Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

sieutoc90

Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Chào các bác, em mới sắm 1 bộ kok để hát cho vui cửa vui nhà ,em hay hát nhạc trẻ , như em không biết chỉnh cái Lexicon MX200 và không biết setup có đúng không, nghe mic 1 bên to 1 bên bị bé hơn .
bộ kok của có cần thêm thiết bị gì nữa không và em muốn mua 1 thiết bị để hạ tông khi hát , các bác tư vấn giúp em với thanks các bác nhiều
1. Mixer Soundcraft EPM8
2. Crown XLS2500
3. Lexicon MX200
4. JBL KS 312
5. JBL PRX618S
6. WMS 40 AKG
7. VIETKTV

Của bác còn thiếu 1 COMPRESSOR. Bác phải up hình những thiết bị bác có lên thì ae mới giúp được!?

- Dàn máy của bác gấu quá , Mấy món này của bác em chưa sử dụng qua nên chắc không giúp được bác nhiều . Tiếng hát chưa nghe mượt, trong và nhẹ, lời chưa quyện với nhạc theo em nghĩ là bác chỉnh Effect chưa hợp lý thôi .
- Bác coi lại phần mixer line Mic 1 & 2 chỗ bác cắm micro LF + MF bác vặn lên cao quá , theo em thì bác nên chỉnh khoảng 12h ( Tuỳ theo giọng hát mỗi người mà chỉnh ) . Nút Gain mic bác vặn về bên phải sao cho tiếng nghe lớn hút mà đừng hú là được . Bên phải của bàn mixer chổ AUX MASTERS có nút AUX1 bác coi là có nhấn chưa nhé .
- Phần Effect nút input đặt ở max , nút mix 1 & mix 2 vặn hết về bên trái . Bác điều chỉnh nút effect select trên processor 1 sao cho đèn màu xanh ở chức năng small plate sáng lên. 3 nút tròn ở khoang processsor 1 vặn hết sang phải, ấn nút bypas cho đèn ở nút đó tắt đi, đèn ở nút tempo cũng tắt . Đến đây bác thử hiệu ứng tiếng vang bằng cách vặn nút Mix 1 hết sang phải , sau đó điều chỉnh âm lượng đầu vào & đầu ra chừng nào vừa ý thì thôi
- Điều chỉnh nút effect select trên processor 2 sao cho đèn màu đỏ ở chức năng studio delay sáng lên. 3 nút tròn ở khoang processsor 2 để ở giữa, ấn nút bypas cho đèn ở nút đó tắt đi . Sau đó vặn nút Mix 1 hết sang bên trái, vặn nút mix 2 lên một nửa . Ấn nút tempo kết hợp với điều chỉnh 3 nút tròn ở khoang processsor 2 sao cho được tiếng delay được vừa ý là được ( Thường khoảng 2-3 nhip/1 giây)
- Sau đó vặn nút Mix1 hết về bên phải và thử , nếu tiếng vang nhiều thì giảm lại bằng nút Mix1 . Nếu delay nhiều thì giảm bớt nó đi bằng nút mix 2 . Sau khi chỉnh vừa ý thì nhấn nút store để lưu chương trình . Trên line quay về ở mixer bác có thể tăng giảm các dải tần số Bass, mid, treb để có thể nhận được tiếng hay hơn nữa .
Bác làm thử đi nhé , cái này phải chỉnh từ từ đừng nóng rồi sẽ hay . Chúc bác & gia đình sớm thành ca sĩ :D

Thanks bác "phamthieugia" đã hướng dẩn cân chỉnh dàn Kok của mình. Chỉnh theo hướng dẩn của bác âm thanh có khá hơn, nhưng mình nghe vẩn chưa hoàn toàn như ý! "tiếng hú" chưa biết cách cắt bằng EQ, nếu bác biết xin vui lòng hd dùm. Theo cac bac dan may minh co can them 1 COMPRESSOR khong? Cám ơn bác.

Thanks bác "phamthieugia" đã hướng dẩn cân chỉnh dàn Kok của mình. Chỉnh theo hướng dẩn của bác âm thanh có khá hơn, nhưng mình nghe vẩn chưa hoàn toàn như ý! "tiếng hú" chưa biết cách cắt bằng EQ, nếu bác biết xin vui lòng hd dùm. Theo cac bac dan may minh co can them 1 COMPRESSOR khong? Cám ơn bác.

Vấn đề cắt tiếng hú bằng AQ thì phải mò thôi bác ơi , dàn máy của em thì em cắt thanh 4K -8K còn cắt bao nhiêu thì tuỳ hệ thống . Cái này muốn cắt chính xác thì phải có máy đo chuyên dụng . Còn về COMPRESSOR nếu bác có điều kiện thì chơi , cũng không cần thiết lắm , em cũng chưa sở hữu nó vì chưa có thóc . Thân :D

binbin93

Member

Chào các bác,

dàn của em gồm như sau:
1. đầu KOK Arirang 3600AS.
2. Mixer Behringer 1204USB.
3. effect Lexicon MX4000.
4. Power Crown XLS-2500.
5. Loa. 2 cặp: Boso 301 III và BMB-252V.
6. Mic Shure SLX-24/Beta 58A

em kết nối như sau:

Hình: 3600 -(RCA) - TV
Tiếng Nhạc: 3600- (RCA-6ly) - cổng input L/R Mixer
Tiếng hát: Mic - (6ly) - cổng Mic của Mixer
sau đó send aux to effect rồi return to mixer.
âm thanh (tiếng hát + nhạc) sau đó từ mixer đến Power rồi đến loa.

em kết nối như vậy nhưng sao tiếng hát và nhạc ko ăn khớp nhau, nghe có vẻ rời rạc.
các bác cho em hỏi: effect lúc này có xử lý cả nhạc và tiếng hát ko? và volume của send aux và return thì để khoảng bao nhiêu ạ? và trên mixer mình có chỉnh gì thêm ko ạ? riêng mic thì em phải để gain rất lớn (16h) thì mới nghe tiếng hát lớn được.
về effect setting em làm theo bào hướng dẫn của bác Thảo.
em nghĩ dàn em chắc lo lỗi chỉnh mixer và cách kết nối, mong các bác giúp em

Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Chào các bác,

dàn của em gồm như sau:
4. Power Crown XLS-2500.

em kết nối như sau:

em kết nối như vậy nhưng sao tiếng hát và nhạc ko ăn khớp nhau, nghe có vẻ rời rạc.
các bác cho em hỏi: effect lúc này có xử lý cả nhạc và tiếng hát ko? và volume của send aux và return thì để khoảng bao nhiêu ạ? và trên mixer mình có chỉnh gì thêm ko ạ? riêng mic thì em phải để gain rất lớn (16h) thì mới nghe tiếng hát lớn được.

Bác có thể chụp hình dàn máy của bác rồi up lên đây , anh em sẽ giúp bác 1 tay . Thanks :D

gtdu1973

Chào các bác,

dàn của em gồm như sau:
4. Power Crown XLS-2500.

em kết nối như sau:

Bác kết nối như thế là đúng rồi.
Effect có thể xử lý cả tiếng nhạc nếu bác vặn AUX của kênh nhạc lên. Thường thì ko ai làm vậy cả cho nên nút FX với AUX của input nhạc cho về 0 hết.
Volume AUX send, AUX return để 12h, bác chỉ chỉnh AUX ở kênh Mic thôi (nếu AUX ở kênh Mic tăng lên quá nhiều mà vẫn thiếu effect thì mình tăng send+ return).
Tiếng Mic nhỏ chắc bác dùng jack 6ly mono phải ko ạ? Bác thử đổi sang jack Canon 3 chân và dây giữa 2 jack canon (từ receiver của mic vào mixer) là loại 3 ruột, tiếng mic sẽ cải thiện rất nhiều đó.

binbin93

Member
Ðề: Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Bác có thể chụp hình dàn máy của bác rồi up lên đây , anh em sẽ giúp bác 1 tay . Thanks :D

em xin gửi mấy tấm hình nhờ các bác giúp ạ

Đính kèm

106.5 KB · Xem: 187
    127.1 KB · Xem: 195
    126.3 KB · Xem: 188
    78.9 KB · Xem: 187
    82.1 KB · Xem: 194

toemayman

Well-Known Member

Effect có thể xử lý cả tiếng nhạc nếu bác vặn AUX của kênh nhạc lên. Thường thì ko ai làm vậy cả cho nên nút FX với AUX của input nhạc cho về 0 hết.
Volume AUX send, AUX return để 12h, bác chỉ chỉnh AUX ở kênh Mic thôi (nếu AUX ở kênh Mic tăng lên quá nhiều mà vẫn thiếu effect thì mình tăng send+ return).
Tiếng Mic nhỏ chắc bác dùng jack 6ly mono phải ko ạ? Bác thử đổi sang jack Canon 3 chân và dây giữa 2 jack canon (từ receiver của mic vào mixer) là loại 3 ruột, tiếng mic sẽ cải thiện rất nhiều đó.
Bác nói chuẩn quá.đấu dây mic phải đấu balance như bác Mạnh Thắng hướng dẫn như vậy . đảm bảo tiếng mic rất ok. còn muốn chỉnh con effect thì phải xem bài này của bác Thảo VNAV • View topic - Setup dual effect cho LEXICON MX400
em thấy chỉnh effect rất khó nhưng phải kiên nhẫn. chúc bác thành công
ảnh đây

