Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

is181

Member
Ðề: Danh sách kênh mytv xem trên pc

Cấu hình trên là quá ngon rồi. Con Lap cùi của mình CPU C2D có 2Ghz. Ram 2GB, Card màn hình tích hợp vẫn xem được 2 kênh SD bình thường. Nhưng xem 01 kện HD thì CPU cũng đã đến ~70% rồi.

Để vừa truy cập mạng vừa xem MyTV thì mình khai 02 VC trên modem như bình thường
-VC 1 truy cập Internet protocol PPPoE
-VC 2 cho MyTV dùng Bridge.

Tôi không khai port mapping.
LAN của modem có ip 192.168.1.1

PC khai IP tĩnh 192.168.1.x

Thế thôi là vừa vào Net vừa xem MyTV vô tư.

Bạn tethien ơi làm như thế mình vẫn không xem được MyTV bằng set top box(sep top box bật sau khi cấu hình modem) còn xem được trên PC bằng VLC và lướt web được !

nplong

Cảm ơn tethien, mình đã có thể vừa sử dụng Internet vừa xem MyTV thông qua cách cấu hình mà bạn hướng dẫn.
Mình thấy bạn có thể xem 2 kênh khác nhau cùng một thời điểm trên máy tính bằng VLC, vậy bạn có thể xem 2 kênh khác nhau cùng một thời điểm nhưng là 1 kênh xem trên TV (qua set top box) còn kênh kia xem trên máy tính (bằng VLC) đoực không. Nếu được như vậy thì rất tiện cho những ai đang sử dụng dịch vụ MyTV. Bạn kiểm tra thử xem sao, riêng mình thì đã thử nhưng chỉ một kênh phát được thôi.

Xem một kênh trên máy tính, một kênh trên STB bình thường mà. STB cũng như máy tính thôi. Kiểm tra kỹ lại địa chỉ IP, bandwidth...

Chỉnh sửa lần cuối:

chipmickey

để tóm lược cho luồng này, mình xin mạo muội tóm lược tất cả các thao tác để thực hiện như sau:

trước tiên là vào modem để config,
- chọn 1 PVC theo cấu hình internet: mode PPPoE, VPI/VCI : 0/35 (cái này thùy thuộc vào mỗi tỉnh thành)
- chọn 1 PVC khác theo cấu hình MyTV: mode Bridge VPI/VCI: 0/37 (cái này cũng tùy thuộc vào mỗi tỉnh thành)
- tắt chế độ DHCP của modem, nếu không tắt chế độ này thì không thể xem MyTV bằng STB được, vì bản thân STB nhận IP từ Server MyTV.
- đặt IP tỉnh cho card mạng trên PC, IP này tùy thuộc vào modem.
như vậy là có thể sử dụng được PC để xem MyTV, truy cập Internet, và STB có thể hoạt động được rồi.

modem mình sử dụng ở nhà là TP-Link 1 port LAN và 1 port USB, mình sử dụng port LAN cho STB, còn cổng USB thì truy cập net và xem MyTV trên PC, chạy rất OK, không có gì phải phàn nàn cả. không cần sử dụng đến modem 4 port đâu.
còn chuyện xem được 2 kênh khác nhau cùng một lúc cũng OK luôn, cái này tùy thuộc vào tốc độ mà nhà cung cấp ở cho bạn. mình được nhà cung cấp mở đến 12M nên có thể xem OK hết. tuy nhiên nếu mở tốc độ càng cao thì cự ly của đường dây càng ngắn lại, do nhà mình ở gần nhà tổng đài nên 12M là chạy OK.
cách của mình làm là như vậy, nếu có chổ nào sai xin anh em chỉ giáo thêm

hntrhau

Member

Xem một kênh trên máy tính, một kênh trên STB bình thường mà. STB cũng như máy tính thôi. Kiểm tra kỹ lại địa chỉ IP, bandwidth...

