Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Re: Ðề: Re: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Phương hướng chung là thế này: thích làm gì thì làm nhưng mà thiết bị modem, router wifi ko đc cấp địa chỉ IP cho set top box MyTV là đc, còn chi tiết thì bạn cố vọc tiếp :D
tức là tắt hết DHCP ở cả modem và router?
tiếc là ko được :))

minhhuub

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

tức là tắt hết DHCP ở cả modem và router?
tiếc là ko được :))

Hướng dẫn tiếp :D dải IP của modem là 192.168.1.xxx, dải IP của wifi đặt dải bất kỳ khác dải 192.168.1.xxx, coi cái wifi kia là 1 cái máy tính. Đến đây nghĩ tiếp nhé bạn :)) có gì hướng dẫn tiếp

hhbcvt

Ðề: Re: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Trên forum cũng có 1 số topic gần giống như vấn đề mình đang cần nhờ các bác tư vấn, tuy nhiên ở đây là mình sử dụng MyTV + modem ADSL 1 Port + router wifi 4 Port Lan1 port WAN

Mình muốn dùng theo hướng : dây Lan từ modem ADSL cắm vào cổng WAN trên router wifi, rồi từ các cổng LAN trên router wifi cắm dây Lan sang 1 PC và 1 dây sang STB của MyTV, tất nhiên router wifi đảm nhận việc phát wifi bình thường nữa

Có bác nào giúp mình cách config với được ko, vật vã mấy ngày thử rất nhiều cách rồi mà ko được hic :(

Modem ADSL : TP-Link TD-8817
Router Wifi : TP-Link TL-WR740N

Nếu bạn cắm dây LAN từ modem ADSL vào cổng WAN router wifi thì sẽ không xem được MyTV mà chỉ truy cập được internet do router TL-WR740N của bạn không hỗ trợ multicast qua WAN. Để có thể xem được thì bạn làm như thế này:
- Cắm LAN từ modem ADSL sang LAN của router wifi.
- Đặt dải địa chỉ của router WR740n khác dải 192.168.1.x nếu địa chỉ LAN của router là 192.168.1.1, bạn xem trong giao diện của router 740n nếu phần LAN có địa chỉ IP là 192.168.0.1 thì không phải đặt lại.
- Tắt DHCP của cả router 740n và modem ADSl (Trong modem ADSL thường là tắt rồi khi đã cài đặt để sử dụng MyTV), nếu không tắt DHCP thì sẽ không chạy được MyTV.
Cấu hình đến đây khi bạn cắm dây LAN từ công LAN của router Wifi vào Settopbox mytv thì mytv sẽ chạy được (router lúc này đơn thuần chỉ làm chức năng switch).
- Để sử dụng được internet thì máy tính cắm vào cổng LAN của router phải đặt LAN của máy tính theo địa chỉ 192.168.1.x có default gateway là 192.168.1.1. Nếu muốn sử dụng internet qua wifi thì sau khi kết nối wifi phải đặt LAN của Wifi cùng theo địa chỉ 192.168.1.x và default gateway là 192.168.1.1.

Bạn minhhuu hướng dẫn thì nên cụ thể chút đừng có mập mờ định hướng sẽ khó cho các bạn đang phải mày mò. Các bạn ấy không đủ thời gian cũng như sự nghĩ ngợi để mà hiểu được ý của bạn đâu.

minhhuub

Active Member

Bạn minhhuu hướng dẫn thì nên cụ thể chút đừng có mập mờ định hướng sẽ khó cho các bạn đang phải mày mò. Các bạn ấy không đủ thời gian cũng như sự nghĩ ngợi để mà hiểu được ý của bạn đâu.

