Hài Nam, hài Bắc, hài nào hay hơn. Còn các bác thích hài miền nào???

scorpio_9x

Well-Known Member
Ðề: Hài Nam, hài Bắc, hài nào hay hơn. Còn các bác thích hài miền nào???

hài nào làm em cười thì em thấy hay thôi, nhiều bác cứ đem ra so sánh này nọ, mệt
sự khác biệt giọng nói nhiều khi cũng chán,
em người bắc nghe hài miền nam họ nói chỉ nghe được của hồng vân, hoài linh, trấn thành và vài người nữa, còn đâu hơi khó nghe, chán /:)

manhhuy8x

Active Member

Hài nào trả được miễn là hay và mình hiểu , tùy theo cách nghĩ của mỗi người

Peridot

Thâm thúy dạng dùng dao mỗ trâu để giết gà, dùng cái thâm thúy để diễn đạt cái chẳng có gì là thâm thúy, mấy chuyện xã hội ai cũng hiểu ai cũng biết, đôi khi là vô duyên đến độ lấy mấy chuyện tình dục nhạy cảm tục tiểu cũng đưa vào sản xuất nguyên liệu thâm thúy, rồi lấy cái thâm thúy đó che dấu cái nghèo nàn. đại loại như mua một chuyến bay từ nam ra bắc mà không bay một mạch ra bắc mà còn phải ghé đà lạt hay đà nẵng rồi mới bay ra bắc làm tốn thời gian rồi đưa ra cái lý do là an toàn hay tiếp nhiên liệu để che dấu cái làm màu chảnh chọe, xem hài chứ đâu phải coi đố vui trúng thưởng nếu muốn đố vui thì ra hội chợ mà trổ tài có khi còn có được mì gói, sữa ông thọ hay gấu bông về tặng em út hay người yêu còn tốt hơn. còn hài miền nam thì bắt buộc người diễn phải có duyên, hiểu chuyện, tự nhiên, gần gủi, có nghiên cứu kịch bản... nói chung là hiểu được trọng tâm kịch bản và cái khán giả muốn coi muốn nghe mới chọc cười được người khác, không phải ai cũng diễn được, có máy chương trình hài miền nam mình coi cũng chả cười nổi vì cách nói năng câu chữ nghèo nàn, ấp úng, làm quá, không tự nhiên. Từ cái lức xem ga la cười cho đến giờ thì có những nhận xét... thiếu khách quan, cảm tính như trên, chứ lúc trước mềnh cũng ngay thơ lém không biết gì hết á.

Chỉnh sửa lần cuối:

Roland

Well-Known Member

Em thì ba mẹ gốc Bắc, sinh ra trong Nam nên 2 miền đều nghe được hết. Nói chung là cái nào cũng xem đc miễn thấy cười :D. Mà có lẽ chắc nhiều nhất là hài Hoài Linh, vừa lai 2 miền.

sawyer8x

Member

hài nào mình cũng thích, nhưng mình cực ghét thằng Trấn Thành. bựa ko đỡ được

ktq

Member

Hài dễ chết nhất là quá cương dẫn đến nhạt toẹt. Ngày xưa khoái hài hải ngoại nói tục, nói bóng gió nghe khoái nhưng coi xong cười rồi quên, coi để giết thời gian.

Hài Bắc thì hay chơi chữ, ý nghĩa sâu xa, suy nghĩ cười thầm trong bụng chứ không có hố hố ra mặt được.

Hài Nam thì thẳng thắn hơn, chọc cười như cù lét, cười tại trận; đẳng cấp hài là những tình huống đáng cười mà mặt tỉnh như ruồi. Nhưng mà hài Nam hay cương bậy vì hết bài nên cười hổng nối, anh Trấn Thành diễn hài 5 phút là chán phèo, cóc muốn nghe nữa.

Nhưng mà cái nào làm em cười là em khoái vì nó đúng hài.

tusontay

Huyền Thoại

Thích mỗi hài hải ngoại. Đặc biệt là thích Kiều Oanh
Kiều Oanh nhiều khi nói nhanh quá, rất khó đỡ!
Em không thích hài Miền Nam vì nó nhạt quá & hơi phô (có lẽ do văn hoá hai vùng khác nhau) + tiếng Rất khó hiểu!
Em thích cái thâm thuý về chữ nghĩa của Hài Bắc!

Tui không thích hài miền Bắc. Tui xem chả có thấy thâm thúy hay một cái gì nó sâu sắc cả. Tui nghỉ đơn giản , xem hài là phải cười , cười ngay tại chổ, cười bể bụng, chả cần mấy cái giáo lý, giáo điều về cuộc sống, quan tâm mấy cái đó làm quái gì trong khi đang xem hài. Kịch hài miền Bắc không tạo cho tui cái đó nên không thích. Tui coi hài Bắc, tui chả thấy cười chổ nào hết mà ai cũng bảo hay, ngay cả Xuân Hinh hay Minh Vượng ở ngoài Bắc đối với tui cũng bình thường nếu không muốn nói là tệ. Nghệ sỹ hài miền Bắc thì quá ít, quanh đi quẫn lại chỉ vài khuôn mặt. Đa phần từ điện ảnh nhảy sang, nên chất hài nó không có.
Hài miền Nam thì phong phú hơn, kịch bản nhiều hơn, quy mô hơn ....... làng hài Bắc Việt. Nghệ sỹ hài cũng khá nhiều, có nhiều người chỉ cần nhìn mặt thôi thì cũng thấy tếu tếu. Trong miền Nam hình như nó có phân chia : điện ảnh là điện ảnh, hài kịch là hài kịch. Cho nên diễn viên nào lấn sân là biết liền à ( theo tui nghỉ vậy ). Ví dụ : Phước Sang là bên kịch khi tham gia vào điện ảnh là tui biết ngay bởi vì ổng diễn quá nhiều kịch rồi, ổng nổi tiếng nhờ hài kịch mà. Mà cũng ít trường hợp nào diễn viên hài lại qua điện ảnh tham gia lắm. Miền Bắc thì ngược lại, điện ảnh qua hài là khá nhiều.
Điện ảnh thì khác, tui thích phim miền Bắc hơn

hungmh80

Active Member

Hài nào trả được miễn là hay và mình hiểu , tùy theo cách nghĩ của mỗi người

Mình chẳng phân biệt vùng miền gì cả , cứ hay là xem thôi , mình là dân Bắc nhưng mà tầm 2 năm trở lại đây thì hài Bắc chán thật , không như thời gian đỉnh cao mấy năm về trước khi Công Lý , Tự Long , Hiệp Gà , Chiến Thắng , Xuân Hinh , và một số nghệ sỹ hài khác làm mưa làm gió các sân khấu hài toàn quốc .

ProSkyR

Well-Known Member

Cái hay của hài miền Nam là ở chỗ chỉ cần diễn viên hài xuất hiện, chỉ trỏ vài động tác chưa cần đọc lời thoại ta đã cười phì.
Nhưng cái cười ở đây chưa hẳn đúng nghĩa của cái sự cười. Ta phì cười là vì sao ? Là vì ta cười cho sự ngây ngô, ngốc nghếch (mặc dù biết đó là cố tình) đôi khi là đáng thương của nhân vật.
Cái hay của hài miền Bắc là ở chỗ hầu như bất kỳ tiểu phẩm hài nào đều có nội dung chính xuyên suốt từ đầu đến cuối. Nếu bạn là một người không nhếch nổi mép khi xem những màn gây tiếng cười = hành động hay những lời nói ngô nghê của hài miền Nam thì sẽ rất thích loại này.
Cái cười thật sự đúng nghĩa mình chỉ gặp được vài lần. Cười từ đầu đến cuối, xem xong mỗi khi ngẫm nghĩ lại vẫn thấy buồn cười vì còn nhiều thứ mà các bác dùng từ hơi cao siêu: thâm thúy.
Theo mình thì thế này:
Hài miền Nam chọc cười đúng nghĩa luôn, có nghĩa là nếu hiểu được nội dung (lời thoại) thì ta (có thể) bị chọc cười từ đầu đến cuối. Đúng nghĩa của hài hước giải trí.
Hài miền Bắc cái sự cười nó khó hơn nhưng lại đọng sâu nhất, mỗi khi nhớ đến ta vẫn có thể cười như lúc đang xem.
Không hẳn là chính xác nhưng phân loại thế này: Hài miền Nam là hài hước. Hài miền Bắc là hài kịch.
Và cũng không thể so sánh được cái nào hay hơn vì phải xem nó phục vụ cho đối tượng nào.
Ở những nơi nhộn nhịp, cách sống thoáng, thẳng tính và đây bon chen như ở miền Nam họ xem hài để xả stress 1 cách đúng nghĩa.
Ở những nơi mà đầy sự giả tạo, xem hài phải "nghĩ" nó đọng lại sâu hơn, ẩn sau đó là 1 bài học như ở miền Bắc thì đó là họ xem 1 vở hài kịch, ở đây là thưởng thức nụ cười.
P/s: Đây là cảm nhận cá nhân của mình...

