Em nhờ các bác tư vấn chọn Âm li cho loa Klipsch RF7 II

[QUOTE="
Buianhma1974: bác nên mua CS300X, đắt hơn tí nhưng có sẵn bộ bóng Mullard là hàng tốt. CS300 dùng bóng Sovtek của Nga, mua về rồi chắc lại loay hoay cốp thêm 9-10 triệu cho bộ bóng ngon.[/QUOTE]
Cám ơn Bác,
Em đang tìm đọc về CS300X :)!
Trân trọng,

do_long_khach

Well-Known Member
Thực ra tầm tiền này có Luxman lx360 hay lắm nhưng tuổi đời hơi cao, sợ là bác ko dám chơi. Rẻ tiền hơn thì Luxman l309 cũng phê lắm rồi. T sư bọn Luxman làm amply đèn hay thế.

justbenice

Moderator
Thực ra tầm tiền này có Luxman lx360 hay lắm nhưng tuổi đời hơi cao, sợ là bác ko dám chơi. Rẻ tiền hơn thì Luxman l309 cũng phê lắm rồi. T sư bọn Luxman làm amply đèn hay thế.
Em hoàn toàn đồng ý với bác.
Ngoài ra còn Thivan DL50 MKIII nữa. Rất rẻ mà nghe kô tệ chút nào. Thanh khoản lại cực cao nữa.

Em hoàn toàn đồng ý với bác.
Ngoài ra còn Thivan DL50 MKIII nữa. Rất rẻ mà nghe kô tệ chút nào. Thanh khoản lại cực cao nữa.
Các Bác à, em cũng đã hỏi tư vấn Thivan, các bác ấy gợi ý chơi 811 SE MKIII. Em thấy DL50 MKIII như bác JUST gợi ý giá cũng hay lắm, nhưng không rõ sau đó có nâng cấp đèn đóm gì được thêm không bác nhể?

Tuổi em LX360 là bao nhiêu bác nhỉ, và có dễ nâng cấp nữa không? Em cũng hay táy máy lắm, he he.

justbenice

Moderator
Các Bác à, em cũng đã hỏi tư vấn Thivan, các bác ấy gợi ý chơi 811 SE MKIII. Em thấy DL50 MKIII như bác JUST gợi ý giá cũng hay lắm, nhưng không rõ sau đó có nâng cấp đèn đóm gì được thêm không bác nhể?
Chơi đồ Thivan bác tuyệt đối kô nên tjay bóng. Hehe. Có thay thì thay mấy bóng pre thành mullar thôi, rẻ và hiệu quả. Chứ thay bóng tùm lum có khi đc nắm thóc thì mất con gà. Lúc bán lại còn phải cho tặng kèm nữa.
Thivan hình như cho thử. Bác thử dùng xem sao. Em thì rất ấn tượng với con DL50 MKIII. Vì nó chỉ tầm 10-11.5tr nhưng chất lượng rất ổn trong tầm tiền.

Chơi đồ Thivan bác tuyệt đối kô nên tjay bóng. Hehe. Có thay thì thay mấy bóng pre thành mullar thôi, rẻ và hiệu quả. Chứ thay bóng tùm lum có khi đc nắm thóc thì mất con gà. Lúc bán lại còn phải cho tặng kèm nữa.
Thivan hình như cho thử. Bác thử dùng xem sao. Em thì rất ấn tượng với con DL50 MKIII. Vì nó chỉ tầm 10-11.5tr nhưng chất lượng rất ổn trong tầm tiền.
Cám ơn các bác đã nhiệt tình.
Sau một hồi tham khảo thông tin của các bác, em tìm đọc các tài liệu về đèn có liên quan, và cuối cùng tìm đến được một người bạn, cũng là lính, rất cá tính, biết làm đèn nhiều năm rồi, được nhiều bác đã chơi, đánh giá vừa hay vừa đẹp. Với lại chú ấy cũng gần nhà nữa, nên sau này mở ra lắp vào cho tiện, hihi. Em đã nhắm cấu hình 300B đèn Genalex. Bao giờ xong em báo cáo các bác nhé.
Trân trọng,

TTViet

Active Member
Loa của bác khá to và lại là đời mới nên ghép với 300B (bóng Genalex) bác cần cân nhắc dải mid low và bass vì sẽ có khả năng sẽ hơi đuối với đèn SE. Bác nên nhờ bạn ráp PP (push pull) công suất sẽ tốt hơn mà vẫn giữ được chất âm dịu ngọt của đèn.

Loa của bác khá to và lại là đời mới nên ghép với 300B (bóng Genalex) bác cần cân nhắc dải mid low và bass vì sẽ có khả năng sẽ hơi đuối với đèn SE. Bác nên nhờ bạn ráp PP (push pull) công suất sẽ tốt hơn mà vẫn giữ được chất âm dịu ngọt của đèn.
Bác ấy cũng nói là BASS có thể ban đầu cảm thấy hơi nhẹ. Em hiện có một Sub JBL, nên sẽ dùng nếu thấy thiếu. Tuy nhiên, Bác có thể nói rõ hơn cho em về PP được không?
À, một điểm nữa, bác thợ cũng nói là nếu em dùng 6C33C thì sẽ có BASS tốt hơn, nhưng sau này muốn đổi gió lại khó rút ra cắm vào.
Thanks Bác nhiều.

TTViet

Active Member
Tôi chỉ đã dùng cả SE và PP rồi nên nhận xét thế thôi, chứ kiến thức về ampli đèn kém lắm. Về cơ bản 300B SE có công suất rất nhỏ (vài wats) nên phù hợp với các loa có độ nhạy cao (và có ít loa thôi) chất âm rất mềm mại và dịu ngọt. PP có công suất lớn hơn (vài chục wats) nên kéo loa cột dễ dàng hơn, chất âm kém hơn 300B SE đôi chút ở dải mid và high-mid./.
PS: Bác nên mượn cả 2 loại về mà ghép thử!

Tôi chỉ đã dùng cả SE và PP rồi nên nhận xét thế thôi, chứ kiến thức về ampli đèn kém lắm. Về cơ bản 300B SE có công suất rất nhỏ (vài wats) nên phù hợp với các loa có độ nhạy cao (và có ít loa thôi) chất âm rất mềm mại và dịu ngọt. PP có công suất lớn hơn (vài chục wats) nên kéo loa cột dễ dàng hơn, chất âm kém hơn 300B SE đôi chút ở dải mid và high-mid./.
PS: Bác nên mượn cả 2 loại về mà ghép thử!
Cám ơn Bác.
Loa của em độ nhạy 101dB Bác ạ.

độ nhậy 101db thì đánh bằng 300B signle end cũng được chứ kô cần PP bác. NẾu phối ghép hợp thì bộ này của bác nghe sẽ cực tuyệt đấy. Khi nào hoàn thiện bác post cho anh em tham khảo nhé.
Bác thợ cũng nói là cái phòng em hơi lớn (rộng 4.3m, dài 10m, bộ âm thanh đặt giữa phòng, hai bên có vách nhưng vẫn hở), nên có thể cảm thấy thiếu chút BASS thôi. Bác này làm đồ theo phương châm "thợ kén khách", và làm mạch theo cách nghe của gia chủ, em thấy cũng yên tâm lắm. Khi xong em báo cáo các bác.

tnm

Well-Known Member
Em thấy khoai tây hay ghép mcintosh , ko thì bác thử leben như mấy bác tư vấn, mượn được về là hay nhất, đỡ tốn nhiều lắm :D

Bên trên