Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

reuphong008

Các bác ơi. Cái mic của em bị đứt dây ở cái cục cắm vào thân mic ấy. Dây thì có 2 ruột và một miếng giây bạc, còn cái cục kia thì có 3 chấu. em không biết hàn thế nào cho đúng. Có khi hàn được, hát được luôn nhưng mà nó lại bị nhiễu, nó kêu èèèèèèèèèèèèèèè rất to. Cái phần 18k ở amply lúc nào nó cũng sáng vọt lên hết. Giờ các bác chỉ giúp em hàn như thế nào mà hát được và không bị èèèèè nữa ạ.

lehuytrinh

Well-Known Member
Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Cái đây to nhất có vỏ là pha chính còn 2 cái kia cho vào 2 cực xong lại phải vắt vào nhau như chập làm 1 ấy , cái phần giấy bạc nó chống ù đấy

reuphong008

Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Cái đây to nhất có vỏ là pha chính còn 2 cái kia cho vào 2 cực xong lại phải vắt vào nhau như chập làm 1 ấy , cái phần giấy bạc nó chống ù đấy

Em không hiểu cái này bác ơi. Tức là cái giấy bạc cũng hàn vào luôn hả bác. Em toàn cắt cái giấy bạc vứt đi thôi. Bác giải thích lại cho em hiểu rõ với ạ.

conmeolun

Ai biết chỉnh ampli Jarguar 303XG để hát karaoke hay và dễ hát ko chỉ e với, có ảnh càng tốt. Ampli đi kèm với loa Jarguar 252. Chứ mua về mà các bô lão trong gia đình cứ chê khó hát, hát ko hay làm e đau lòng quá :(

yeudesong87

Member
Ðề: Re: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Ai biết chỉnh ampli Jarguar 303XG để hát karaoke hay và dễ hát ko chỉ e với, có ảnh càng tốt. Ampli đi kèm với loa Jarguar 252. Chứ mua về mà các bô lão trong gia đình cứ chê khó hát, hát ko hay làm e đau lòng quá :(

Mình cũng mua âm ly này kèm theo loa Bose xịn nhưng ko biết tinh chỉnh! Ae ai dùng hoặc biết share với

gtdu1973

Ðề: Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Em không hiểu cái này bác ơi. Tức là cái giấy bạc cũng hàn vào luôn hả bác. Em toàn cắt cái giấy bạc vứt đi thôi. Bác giải thích lại cho em hiểu rõ với ạ.
Bác có mỏ hàn không? Cái dây có cái vỏ bọc màu xanh đó, bác hàn vào chân số 2. Dây còn lại hàn vào chân số 3 rồi kiếm thêm 1 đoạn ruột dây nữa nối chân số 1 với chân số 3 rồi hàn vào(hay bác có thể hàn vào chân số 3 nhưng để thừa ra 1 đoạn, cái đoạn thừa đó đưa qua chân số 1 rồi hàn vào). Giấy bạc cắt bỏ đi bác à. Nhìn cái dây của bác thảm quá, vỏ thì rõ to mà ruột chút xíu ah :)).

Theo em nên thay dây tín hiệu loại tốt rồi hàn như hướng dẫn là xong , chứ dây của bác em thấy nó nhỏ quá :D:D

reuphong008

Bác có mỏ hàn không? Cái dây có cái vỏ bọc màu xanh đó, bác hàn vào chân số 2. Dây còn lại hàn vào chân số 3 rồi kiếm thêm 1 đoạn ruột dây nữa nối chân số 1 với chân số 3 rồi hàn vào(hay bác có thể hàn vào chân số 3 nhưng để thừa ra 1 đoạn, cái đoạn thừa đó đưa qua chân số 1 rồi hàn vào). Giấy bạc cắt bỏ đi bác à. Nhìn cái dây của bác thảm quá, vỏ thì rõ to mà ruột chút xíu ah :)).

