Đánh giá HD Player bằng Raspberry

Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

Vấn đề của em là jum hdd hỏng và không thể gắn HDD nên phải chạy trên usb(

Vài phương án:
- XBMC
XBMC
- OpenELEC
Download OpenELEC
- GeeXboX
GeeXboX

Để cài XBMC hoặc GeeXboX lên USB thì sử dụng tool này:
UNetbootin - Homepage and Downloads

Về OpenELEC, giải nén file .tar tải về, đã có sẵn công cụ hỗ trợ cài lên USB

Mình đã dùng cả 3 thứ trên.
- OpenELEC nhẹ nhất, tuy nhiên tính mở rộng kém (có lẽ để đảm bảo tính ổn định), có menu cài addon nhưng vào ko cài được gì (ko nhận card mạng có dây trên máy mình, card wifi thì nhận)
- GeeXboX : tính mở rộng cao, cài addon (youtube, pyload, torrent, ....) dễ dàng, hỗ trợ gói cài đặt opkg (rất nhiều phần mềm). Tuy nhiên nếu cài nhiều addon hoặc soft rất dễ gây treo hệ thống.
- XBMC : xài 1 lần rồi bỏ vì ko hỗ trợ IP tĩnh qua giao diện trực quan (có thể dùng command line để cài)

boconganh

Ðề: HD Player bằng Raspberry

Thanks bác. E thử qua xbmc và openelec thì thằng openelec chạy đến dòng open ( office..) thì dấu _ nháy mãi và nằm im đó.
Xbmc thì vào đc ubuntu nhưng k vào đc xbmc. Vào là văng.
Em test trên máy ảo chạy cài đặt lên hdd thì ok mà chạy live usb thì bị vậy :(

buzz173

Thanks bác. E thử qua xbmc và openelec thì thằng openelec chạy đến dòng open ( office..) thì dấu _ nháy mãi và nằm im đó.
Xbmc thì vào đc ubuntu nhưng k vào đc xbmc. Vào là văng.
Em test trên máy ảo chạy cài đặt lên hdd thì ok mà chạy live usb thì bị vậy :(
bạn lấy đt chụp dùm mình cái màn hình thử

bookfree

Active Member

cài được cái xbmc trên nền raspbian wheezy rồi, giải quyết được mọi vấn đề, quá ngon <:p

phuonghnbk

cài được cái xbmc trên nền raspbian wheezy rồi, giải quyết được mọi vấn đề, quá ngon <:p

Bác làm thế nào vậy? Em làm theo một số hướng dẫn trên mạng nhưng toàn bị lỗi thôi. Em thì không biết gì về Linux, chỉ ngồi gõ theo mấy dòng lệnh có sẵn nên có lỗi gì là tịt luôn, chẳng biết sửa sao. Bác giúp em với nhé!

bookfree

Active Member

pạn đoã làm điều đoá như thế lào

Bác làm thế nào vậy? Em làm theo một số hướng dẫn trên mạng nhưng toàn bị lỗi thôi. Em thì không biết gì về Linux, chỉ ngồi gõ theo mấy dòng lệnh có sẵn nên có lỗi gì là tịt luôn, chẳng biết sửa sao. Bác giúp em với nhé!

làm như hướng dẫn ở đây này mấy bác
đáp ứng được nhu cầu của mình là iptv, nhạc, torrent, pyload, đang vướng chỗ video trên xbmc thì chưa coi được, chắc phải cấu hình lại player gì đó, nhưng mình chạy omxplayer trên raspberry wheezy nên cũng ok.

phuonghnbk

À cái này em cũng làm theo rồi nhưng bị mắc ngay bước này:
sudo apt-key adv --keyserver keyserver.ubuntu.com --recv-key 5243CDED
Hình như cái trang web nó die rồi bác ạ.

phuonghnbk

He he, bác nói chuẩn quá, đúng là em copy vào cửa sổ ssh. Để em thử lại xem thế nào.

phuonghnbk

Bác cho em hỏi cái lệnh này chạy thế nào với ạ:
audio video input dialout plugdev tty
Xin lỗi tất cả mọi người ở đây cho em hỏi câu siêu ngu này ạ: em chạy lệnh xbmc-standalone như trong hướng dẫn để mở xbmc nhưng không thấy gì, không biết phải làm thế nào?

bookfree

Active Member

sudo usermod -a -G audio pi
màu đỏ: mỗi câu lệnh bác thay 1 group vào : video, input,...
màu xanh: user mặc định là pi, nếu bác tạo user tên khác thì đổi lại

Chỉnh sửa lần cuối:

hailuashare

Active Member

Đã setup cơ bản thành công, cảm ơn bác chủ và các bác đã hướng dẫn

[video=youtube;eYk8hMIDw3o]https://www.youtube.com/watch?v=eYk8hMIDw3o[/video]

buzz173

Các bác show overclock lên đi:
Con mình trước:
CPU: 1GHz
Core: 500MHz
ISP/GPU: 500MHz
Over Volt : 4
GPU mem: 256 MB
Temp. : Idle: 41*C | 1080P@30fps H264 DTS-MA ~55Mbps : 63*C (No fan) - 49*C (Fan)
Raspbmc với XBMC 13 . Mượt và nhanh hơn XBMC 12.2 nhiều . Lỗi âm thanh đa kênh fixed còn lỗi múi giờ fix 1 phần (reboot phải set lại)

hailuashare

Active Member

Sao nó giật lag thế nhỉ . Bác tắt VSync xem thử nó xuất bao nhiêu fps

Thank bác, mình đã tắt 2 cái này

Videos - Settings --> Playback --> sync playback to display
System - Setting - Video Output --> vetical black sync

Nhanh hơn thấy rõ, mình để độ phân giải 1280x1024@75Hz thì được trên 50fps lúc không phát video.
@ Chắc do đang dùng thẻ SD Class4 nên ảnh hưởng nhiều đến tốc độ cũng như hiệu suất tổng thể, vì chạy lòng vòng Cần Thơ mà chẵn thấy chổ nào bán cái thẻ SD 4G Class10 hết mà máu vọc nó cứ dâng trào nên làm đại cái Class4

buzz173

Thank bác, mình đã tắt 2 cái này

Videos - Settings --> Playback --> sync playback to display
System - Setting - Video Output --> vetical black sync

Nhanh hơn thấy rõ, mình để độ phân giải 1280x1024@75Hz thì được trên 50fps lúc không phát video.
@ Chắc do đang dùng thẻ SD Class4 nên ảnh hưởng nhiều đến tốc độ cũng như hiệu suất tổng thể, vì chạy lòng vòng Cần Thơ mà chẵn thấy chổ nào bán cái thẻ SD 4G Class10 hết mà máu vọc nó cứ dâng trào nên làm đại cái Class4

Mình dùng cái thẻ tàu ko rõ class mà đọc ghi = 11/7 MB/s . 1280x720 = 80fps .1920x1080 = 54fps
Bác khỏi cần mua thẻ C10 làm gì. Chỉ cho bác cách này. Ra ngoài tiệm kiếm cái usb nào đọc ghi cao ấy (Ghi >10). Lấy cái 3.0 càng tốt.
Về nhà lấy cái đĩa hiren về boot vào Parted Magic . Cắm usb vô. Xóa hết mọi phân vùng trên usb sao cho toàn bộ là unlocated space. Lấy cái đầu đọc gắm thẻ SD vào . Copy phân vùng EXT4 thứ hai của sdcard vào usb .Sau đó resize lại cho đủ dung lượng. Xóa phân vùng EXT4 trên thẻ nhớ. Resize tùy ý. Khỏi cũng được. Vào thẻ nhớ file cmdline.txt cái chỗ rootfs gì đó và có chố /dev/mmcblk01 ( chắc vậy) thay bằng /dev/sda1 (nếu boot lỗi thì thay bằng sda2 hoặc sda nhé).
Mình đã làm cách này thành công. bạn yên tâm. Nhưng có 1 nhược điểm là cắm ổ cứng sau khi usb đã boot chứ đừng cắm 2 cái khi boot sẽ không được. Trừ khi đổi vị trí ???????
Có gì hỏi mình sẽ giải đáp nhiệt tình

buzz173

À mà đừng có lạm dụng cái Vsync nhé. Hại CPU lắm đấy. Xuất max fps thì CPU lúc nào cũng làm việc 100%

bookfree

Active Member

Mình dùng cái thẻ tàu ko rõ class mà đọc ghi = 11/7 MB/s . 1280x720 = 80fps .1920x1080 = 54fps
Bác khỏi cần mua thẻ C10 làm gì. Chỉ cho bác cách này. Ra ngoài tiệm kiếm cái usb nào đọc ghi cao ấy (Ghi >10). Lấy cái 3.0 càng tốt.
Về nhà lấy cái đĩa hiren về boot vào Parted Magic . Cắm usb vô. Xóa hết mọi phân vùng trên usb sao cho toàn bộ là unlocated space. Lấy cái đầu đọc gắm thẻ SD vào . Copy phân vùng EXT4 thứ hai của sdcard vào usb .Sau đó resize lại cho đủ dung lượng. Xóa phân vùng EXT4 trên thẻ nhớ. Resize tùy ý. Khỏi cũng được. Vào thẻ nhớ file cmdline.txt cái chỗ rootfs gì đó và có chố /dev/mmcblk01 ( chắc vậy) thay bằng /dev/sda1 (nếu boot lỗi thì thay bằng sda2 hoặc sda nhé).
Mình đã làm cách này thành công. bạn yên tâm. Nhưng có 1 nhược điểm là cắm ổ cứng sau khi usb đã boot chứ đừng cắm 2 cái khi boot sẽ không được. Trừ khi đổi vị trí ???????
Có gì hỏi mình sẽ giải đáp nhiệt tình
nếu có hdd rồi thì tạo phân vùng trên hdd rồi copy thẻ qua chắc chạy nhanh hơn nữa :D

Bên trên