Cảm ơn bạn, về vấn đề băng thông thì có thể nói là đủ (10240 Kbps) để xem hai kênh SD cùng lúc nhưng mình không tài nào xem được đồng thời 2 kênh (SD) khác nhau trên máy tính cũng như vừa xem trên máy tính vừa xem trên TV (qua STB). Không biết là có setup tinh chỉnh gì thêm không. Rất mong bạn và mọi người giúp đỡ.

is181

Member

Cảm ơn bạn, về vấn đề băng thông thì có thể nói là đủ (10240 Kbps) để xem hai kênh SD cùng lúc nhưng mình không tài nào xem được đồng thời 2 kênh (SD) khác nhau trên máy tính cũng như vừa xem trên máy tính vừa xem trên TV (qua STB). Không biết là có setup tinh chỉnh gì thêm không. Rất mong bạn và mọi người giúp đỡ.

Lạ nhỉ, mình xem được bình thường mà 2 kênh SD thì vô tư dù cùng hay khác kênh nhưng chỉ liên quan đến HD thì mới không xem được 2 kênh thôi. Bạn mở 2 chương trình vlc lên không được à ? Mình chỉ không dùng đồng thời xem Mytv và lưới web trên máy tính chỉ dùng 1 card mạng và xem MyTV bằng set-top-box(đầy đủ chức năng) thôi dù đã làm theo hướng dẫn của bác tethien và chipmickey rồi.

chipmickey

Lạ nhỉ, mình xem được bình thường mà 2 kênh SD thì vô tư dù cùng hay khác kênh nhưng chỉ liên quan đến HD thì mới không xem được 2 kênh thôi. Bạn mở 2 chương trình vlc lên không được à ? Mình chỉ không dùng đồng thời xem Mytv và lưới web trên máy tính chỉ dùng 1 card mạng và xem MyTV bằng set-top-box(đầy đủ chức năng) thôi dù đã làm theo hướng dẫn của bác tethien và chipmickey rồi.
có thể là nhà bạn ở gần tổng đài hơn, nên tốc độ ổn định hơn nhiều do đó có thể xem 2 kênh cùng 1 lúc, điển hình là khi bạn xem HD thì sẽ bị giựt ngay thôi. 1 kênh HD theo lý thuyết cần khoảng 9M tốc độ, còn kênh SD thì khoảng 5,5M. tất cả cái này là nói đến STB mà thôi, nêu sử dụng trên PC thì không cần tốc độ cao đến thế, chỉ cần phân nữa là đủ rồi. cái này liên quan đến tốc độ, không phải do điều chỉnh gì cả. còn việc dùng đồng thời MyTV và truy cập net cùng lúc trên máy tính chỉ dùng 1 card mạng thì bạn coi lại xem mình đã đặt chế độ IP tỉnh chưa? nên đặt IP bình thường như lúc truy cập net, đừng đổi theo Ip của MyTv thì sẽ không chạy được đâu. nếu đã đặt IP tỉnh rồi thì kiểm tra lại DNS server coi, PC của mình đặt thế này: 203.162.4.190 / 203.162.4.191. bạn thử lại coi.

Chỉnh sửa lần cuối:

dinhvantu

bạn ơi cho mình hỏi làm cách nào để tìm kiếm thêm kênh
Minh tìm mai ma không tháy mong các ban giúp đỡ

jonidontcry

Active Member
Ðề: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Chán ghê, xài modem gì kéo MyTV cho khỏe bây giờ các bác nhỉ? Nhà em cứ xem đc khoảng 60' là giật tưng bừng :(

is181

Member

Bác dùng cái Draytek Vigor(VD: 2700) rất tốt, dùng không bao giờ giật trừ khi xa tổng đài quá 1500m hoặc dây line kém quá. Nếu chơi game online thì nên khống chế tốc độ down thì vẫn xem MyTV vô tư không giật gì cả.

hntrhau

Member

Dù không xem được 2 kênh SD khác nhau trên máy tính bằng VLC cũng như vừa xem trên máy tính và xem trên TiVi (qua Set top box) nhưng mình lại xem được hai kênh giống nhau trong 1 thời điểm. Mình dùng gói SD MyTV, đây có lẽ là nguyên nhân không xem được 2 kênh khác nhau cùng lúc chăng??? Mình sữ dụng đồng thời Internet và MyTV nên được Set băng thông là 10240 Kbps.