Theo em nên thay dây tín hiệu loại tốt rồi hàn như hướng dẫn là xong , chứ dây của bác em thấy nó nhỏ quá :D:D
Cám ơn các bác, để em hàn rồi báo cáo thành quả ạ.

reuphong008

Ngon lành rồi các bác. Em lại tiếp tục hót. Hehe. Thanks các bác

bác cho em hỏi cách cắm eq vào cái amply jg ntn nhỉ? cái eq để chỉnh nhạc hay mic hả bác? để em mua cái chỉnh cho máu. àh nếu em cắm sub vào lineuot rồi, còn lại đường recuot em cắm vào một em c. suất nữa rồi ra một đôi loa nữa có được ko nhỉ?

phuocmobile

Well-Known Member
bác cho em hỏi cách cắm eq vào cái amply jg ntn nhỉ? cái eq để chỉnh nhạc hay mic hả bác? để em mua cái chỉnh cho máu. àh nếu em cắm sub vào lineuot rồi, còn lại đường recuot em cắm vào một em c. suất nữa rồi ra một đôi loa nữa có được ko nhỉ?

Bác rút cái cầu đằng sau ampli ra rồi cắm EQ vào đó, đường preout bác lấy jac chữ Y chia ra hai cho subw và công suất khác

vinagoh

Well-Known Member

Bác rút cái cầu đằng sau ampli ra rồi cắm EQ vào đó, đường preout bác lấy jac chữ Y chia ra hai cho subw và công suất khác

cắm cái eq ntn nhỉ bác ơi, em chưa hiểu lắm? nó để chỉnh nhạc nền , chỉnh míc, hay chỉnh tổng thể bác?

Cắm theo cách bác phuocmobile thì chỉ chỉnh nhạc nền Bác nhé.

yeudesong87

Member

dàn karaoke nhà e
loa bose 301V (nguyễn vĩnh hoàng)
sub yamaha 515 (hoà phúc)
ampli guinness pa 330D (sóng nhạc)
micro guinness mu 300i (sóng nhạc)
đầu ariang 3600
diện tích 16m2 ( 4x4 )

e thấy nghe nhac , hát karaoke dở quá tiếng bass bị rùng rùng lên rồi ù kéo dài , âm thanh ko được trong trẻo , hát karaoke bị hú hoài
tính nâng cấp amli jagua 604D , micro guiness mu 980i hoặc music wave HS-1000i , thêm cặp JBL RM10II , PHÒNG E 16M2 CHƠI 2 CẶP LOA CÓ được KO . MICRO GIUNESS MU-980i VÀ music wave HS-1000i ,cái nào hay hơn . nhờ mấy cao thủ tư vấn dùm .
thanks
đùa chứ Bose nghe nhạc phải gọi là cực chán........:(

trung3t

Member
Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Bộ KOK của mình như sau:
MIC Shure PG58 (Sao việt)
Mixer YAMAHA 82CX (Sao việt)
Effect YAMAHA REV-100
POW KODA KA-266A
Loa Wharfedale 3190
Nguồn phát PC

Đấu như sau:
MIC PG58 -> Mixer = jack XLR
Nhạc -> 2ST IN (Mixer)
EFFECT SEND (Mixer) -> L in (REV-100) = 1 jack 6ly
OUT (REV-100) -> RETURN (Mixer) = 2 jack 6ly
STEREO OUT (Mixer) -> POW -> W3190
Trên REV-100 đặt kênh 64. Mix blance khoảng 5h, delay khoảng 1h, decay khoảng 1h, level khoảng 12h
Còn cái EQ 31 cần mà chẳng biết đấu vào đâu

Phòng nhà mình khoảng 3x4,5m không được kín lắm
Không hiểu đấu sai ở đâu khi hát rất nặng, nhạc một nơi, lời một nẻo. Nếu vặn to GIAN MIC trên mixer thì hát nhẹ đi được một tí
Khi ngồi gần thì chẳng nghe thấy lời đâu chỉ toàn nghe thấy nhạc, khi ra ngoài đường thì chỉ nghe thấy lời chẳng nghe thấy nhạc đâu
Các bác tư vấn giúp mình cái, chơi đồ này nó khổ thế đấy
Thanks

Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Bộ KOK của mình như sau:
MIC Shure PG58 (Sao việt)
Mixer YAMAHA 82CX (Sao việt)
Effect YAMAHA REV-100
POW KODA KA-266A
Loa Wharfedale 3190
Nguồn phát PC

Đấu như sau:
MIC PG58 -> Mixer = jack XLR
Nhạc -> 2ST IN (Mixer)
EFFECT SEND (Mixer) -> L in (REV-100) = 1 jack 6ly
OUT (REV-100) -> RETURN (Mixer) = 2 jack 6ly
STEREO OUT (Mixer) -> POW -> W3190
Trên REV-100 đặt kênh 64. Mix blance khoảng 5h, delay khoảng 1h, decay khoảng 1h, level khoảng 12h
Còn cái EQ 31 cần mà chẳng biết đấu vào đâu

Phòng nhà mình khoảng 3x4,5m không được kín lắm
Không hiểu đấu sai ở đâu khi hát rất nặng, nhạc một nơi, lời một nẻo. Nếu vặn to GIAN MIC trên mixer thì hát nhẹ đi được một tí
Khi ngồi gần thì chẳng nghe thấy lời đâu chỉ toàn nghe thấy nhạc, khi ra ngoài đường thì chỉ nghe thấy lời chẳng nghe thấy nhạc đâu
Các bác tư vấn giúp mình cái, chơi đồ này nó khổ thế đấy
Thanks
Cái EQ 31 cần của bác có hai cách đấu :
- Thứ nhất : Từ mixer > EQ > Pow chỉnh nhạc & vocal luôn
- Thứ hai : Từ ngõ insert của micro dùng 1 jach 6ly ST , đầu còn lại dùng 2 jach 6ly mono hoặc canon cũng được đấu vào ngõ IN & OUT của EQ chỉnh vocal cho micro . Nếu có hai micro thì làm thêm 1 sợi dây nửa là xong
Chơi cái này thì phải có thời gian & kiên nhẫn thì mới hay được . Chúc bác chỉnh được như ý . Thank :D

Chỉnh sửa lần cuối:

trung3t

Member
Ðề: Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Cái EQ 31 cần của bác có hai cách đấu :
- Thứ nhất : Từ mixer > EQ > Pow chỉnh nhạc & vocal luôn
- Thứ hai : Từ ngõ insert của micro dùng 1 jach 6ly ST , đầu còn lại dùng 2 jach 6ly mono hoặc canon cũng được đấu vào ngõ IN & OUT của EQ chỉnh vocal cho micro . Nếu có hai micro thì làm thêm 1 sợi dây nửa là xong
Chơi cái này thì phải có thời gian & kiên nhẫn thì mới hay được . Chúc bác chỉnh được như ý . Thank :D
thanks bạn chỉ bảo.
mình kết hợp với cách 2 của bạn + catalog đã đấu được EQ nhưng khi hát tiếng vẫn rất nặng, không mượt, không nhại quan trọng hơn vẫn không khớp được với nhạc

Chào các bác, nhà minh vừa sắm 1 giàn Kok như sau:

- Mixer Soundcraft EPM6
- Effect LEXICON MX200
- EQ dbx 231s
- 1 Cặp loa JBL JRX100
- 1 CROWN XLS2000
- 1 Mic AKG D5s
- 1 Sub JBL LSR 2310SP

Nguồn nhạc từ HDPlayer phát các DVD Karaoke Thúy Nga, Asia v.v... (tắt tiếng ca sĩ)

Các bác vui lòng hướng dẫn sử dụng và cách cắm dây: Mixer Soundcraft EPM6, Effect LEXICON MX200, EQ dbx 231s, CROWN XLS2000, Sub JBL LSR 2310SP.

Để hát nghe mượt, trong và nhẹ, lời quyện với nhạc thì chỉnh như thế nào? Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên