhạc hd thì hình ảnh nét mượt mà,sao màn hình desktop hiển thị trên tv thì ko được sắc nét mượt mà chữ icon thô kệch thế,có pro nào bị như mình ko?

Do phim và nhạc đấy là Full HD hoặc HD, phát lên TV đẹp. Còn Desktop của bác màn hình phân giải thấp, diện tích nhỏ. Hình nền phân giải thấp xem ở diện tích nhỏ thì ok, còn phóng ra diện tích lớn tât nhiên xấu xí thô kệch.

chuẩn! tiền nào của đó thôi bác ah!
Đúng như vậy về mặt nguyên vật liệu nhưng về mặt truyền tín hiệu thì cable HDMI đạt chuẩn ví dụ như 1.3a thì dù nguyên liệu mắc tiền hay rẻ tiền tín hiệu đến TV bạn đều như nhau !
Vào thời kỳ đầu của dây HDMI bạn tìm một sợi đúng chuẩn 1.3a đỏ con mắt dù trên hộp in rỏ ràng hổ trợ 1080P nhưng set đến độ phân giải 1080P là TV thông báo mất kết nối do sợi cable không đáp ứng được băng thông này mà phải đặt về 1080I hay 720P!
Còn sợi cable đã truyền được tín hiệu đủ đến TV thì bạn đừng bận tâm giá của nó vì tín hiệu đến TV trên dây 3 triệu cũng giống hệt dây 79 ngàn !
Dỉ nhiên là với loại đắt tiền, đầu nối mạ vàng dầy vẫn bảo đảm cho việc sử dụng lâu dài tuy nhiên bạn nên cân nhắc để đạt hiệu quả sử dụng tiền là cao nhất !

olivervuong

Member

Nói vậy là dây nào sài cũng như nhau ah! Vậy mua đồ rẻ cho đỡ tốn tiền!

bhk

Member

Sợi dây HDMI các bạn đang sài là như nhau (hình như có loại gì đó tích hợp cable mạng), dây USB cũng là như nhau
Nhưng tùy thuộc vào đầu ra của thiết bị là HDMI 1.1--->1.4, cũng tương tự như zậy với cổng USB 2.0 or USB 3.0 mà cho băng thông khác nhau
Hiện nay thiết bị trình chiếu HD có cổng HDMI 1.3 là coi phim vô tư rùi nên ko cần phải lăn tăn
Nhưng cũng vì zậy mà đừng mua dây HDMI quá tệ có thể xảy ra lỗi nhòe hình, giật hình. Mà nên mua loại tốt chút giá chừng 200k tới 350k là ổn rùi

Ở đây bác nên phân biệt rõ cổng HDMI - cổng USB, dây HDMI và dây USB

Mình có thắc mắc về đây HDMI nhờ các bạn giải đáp. Theo như đoạn bôi đỏ thì dây HDMI không phân biệt 1.3 hay 1.4 (sự khác biệt là do cổng HDMI 1.3 hay là HDMI 1.4). Mình đang sử dụng TV Panasonic Plasma 55VT50 có 1 cổng HDMI kiêm ARC và Rec Yamaha 667 cũng có chức năng ARC. Tuy nhiên khi mình dùng dây HDMI kết nối cổng HDMI out của Rec tới HDMI in của TV (cổng HDMI này của TV kiêm chức năng ARC) để lấy tín hiệu audio từ TV xuống Rec thì không có âm thanh xuất ra từ Rec, mặc dù mình đã cài đặt chức năng ARC trên Rec đúng như sách hướng dẫn sử dụng. Mình hỏi bên Hòa Phúc thì họ cho biết phải sử dụng dây HDMI 1.4. Như vậy là sao? Bạn nào biết cách lấy audio từ TV xuống Rec qua cổng HDMI kiêm ARC thì xin hướng dẫn mình. Cán ơn.

bhk

Member

nếu đã set trên REC và tivi ổn rồi thì thử mượn hoặc mua cái cable hdmi 1.4a xem.

Như vậy cable HDMI có phân biệt loại 1.3 và 1.4? Còn bạn Osiric thì nói rằng cable HDMI là như nhau, chỉ phân biệt cổng HDMI là 1.3 hay 1.4. Ai đúng, ai không đúng?

tung2611

chuẩn! tiền nào của đó thôi bác ah! :)

pioneer700

Tiền nào của đấy, dây cáp HDMI truyền tín hiệu, theo phân tích như bài này thì chất lượng dây do Tung Của làm và dây do Nhật Bản làm đều như nhau, vậy thì những dây HDMI có giá tiền triệu hoặc hơn nữa bán cho ai?

Bản thân mình đã bị dính rồi:
Chạy từ HDP qua AVR của Onkyo S-5500, nếu dùng dây HDMI 80 k khi đang mở film mà tắt đi, ra màn hình điều khiển của HDP rất hay bị đổi nền thành màu hồng, nghe một số bác nói nếu kéo dài rất dễ gây hỏng cổng HDMI trên TV (Sony 40"), cho nên mình đặt mua 2 dây HDMI Philips của bác Ninoniax gì đó trên diễn đàn này về để thay. Từ khi thay xong đến nay chưa thấy hiện tượng trên xuất hiện lại!
Nếu như dây HDMI không ảnh hưởng gì thì các bác giải thích sao cho trường hợp này của mình nhỉ?

tittom79

Well-Known Member

Trước tiên xin cảm ơn người viết bài đã thêm thông tin cho ae trong diễn đàn.
Tuy nhiên sự thật thì không hoàn toàn chính xác. Như mình đây vừa rồi cũng đã bị lỗi như vậy này http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/788401-loi-man-hinh-sony-kdl-46w704a-2.html
Sau đó mình thử mua một cặp dây loại 80K, theo như người bán (Topic có trong Diễn đàn). Và mang về dùng thì nó không bị hiện tượng thi thoảng mất tín hiệu lên Tivi nữa, nhưng lại bị một lỗi khác đó là tín hiệu nhạc DTS hiển thị trên AVR X4000 và biểu tượng âm thanh 5.1 lại nhấp nháy. Cuối cùng mình phải đi mua 1 cặp dây (01 cái nối từ đầu Dune Max ---> AVR X4000 và 01 cái từ X4000 ---> Tivi) loại AIBORG G3000 3D HDMI V1.4 từ trang web này (theo gợi ý của bác Minhsur) http://www.dayloa.vn:84/dayloa/?frame=product_detail&id=1062 .
Và sau khi dùng cặp dây xịn này thì tín hiệu hoàn toàn tốt cả về âm thanh lẫn hình ảnh. Do vậy mình đưa ra ý kiến chủ quan là: Có sự khác biệt giữa dây rẻ tiền và dây đắt tiền (vì mình không biết các bạn định nghĩa thế nào là cao cấp, cao cấp đến mức nào).

Bên trên