Gợi ý để mò ra thì sau này nhớ lâu hiểu rõ :)) nói toẹt ra hết cũng đc nhưng mà mau quên với lại ko hiểu rõ vấn đề :D

Aladdin

Member
Ðề: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Các cao thủ cho hỏi có cách nào chạy sử dụng converter quang với đường internet quang + mytv ko ? Vì nếu chỉ chạy internet ko thì được, chứ kèm theo cả mytv nữa thì bắt buộc fải cắm thẳng vào module quang của router mới chạy được cả 2 thứ, còn nếu chạy qua converter thì ko đc.........

ttung94

Active Member
Em có cái STB HD MyTV, bây giờ muốn lắp mới MyTV trên line riêng mà không mua STB thì liệu nó có cho lắp không nhỉ?

Nếu bạn cắm dây LAN từ modem ADSL vào cổng WAN router wifi thì sẽ không xem được MyTV mà chỉ truy cập được internet do router TL-WR740N của bạn không hỗ trợ multicast qua WAN. Để có thể xem được thì bạn làm như thế này:
- Cắm LAN từ modem ADSL sang LAN của router wifi.
- Đặt dải địa chỉ của router WR740n khác dải 192.168.1.x nếu địa chỉ LAN của router là 192.168.1.1, bạn xem trong giao diện của router 740n nếu phần LAN có địa chỉ IP là 192.168.0.1 thì không phải đặt lại.
- Tắt DHCP của cả router 740n và modem ADSl (Trong modem ADSL thường là tắt rồi khi đã cài đặt để sử dụng MyTV), nếu không tắt DHCP thì sẽ không chạy được MyTV.
Cấu hình đến đây khi bạn cắm dây LAN từ công LAN của router Wifi vào Settopbox mytv thì mytv sẽ chạy được (router lúc này đơn thuần chỉ làm chức năng switch).
- Để sử dụng được internet thì máy tính cắm vào cổng LAN của router phải đặt LAN của máy tính theo địa chỉ 192.168.1.x có default gateway là 192.168.1.1. Nếu muốn sử dụng internet qua wifi thì sau khi kết nối wifi phải đặt LAN của Wifi cùng theo địa chỉ 192.168.1.x và default gateway là 192.168.1.1.

đã làm theo cách này của bạn, ok
vừa xem Mytv + Internet trên máy tính trên 1 cổng Lan modem luôn
và đặt lại IP cho wifi và truy cập wifi ok luôn

vậy cho mình hỏi, có cách nào xem mytv trên laptop thông qua wifi ko

hhbcvt

đã làm theo cách này của bạn, ok
vừa xem Mytv + Internet trên máy tính trên 1 cổng Lan modem luôn
và đặt lại IP cho wifi và truy cập wifi ok luôn

vậy cho mình hỏi, có cách nào xem mytv trên laptop thông qua wifi ko
Nếu làm đúng như vậy, đặt LAN Wifi của Laptop cùng dài 192.168.1.x thì sẽ xem được MyTV trên Laptop mà. Có điều sóng phải đủ mạnh thì xem mới không giật vì nếu để xa quá thì băng thông tụt xuống xem bị giật hình ngay

dtsexpert

Active Member

Em có cái STB HD MyTV, bây giờ muốn lắp mới MyTV trên line riêng mà không mua STB thì liệu nó có cho lắp không nhỉ?

lắp OK, nhà em xài vnpt fiber, tuần trước gắn mytv không mua stb, KTV xuống mở luồng, cái STB thằng bạn cho em nên không cần mua

Nếu làm đúng như vậy, đặt LAN Wifi của Laptop cùng dài 192.168.1.x thì sẽ xem được MyTV trên Laptop mà. Có điều sóng phải đủ mạnh thì xem mới không giật vì nếu để xa quá thì băng thông tụt xuống xem bị giật hình ngay

mình xài wifi Buffalo WHR-HP-G300N, đặt vậy thi thì vào internet đc nhưng ko coi Mytv đc
muốn coi Mytv + internet thì chỉ có cách cắm thẳng dây vào modem thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

Thao tran

em xài đường truyền cáp quang vnpt . sử dụng modem draytek 2920fv và cục phát wifi linksys wrt160n . mấy bác chỉ em cách cấu hình để vừa xem tivi ( trên VLC ) , vừa chơi net được trên cùng 1 dây lan với .

