[Giải đáp - Thảo luận - Chia sẻ] Thủ thuật "Download" (IDM & Torrent)

TIMMY

Ðề: [Giải đáp - Thảo luận - Chia sẻ] Thủ thuật "Download" (IDM & Torrent)

Các bác cho em hỏi thăm, em vô trong cái thằng VEVO, thấy có nhiều music video hay quá vừa lúc đó thì thằng IDM hỏi em có muốn download video đó không, em chụp liền download xuống để dành coi.....nhưng download xong rồi coi lại thì chỉ toàn là quảng cáo không, còn cái video mà mình muốn download thì chẳng thấy đâu cả......huhuhu.....thế nà thế lào???

vietdungnb

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi thăm, em vô trong cái thằng VEVO, thấy có nhiều music video hay quá vừa lúc đó thì thằng IDM hỏi em có muốn download video đó không, em chụp liền download xuống để dành coi.....nhưng download xong rồi coi lại thì chỉ toàn là quảng cáo không, còn cái video mà mình muốn download thì chẳng thấy đâu cả......huhuhu.....thế nà thế lào???

Trang VEVO mình ko vào đc nên chưa có đáp án nhé.

giờ bước chân vào thế giới torrent thực sự.
chốt lại những gì mình tìm hiểu k biết có đúng k???
1) ratio phải lớn hơn 1. Nếu mình treo máy mà ratio nó tầm 100 or 1k thì có dc gì k nhỉ??? point hay là gì k????
2) mình giữ seed ở nhiều tracker 1 lúc thì tính tổng dung lượng upload của mình ở những tracker đó, và đem chia cho số download của mình thì ra ratio phải k???
3) thấy vào đăng ký bên hdvnbits thấy phải có invent gì đó.??? k biết làm thế nào???

vietdungnb

Well-Known Member

giờ bước chân vào thế giới torrent thực sự.
chốt lại những gì mình tìm hiểu k biết có đúng k???
1) ratio phải lớn hơn 1. Nếu mình treo máy mà ratio nó tầm 100 or 1k thì có dc gì k nhỉ??? point hay là gì k????
2) mình giữ seed ở nhiều tracker 1 lúc thì tính tổng dung lượng upload của mình ở những tracker đó, và đem chia cho số download của mình thì ra ratio phải k???
3) thấy vào đăng ký bên hdvnbits thấy phải có invent gì đó.??? k biết làm thế nào???

hì hì, ratio cao thì lên cấp cao và có nhiều quyền lợi hơn (nhưng cũng chẳng để làm gì nếu mình ko cần, tôi chỉ duy trì ở mức an toàn 1.5 thôi, còn lại tôi chơi cá độ hết, point có thể đổi đc một số thứ, ví dụ như bên hdvnbits bạn nhấn vào "sử dụng" dưới nút "Browse" ấy nó sẽ ra cái này)

. Ratio ở tracker nào tính cho tracker đó (upload cho tracker đó/download trên tracker đó)
hdvnbits.org cần "Invite" nhưng hiện tại mình cũng hết "Invite" rồi nên ko gửi cho bạn đc. Bạn chơi viettorrent.vn trước đi nhé. mỗi tháng active tài khoản 1 lần bằng SMS 10k, nhưng nếu bạn treo máy nhiều có điểm thưởng thì bạn ko cần SMS nữa mà active bằng 1000 point. viettorrent đông hơn nhiều. Đông người thì có lợi lắm đó.

hì hì, ratio cao thì lên cấp cao và có nhiều quyền lợi hơn (nhưng cũng chẳng để làm gì nếu mình ko cần, tôi chỉ duy trì ở mức an toàn 1.5 thôi, còn lại tôi chơi cá độ hết, point có thể đổi đc một số thứ, ví dụ như bên hdvnbits bạn nhấn vào "sử dụng" dưới nút "Browse" ấy nó sẽ ra cái này)

. Ratio ở tracker nào tính cho tracker đó (upload cho tracker đó/download trên tracker đó)
hdvnbits.org cần "Invite" nhưng hiện tại mình cũng hết "Invite" rồi nên ko gửi cho bạn đc. Bạn chơi viettorrent.vn trước đi nhé. mỗi tháng active tài khoản 1 lần bằng SMS 10k, nhưng nếu bạn treo máy nhiều có điểm thưởng thì bạn ko cần SMS nữa mà active bằng 1000 point. viettorrent đông hơn nhiều. Đông người thì có lợi lắm đó.

có lướt qua bên viettorrent nhưng bên đó k thấy có link x2 upload nhỉ, mình định vào giữ seed kiếm ratio nhiều nhiều chút, vì bây giờ cũng chưa cần download cái gì, cái ổ 750gb laptop đầy chặt rồi, chắc phải sang tháng mới mua thêm ổ mới.
k biết kiếm link thế nào , vào seach toàn báo not found.

chơi kiểu này chắc là hại laptop lắm, mình cũng chưa hiểu lắm khái niệm NAS. và đầu tư tối thiểu là bao nhiêu, vì mình k có thói quen lưu phim, chắc chỉ tí ca nhạc và ít phim hoạt hình cho con gái xem thôi..
nhưng toàn lưu bản bluray nguyên gốc nên dung lượng khá lớn, chắc cũng phải 1 2 cái ổ cứng nữa..
giờ đang đi gửi nhờ, mấy bữa mua dc ổ chắc phải lấy về bớt.

culacvang

Well-Known Member
dạo này mình hay bị lỗi download IDM khoảng 9x % thì dừng lại...để down tiếp thì mình biết cách rồi nhưng rất là ức chế bởi nhiều lúc phải đợi nó Resume download file rất là lâu ( mất khoảng gần nửa tiếng )
có bác nào khắc phục đc tình trạng này ko :(

vietdungnb

Well-Known Member

có lướt qua bên viettorrent nhưng bên đó k thấy có link x2 upload nhỉ, mình định vào giữ seed kiếm ratio nhiều nhiều chút, vì bây giờ cũng chưa cần download cái gì, cái ổ 750gb laptop đầy chặt rồi, chắc phải sang tháng mới mua thêm ổ mới.
k biết kiếm link thế nào , vào seach toàn báo not found.

chơi kiểu này chắc là hại laptop lắm, mình cũng chưa hiểu lắm khái niệm NAS. và đầu tư tối thiểu là bao nhiêu, vì mình k có thói quen lưu phim, chắc chỉ tí ca nhạc và ít phim hoạt hình cho con gái xem thôi..
nhưng toàn lưu bản bluray nguyên gốc nên dung lượng khá lớn, chắc cũng phải 1 2 cái ổ cứng nữa..
giờ đang đi gửi nhờ, mấy bữa mua dc ổ chắc phải lấy về bớt.

tìm kiếm bằng tên tiếng anh khúc đầu thôi (chỉ tên phim thôi) sẽ ra các bản. Thấy bản nào có rồi thì Seed thôi. NAS như 1 cái máy tính mini vậy. Có chíp, có ổ cứng và có cả hệ điều hành... nhưng bạn điều khiển nó bằng PC. Cho nó down torrent, và nó tự seed luôn. đặt lệnh cho nó làm việc xong thì tắt PC nó vẫn làm việc. Bạn có thể chia sẻ dữ liệu qua mạng LAN bằng home server (NAS), wifi cũng dc. Tìm hiểu thêm tại đây: QUANG BUFFALO | WIFI NEC | WIFI BUFFALO | NAS BUFFALO | NOI COM CAO TAN IH JAPAN nhé ! 1 cái thường thường khoảng gần 1tr chưa tính ổ cứng.

vietdungnb

Well-Known Member
Ðề: Re: [Giải đáp - Thảo luận - Chia sẻ] Thủ thuật "Download" (IDM & Torrent)

dạo này mình hay bị lỗi download IDM khoảng 9x % thì dừng lại...để down tiếp thì mình biết cách rồi nhưng rất là ức chế bởi nhiều lúc phải đợi nó Resume download file rất là lâu ( mất khoảng gần nửa tiếng )

hỏi cụ thể hơn đi, chứ resume thì nó chạy chứ sao phải chờ 30'. host nào thế bạn ? hay là mạng ko ổn định nên bị rớt giữa chừng ?

hoadainhan70

Well-Known Member

có thể dùng IDM trên android để tải files ở web fshare.vn bằng tài khoản vip được không

vietdungnb

Well-Known Member

có thể dùng IDM trên android để tải files ở web fshare.vn bằng tài khoản vip được không

bạn lên Google gõ: idm for android thì nó ra cả đống nhé. Thử đi, vọc nhiều vào.

culacvang

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: [Giải đáp - Thảo luận - Chia sẻ] Thủ thuật "Download" (IDM & Torrent)

hỏi cụ thể hơn đi, chứ resume thì nó chạy chứ sao phải chờ 30'. host nào thế bạn ? hay là mạng ko ổn định nên bị rớt giữa chừng ?

resume là resume cái đoạn nó down rồi ý...đến đúng 9x % nó mới down tiếp..

vietdungnb

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: [Giải đáp - Thảo luận - Chia sẻ] Thủ thuật "Download" (IDM & Torrent)

resume là resume cái đoạn nó down rồi ý...đến đúng 9x % nó mới down tiếp..

Ah, nếu mà thế thì là chạy lại từ 0% ??? chứ resume là down tiếp luôn nhé bạn. nếu acc vip Fshare thì thường là resume thoải mái nhưng lâu lâu cũng ko đc, khi đó bạn đừng xóa dòng download đó đi nhé. Bạn mở trình duyệt lên làm thủ tục down lại từ đầu đến lúc bắt link IDM, bạn coppy dòng Address trong cái bảng có chữ Start download đó rồi nhấn Cancel. sau đó nhấp đúp chuột vào dòng download bị lỗi trên IDM và chép đè vào cái dòng Address cũ, nhấn OK và resume nó chạy tiếp. Thân !

Ðề: Re: Ðề: Re: [Giải đáp - Thảo luận - Chia sẻ] Thủ thuật "Download" (IDM & Torrent)

Ah, nếu mà thế thì là chạy lại từ 0% ??? chứ resume là down tiếp luôn nhé bạn. nếu acc vip Fshare thì thường là resume thoải mái nhưng lâu lâu cũng ko đc, khi đó bạn đừng xóa dòng download đó đi nhé. Bạn mở trình duyệt lên làm thủ tục down lại từ đầu đến lúc bắt link IDM, bạn coppy dòng Address trong cái bảng có chữ Start download đó rồi nhấn Cancel. sau đó nhấp đúp chuột vào dòng download bị lỗi trên IDM và chép đè vào cái dòng Address cũ, nhấn OK và resume nó chạy tiếp. Thân !

k phải đâu, ý bạn ấy k phải thế.
tức là cái file đó đã down dc 9x% rồi.
khi tắt đi và sau 1 khoảng time mà resume thì nó phải tốn time ghép lại những đoạn mà nó đã ddowwn xong.
rồi mới chạy tiếp, lúc đó máy sẽ lag, máy mình mạnh thế mà còn giật tung lên.
nhiều khi down bluray nguyên gốc k dám tắt đi vì sợ kiểu rebuilding đó lắm. nhiều khi phải đến 20 phút.

chắc vốn tiếng anh bạn ấy có hạn nên k hiểu IDM nó đang làm gì nên mới hỏi vậy.

Ðề: Re: [Giải đáp - Thảo luận - Chia sẻ] Thủ thuật "Download" (IDM & Torrent)

cái đó là vì nó đang nối cái đoạn bạn đã tải xong từ trước, khi nào nối xong nó sẽ tải tiếp, tùy vào cấu hình máy của bạn thì time sẽ nhanh hoặc chậm chứ k phải lỗi đâu.

vietdungnb

Well-Known Member

k phải đâu, ý bạn ấy k phải thế.
tức là cái file đó đã down dc 9x% rồi.
khi tắt đi và sau 1 khoảng time mà resume thì nó phải tốn time ghép lại những đoạn mà nó đã ddowwn xong.
rồi mới chạy tiếp, lúc đó máy sẽ lag, máy mình mạnh thế mà còn giật tung lên.
nhiều khi down bluray nguyên gốc k dám tắt đi vì sợ kiểu rebuilding đó lắm. nhiều khi phải đến 20 phút.

chắc vốn tiếng anh bạn ấy có hạn nên k hiểu IDM nó đang làm gì nên mới hỏi vậy.

Mình chỉ các bạn cách Rebuilding ko tốn 1 giây rồi mà.

mình đăng ký bên viettorrent rồi, vào tìm từng trang link thì k thấy ghi là 30% 50% 2x gì cả, có 1 số link ghi là free với HOT nhưng k hiểu lắm.
tìm bằng công cụ để tìm những link 2x upload 2x free gì đó thì k thấy,....
có cách nào xác định link đó thuôc loại nào k????
có cách nào chỉnh cho utorrent nó chỉ upload mà k download k????
vì mạng nhà mình hơi yếu nếu download thì k dùng dc gì.....
mà sao bên viettorrent người ta seeder và leeder ít nhỉ chỉ tầm 20..30 người có link chỉ 4 5 người.

