Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

toemayman

Well-Known Member
Ðề: Re: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

em muốn cắm balance 2 cổng để chỉnh riêng cho 2 mic y mà. bác cho em hỏi nên dùng 6ly mono hay 6ly st để cắm vào 2 đường mic của amply? bình thường em đang cắm cổng ở giũa, nhưng lại chỉnh chung cho 2 mic
nếu amply karaoke bình thường thì bác đấu unbalance đc rồi. chỉ có đố chuyên nghiệp như bàn mixer và power chuyên nghiệp thì mới cần đấu balance

cái chính em muốn hỏi là chỉnh riêng cho mic ko dây mà bác? nếu cắm ở giũa thì làm sao chỉnh dk giọng nam và nữ.

toemayman

Well-Known Member

cái chính em muốn hỏi là chỉnh riêng cho mic ko dây mà bác? nếu cắm ở giũa thì làm sao chỉnh dk giọng nam và nữ.
đấu chỉnh riêng như hình của bác là ok rồi ko cần đấu balance. như thế chỉnh volum to nhỏ của từng mic. bác đang đấu dây là unbalance cái jack của bác là jack canon một đầulà đc rồi. ko cần phải thay jack 6 ly

Re: Ðề: Re: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

đấu chỉnh riêng như hình của bác là ok rồi ko cần đấu balance. như thế chỉnh volum to nhỏ của từng mic. bác đang đấu dây là unbalance cái jack của bác là jack canon một đầulà đc rồi. ko cần phải thay jack 6 ly

thực ra em đang cắm cái đường ở giữa bal A và bal B (như hình trên) rồi cắm vào mic 1 hoặc mic 2 của cái amply, nhưng cắm như thế đến khi hát song ca muốn chỉnh giọng nữ và giọng nam là ko dk(vì 1 đường chỉnh cho 2 mic mà giọng nam khác, giọng nữ khác theo em nghĩ ko thể chỉnh chung như thế dk)vì thế em mới đấu thử một là balance, 2 là unbalance ,để khi hát 1 mic e sẽ chỉnh giọng nữ(tăng low giảm hi), 1 mic em chỉnh giọng nam(giảm low, tăng hi) nên mới hỏi các bác đấu balance hay unbalance

chon_hoi

Member

Nhạc_Trưởng; [url=http://upanh.com/view/?id=8rt60d0yarc đã viết:
07ef80f77506caf089efaa3c3d9662b0_55093633.7337782735235994502812002142161n.jpg
[/url]

Em chưa thử qua nhưng theo em bác cắm như trên là chuẩn rồi. Bal A bác cắm vào cổng mic 1 để chỉnh cho giọng nữ, Bal B bác cắm vào cổng mic 2 để chỉnh cho giọng nam. Nếu bác dùng amp tích hợp thì không cần thay dây.

phuocmobile

Well-Known Member
Ý bác ấy là cắm từng đường banlancw\e sang từng đường mic của ampli cho từng cây míc. Và làm như vậy được bác ạ

binbin93

Member
Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Chào các bác,

dàn em gồm có: đầu KOK AR3600S, Power crown XLS-2500, 2 cặp loa bose 301 iii + BMB 252v, mixer Behringer 1204USB, Effect Lexicon MX400, Mic shure.
em đang kết nối như hình vẽ ko biết có chuẩn ko? nay em muốn mua thêm Equalizer nữa thì kết nối như thế nào ạ, EQ em định mua là Yamaha Q2031A.
mong các bác tư vấn giúp em.

Đính kèm

• ke noi mixer - effect.jpg
    ke noi mixer - effect.jpg
    528.4 KB · Xem: 180
Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Vấn đề kết nối dàn của bác , từ đầu em đã tư vấn đường trả về của Effect bác nên cho vào 1 kênh Stereo hoặc 2 kênh mono cùa line mic trên bàn mixer , sẽ hay hơn & chỉnh dễ hơn . Còn về EQ nếu có điều kiện thì chơi thôi , em thấy con mixer này của bác không có ngõ INSERT nên EQ bác không chỉnh riêng cho mic được . Nếu mua EQ thì kết nối từ mixer - EQ - Power . EQ chỉnh cho nhạc & lời luôn :D

binbin93

Member

nhưng từ effect về 4 lines lận, bác chỉ em cụ thể gắn vào đâu ạ?

Re: Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

nhưng từ effect về 4 lines lận, bác chỉ em cụ thể gắn vào đâu ạ?

Hiện tại bác cắm ngõ nhạc vào Line 5/6 . Theo em thì nhạc bác nên đưa vào Line 7/8 , 2 sợi L - R của 1 kênh effect bác cắm vào ngõ 5/6 , 2 sợi L - R của 1 kênh effect còn lại bác đưa vào Line 3 - 4 của mixer . Lúc này nút bal của Line 3 bác vặn hết về bên trái , nút bal của Line 4 bác vặn hết về bên phải để tạo thành 1 kênh Stereo .
Lưu ý là mấy nút aux trên kênh trả về đều vặn hết về bên trái :D

binbin93

Member

OK cảm ơn bác nhiều để em kết nối lại.
vì trên mixer em thấy 4 line in "STEREO AUX RETURNS" nên em trả về từ effect qua 4 cổng này, vậy 4 cổng này là mono hả bác?
có cách nào kết nối EQ vào dàn của em mà chỉnh vocal được ko bác?

toemayman

Well-Known Member

OK cảm ơn bác nhiều để em kết nối lại.
vì trên mixer em thấy 4 line in "STEREO AUX RETURNS" nên em trả về từ effect qua 4 cổng này, vậy 4 cổng này là mono hả bác?
có cách nào kết nối EQ vào dàn của em mà chỉnh vocal được ko bác?

nếu ko có cổng insert thì bác dùng jack 6 ly của micro cắm vào in eq từ out eq bác lộn về mic in của bàn mixer là đc

binbin93

Member

nếu ko có cổng insert thì bác dùng jack 6 ly của micro cắm vào in eq từ out eq bác lộn về mic in của bàn mixer là đc

lúc đầu em cũng nghĩ vậy nhưng em thấy một số bác nói là làm như vậy sẽ bị noise nhiều, do em chưa mua EQ nên chưa thử, ko biết có bác nào dùng kiểu nối này chưa ạ?

gtdu1973

Đúng là ko nên cắm như vậy. Em cũng hỏi vài người bạn thì dc khuyên như vậy và bác Thảo mod cũng nói như vậy.

quần_tà _lỏn

Active Member

lúc đầu em cũng nghĩ vậy nhưng em thấy một số bác nói là làm như vậy sẽ bị noise nhiều, do em chưa mua EQ nên chưa thử, ko biết có bác nào dùng kiểu nối này chưa ạ?

Mình làm rồi, có nhiễu! Do hát KOK (nhạc lớn và bass nhiều) nên nghe ko lớn lắm nhưng vẫn là nhiễu!

toemayman

Well-Known Member

mình cũng làm rôi, đúng là bị nhiễu thật có tiếng sôi, nhưng mà dễ hát hơn thật

xin lỗi xin dc các bạn giúp đỡ:
mình có 1 đầu Echo processor + Arirang DVD karaoke + AV reciever. Mình phải nối dây như thế nào mới đúng. lần đầu tập chơi chưa biết gì...Có cần phải mua thêm mixer hay ko? hát gia đình nên ko cần pro cho lắm...
Cảm ơn các bạn rất nhiều

ATDng

Member

Bạn nào cho mình hỏi 2 con: Power Crown XLI với Power XLS khác nhau những gì ? XLS là gì ? XLI là gì ? LPS là gì ?

thaygiaoyeugame

xin lỗi xin dc các bạn giúp đỡ:
mình có 1 đầu Echo processor + Arirang DVD karaoke + AV reciever. Mình phải nối dây như thế nào mới đúng. lần đầu tập chơi chưa biết gì...Có cần phải mua thêm mixer hay ko? hát gia đình nên ko cần pro cho lắm...
Cảm ơn các bạn rất nhiều
nếu chỉ chơi trong gia đình thì tạm ổn nhưng đầu echo thì ko có phần delay thì phải, còn cách cắm dây như sau:lấy tín hiệu từ audio out của đầu karaoke đưa vào ngõ in của đầu echo, rồi lấy tín hiệu out từ đầu echo đưa vào ngõ in của AV receiver là xong đó bạn. chúc bạn thành công

toemayman

Well-Known Member

Bạn nào cho mình hỏi 2 con: Power Crown XLI với Power XLS khác nhau những gì ? XLS là gì ? XLI là gì ? LPS là gì ?
Mình so sánh 2 con csl 800 với con lps 800
CSL-800 thì thông số của nó là:
Stereo mode (both channels drive
425 watts into 4 ohms.
300 watts into 8 ohms.
Bridge-Mono mode:
900 watts into 8 ohms.
645 watts into 16 ohms.
Parallel-Mono mode:
905 watts into 2 ohms.
640 watts into 4 ohms.
còn LPS-800 thì: