[Giải đáp - Thảo luận - Chia sẻ] Thủ thuật "Download" (IDM & Torrent)

vietdungnb

Well-Known Member
TẤT TẦN TẬT VỀ DOWNLOAD
Mình muốn có bài tổng hợp toàn bộ thắc mắc, kinh nghiệm download bằng IDM và Torrent vào đây.
Chả là sau một thời gian mầy mò cùng với những kinh nghiệm xương máu trong việc download phim, nhạc, phần mềm. Mình sẽ giải đáp mọi băn khoăn của các bạn. Nếu ngoài khả năng thì sẽ có những cao nhân vào phụ giúp. Thân !

Chỉnh sửa lần cuối:

nhoc_romeo

Well-Known Member
Ðề: [GIẢI ĐÁP - THẢO LUẬN - CHIA SẺ] THỦ THUẬT DOWNLOAD (IDM & TORRENT)

Bác chủ đang chơi tracker nào thế?:>

vietdungnb

Well-Known Member

Việt Nam thì có hdvnbits, viettorrent, là chính. Còn lại cũng có nhưng ít chơi vì lên hàng chậm hơn.
Nước ngoài thì nhiều nhưng cũng ko thường xuyên. Gặp hàng hiếm thì cứ thepiratebay....

ttlinhha

Well-Known Member

Em ko hiểu Torrent nó như thế nào nhỉ? Trước giờ e vẫn chỉ dùng IDM tải từ Fshare thôi. Làm phiền bác giải thích giúp với ah. Thanks

vietdungnb

Well-Known Member

nói nôm na cho dễ hiểu nha. Torrent là hình thức chia sẻ từ máy tính của 1 hay nhiều ngưới cho một hay nhiều người khác. Trong đó bạn vừa down xuống vừa up lên cho những người đang down và họ cũng thế. Bạn tải phần mềm utorrent hoặc bittorrent hoặc nhiều phần mềm khác (mình dùng utorrent). Cài đặt xong bạn lên những trang web chia sẻ torrent, down file torrent về, chạy file đó là bắt đầu down thôi. Down âm thầm, down ngày này qua ngày khác khi nào xong thì thôi. Chưa xong tắt máy mai down tiếp, tốc độ down phụ thuộc vào số lượng người cùng tham gia vào torrent đó nhiều hay ít (kể cả người down và người up). Mình thường hay chơi trên những trang đã nói ở trên. Không cần acc vip cũng có thể max băng thông. Nhưng bạn phải up lại cho người khác đến khi cân bằng tỉ lệ up/down=1 hoặc lớn hơn. Up càng nhiều thì bạn càng đc lên cấp.

ttlinhha

Well-Known Member

nói nôm na cho dễ hiểu nha. Torrent là hình thức chia sẻ từ máy tính của 1 hay nhiều ngưới cho một hay nhiều người khác. Trong đó bạn vừa down xuống vừa up lên cho những người đang down và họ cũng thế. Bạn tải phần mềm utorrent hoặc bittorrent hoặc nhiều phần mềm khác (mình dùng utorrent). Cài đặt xong bạn lên những trang web chia sẻ torrent, down file torrent về, chạy file đó là bắt đầu down thôi. Down âm thầm, down ngày này qua ngày khác khi nào xong thì thôi. Chưa xong tắt máy mai down tiếp, tốc độ down phụ thuộc vào số lượng người cùng tham gia vào torrent đó nhiều hay ít (kể cả người down và người up). Mình thường hay chơi trên những trang đã nói ở trên. Không cần acc vip cũng có thể max băng thông. Nhưng bạn phải up lại cho người khác đến khi cân bằng tỉ lệ up/down=1 hoặc lớn hơn. Up càng nhiều thì bạn càng đc lên cấp.

Hix, thế cũng hơi phức tạp nhỉ. Làm sao mà mỗi lần tải về lại đi tìm đc người để up, chắc phải có một nhóm mới dùng cái này đc. Một điều nữa là bên người up cũng phải bật máy tính thì mình mới down đc phải ko bác? Chiều ngc lại cũng vậy ah?

vietdungnb

Well-Known Member

Hix, thế cũng hơi phức tạp nhỉ. Làm sao mà mỗi lần tải về lại đi tìm đc người để up, chắc phải có một nhóm mới dùng cái này đc. Một điều nữa là bên người up cũng phải bật máy tính thì mình mới down đc phải ko bác? Chiều ngc lại cũng vậy ah?

oke, diễn đàn đông lắm nên khỏi lo nhé. Trừ những file từ lâu rất lâu thì mới hết Seeder chứ thường thường lúc nào cũng có. Có thắc mắc gì về IDM cứ hỏi mình sẽ trả lời sớm nhất có thể. Ví dụ như Resume, Rebuilding, .....

ttlinhha

Well-Known Member

oke, diễn đàn đông lắm nên khỏi lo nhé. Trừ những file từ lâu rất lâu thì mới hết Seeder chứ thường thường lúc nào cũng có. Có thắc mắc gì về IDM cứ hỏi mình sẽ trả lời sớm nhất có thể. Ví dụ như Resume, Rebuilding, .....

Cám ơn bác, em đã hiểu về "to rần" rồi. Chắc là em vẫn dùng IDM cho dễ thôi vì quen gần chục năm nay rồi

vhunter1

Member
Ðề: [Giải đáp - Thảo luận - Chia sẻ] Thủ thuật "Download" (IDM & Torrent)

Cái IDM nó có 1 giải pháp ...khi bị lỗi đang download 1 đoạn khoảng ví dụ 50% thì hay bị resume lại từ đầu(thì hơi bị oan uổng đối với người dùng mạng "cùi" ).Em học đc 1 cách lấy link mới chép dán đè lên link cũ thì nó vẫn cho download tiếp.Bạn nào có hay làm vậy ko ?

vietdungnb

Well-Known Member

Cái IDM nó có 1 giải pháp ...khi bị lỗi đang download 1 đoạn khoảng ví dụ 50% thì hay bị resume lại từ đầu(thì hơi bị oan uổng đối với người dùng mạng "cùi" ).Em học đc 1 cách lấy link mới chép dán đè lên link cũ thì nó vẫn cho download tiếp.Bạn nào có hay làm vậy ko ?

mạng cùi hay mạng ngon cũng đều làm như thế bạn nhé. chả tội gì mà down lại từ đầu trong khi có thể down tiếp.

hbinhlove2003

Well-Known Member

Dưới đây là danh sách những trang torrent,mặc dù có thể chưa được biết đến nhiều lắm nhưng đều có nội dung tuyệt vời,đôi khi còn hiếm nữa.

01. extratorrent.com
02. bitenova.nl
03. fenopy.com
04. torrentat.org
05. fulldls.com
06. spynova.org
07. 2torrents.com
08. scrapetorrent.com
09. litebay.org
10. torrents.to

anhtuanngoc

Well-Known Member

Torrent em chỉ để kéo file cài đặt Windows. Còn nhạc thì cứ chơi link trực tiếp. Phim thì mạng cùi nên em chọn giải pháp đi chép cho nhanh

vietdungnb

Well-Known Member

Dùng Torrent để sửa file hư (file không hoàn thiện do lỗi coppy, đang chép sắp xong thì cúp điện hay bất kỳ lỗi nào khác). Sẵn sàng chia sẻ cho các bạn.

nhp01

Active Member

Dùng Torrent để sửa file hư (file không hoàn thiện do lỗi coppy, đang chép sắp xong thì cúp điện hay bất kỳ lỗi nào khác). Sẵn sàng chia sẻ cho các bạn.

Khoản nầy nghe hấp dẫn thật đấy , mong bạn chia sẻ nhé. Cảm ơn bạn nhiều .

vietdungnb

Well-Known Member

Khoản nầy nghe hấp dẫn thật đấy , mong bạn chia sẻ nhé. Cảm ơn bạn nhiều .

Nhưng yêu cầu là file đó phải có trên một tracker nào đó. Bạn xem thông tin, xem media info nếu đúng là nó thì down torrent đó về nhưng chọn đường dẫn đến chính file hư đó. Khi đó utorrent sẽ check file, check xong sẽ down phần bị thiếu sót. khi nào đủ 100% thì file đã hoàn thành.

tranduyquang

Well-Known Member

Các trang tor của bác Nga ngố cũng rất bá.

Mình kéo đa số host fshare là nhiều.

vietdungnb

Well-Known Member

Chẳng thấy bạn nào hỏi cả, thôi thì mình đang rảnh và mình tự đặt ra câu hỏi vậy: Làm sao có thể vừa download phim bằng IDM vừa coi phim đó đc ? (có thể bạn muốn coi sơ sơ những phim chờ sub hoặc coi luôn đối với phim đã có sub hoặc thuyết minh). Down xong cũng là lúc coi xong hoặc coi nửa chừng thấy không hay thì bỏ khỏi down. (với torrent thì mình chưa thử). Nếu có người quan tâm thì mình sẽ chia sẻ.

Undauto

Member

Đúng là còn nhiều cái về IDM mà mình chưa biết lắm.Nên bác chủ thớt biết nhiều thủ thuật hay ho thì chia sẻ cho những "con gà" như em đi. Thanks bác chủ thớt.

vietdungnb

Well-Known Member

Đúng là còn nhiều cái về IDM mà mình chưa biết lắm.Nên bác chủ thớt biết nhiều thủ thuật hay ho thì chia sẻ cho những "con gà" như em đi. Thanks bác chủ thớt.

Bạn cứ hỏi cụ thể những khó khăn gặp phải mình sẽ trả lời. Ví dụ như vấn đề ở trên chẳng hạn hay lúc down đc 100% một file lớn IDM nó rebuilding rất lâu hoặc Resume ko đc hay bất kỳ một vấn đề nào đó. Viết lan man cũng chẳng biết các bạn cần gì mà viết. Tinh thần chia sẻ của mình cao lắm. Yên tâm là sẽ kiểm tra các câu hỏi ngày hơn chục lần nên sẽ trả lời rất nhanh. Thân !

Bên trên