is181

Member

có thể là nhà bạn ở gần tổng đài hơn, nên tốc độ ổn định hơn nhiều do đó có thể xem 2 kênh cùng 1 lúc, điển hình là khi bạn xem HD thì sẽ bị giựt ngay thôi. 1 kênh HD theo lý thuyết cần khoảng 9M tốc độ, còn kênh SD thì khoảng 5,5M. tất cả cái này là nói đến STB mà thôi, nêu sử dụng trên PC thì không cần tốc độ cao đến thế, chỉ cần phân nữa là đủ rồi. cái này liên quan đến tốc độ, không phải do điều chỉnh gì cả. còn việc dùng đồng thời MyTV và truy cập net cùng lúc trên máy tính chỉ dùng 1 card mạng thì bạn coi lại xem mình đã đặt chế độ IP tỉnh chưa? nên đặt IP bình thường như lúc truy cập net, đừng đổi theo Ip của MyTv thì sẽ không chạy được đâu. nếu đã đặt IP tỉnh rồi thì kiểm tra lại DNS server coi, PC của mình đặt thế này: 203.162.4.190 / 203.162.4.191. bạn thử lại coi.

Tôi đã thực hiện hết như các bác hướng dẫn, tắt chế độ DHCP của modem, để Enable IGMP poroxy, Service Type channel 3(PVC cho MyTV dùng Bridge) là IGMP, set IP máy tính tĩnh thì vừa lướt web vừa xem MyTV trên máy tính được nhưng khi bật Set-top-box lên thì thông báo là truy nhập bị từ chối dù có đặt IP của Set-top-box là động hay tĩnh. Tôi dùng modem Draytek Vigor 2700. Không hiểu sai ở đâu, nan giải ghê !

netvn

Member

Bác nào vọoc cái SaiGonTV chưa? làm cách nào đế có cái list chanel của nó ạ?

congacon124

làm thế nào xem MyTV trên PC vậy ?
hỏi mấy lần chưa bác nào trả lời em cái ạ

hunterluklak

các cụ cho cháu hỏi là cái này vẫn phải có my tv mới xem được đúng ko ạ :(
Cháu gà xin các cụ giải thích rõ ạ

nplong

Tất nhiên đã đăng ký dịch vụ MyTV. Xem bình thường qua STB. Cái này gọi là thêm option xem các kênh quảng bá trên PC những lúc không muốn bật TV hoặc để ghi lại.

nhthi

MyTV mà phát triển ở Hà Nội với môi trường cạnh tranh khốc liệt thế này thì mệt rồi. Chỗ gần khách sạn Lake Side có lắp được không các bác?

quocchuan

Member

Chán ghê, xài modem gì kéo MyTV cho khỏe bây giờ các bác nhỉ? Nhà em cứ xem đc khoảng 60' là giật tưng bừng :(

Giật tưng bừng thì bạn nên mang cái settopbox đến Trung tâm bảo hành để họ xử lý cho bạn nhé. Trước tiên bạn phải xem chính xác là do Modem hay do STB đã, nếu do Modem thì bạn lướt web hay chơi game nó cũng giật, còn ko thì do STB thôi.
Hà Nội: 524 Đê La Thành.
Đà Nẵng: 11B1.2 Trần Quý Cáp
TPHCM: Phòng 101, toà nhà 97 Trần Quang DIệu, P.14 Quận 3.

Chúc vui.

quocchuan

Member

MyTV mà phát triển ở Hà Nội với môi trường cạnh tranh khốc liệt thế này thì mệt rồi. Chỗ gần khách sạn Lake Side có lắp được không các bác?

Về cơ bản ở đâu cũng lắp được hết, bạn nên hỏi trực tiếp Viễn thông Hà nội hoặc gọi 119 cho nhanh.

Bên trên