Edge of Tomorrow: Cuộc chiến luân hồi không nhàm chán và đẹp mắt

Ðề: Edge of Tomorrow: Cuộc chiến luân hồi không nhàm chán và đẹp mắt

Chi tiết nào trong phim cho thấy khi Omega hoặc Cage reset thì đối phương cũng có ký ức????? Một lập luận không có dẫn chứng thì lập luận đó chưa đủ thuyết phục.

Theo phim, Cage có khả năng reset là do nhiễm đầy máu của Alpha (không phải năng lượng), ở cảnh cuối, Cage cũng nhiễm đầy máu của Omega (cho là Omega cố ý để Cage nhiễm máu mình). Như vậy, khi Cage reset, theo logic của phim thì chỉ có một mình Cage có ký ức của những gì đã xảy ra; hay nói cách khác, đối với những người khác ngoài Cage (bao gồm cả Omega) đều chưa trải qua những gì xảy ra trong thời gian đó.

Phim có lỗ hổng kịch bản là rất bình thường, nhất là với những phim nặng tính trình diễn kỹ xảo, diễn viên như phim này. Và, xét trên tổng thể phim, rõ ràng phim không hề có ý định "buộc" khán giả phải động não, tất cả các chi tiết về việc reset thới gian đều rất rõ ràng (thậm chí là quá rõ ràng, mang tính kể lể-nếu bạn đã xem thì bạn hiểu là nhân vật nào trong phim kể lể). Nói như vậy không có nghĩa là kết phim không có quyền lắt léo, nhưng, theo mình, cái kết này không phải là một kết phim thông minh, mà chỉ đơn thuần là một cái kết "đẹp mà không đẹp".

1. Ko có chi tiết nào nói khi Cage nhiễm máu, có khả năng resest, thì sau khi resest là Omega chả còn nhớ rồi ---> bài viết trc có bạn chỉ lập luận từ chi tiết là lần nào bọn Mimic cũng đứng nguyên tại vị trí đó chi Cage bắn. Vậy mình xin hỏi, tại sao con Anpha do Cage giết chỉ xuất hiện đúng lần đầu, từ mí lần về sau nữa hoàn toàn ko xuất hiện trên chiến trường.

2. Còn nếu theo bạn nói Cage nhiễm máu Omega, sau đó resest lại thời điểm trên trực thăng ---> câu hỏi đặt ra là để làm gì? và tại sao bọn Mimic lại rời bỏ chiến trường Anh khi chỉ 1 ngày nữa là chúng hoàn toàn thắng (Omega thì chả nhớ gì cả theo bạn nói)

Theo mình thì cái kết này vẫn là cái kết hay, nó làm mình gợi nhớ vài film có cái kết cho khán giả tự mò như mình đã nói ở trên Inception, Source Code và 1 film nữa mình chợt nhớ ra là Total Recall

takez

Member

1. Ko có chi tiết nào nói khi Cage nhiễm máu, có khả năng resest, thì sau khi resest là Omega chả còn nhớ rồi
không hiểu câu này

---> bài viết trc có bạn chỉ lập luận từ chi tiết là lần nào bọn Mimic cũng đứng nguyên tại vị trí đó chi Cage bắn. Vậy mình xin hỏi, tại sao con Anpha do Cage giết chỉ xuất hiện đúng lần đầu, từ mí lần về sau nữa hoàn toàn ko xuất hiện trên chiến trường.
Có nhiều khả năng, 1. Alpha xuất hiện, Cage giết Alpha, Omega sẽ reset 24 giờ, như vậy thì Cage sẽ mất năng lực reset, hết phim; 2. Đạo diễn cứ cho Alpha không xuất hiện và không đưa ra bất kì dữ kiện nào để giải thích; 3. Alpha xuất hiện nhưng Cage do biết trước sự hung hãn của Alpha nên đã chọn phương án tránh chứ không giết; v.v... có rất nhiều khả năng cho chuyện Alpha không xuất hiện trên phim lần 2. Nhưng, chuyện Alpha không xuất hiện lại không quan trọng bằng việc tất cả Mimic đều hành động i như cũ trong mỗi lần reset - có thể là vài trăm, có thể là vài nghìn lần (điều này có nghĩa là Omega hoàn toàn không biết chuyện gì xảy ra trong những lần reset của Cage, nhưng khi Cage tiến càng ngày càng gần nó, nó cảm nhận được nguy hiểm nên đã bẫy Cage)

2. Còn nếu theo bạn nói Cage nhiễm máu Omega, sau đó resest lại thời điểm trên trực thăng ---> câu hỏi đặt ra là để làm gì? và tại sao bọn Mimic lại rời bỏ chiến trường Anh khi chỉ 1 ngày nữa là chúng hoàn toàn thắng (Omega thì chả nhớ gì cả theo bạn nói)
Đây chính là thời điểm phá vỡ toàn bộ "luật reset" của phim trước đó.
Điểm vô lý 1: theo phim, nếu Cage reset thời gian, tất cả đều trở về "chính xác 1 thời điểm duy nhất" là ở trong doanh trại- Cage hoàn toàn không kiểm soát được thời điểm reset, còn nếu Omega reset thì là 24 giờ trước thời điểm reset - theo Rita và tiến sĩ nghiên cứu.
Điểm vô lý 2: Trường hợp 1: nếu Cage reset, nghĩa là Omega phải sống, và hoàn toàn không biết chuyện gì đã xảy ra, nghĩa là phim trở về điểm khởi đầu, nhưng Cage có toàn bộ ký ức của rất nhiều lần reset; trường hợp 2: bỏ qua chuyện Alpha chết thì Omega mới reset được, cứ cho là lần cuối này Omega reset, như vậy, Cage hoàn toàn không biết những chuyện đã xảy ra, và Cage sẽ ra trận, nhưng lần này sẽ chết dưới tay Alpha hoặc bất kì con Mimic nào vì Omega đã biết Cage là ai, Cage sẽ không có may mắn nhận được năng lực reset như lần trước.

Theo mình thì cái kết này vẫn là cái kết hay, nó làm mình gợi nhớ vài film có cái kết cho khán giả tự mò như mình đã nói ở trên Inception, Source Code và 1 film nữa mình chợt nhớ ra là Total Recall.
Inception, Source Code về độ lắt léo nằm trên phim này 1 bậc, phim này chỉ tầm Oblivion nhưng xử lý không bằng

Chỉnh sửa lần cuối:

Thôi mình thua, hết tìm ra lý lẽ rồi, hại não rồi.
Cá nhân mình đánh giá Oblivion cũng thuộc loại trên trung bình, ít ra cũng có cái kết lắt léo tí. Còn film này nghĩ mãi ko thông, thôi kệ nó vậy.

takez

Member

Thôi mình thua, hết tìm ra lý lẽ rồi, hại não rồi.
Cá nhân mình đánh giá Oblivion cũng thuộc loại trên trung bình, ít ra cũng có cái kết lắt léo tí. Còn film này nghĩ mãi ko thông, thôi kệ nó vậy.

Thắng thua gì đâu bạn, mình lập luận dựa trên sự hiểu của mình, chưa chắc đã đúng, cũng rất mong có một sự lý giải rõ ràng, minh bạch, thật sự thuyết phục cho phim này- một trong số ít những phim hành động giả tưởng có sự lắt léo về kịch bản (tương tự Oblivion). Cá nhân mình đánh giá phim này 8/10.

phamlonga307

Re: Ðề: Edge of Tomorrow: Cuộc chiến luân hồi không nhàm chán và đẹp mắt

Thắng thua gì đâu bạn, mình lập luận dựa trên sự hiểu của mình, chưa chắc đã đúng, cũng rất mong có một sự lý giải rõ ràng, minh bạch, thật sự thuyết phục cho phim này- một trong số ít những phim hành động giả tưởng có sự lắt léo về kịch bản (tương tự Oblivion). Cá nhân mình đánh giá phim này 8/10.

Về độ lắt léo kịch bản, theo mình phim này không bằng inception hay source code đâu, thậm chí so với Oblivion cũng không bằng. Cái mình thích ở bộ phim đó chính là cái tứ phim (một anh phóng viên chiến trường chết nhát bị ép ra chiến trường có khả năng nhớ lại những gì trước khi chết và có thể chết nhiều lần, nghĩa là vừa vô dụng (không biết đánh đấm) vừa chết nhát thì sao thành người hùng với cái bí kíp vô tình có được), phim có nhiều tình huống vui và cách giải quyết, tiến triển vấn đề thông minh của anh Cage. Tất nhiên còn về kỹ xảo hình ảnh, âm thanh nữa nhưng cái độc đáo của phim này so với các phim time loop khác là ở chỗ đấy: dí dỏm, thông minh và không nặng đầu.

