[Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở

Ðề: [Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở về bản cũ được

lưu ý: Các bác lên FW này là không còn đường lùi đâu nhé. Không thể trở về firmware cũ nữa đâu. :)) Bản này sẽ là bản quốc tế đầu tiên giao diện hoàn toàn khác những bản trước các bác nhé.

Link download: hidden content may not be quoted

Tối nay em mới update firmware này được. Anh em nào rãnh vọc thử trước rồi báo lại nhé. :D
Mới mua con Q5 đc mấy tuần mà toàn vứt xó vì mấy cái lỗi vớ vẩn nhưng ức chế của nó.
Hôm nay hóng đc tin có bản rom mới cho con Q5 mà em mừng quá, cứ nghĩ nó sẽ fix đc các lỗi youtue, font chữ, đặc biệt là thanh công cụ bên dưới để tiện việc back hay thoát ứng dụng.
Nhưng hoàn toàn thất vọng. Rom mới chỉ đc cái giao diện mới dễ nhìn hơn, điều khiển linh hoạt hơn chứ thật ra không có gì thay đổi mấy.
Đặc biệt xem youtube vẫn đen xì, font chữ tàu nhìn rất khó chịu.

Còn xem youtube.com trên trình duyệt của nó thì mờ mờ không thể xem được, chất lượng phân giải thấp quá ah.

Mà bản rom quốc tế kiểu gì mà bàn phím mặc định toàn tiếng tàu thôi bác ah, viết chữ toàn nhảy chữ tàu, khó chỉnh quá.
Trong khi đó em dùng bàn phím RC11 mà không thể viết đc ký tự

Vấn đề mong muốn nhất đc FIX là Q5II bị thiếu cái thanh công cụ bên dưới màn hình để có thể back hoặc tắt ứng dụng nhanh chóng.
Tuy nhiên bản rom mới vẫn chưa khắc phục đc điều đó.
Lỗi này là lỗi làm em khó chịu nhất khi dùng Q5II

Ðề: [Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở về bản cũ được

thấy các bác chỉ khen về giao diện thôi ah, trong khi mấy cái lỗi lặt vặt khó chịu đó thì chưa thấy bác nào nhắc tới là sao

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: [Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở về bản cũ được

thấy các bác chỉ khen về giao diện thôi ah, trong khi mấy cái lỗi lặt vặt khó chịu đó thì chưa thấy bác nào nhắc tới là sao

Mấy cái lỗi trên khắc phục được rồi mà bác ơi
1./ Youtube thì bác không dùng bản trên CHPLAY mà dùng thằng này
2./ Với bàn phím đang hiển thị bên trên bác có thể nhấn vào phím có chữ S khoanh tròn cạnh phím cách để chuyển sang English hoặc có thể vào phần cài đặt/ ngôn ngữ và bàn phím/ mặc định/ bàn phím android - tiếng anh (Mỹ)
3./ Để tạo phím back, quản lí tác vụ đang chạy bác sẽ cài thêm cái thằng này là ổn
Chúc vui :-bd

Sáng nay e tranh thủ upgrade firmrware mới, chưa sử dụng dc nhiều, thời gian download firmware và cài đặt 15phut

Giao diện mới đơn giản , nhưng chưa rãnh để vọc thử

-Youtube thì chưa chạy dc, chiều về down thử bản của bác Tiến

-Để tắt bộ gõ tiếng Trung đi thì các bác vào setting unchecked nó là xong nó về tiếng Anh mặc định.

-Test thử xem phim thì đa số các bản phim Bluray thì Fullscreen không tác dụng cho cả version cũ và version mới.

-Xem phim 3D thì quá tuyệt vời Q5 tự động chuyển qua 1080p/24hz (chức năng này khá hay so với các đầu android box hiện giờ), khi xem ở chế độ này khá smooth. Em xem khoảng 5,10 phút lúc xem thi không dám để kính 3D sát mắt dễ nhức đầu, coi hiệu ứng khá đẹp.

Nhưng mà xem một số phim Bluray 3D một hồi là tự thoát ra (xem lại vẫn bị y chang thoát ra đúng đoạn đó chẳng hiểu là do nguồn phim hay do phần mềm xem phim)

View attachment 130757

Ps: Thanks bác thanhyk , đa số các phim Bluray của bác chất lượng thiệt, vậy là chuẩn bị thiệt hại thêm tiền HDD để đi chép phim của Bác. Năm sau ráng kiếm dàn AllInOne7.1 không dây gắn vào cho hoành tráng :D

root cũ chạy trên FW này đc ko vậy bác Tiến

Root cũ vẫn dùng được nhé bác, chỉ là mount SD card với copy supersu.apk vào thôi mà :)

dungtam25

Well-Known Member

Bác không tìm hiểu rồi nói em nó lổi
- Bàn phím đâu phải là lổi,do bác không chịu vọc nên thấy bất tiện.
- Youtube thì bản firmwave này đâu có,bác phải tải về theo hướng dẫn của anh em trên dđ là ok mà
- Việc back,em chỉ bấm chuột phải là back từ từ,em thấy đâu có gì là bất tiện đâu nhỉ...

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Re: [Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở về bản cũ được

.....
Nhưng mà xem một số phim Bluray 3D một hồi là tự thoát ra (xem lại vẫn bị y chang thoát ra đúng đoạn đó chẳng hiểu là do nguồn phim hay do phần mềm xem phim)

View attachment 130757

....
vậy chắc do nguồn phim rùi..., bác thử chọn chức năng xem 2d phim đó có bị thoát không...
Hiện cũng chẳng biết nhà phân phối chính hãng là ai vì chẳng thấy tập hợp ý kiến người dùng và thông báo cho hãng khắc phục...

atamd

Active Member

Bắt đầu hài lòng về em nó :D

Xem được các định dạng film phổ biến hiện nay, tuy thỉnh thoảng gặp file ko tương thích thì nó giật giật
Bàn phím và chuột là cái mình thấy lạ nhất, mình kết nối cái logitec K400 vào, khoảng 30 phút đầu thì giật giật, khó chỉnh chuột lắm, cơ mà càng dùng lại càng mượt, khó hiểu vãi :))
Lướt web, nghe nhạc thì ổn quá

atamd

Active Member

Nhà có port myTV nên ngứa tay thử cấu hình xem myTV trên con này, các kênh SD xem tốt, còn HD thì chưa được mặc dù HD thì mình vẫn xem ok trên PC hay STB, nghiên cứu thêm xem thế nào :D có bác nào có kinh nghiệm vụ IPTV này cho mình xin kinh nghiệm :)

Quynn

Active Member
Ðề: Re: Ðề: [Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở về bản cũ được

Bác ướng dẫn em cách cài với nhé.
Em down về xong, thì làm thế nào để cài vào Q5 hả bác ?

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: [Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở về bản cũ được

Bác ướng dẫn em cách cài với nhé.
Em down về xong, thì làm thế nào để cài vào Q5 hả bác ?

BÁc down về cho file .apk đó ra thẻ nhớ, usb đưa vào Q5 II -> vào phần Filemanager tìm đến thư mục chứa file đó, tích vào cài đặt như bình thường

dungtam25

Well-Known Member

Ai giúp mình với, mới mua con Q5 về, cài app xong, chạy hdviet thì treo, youtube thì có tiếng, hình đen thui, zingtv thì ko search được, cắm HDD thì ko nhận... nản toàn tập

@@@@@ bác atamd Em nhớ đọc đâu đó ai viết cái này ta ???????=P~=P~

Quynn

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở về bản cũ được

BÁc down về cho file .apk đó ra thẻ nhớ, usb đưa vào Q5 II -> vào phần Filemanager tìm đến thư mục chứa file đó, tích vào cài đặt như bình thường

thank bác. Xong rồi. Chạy ngon phết.

atamd

Active Member

@@@@@ bác atamd Em nhớ đọc đâu đó ai viết cái này ta ???????=P~=P~

Sau 1 buổi sáng mày mò thì nói chung ổn hết rồi bác, xem phim, nghe nhạc , zing, xem myTV, xem XBMC, youtube v.v... chỉ có cái nó nóng chưa khắc phục theo cách mod cái quạt hoặc giảm xung cpu như trên hdvietnam hướng dẫn thôi.

lntien

Ðề: Re: Ðề: [Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở về bản cũ được

2./ Với bàn phím đang hiển thị bên trên bác có thể nhấn vào phím có chữ S khoanh tròn cạnh phím cách để chuyển sang English hoặc có thể vào phần cài đặt/ ngôn ngữ và bàn phím/ mặc định/ bàn phím android - tiếng anh (Mỹ)
3./ Để tạo phím back, quản lí tác vụ đang chạy bác sẽ cài thêm cái thằng này là ổn
Chúc vui :-bd
Với bản firmware trước đây và bản mới nhất này mình đều bị vấn đề với youtube. Coi lúc nào nó cũng bi giựt. Cụ thể là cứ chơi 1-2 giây là nó đứng rồi chơi tiếp 1-2 giây, cứ thế lặp đi lặp lại. Mình đã cài bản youtube bác đưa nhưng vẫn bị. Xin vui long giúp đỡ.

Quynn

Active Member

Đã ugrade xong.
Thử các tính năng xem phim 2D, 3D chưa thấy vấn đề gì.
Chuyển sang CHplay thì có vấn đề. Vào CHplay, màn hình bình thường, kích vào Ứng dụng thì tự dưng màn hình báo : phát hiện tín hiệu 3D và sau đó màn hình nhòe nhoẹt luôn, các icon , chữ to tướng giuống như là xem 3D không kính vậy. Tắt 3D đi thì hình các Icon vẫn to tướng và màn hình tự dưng nhảy về cài đặt 720p. Bấm chuyển độ phân giải màn hình trên remote của Q5 về 1080i ( trước đó đã đặt màn hình là 1080p 50hz ) thì màn hình thoát ra về menu Home và icon bình thường.
Tóm lại : cứ vào CHplay là có hiện tương trên và không thể làm ăn gì được.
Có bác nào bị như vậy không ?
Còn nữa : Còn rất nhiều Mục và app vẫn là tiếng Tàu. Có vẻ bản firmware này vẫn còn nhiều lỗi.
Tối về thử tiếp và báo cáo các bác.

Chưa thấy bác nào comment về vụ này à ? Chẳng lẽ cái CHplay của các bác lại không bị như em ?

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: [Firmware Himedia Q5II] Bản quốc tế mới nhất 24-10-2013, giao diện thay đổi hoàn toàn, không thể trở về bản cũ được

Chưa thấy bác nào comment về vụ này à ? Chẳng lẽ cái CHplay của các bác lại không bị như em ?

Thật sự là không hề bị, vẫn vào đao loát bình thường, bác Resetfactory hoặc Flash lại Rom xem sao

tungtuongnd

e cũng đang nghiên cứu e himedia Q5 II này mà chỗ e bán tận 2tr5 :( mua ở xa thì o biết lúc bảo hành + có vấn đề cần hỏi thì thế nào bây h

vdanh

Member

Em đang gắn HDD ngoài qua cổng USB trên Q5II, mỗi lần mún copy film là fải tháo ra rồi gắn lại. Có cách nào copy film qua mạng Lan vào HDD thông qua USB không các bác.

Rút ra cắm vào quài em sợ hư HDD của em :(

Bên trên