vuthehoa

Em thích cả 2 thể loại với yêu cầu nội dung có ý nghĩa,hài bắc có nhiều ngụ ý trong đó cười nhưng có thể phải suy nghĩ(đó là ngày trước chứ bây giờ cũng có nhiều cái nhạt toẹt) hài miền nam nhẹ nhàng tuy nội dung hơi nhạt nhưng thỉnh thoảng ca hay nghe cũng khoái.
Hoài linh vẫn là số 1 trong em

hồi trước còn gặp nhau cuối tuần thì khoái xem hài bắc. thích Giang còi với Quang tèo. Bây giờ thì ko thích xem nữa. thích xem hài Nam hơn. thích Hoài Linh từ Hội Thi Chym

osiric

Well-Known Member

Hài Bắc dùng đá xoáy thì tuyệt(quỳnh anh got talent)
Hài Nam coi cười vỡ bụng

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

mấy bác miền Nam đương nhiên thích hài miền Nam
mấy bác miền Bắc tất nhiên ca ngợi hài miền Bắc

cái này nó là văn hóa rồi, cũng giống như miền Nam ăn phở kiểu Bắc thì chê và ngược lại.

Em may mắn được "thấm" văn hóa cũng tạm gọi là đủ lâu ở cả 2 miền nên thích cả 2, sướng!

vuthehoa

mấy bác miền Nam đương nhiên thích hài miền Nam
mấy bác miền Bắc tất nhiên ca ngợi hài miền Bắc

cái này nó là văn hóa rồi, cũng giống như miền Nam ăn phở kiểu Bắc thì chê và ngược lại.

Em may mắn được "thấm" văn hóa cũng tạm gọi là đủ lâu ở cả 2 miền nên thích cả 2, sướng!

Có bác đồng quan điểm với em

MyRom

Active Member

Nghệ sĩ miền Bắc dạo này hay lùm xùm nhau quá. Hết Vượng Râu xưng hùng: tao là số 1 đất Bắc. Rồi đạo diễn Đỗ Thanh Hải, Vân Dung chê Đinh Tiến Dũng không thông minh = Xuân Bắc. Rồi Xuân Bắc nhảy ra nhảy vào chương trình HXĐX. Đến ông Công Lý phát biểu như trên thì thôi rồi. Điều lạ là chưa bao giờ thấy nghệ sĩ hài miền Nam vỗ ngực xưng tên hay chê bai miền Bắc. Về văn hoá ứng xử thì mình thấy nghệ sĩ MB nên thâm thuý hơn như chính cách hài của MB. Mình thấy CHí TRung trả lời phỏng vấn rất hay và thâm thuý, đậm chất miền Bắc.

Mỗi cách hài đều có thị trường riêng của nó. Cái nào được công chúng đón nhận nhiều thì nó thành công thế thôi. Còn hay dỡ ra sao xin cứ để quần chúng nhân dân với cảm nhận riêng của mình nhận xét.

billtruc

Member

miễn cười là đc... hài mà, ko thích thì chuyển kênh kẻo đau đầu.

son_omegamart5

Hài nào cũng có cái hay và hài nào cũng có cái dở. Nhưng thấy đa phần thì hài miền Nam hay hơn. Hài miền Bắc giờ toàn thấy chửi bới, cãi cọ, nhao nhao nhao nhao lên chẳng ra cái thể thống gì (tất nhiên không phải là tất cả). Hai miền nam mà đặc biệt là Hoài Linh xem mới đúng là Haizzzz

salenguyenduong

hài nào mình cũng thích, nhưng mình cực ghét thằng Trấn Thành. bựa ko đỡ được

Cùng cảm nhận, ổng ôm nhiều lĩnh vực quá, nhiều khi diễn thấy ko hay gì cả, nói thì ào ào ào ào.

Người miền Nam thông thường hay nói thẳng nhưng trong các vở hài lại ít khi có ý nghĩa thâm thúy. Hài miền bắc thì lại khác, nếu như biết được tình hình chính trị lẫn kinh tế của đất nước thì trong các vở hài đó sẽ rất hay ...

Bên trên