Còn cái kết, mình là người đầu tiên đưa ra các câu hỏi tranh luận về cái kết. Chủ yếu là để đoán ý mấy chú đạo diễn, biên kịch cho vui thôi (nếu có phần 2), chứ còn kịch bản lỏng lẻo thế này, cộng thêm kết kiểu đó thì mình nghĩ không có cách giải thích nào là hoàn toàn thỏa mãn cả.

Đã đi coi rạp fim này
oánh giá là fim rất rất là hay (ngang ngửa, thậm chí nhỉn hơn X-Men tí - ý kiến cả nhân)

Còn bạn nào ở trên chê fim, nói là điểm imdb và rottentomatoes lúc mới ra là ảo, sau đó mới cân bằng lại, thể hiện đúng thì vui lòng tham khảo nhé - fim ra rạp cg dc tầm 1 tháng roài :D :D :D
Cuoc Chien Luan Hoi (2014) - IMDb
Edge of Tomorrow - Rotten Tomatoes

P/s: nói vào sâu hơn tí thì fim này có 2 cái làm mình ko vừa lòng lắm:
- fim có vẻ hơi ngắn (đối với mình), vẫn chưa thoả mãn hết hehehe
- cái kết có vẻ khá là......bệnh, gây hụt hẫng. Mình lúc coi xg fim, "đã" ráng lê lết lại rạp chờ 1 cái after credit để níu kéo 1 cái gì đó. Nhưng tiếc là ..........ko có :( :( :(

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdinhluat

Well-Known Member

Đã đi coi rạp fim này
oánh giá là fim rất rất là hay (ngang ngửa, thậm chí nhỉn hơn X-Men tí - ý kiến cả nhân)

Còn bạn nào ở trên chê fim, nói là điểm imdb và rottentomatoes lúc mới ra là ảo, sau đó mới cân bằng lại, thể hiện đúng thì vui lòng tham khảo nhé - fim ra rạp cg dc tầm 1 tháng roài :D :D :D
Cuoc Chien Luan Hoi (2014) - IMDb
Edge of Tomorrow - Rotten Tomatoes

P/s: nói vào sâu hơn tí thì fim này có 2 cái làm mình ko vừa lòng lắm:
- fim có vẻ hơi ngắn (đối với mình), vẫn chưa thoả mãn hết hehehe
- cái kết có vẻ khá là......bệnh, gây hụt hẫng. Mình lúc coi xg fim, "đã" ráng lê lết lại rạp chờ 1 cái after credit để níu kéo 1 cái gì đó. Nhưng tiếc là ..........ko có :( :( :(
Em đây, điểm imdb va rt thì ảo rồi, TF4 imdb 6,6 rt 17% , thế nào mà mình thấy vẫn đáng đồng tiền bát gạo hơn phim imdb 8,1 rt 90% nhỉ. Nói thật so với oblivion thì eot không bằng, nói gì tới Dofp =)
Kết thì nhảm, nội dung thì từ sau quả omg lừa em đã muốn phim nó hết càng sớm càng tốt, kết kiểu gì cũng được, và đúng là nhảm như worldwar Z.
Chi phí 178 mil mà giờ mới thu 300 mil thì fail lòi, so với hoàn cảnh tương tự là Pacific Rim thì eot còn thảm hơn, PR ít ra còn tạo 1 hiệu ứng fan, giờ được duyệt chi phần 2, chứ EoT thì mình nghĩ nó chẳng có tương lai gì cả, giống battle LA và Battleship.
nói thêm về imbd thì còn 1 đợt điểm biến động nữa là khi bluray ra, nhưng với 80k vote giờ, dân tình cũng không care phim này lắm.

Thua tức là mình pó tay, ko nghĩ ra cái gì để giải thik lại những điều bạn nói.
@ngdinhlua: bác lại chê, cảm xúc của em khi coi film này là hài lòng, Battle LA thì em công nhận nhảm thiệt, nhưng Battle Ship thì ko, với em nó good, good hơn Gozzila nhìu.
Còn X-men reboot 2 thì phải nói là tuyệt vời, coi xong film đó mà em đứng dậy cười, cười từ đó cho tới về nhà luôn, rất vui, rất hài lòng, cảm phục độ logic của film

phamlonga307

1. Bạn không thích phim này thì tùy, nhưng đừng nói review một bộ phim mà không xem IMDb và Rotten Tomatoes là một nguồn tham khảo phim hay/dở.

2. Phim có doanh thu cao không có nghĩa là nó hay và đáng xem, phim có doanh số thấp không có nghĩa là nó dở.

Ai yêu phim đều ít nhất hiểu 2 logic cơ bản này.

ngdinhluat

Well-Known Member
Ðề: Re: Edge of Tomorrow: Cuộc chiến luân hồi không nhàm chán và đẹp mắt

1. Bạn không thích phim này thì tùy, nhưng đừng nói review một bộ phim mà không xem IMDb và Rotten Tomatoes là một nguồn tham khảo phim hay/dở.

2. Phim có doanh thu cao không có nghĩa là nó hay và đáng xem, phim có doanh số thấp không có nghĩa là nó dở.

Ai yêu phim đều ít nhất hiểu 2 logic cơ bản này.

Hay với số đông, không có nghĩa là hay với mình
Ai yêu phim đều hiểu "hay" là định nghĩa rất cá nhân, rất ít bộ phim có thể khiến ai xem cũng thấy hay, OK
TLOR riêng với mình là trilogy hay nhất, nhưng 1/3 số bạn mình không thích phim đó, cảm quan riêng của từng người mà.

Riêng sci-fi là dòng phim mình cực thích, nên yêu cầu với nó rất cao, và EoT không phải phim đáp ứng yêu cầu hay tiêu chuẩn của mình, đơn giản thế thôi.

Ðề: Re: Edge of Tomorrow: Cuộc chiến luân hồi không nhàm chán và đẹp mắt

Ai yêu phim đều hiểu "hay" là định nghĩa rất cá nhân, rất ít bộ phim có thể khiến ai xem cũng thấy hay, OK
TLOR riêng với mình là trilogy hay nhất, nhưng 1/3 số bạn mình không thích phim đó, cảm quan riêng của từng người mà.

Riêng sci-fi là dòng phim mình cực thích, nên yêu cầu với nó rất cao, và EoT không phải phim đáp ứng yêu cầu hay tiêu chuẩn của mình, đơn giản thế thôi.

Úi, em mà nghe ai mê TLOR là tri kỉ của em đó, toàn bộ bạn bè, người iu, gia đình của em chưa ai mê bộ này cả ngoài vợ của 1 người bạn, tìm dc người như bác wả là vui.
Sci-fi của là dòng film của em, nhưng dạng Heroes và Alien em ko thik bằng Robot và Space Ship, đặc biệt là dòng Star Trek, mê lắm lắm.

phamlonga307

Re: Ðề: Re: Edge of Tomorrow: Cuộc chiến luân hồi không nhàm chán và đẹp mắt

Mình biết bạn có kiến thức và xem nhiều phim, nhưng thiết nghĩ đừng vì đã 'bad review' bộ phim này mà bạn lại rơi vào vòng luẩn quẩn, rồi phủ định lại chính những gì mình biết, hãy xem bạn đã comments gì trước đó

"Em đây, điểm imdb va rt thì ảo rồi, TF4 imdb 6,6 rt 17% , thế nào mà mình thấy vẫn đáng đồng tiền bát gạo hơn phim imdb 8,1 rt 90% nhỉ. Nói thật so với oblivion thì eot không bằng, nói gì tới Dofp =)
Kết thì nhảm, nội dung thì từ sau quả omg lừa em đã muốn phim nó hết càng sớm càng tốt, kết kiểu gì cũng được, và đúng là nhảm như worldwar Z.
Chi phí 178 mil mà giờ mới thu 300 mil thì fail lòi, so với hoàn cảnh tương tự là Pacific Rim thì eot còn thảm hơn, PR ít ra còn tạo 1 hiệu ứng fan, giờ được duyệt chi phần 2, chứ EoT thì mình nghĩ nó chẳng có tương lai gì cả, giống battle LA và Battleship."

