Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

gtdu1973

Ðề: Re: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

mình có Mixer: EPM6 soundcraft ,Effect:Lexicon MX 400 và power crown xls 2500 bác nào biết cách đấu dây chỉ minh với ,mình mới tập chơi nên chưa rành lắm,thanks
Từ Mix out của EPM6 vào Input của power.
Từ AUX1 của EPM6 vào Input left A của MX400.
----AUX2----------------------------B-------------
Từ 4 lỗ output của MX400 cắm vào 4 kênh tương ứng trên mixer (3, 4, 5, 6 chẳng hạn).
Tổng cộng có 6 dây giữa mixer và effect, 2 dây giữa mixer và power.

phuanh004

Active Member
Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Dàn kara của em em chưa ăn ý về chất âm lắm tại hay bị hú hát xong nhứt đầu kinh khủng =.=
Đầu Kara : Arirang 3600
Amli : JARGUAR SUHYOUNG PA-203XG
EQ : Yamaha EQ-70
Loa : BOSE 301V
Mic : shupu sm 8000 pro
mấy bác giúp e cân chỉnh từng chi tiết luôn nhé phòng em khoảng 28m2

binbin93

Member

chào các bác,

em đã set-up tạm dàn KOK gia đình, nhưng nay sắm thêm sub điện Polk audio PSW-125, nhưng em ko biết cắm vào ngõ nào trên mixer A&H ZED14, em tạm thời dùng ngõ ra speaker để nối vào sub nhưng dây nhợ nhiều quá, em muốn dùng cổng trên mixer (RCA) để nối vào sub in mà ko biết nối vào đâu.
mong các bác tư vấn giúp em.
sau đây là hình 2 em nó:

Đính kèm

551 KB · Xem: 217
  • Sub psw 125.jpg
    Sub psw 125.jpg
    5.1 KB · Xem: 217

VAN_LOC

Well-Known Member

chào các bác,

em đã set-up tạm dàn KOK gia đình, nhưng nay sắm thêm sub điện Polk audio PSW-125, nhưng em ko biết cắm vào ngõ nào trên mixer A&H ZED14, em tạm thời dùng ngõ ra speaker để nối vào sub nhưng dây nhợ nhiều quá, em muốn dùng cổng trên mixer (RCA) để nối vào sub in mà ko biết nối vào đâu.
mong các bác tư vấn giúp em.
sau đây là hình 2 em nó:
Bác ghim từ lỗ phones ra sub đấy .

binbin93

Member

OK, thanks bác nhiều

mrthieucm

xin chào mọi người,mình là thành viên mới mình mới sắm 1 dàn âm thanh để xem mọi người xem dùm e và hướng dẫn em điều chỉnh
VIRTUALIZER PRO 3D FX2000 Effects
Mixer Yamaha Mã: MG80FX
công suất Power Amplier YAMAHA GS 9900
micro SURE

mọi người tư vấn cho em
e xin cám ơn
thùng loa thì ok rồi còn khâu chỉnh cái FX2000 với MIXER sao cho đồng bộ hay thôi

langtuzx

Các bác cho em hỏi nếu ko có amly, chỉ có đầu, loa, ti vi thì loa phát ra tiếng bé xíu, gần như là ko có đúng ko ạ, hum qua em cắm rắc hình từ đầu DVD vào tivi và cắm rắc tiếng từ đầu vào loa thì nghe loa cực kỳ nhỏ, nhỏ hơn cả âm lượng 9/100 của tivi nữa ạ, hay là loa có vấn đề ko biết ... hic hic ( Và các bác cho em hỏi, em có 2 cái loa, mỗi cái 150W thì mua âm ly bao nhiêu là vừa ạ)

kenn1278

Member

Từ Mix out của EPM6 vào Input của power.
Từ AUX1 của EPM6 vào Input left A của MX400.
----AUX2----------------------------B-------------
Từ 4 lỗ output của MX400 cắm vào 4 kênh tương ứng trên mixer (3, 4, 5, 6 chẳng hạn).
Tổng cộng có 6 dây giữa mixer và effect, 2 dây giữa mixer và power.
Chào bác gtdu1973 em củng giống bác huy_ngo21 gà nhu nhau ,bác bảo từ 4 lỗ output của MX400 cắm vào 4 kênh tương ứng trên mixer (3, 4, 5, 6 chẳng hạn) nhưng cắm vào mic hay line ,insert. Có 1 người chỉ cách từ 4 lỗ output của MX400 thì cho vào các kênh stereo 1 ,2 và em có 2 đầu phát ( popcon c200 , arriang 360) không biết cấm vào đâu luôn , bác có cao kiếng gì không .Xin chân thành cảm ỏn

gtdu1973

Chào bác gtdu1973 em củng giống bác huy_ngo21 gà nhu nhau ,bác bảo từ 4 lỗ output của MX400 cắm vào 4 kênh tương ứng trên mixer (3, 4, 5, 6 chẳng hạn) nhưng cắm vào mic hay line ,insert. Có 1 người chỉ cách từ 4 lỗ output của MX400 thì cho vào các kênh stereo 1 ,2 và em có 2 đầu phát ( popcon c200 , arriang 360) không biết cấm vào đâu luôn , bác có cao kiếng gì không .Xin chân thành cảm ỏn

Cắm vào line bác ah. Cắm vào stereo 1,2 cũng được. ( popcon c200 , arriang 360) bác cắm vào stereo 1,2 hay những lỗ line còn trống (khi cắm vào line còn trống thì bác vặn PAN sang trái và phải tương ứng để 2 lỗ tạo thành stereo.

kenn1278

Member

Cám ơn bác gtdu1973 chỉ điểm như vậy khi mình cắm vào lỗ line thì phải dùng phải dùng jack 6ly STR ( đấu chữ Y ) ra 2 đầu là jack 6ly STR để cấm vào lại trong MX400 phài không . Thanks bác lần nữa em còn gà lắm mong bác chỉ dẩn thêm nhiều

bác nào muốn copy vài TB karaoke HD + Phần mềm chuyên nghiệp trên PC + điều khiển từ xa qua MTB thì ping em

Cho các bác có nhu cầu mở phòng hát thư giãn tại gia cần nguồn Karaoke HD.
Chất lương HD tuyệt đỉnh khoảng 2TB (.VOB, MKV,...).
Do dung lượng quá lớn nên em ko thể up lên host đc, em chỉ up vài bài các bác tham khảo chất lượng!
Link: Karaoke HD --

Vài Screen Shot cho thêm sinh động:

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

bác nào muốn full copy thì đưa ổ cho em . Đơn vị TB nhé
YM: Coiphim2511
Tel: 0904182228
ĐC:
- Nhà ở Ngõ 230 Định Công Thượng, Hoàng Mai, Hà Noi.
- CQuan ở Số 9 Đinh Lễ, Hoàn Kiếm, Hà Nội.

gtdu1973

Cám ơn bác gtdu1973 chỉ điểm như vậy khi mình cắm vào lỗ line thì phải dùng phải dùng jack 6ly STR ( đấu chữ Y ) ra 2 đầu là jack 6ly STR để cấm vào lại trong MX400 phài không . Thanks bác lần nữa em còn gà lắm mong bác chỉ dẩn thêm nhiều

Không đúng bác ạ. Lỗ Line dùng jack Stereo nhưng nó cũng chỉ là mono thôi bác. 1 lỗ line vào 1 lỗ trên MX400 chứ ko có chữ Y gì cả. Tất cả đều dùng jack stereo bác nhá.
Bác đang dùng Mixer gì để mình vẽ cái hình đấu nối up lên đây cho bác dễ hình dung.

kenn1278

Member

Không đúng bác ạ. Lỗ Line dùng jack Stereo nhưng nó cũng chỉ là mono thôi bác. 1 lỗ line vào 1 lỗ trên MX400 chứ ko có chữ Y gì cả. Tất cả đều dùng jack stereo bác nhá.
Bác đang dùng Mixer gì để mình vẽ cái hình đấu nối up lên đây cho bác dễ hình dung.
Dạ em đồ của em là Soundcraft EPM6 - Lexicon MX400 - Crown NXLS2000 - DBX Equalizer 231s mong bác chỉ cách phối ghép .Xin cảm ỏn nhiều

gtdu1973

Dạ em đồ của em là Soundcraft EPM6 - Lexicon MX400 - Crown NXLS2000 - DBX Equalizer 231s mong bác chỉ cách phối ghép .Xin cảm ỏn nhiều

Bác đấu nối như hình. Trong System menu của Lexicon MX400 Chọn "Input source A" và "Input source B" đều là "Analog Mono L"
Tăng giảm Effect bằng Fader, AUX1 và AUX2 của các kênh 3,4,5,6. Còn chỉnh sao cho effect hay thì bác chịu khó tìm có bài hướng dẫn của bác Thảo.
Chúc bác thành công.

PS:Em vẽ cái hình rõ ràng lắm mà up lên facebook rồi post lên đây sao mờ thế, bác chịu khó đọc nhá.

Bác đấu nối như hình. Trong System menu của Lexicon MX400 Chọn "Input source A" và "Input source B" đều là "Analog Mono L"
Tăng giảm Effect bằng Fader, AUX1 và AUX2 của các kênh 3,4,5,6. Còn chỉnh sao cho effect hay thì bác chịu khó tìm có bài hướng dẫn của bác Thảo.
Chúc bác thành công.

PS:Em vẽ cái hình rõ ràng lắm mà up lên facebook rồi post lên đây sao mờ thế, bác chịu khó đọc nhá.

Hình vẽ chi tiết , dễ hiểu . Có bài này anh em chơi dàn Pro đỡ vất vả nhiều :D

thaoprosound

Các đường eff out từ mx400 các bác có thể cắm vào line stereo 1, stereo 2 cho gọn gàng, cũng chỉnh được Low, High.

Các line mono nên dùng cho các đường music. Dùng 2 line, pan mỗi line sang một bên như hướng dẫn trên là ok.

kenn1278

Member

Cám ỏn bác gtud1973 và các bác đã chỉ dẩn để em thử xem sao có gì thì lại làm phiền các bác nửa.Thanks again

Bên trên