Đường sắt cao tốc - giấc mơ giữa đêm hè bị cúp điện

LiveFree

Ðề: Đường sắt cao tốc - giấc mơ giữa đêm hè bị cúp điện

Muốn ghi tên vào danh sách 20 nước có đồ chơi cao cấp "đường sắt cao tốc" thì phải chịu chi chứ. Dân chơi đâu sợ mưa rơi. Lương tháng 5triệu cũng ráng làm cái iPhone cho bằng thiên hạ.

Thay vì làm đường sắt cao tốc, sao không dùng tiền đó cải thiện giao thông nội đô và các khu kinh tế trọng điểm nhỉ?

Trả lời cho câu hỏi của bác là : Nhật nó cho mình vay với điều kiện mình phải làm ĐSCT, thêm nữa là phải do tư vấn và nhà thầu của họ đảm trách v.v... Còn nếu mình nói vay để làm chuyện khác thì nó không nằm trong phạm vi gói ODA này 8-X

thanhcnt47

Mỗi người dân góp 1000$ để làm đường cao tôc này liệu có đủ ko nhỉ ? :D

tieuanchu

các bác ơi nếu dự án này mà thông qua thì không có bạo động với biểu tình mới lạ.
Những chuyên gia kinh tế và nhà khoa học đều đã nói rằng nó không khả thi vậy mà vẫn có những kẻ bảo thủ (chủ yếu là tư lợi) ngồi ỳ ra đấy mà đồng ý với tán thành đề án điên khùng của ông nào đó.
Các ông ý gần xuống lỗ hết rồi mà vẫn còn định reo rắc nỗi kinh hoàng cho thế hệ chúng em sau này...8-X

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Trả lời cho câu hỏi của bác là : Nhật nó cho mình vay với điều kiện mình phải làm ĐSCT, thêm nữa là phải do tư vấn và nhà thầu của họ đảm trách v.v... Còn nếu mình nói vay để làm chuyện khác thì nó không nằm trong phạm vi gói ODA này 8-X

nó cho vay chứ có cho không đâu, tiền vẫn là của mình mà

Lioncoeur

Nó cho vay, và mỗi năm mình phải lấy ngân sách ra vài tỷ $ để trả nợ. Thay vì vậy thôi đi vay làm chóa gì, mỗi năm lấy vài tỷ trích đó làm đủ chuyện cần thiết khác.

tiendat

Active Member

Nếu không thể tránh được chuyện phải làm đường sắt cao tốc, thì lựa chọn tốt nhất là làm đoạn ngắn. Lựa chọn về đoạn đường chỉ có thể là 1 trong 2 đoạn sau: Hà nội - Hải phòng, hoặc Hồ Chí Minh - Vũng tàu.

hdbladies

Banned

các bác ơi nếu dự án này mà thông qua thì không có bạo động với biểu tình mới lạ.

Việt Nam mà có Biểu tình nữa mới ghê, với lại mấy thằng chuyên gia làm sao mà đúng đắn và sáng suốt được !

J4yJ4ckj3

Member

Nếu không thể tránh được chuyện phải làm đường sắt cao tốc, thì lựa chọn tốt nhất là làm đoạn ngắn. Lựa chọn về đoạn đường chỉ có thể là 1 trong 2 đoạn sau: Hà nội - Hải phòng, hoặc Hồ Chí Minh - Vũng tàu.

Em là em thích quả Hà Nội - Hải Phòng lắm đấy, nó mà làm thì đi 20 min là cùng như thế đám xe khách chắc móm mất =))

Trừ những bác có quyền lợi trực tiếp trong giai đoạn xây dựng đường cao tốc này thì chả có ai ủng hộ cả.

Câu này là chuẩn này. Ai cũng biết kiểu làm việc trong dự án là ntn rồi,các bác ấy ký phê duyệt,công trình phải 30 năm mới hoàn thành. Trong quá trình thi công,bao nhiêu thứ "vớ vẩn" chui vào túi các bác,còn khi đi vào hoạt động,con cháu thế hệ sau lãnh trách nhiệm trả nợ.
56 tỉ là dự toán,lập thiết kế chi tiếp xong bị đội lên gấp đôi,khi thi công đội lên gấp rưỡi nữa. Rồi ko khéo lại như Hy Lạp,bán đất đi mà trả nợ

viethung888

Well-Known Member

Tôi nghĩ có 2 vấn đề:
1- Dự án này là miếng bánh của 1 nhóm lợi ích nên họ cố sống cố chết bảo vệ mặc dù thừa biết ko có hiệu quả kinh tế.
2-Hướng ( Quốc Hội ) dư luận vào 1 dự án không khả thi để giảm áp lực vào các vấn đề bức bối khác.