1. Đâu phải vì bạn cho phim là dở nhưng điểm IMDb và RT của nó cao, có nghĩa là IMDb và RT ảo? Nó không ảo và nó không sai đâu bạn

2. Đâu phải doanh số nó đến giờ được hơn 300mil (nó fail so với kỳ vọng của 1 phim bom tấn, nhưng theo mình có đọc thì trung bình 1 phim có doanh số từ 1.5 production budget là có lãi rồi đấy) thì có nghĩa nó là phim dở.

Mình có 1 vài comments tranh luận với bạn, không phải để thuyết phục bạn để bạn thay đổi suy nghĩ chuyển từ dở sang hay vì nó phụ thuộc vào gu và kinh nghiệm sống, trải nghiệm sống của mỗi người (nhiều người còn chả buồn đi xem nữa), mà lý do vì mình thấy cái cách bạn đưa lý lẽ để đi đến kết luận nó không ổn (sorry, kiểu cứ như các chúTàu khựa cứ bang bang nói cho có, chẳng cần logic, cơ sở, độ tin cậy gì cả).

phamlonga307

Re: Ðề: Re: Edge of Tomorrow: Cuộc chiến luân hồi không nhàm chán và đẹp mắt

Phim có lỗ hổng kịch bản là rất bình thường, nhất là với những phim nặng tính trình diễn kỹ xảo, diễn viên như phim này. Và, xét trên tổng thể phim, rõ ràng phim không hề có ý định "buộc" khán giả phải động não, tất cả các chi tiết về việc reset thới gian đều rất rõ ràng (thậm chí là quá rõ ràng, mang tính kể lể-nếu bạn đã xem thì bạn hiểu là nhân vật nào trong phim kể lể). Nói như vậy không có nghĩa là kết phim không có quyền lắt léo, nhưng, theo mình, cái kết này không phải là một kết phim thông minh, mà chỉ đơn thuần là một cái kết "đẹp mà không đẹp".

Mình cũng không cho rằng đây là cái kết thông minh. Nó cầu toàn quá (không cho chú Tom chết, giữ hình ảnh cho chú quá. Hình như chả có phim nào mà chú lại 'hy sinh anh dũng' cả hehe) và có vẻ như muốn open để mồi cái phần tiếp theo nếu thấy 'ngon ăn' (nhưng again, open không thông minh tí gì, hehehe).

ngdinhluat

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Edge of Tomorrow: Cuộc chiến luân hồi không nhàm chán và đẹp mắt

1. Đâu phải vì bạn cho phim là dở nhưng điểm IMDb và RT của nó cao, có nghĩa là IMDb và RT ảo? Nó không ảo và nó không sai đâu bạn

2. Đâu phải doanh số nó đến giờ được hơn 300mil (nó fail so với kỳ vọng của 1 phim bom tấn, nhưng theo mình có đọc thì trung bình 1 phim có doanh số từ 1.5 production budget là có lãi rồi đấy) thì có nghĩa nó là phim dở.

1. Điểm rt và IMDB chỉ là 1 con số tham khảo. Có những thể loại điểm tương đối chính xác, nhưng gần đây thì nó ảo lòi:
Mình chứng minh nhé:
Với con sô 8,1 mà EoT đang nhận bây giờ, mình +- 0.2 điểm, để so sánh nhé:
The Terminator 1984, 8.1 Ke Huy Diet (1984) - IMDb
Distric 9 2009, 8.0 District 9 (2009) - IMDb
Jurassic Park (1993), 8.0 Jurassic Park (1993) - IMDb
V for Vendetta (2005), 8.2 V for Vendetta (2005) - IMDb
Star Trek Into Darkness (2013), 7.9 Star Trek Chim Vao Bong Toi (2013) - IMDb
Star Trek (2009), 8.0 Star Trek (2009) - IMDb
Mình thấy EoT không tiệm cận nổi phim nào trong list trên, toàn sci-fi nhé, chưa cần xét các thể loại khác

Còn RT thì khỏi nói, phim nào mà nhiều muối thì điểm cao chót vót, phim nào mà hơi fail thì bị dìm cho không ngóc lên nổi. Nó chỉ nên lấy làm tham khảo phần đông thích hay không thích thôi, chứ con số định lượng không ý nghĩa lắm.

2. Ít nhất doanh số x2 budget mới có lãi, vì: budget chưa bao gồm kinh phí PR; doanh thu ở Mỹ có thể chảy thẳng vào túi hãng phim (vì hãng phim sở hữu rạp), chứ thị trường nước ngoài sẽ phải chia lợi nhuận cho rạp nước sở tại tùy tỷ lệ theo hợp đồng. Bù lại là phim có thể bonus 30-35% tiền từ bán Bluray, nhưng còn tùy vào thị hiếu khán giả và những đánh giá về phim.

heardless

Member

Chú em rảnh rỗi ngồi so kè điểm phim nọ với phim kia để thể hiện cái chi ?,so thế thì làm gì có trang nào đánh giá đúng được,như day of future past với 1 đống chi tiết phi logic lẫn plot device có điểm 9,2 ,còn cao hơn tóp sci-fi của mọi thời đại như Akira,blade runner nữa.Edge of Tomorrow chất lượng thế nào đã được công đồng công nhận rồi,đừng lôi doanh thu ra dìm đãi bôi làm gì,sci-fi ko phải dành cho maintream nên nhiều phim đỉnh cao nhưng doanh thu thấp chả có gì lạ cả ,nhìn doanh thu của Akira,blade runner,spcace Odyssey sẽ thấy.

ngdinhluat

Well-Known Member

DoFP 8.4, nói gì thì bạn cũng nên check một tý nhé, Avenger ra hồi đầu cũng 9 chấm đó, sau mới xuống 8.6 (vẫn hơi cao so với chất lượng của nó)
Mà cũng chẳng biết ai hơn tuổi ai đâu, diễn đàn nên xưng hô cho lịch sự.
Mà phim này, các điểm mình dìm cũng chả ông nào kéo lên nổi.

Ngoài lề 1 tý về dòng Sci-fi hay bất cứ dòng phim nào khác: bạn nên phân biệt hai khái niệm "hay" và "kinh điển", kinh điển là những phim mở đầu, hay định hình dòng phim, hay có đầy đủ những yếu tố, hoặc vạch ra những ý tưởng mới cho dòng phim, dùng làm thước đo các phim về sau hay cùng thể loại; cũng là cái dẫn chứng để phân biệt các dòng phim. Phim kinh điển chưa chắc là những phim "hay" nhất trong dòng phim đó, đó là những phim nên và phải xem để hiểu dòng phim thôi. Như đã nói, "hay" là nhận xét hoàn toàn mang tính cá nhân.

p/s: ý bạn là EoT là 1 phim chất lượng trong dòng sci-fi, I don't think so. Nó là nổi lẩu theo công thức, đáng lý ra có thể rất ngon nhưng xử lý không tốt. Có nhiều phim ý tưởng bình thường, thậm chí ngô nghê nhưng xử lý hay thì vẫn rất OK, chứ từ 1 ý tưởng rất hay mà xử lý bình thường thì bạn sẽ thấy tiếc cho ý tưởng đó.

Chỉnh sửa lần cuối:

heardless

Member

Thấy cậu lội RT ra so tôi mới dẫn điểm 9,2 của rt ra đấy chứ,giờ mới biết thêm khác niệm phân biệt hay và kinh điển nữa,phim kinh điển có thể ko hay ,hì hì .Cậu nghĩ gì về EOT thì tui biết lâu rồi,cái tôi muốn nói là cộng đồng người ta đánh giá thế nào về EOT,ok.Còn cậu ko thừa nhận thì kệ cậu thôi.

MONK_da

Film critic

Thôi xong. Em nó đã chốt sổ $361,930,531, trong khi kinh phí sản xuất $178 triệu, chưa tính 100 triệu tiền Marketing và PR nữa.

Chiếu tại Nhật gần 1 tháng mà doanh thu nghèo nàn chỉ được 11 triệu đô.

May mà nhờ có ChịNa (65 triệu) và Hàn xẻng (37 triệu) cứu vớt cho.

Chứ tại Mỹ anh chỉ có 97 triệu.

Bên trên