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Hướng dẫn tiếp :D dải IP của modem là 192.168.1.xxx, dải IP của wifi đặt dải bất kỳ khác dải 192.168.1.xxx, coi cái wifi kia là 1 cái máy tính. Đến đây nghĩ tiếp nhé bạn :)) có gì hướng dẫn tiếp

mấy cái này thì hướng dẫn gì hở cậu
t làm hết ngay từ đầu rồi :) mình cũng ko gà đến mức ko hiểu những điều cơ bản như thế :D

đã thử gần như cách của bác hhbcvt nhưng mà là cắm dây LAN từ modem vào cổng WAN
Vừa đi làm về nên tối mới test cách cắm LAN vào LAN của bác ấy được. Thank bác nhiều :)

/ sau khi cắm cổng LAN từ modem sang router thì chỉ có internet của PC là dùng được bt (có set static IP)
MyTV connect được vào đến màn hình chọn chương trình nhưng chọn kênh thì chỉ ra màn hình đen, wifi thì không vào được mạng
(tắt DHCP cả modem cả router, IP LAN modem và router # nhau, WAN mode router đã set static IP của modem)

/muốn thiết bị vào wifi có thể dùng được internet thì chính thiết bị đó phải đặt static IP haizz

/mở DHCP router, vào wifi bình thường, MyTV vẫn kết nối xong, vào đến chọn chương trình nhưng chọn kênh thì ko lên tín hiệu

Chỉnh sửa lần cuối:

Tại vì wifi Buffalo vẫn cấp IP cho set top box ;)) cụ thể là dải 192.168.11.xxx (mà 100<xxx<254)

ko STB mình cắm trực tiếp vào modem coi bình thường,
còn cái Wifi này mình muốn phát wifi cho laptop vừa xài net vừa coi Mytv
cấu hình như trên thì mình chỉ vào net đc thôi

minhhuub

Active Member

ko STB mình cắm trực tiếp vào modem coi bình thường,
còn cái Wifi này mình muốn phát wifi cho laptop vừa xài net vừa coi Mytv
cấu hình như trên thì mình chỉ vào net đc thôi

Bỏ nốt DHCP của wifi đi, chịu khó đặt IP tĩnh cho laptop theo dải 192.168.11.xxx đi là đc thôi :)

huy manh

Member

của mình xem vlc qua wifi được mà . hoặc xem bằng cap lan cắm qua router cũng được . nhưng các bạn phải tắt hết dhcp của cái modem và router đi . nếu mà chỉ tắt dhcp của modem thì phải cắm trực tiếp cáp lan vào máy tính mới xem được chứ cắm qua router không được . còn nếu tắt cả dhcp của modem và router thì vừa có thể xem vlc qua cáp lan cắm từ router ra hoặc xem bằng wifi cũng được nếu router của bạn là loại router N . router của mình là linksys e1200 xem vlc qua wifi ngon . nên nhớ cứ tắt dhcp đi là xem được

đã tắt dhcp cả modem + router, và đặt IP tĩnh cho laptop truy cập internet bình thường
duy nhất ko coi đc mytv

Re: Ðề: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

đã tắt dhcp cả modem + router, và đặt IP tĩnh cho laptop truy cập internet bình thường
duy nhất ko coi đc mytv

lý thuyết là tắt hết DHCP, cắm qua lan là xem được MyTV, tất nhiên thực tế ko vậy =))

Ðề: Re: Ðề: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

lý thuyết là tắt hết DHCP, cắm qua lan là xem được MyTV, tất nhiên thực tế ko vậy =))

đang nói là coi qua wifi ko có dây nhợ gì ở đây hết bạn ạ, còn cắm dây Lan thì kiểu nào cũng coi đc bạn ạ

duyen_pham

nhà em đang sài đường truyền Fpt , bây giờ mua thiết bị gì để xem được truyền hình ạ, e ko rành món IPTV này lắm , mong các bác chỉ giúp

Bên trên