Hài Nam, hài Bắc, hài nào hay hơn. Còn các bác thích hài miền nào???

vuthehoa

Ðề: Hài Nam, hài Bắc, hài nào hay hơn. Còn các bác thích hài miền nào???

Hôm qua gấu vô em tình đọc được topic này gấu em bắt phải sửa lại là ở nhà chồng thì xem hài bắc về quê vợ thì xem hài nam.Em có hiếu với dzợ nên phải sửa ngay.

Kenßi

Active Member

hài miền Nam hay nhất

Flatland

Well-Known Member

Theo mình thì hài miền nào cũng hay cả. Cơ bản người nghe/xem có hòa được mình vào với văn hóa vùng miền (lối nói, lối sống) hay không thôi. Nếu hiểu được nét văn hóa vùng miền thì nghe sẽ thấy " hài " hơn. Ví dụ để miêu tả người hay buôn chuyện, ở miền Bắc, họ nói "Môi Mỏng Quẹt" hay "Buôn Dưa" , nhưng ở miền Nam họ lại dùng cụm từ "Bà Tám"...

woff85

Member

Hài bắc thường nhảy cà nhông.Xem oải chè đậu.Hài Nam zui quá.HeHe!!!

saclov

Không phải là chê đâu nhưng mà hài của miền Bắc nó nhạt và vô duyên sao ấy. Đã là hài thì ko cần thiết vở nào cũng phải đan vào đó tính giáo dục, rồi tính nhân văn, rồi tính nguyên tắc,...

paracels

Well-Known Member

Bắc Nam gì em coi láng, chỉ thấy thím Hoài Linh ngày càng lố.

Alabama

Em là dân Nam, hài Nam nhiều cái diễn theo kịch bản rất hay, nhưng dzô dzuyên - diễn trò quá lố cũng vô số, hài Bắc thì thâm thúy - tự nhiên gần với thực tế, tuy không tạo được cái cười nghiêng ngã như hài Nam, nghiêng về châm biếm.

Tóm lại hài ở đâu cũng có chỗ hay chỗ tệ, nếu nói thích em thích hài Bắc hơn vì dạo này hài Nam vô duyên nhiều quá.

matom7981

Member

Quan điểm của em là Phải biết mình cười cái gì để mà cười khẩy hay cười sảng khoái, không phải cứ mang chữ "hài" là cười nắc nẻ. Hài thì nó đại khái cũng là vở kịch, phải có nội dung, phải có tình tiết, biến tấu nhanh chậm, vui tươi, buồn, thâm thúy...và điều quan trọng không kém là đạo diễn và kịch bản. - Xem để cảm nhận như 1 tác phẩm chứ không hẳn là trò mua vui.

Đồng ý với bác cả 2 tay =D>

vuthang310

Thích Trấn Thành nhất, hài miền Bắc nói mình nghe không quen nhức đầu lắm

tiemcanxien2

Active Member

Bna5 có biết con khỉ biết cười, và nó cười vì nó vui, nó vui vì dc vuốt ve, được cho ăn
Tiếng cười con người tiến hóa hơn, cười để châm biếm, để hạ thấp người khác, nói chung là cười đểu. Mình đọc nhiều truyện cười miền bắc, lợn cưới áo mới, cháy rồi... ko cười được ko phải vì ko hiều, mà mình ko bao giờ dùng nụ cười để châm biếm cái gì đó. dùng tiếng cười để châm biếm thì ngậm mồm lại còn hơn. Đó là quan điểm của mình và cũn là lí lẽ vì sao mình ko thích hài miền bắc, quá cường điệu, quá khoa trương, tiếng cười ko còn mang ý nghĩa sơ khai nữa, cười mà trong lòng cứ nghĩ về những điều xấu thì cười làm cái gì. Ko phải hài miền nam nào cũng hay, nhưng tiếng cười của hài miền nam đơn sơ và nguyên thủy nhất.

bladies

Active Member

mình thì thích hài miền Bắc hơn, vì hài Bắc hay nói lên chuyện thời sự v.v.. riêng hài miền Nam thì em thấy hoàn toàn tránh chủ đề này ! Tuy nhiên hài kịch em xem toàn là của Hàn Quốc, Thúy Nga, Asia với Vân Sơn thôi !

Hài nào cũng có cái hay, cái dở, còn phụ thuộc nhiều vào diễn viên nữa. Nói như bác nào đó, đã hài mà còn phải suy nghĩ rồi mới cười thì xem chi cho mệt. Hài Bắc em thích xem Xuân Bắc, Tự Long, mới thêm GS Xoay nữa --> tuyệt. Hài Nam xem Hoài Linh, Trấn Thành....rất nhiều.
Thời đại hội nhập, đến Tiếng Anh, Pháp còn nghe nói như gió, thế mà Công Lý nói rằng không nghe được giọng miền Nam thì chắc anh cũng nên xem lại mình, không xem lại thì ít nhất cũng nên đừng bao giờ phát biểu như vậy!

xqht

Member

Nghe đã thấy phân biệt vùng miền. Nam Bắc nào cũng có cái hay cái dở. Ai hạp cái gì thì coi cái đó, lăn tăn làm gì.

tuankenic

Active Member

Hài mình không phân biệt Nam Bắc, chỉ có đánh giá ai diễn hay và hợp với mình thì coi không thì thôi....
Riêng hai ông Trấn Thành và Công Lý mình chẳng thích ông nào cả nhất là cái thái độ

cmm trg topic này có bị tính là phân biệt vùng miền ko các tay to >"<
Iem là iem sợ ra đảo lắm >"<

viettoanhp

Well-Known Member

Ngày xưa mình thích hài bắc với bộ ba quang thắng, quốc khánh và phạm bằng, giờ thì ko còn thích hài miền bắc nữa, xem miền Nam thấy thật hơn, thích cả phim miền Nam nữa, mình giờ thấy sợ con người miền Bắc, dù mình là dân Bắc gốc

leesang

Well-Known Member

Đàng nào cũng có tuồng hay tuồng dở và cũng có người diễn hay diễn dở.

kieucdtin2k52

Active Member

Em thì cái nào cũng được miễn hay :)

LicKic

Chủ đề dễ flame quá các bác :|. Ai hợp gì thì coi nấy thôi, chứ bàn tán vấn đề như này thì bao giờ hết :|

SuperDreamII

Em thì xem cả 2 miền thấy đều hay cả nhưng cũng tùy chủ đề và diễn viên nữa chẳng hạn Minh Nhí Nhật Cường , Miền bắc thì nhiều kết nhất bộ 3 Xuân Bắc-Công Lý-Khánh Râu trong gặp nhau cuối năm , Công Lý nổi tiếng với quả Đồ Quỷ Sứ =))

Bên trên