Nash

Nó cho vay, và mỗi năm mình phải lấy ngân sách ra vài tỷ $ để trả nợ. Thay vì vậy thôi đi vay làm chóa gì, mỗi năm lấy vài tỷ trích đó làm đủ chuyện cần thiết khác.

lãi suất ODA là 20%/10 năm, tính đơn giản trung bình 2%/năm.
1 năm trả lãi: 56 tỷ x 2% = 1.12 tỷ = 1120 triệu $ = 21.3 ngàn tỷ VND $-)$-)

Giả sử 30 năm sau trả nợ thì con cháu phải trả (tính theo lãi đơn, lãi gộp thì con số còn lớn hơn nữa)
1.12x30 + 56 = 89.6 tỷ $, wowww

hixhix, em chi cầu mong được 1/triệu con số này thôi để em nâng cấp dàn HD cùi của em + mua thêm con mẹc chạy chơi :">:">

Bọn Nhật cũng láo, ở nước nó lãi suất thấp, nhiều khi âm luôn (gởi tiền ngân hàng phải mất tiền để ngân hàng giữ tiền dùm) nên đem tiền cho nước khác vay với lãi suất cao hơn lấy danh nghĩa viện trợ phát triển (ODA) xong rồi chỉ định tu vấn, thiết kế, thi công, giám sát toàn bọn Nhật. Em đang tính xem đó giờ có cái dự án ODA nào vay của Nhật mà bọn khác làm không mà ko tìm thấy

Chỉnh sửa lần cuối:

lãi suất ODA là 20%/10 năm, tính đơn giản trung bình 2%/năm.
1 năm trả lãi: 56 tỷ x 2% = 1.12 tỷ = 1120 triệu $ = 21.3 ngàn tỷ VND $-)$-)

Giả sử 30 năm sau trả nợ thì con cháu phải trả (tính theo lãi đơn, lãi gộp thì con số còn lớn hơn nữa)
1.12x30 + 56 = 89.6 tỷ $, wowww

hixhix, em chi cầu mong được 1/triệu con số này thôi để em nâng cấp dàn HD cùi của em + mua thêm con mẹc chạy chơi :">:">

Tầm cỡ mua Mẹc chỉ để chạy chơi thì phải có cả rạp hát riêng bác ạ,chứ dàn HD lúc ấy xếp xó. Chúc giấc mơ của bác sớm thành hiện thực ;))

tathien

Member

Tôi nghĩ có 2 vấn đề:
1- Dự án này là miếng bánh của 1 nhóm lợi ích nên họ cố sống cố chết bảo vệ mặc dù thừa biết ko có hiệu quả kinh tế.
2-Hướng ( Quốc Hội ) dư luận vào 1 dự án không khả thi để giảm áp lực vào các vấn đề bức bối khác.

Mình nhất trí hòan tòan với ý kiến của bạn viethung888

truonghoc

Tôi nghĩ có 2 vấn đề:
Mình là người thứ 2 đồng tình với bạn, mình nghĩ chính phủ nên có hướng giải quyết hợp lý hơn #-o

nat2dl

kg biết làm xong đường sắt cao tốc rồi thì mình đi từ nhà ra ga đường cao tốc có dc cải thiện kg nhẩy, hay đi từ sg ra hà nội mất 6g nhưng phải chạy > 6g để chạy từ nhà ra ga với tình trạng kẹt xe ở sg sau 25 năm nửa, hay có ai từ Vinh chạy ra Hà Nội đi làm mà tới ga Hà Nội rồi phải ngồi chờ đường thông hè thoáng ( thường là lúc nửa đêm :D ) để chạy tới văn phòng làm việc kg nhẩy =))

hdbladies

Banned

Em đang tính xem đó giờ có cái dự án ODA nào vay của Nhật mà bọn khác làm không mà ko tìm thấy

Mình không nghĩ rằng Nhật nó cho mình vay khoản đầu tư ĐSCT này ! Một khi những ông lớn ngành đường sắt của nó đã lên tiếng là không dây dưa vào dự án này !
Một khi vay ODA của Nhật thì phải sử dụng công nghệ của Nhật và công nhân Nhật .v.v. nhưng Nhật đã không dây dưa thì tất nhiên nó cũng chẳng cho vay ODA !
Vậy có thể nguồn kinh phí này được vay từ nước khác, theo các bác, ngoài Nhật ra ai có thể cho VN vay số tiền lớn như thế ?

hd2222

Bít bao giờ IQ chúng ta mới cao các pác nhể !:mad:):mad:)
Vì có ĐSCT thì IQ mới cao mà !<:p<:p
Hài vãi !

poly

Banned

Bít bao giờ IQ chúng ta mới cao các pác nhể !:mad:):mad:)
Vì có ĐSCT thì IQ mới cao mà !<:p<:p
Hài vãi !

Bên trên