toemayman

Well-Known Member

thêm cái hình cho chi tiết hơn

- Bác chụp hình chói quá , em thấy con mixer của bác chỉ có 1 AUX thì phải . Trước tiên bác vặn các nút màu cam FX về hết bên trái , bác xài con Effect MX400 con này bác lấy 2 sợi từ AUX cắm vào input L của Effect nên theo em bác nên kiếm jack chữ Y cắm vào AUX trên mixer rồi cắm 2 sợi xuống Effect , từ Effect bác trả về 4 sợi bác nên cho vào LINE 5-6 & 7-8 Stereo . Nhạc bác cho vào LINE 3-4 lúc này nút BAL của LINE3 bác vặn hết sang trái , nút BAL của LINE4 bác vặn hết sang phải ( Còn không thì đưa nhạc vào LINE 7-8 , effect đưa vào LINE 5-6 & LINE 3-4 cũng được , nhớ là LINE 3-4 vặn BAL sang 2 bên ) Nút GAIN của Mic + Line 3-4 bác vặn lên khoảng 12h , nếu thấy tiếng nhỏ thì tăng GAIN mic lên . Phần Effect MX400 thì bác cài đặt theo hướng dẫn của bác Thảo nhe . Bác chỉnh thử coi có đỡ hơn không , cái này phải kiên nhẫn bác chỉnh từ từ rồi sẽ hay thôi :D

Bác nói chuẩn quá.đấu dây mic phải đấu balance như bác Mạnh Thắng hướng dẫn như vậy . đảm bảo tiếng mic rất ok. còn muốn chỉnh con effect thì phải xem bài này của bác Thảo VNAV • View topic - Setup dual effect cho LEXICON MX400
em thấy chỉnh effect rất khó nhưng phải kiên nhẫn. chúc bác thành công
ảnh đây
Theo em thấy , nếu mic có dây thì xài jack canon đấu balance cắm vào mixer sẽ hay , còn mic không dây mà xài jack canon đấu balance cắm vào mixer thì rất dễ bị hú em đã từng thử với dàn máy của em , không biết dàn máy khác thì có bị không nữa ? Hay tại cái mic của em dởm :D

toemayman

Well-Known Member

mic của em là mic sm58 có day. đấu balance vào mixer đúng cạnh loa hát cũng ko hú rít. còn ko dây em chưa thử

binbin93

Member

em cũng muốn dùng jack canon 3 chân nhưng đầu ra mic wireless của em chỉ có RCA thôi, nên cũng chỉ được 2 dây.
bác có cách hàn nào để từ RCA ra Canon mà đảm bảo balanced ko ạ?

em cũng muốn dùng jack canon 3 chân nhưng đầu ra mic wireless của em chỉ có RCA thôi, nên cũng chỉ được 2 dây.
bác có cách hàn nào để từ RCA ra Canon mà đảm bảo balanced ko ạ?

Mic wireless thì xài jack 6ly đi bác .

toemayman

Well-Known Member

jack 6 ly cũng dấu balance đc mà. bác mua jack 6 ly stereo về đấu như trên là đc mà

binbin93

Member

Cảm ơn các bác.
sau khi thay đổi, chỉnh chọt thì em cũng tạm ưng ý, em chỉnh như sau:
+ phần nhạc vẫn cho vào line in 5/6 bằng jack 6ly, nhưng ko ấn FX với các nút đều để 12h, chỉnh vol bằng fader của nó. - nếu như vậy thì phần nhạc ko qua effect phải ko ạ?
+ phần Mic: em vẫn dùng Mic line in 1: gain 16h, ấn FX và chỉnh AUX 1 và AUX 2 lên khoảng 14h. lúc này Vol mic ko chỉnh bằng fader 1 nó.
+ phần Send/return: Send AUX 1 và AUX 2 để 7h; Stereo AUX return đều để 12h.
+ âm thanh chung có thể chỉnh main fader.

các bác xem vậy có hợp lý ko ạ.

-Bác có con Effect MX400 rồi thì xài Effect trên mixer làm chi nữa ? Dây tín hiệu trả về của Effect đưa vào Line Stereo mới chỉnh được 3 nút Hi , Mid , Low trên Line đó , lúc này nút AUX vặn hết về bên trái .
- Vol mic không chỉnh lớn nhỏ bằng fader thì bác chỉnh bằng gì ?

các bác cho em hỏi là : đường mic e định cắm cái rắc 6ly vào amply như thế này có dk ko? hay cái đầu rắc 6ly có phải đổi thành loại 6ly Stereo. theo các bác thì đấu nối ntn nhỉ? thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

phuocmobile

Well-Known Member
các bác cho em hỏi là : đường mic e định cắm cái rắc 6ly vào amply như thế này có dk ko? hay cái đầu rắc 6ly có phải đổi thành loại 6ly Stereo. theo các bác thì đấu nối ntn nhỉ? thanks

Míc này bác không cần cắm hai cổng balance làm gì, cắm mỗi đường ở giữa hai cổng balance đó sang ampli là được

em muốn cắm balance 2 cổng để chỉnh riêng cho 2 mic y mà. bác cho em hỏi nên dùng 6ly mono hay 6ly st để cắm vào 2 đường mic của amply? bình thường em đang cắm cổng ở giũa, nhưng lại chỉnh chung cho 2 mic

Bên trên