Lights & Motion

Active Member

Theo mình thấy thì cái số max. connect. number nó như 1 con dao 2 lưỡi vậy :

- nếu để số kết nối = 1 thì tốc độ chậm nhưng thời gian nối file nhanh
- nếu số kết nối lớn hơn ( 8 hoặc 16 ) thì tốc độ download tăng lên 2-3 lần , nhưng đồng thời kéo theo đấy là thời gian nối file lâu -> máy sẽ bị chậm 1 thời gian lâu hơn

Đối với máy của mình , nếu file dưới 6GB thì mình max connect. là 16 , thời gian nối file cũng khá lâu nhưng ko đến nỗi đơ máy hoàn toàn , lúc đó vẫn có thể lướt web để đọc hoặc xem phim bằng mpc . Còn nếu lớn hơn 6GB thì mình sẽ để kết nối ít hơn để máy đỡ bị chậm khi nối file .

Cái chính là các bạn biết được máy của mình nhanh chậm mạnh yếu ra sao mà chọn số kết nối cho phù hợp. Nếu máy chậm thì nên chọn ít , máy vừa hoặc cao thì có thể chọn nhiều hơn. Hơn nữa tùy vào host mà bạn định download có hỗ trợ multiple download hay ko để chọn ra số connect. cho phù hợp.

Cái cách chia nhỏ file để download là 1 trong những tính năng nổi trội của IDM so với các phần mềm hỗ trợ download khác , và giúp tăng tốc độ download 1 cách rất hiệu quả ( ko tin thì bạn thử download file với số connect. = 1 , sau đó stop nó , đổi số connect. = 24 hay 32 rồi resume để nó download tiếp , rồi so sánh tốc độ download , đối với mình thì khi down fshare thì tốc độ chênh lệch là 4-5 lần , còn nếu down từ host leech thì chênh lệch cao hơn nữa ).

Còn nếu chỉ để connect. = 1 thì mình nghĩ còn rất nhiều pm hỗ trợ download khác hỗ trợ tốc độ download tốt được như thế mà lại hoàn toàn free : Eagle , FreeDownload , Flashget , Orbit , ... . Bạn có thể thử các phần mềm khác để so sánh tốc độ download , rồi chọn ra cái thích hợp ( ko phải phần mềm nào cũng có cách thức download giống như IDM ).

Tuy nhiên , có 1 điểm cộng của IDM mà các phần mềm khác vẫn chưa có được : sự tương thích giữa IDM và Web Browser , khả năng nhận link và bắt link tốt của IDM .

Cá nhân tôi thấy nếu ai có cáp quang và máy mạnh ( cpu i5 trở lên) mà down IDM ko chia file ra down thì quá phí.

riverland

Member

mình đăng ký bên viettorrent rồi, vào tìm từng trang link thì k thấy ghi là 30% 50% 2x gì cả, có 1 số link ghi là free với HOT nhưng k hiểu lắm.
tìm bằng công cụ để tìm những link 2x upload 2x free gì đó thì k thấy,....
có cách nào xác định link đó thuôc loại nào k????
có cách nào chỉnh cho utorrent nó chỉ upload mà k download k????
vì mạng nhà mình hơi yếu nếu download thì k dùng dc gì.....
mà sao bên viettorrent người ta seeder và leeder ít nhỉ chỉ tầm 20..30 người có link chỉ 4 5 người.

những số 30,50,100% là những torrent khi bạn down về thì sẽ được miễn phí % tương ứng,ví dụ dow 1 tor 10G free 50%,thì tài khoản của bạn sẽ chỉ phải tính là download về 5G
2x là những torrent khi down về và seed,thì số upload của bạn được x2 lần
thường những torrent mới ra sẽ được miễn phí %,và 1 số tor được x2 để tăng lượng seed
còn số seeder và leecher thì là tùy vào độ hot của từng link nữa :)

những số 30,50,100% là những torrent khi bạn down về thì sẽ được miễn phí % tương ứng,ví dụ dow 1 tor 10G free 50%,thì tài khoản của bạn sẽ chỉ phải tính là download về 5G
2x là những torrent khi down về và seed,thì số upload của bạn được x2 lần
thường những torrent mới ra sẽ được miễn phí %,và 1 số tor được x2 để tăng lượng seed
còn số seeder và leecher thì là tùy vào độ hot của từng link nữa :)

cái đó thì mình biết, nhưng hiện tại mình chỉ muốn giữ seed để lên ratio, vì chưa có nhu cầu down món gì cả.
mình tìm mãi mà k thấy cái link nào x2 cả. để lượng upload lớn 1 tí sau này down 1 lúc luôn mà k sợ ratio sụt giảm.

Bên trên