Đánh giá HD Player bằng Raspberry

Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Đây là một trong những sản phẩm với IR receiver:

Cho em hỏi
mấy cái heatsink kia anh kiếm ở đâu vậy, giá cả như thế nào ạ, mà nó có chỗ bám vô chip không?

buzz173

Ðề: HD Player bằng Raspberry

bác chủ cho xin bản raspbmc bác cài với :D
Download cái này:
http://download.raspbmc.com/downloads/bin/filesystem/prebuilt/raspbmc-final.img.gz
và cái này
Win32DiskImager

Kiếm cái thẻ SD Class 10 >= 4GB cắm vào, chạy Win32DiskImager trỏ tới file raspbmc và chọn phân vùng thẻ nhớ rồi ấn write là xong

---------- Post added 09-07-2013 at 08:01:21 AM ----------

Bác nào có mua cái code gì đó share cho ae đê :D

buzz173

Ðề: Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Chổ bán case họ tặng kèm đó, hình như dùng keo để dán vô chip.

Bên HShopVN bán 15K/ cái . Khá đắt. Tính ra hiệu suất tản nhiệt ko bao nhiêu, phải cắm thêm cái fan 5V vào chân GPIO mới hạ xuống ~45oC . Trước để trần ko fan/heatsink với OC CPU/Core/Ram/ISP/GPU/Overvolt là 950/450/450/300/300/2 nó quất 71oC

À mà bác nào chạy Raspbmc vô tải cái xbmc 13 nhé, mượt hơn nhiều. Mình đã thử và ở im đó luôn,Không bật Vsync , Resolution UI limit on ~71 fps

buzz173

à mà bác nào setup được cái IR remote chỉ hộ mình cái. Mình setup thành công rồi mà sao cứ bấm 1 nút là nó chạy loạn cả ra, cứ như liên tục bấm nút đó, rồi còn bị lag nữa. Ghét quá tháo cái IR ra dùng cái xbmc remote cho nhanh

Mình thì bị loạn phím khi input vào kí tự thôi, còn lại là bình thường
mà cái xbmc remote mà chạy ngon rồi thì dùng ir làm gì cho loằng ngoằng ra

saravn

Bên HShopVN bán 15K/ cái . Khá đắt. Tính ra hiệu suất tản nhiệt ko bao nhiêu, phải cắm thêm cái fan 5V vào chân GPIO mới hạ xuống ~45oC . Trước để trần ko fan/heatsink với OC CPU/Core/Ram/ISP/GPU/Overvolt là 950/450/450/300/300/2 nó quất 71oC

À mà bác nào chạy Raspbmc vô tải cái xbmc 13 nhé, mượt hơn nhiều. Mình đã thử và ở im đó luôn,Không bật Vsync , Resolution UI limit on ~71 fps

Cách coi nhiệt độ cpu thế nào vậy anh.vào raspbmc.com đâu thấy nói gì xbmc 13 đâu anh

bookfree

Active Member

chuyển qua xài openelec thấy nhẹ, nhanh hơn raspbmc, vụ remote thì cũng giống mấy bác, vô phần nhập chữ thì nó chạy loạn hết cả lên. coi trên youtube thì thấy phải câu thêm tụ với điện trở nữa, hôm nào rảnh câu thử coi có ổn định kg.

buzz173

Cách coi nhiệt độ cpu thế nào vậy anh.vào raspbmc.com đâu thấy nói gì xbmc 13 đâu anh
Vào System Info -> Trỏ xuống chỗ Video hay GPU gì đấy. Cái phần temperature là nhiệt độ . Nhớ chuyển sang hệ độ C. Vào phần international chọn Australia thay cho US
Còn cách nữa là vào SSH gõ "vcgencmd measure_temp"
Mã:
 Using username "pi".

The programs included with the Debian GNU/Linux system are free software;
the exact distribution terms for each program are described in the
individual files in /usr/share/doc.../copyright.

Debian GNU/Linux comes with ABSOLUTELY NO WARRANTY, to the extent
permitted by applicable law.
pi@raspbmc:~$ vcgencmd measure_temp
temp=43.9'C

XBMC 13 vào raspbmc setting -> tab thứ 2 -> Install XBMC nightly -> Chọn bản ngày 1 tháng 7

buzz173

chuyển qua xài openelec thấy nhẹ, nhanh hơn raspbmc, vụ remote thì cũng giống mấy bác, vô phần nhập chữ thì nó chạy loạn hết cả lên. coi trên youtube thì thấy phải câu thêm tụ với điện trở nữa, hôm nào rảnh câu thử coi có ổn định kg.

openelec mình thấy nó lag lag sao ấy, như xbian . Dùng raspbmc thấy đỡ lag hơn

buzz173

Bác nào cho mình hỏi tí cái lỗi này. Mỗi khi tua đến 1 đoạn nào đó là cái màn hình nó bị xám hết cả, rồi nó sẽ mờ dần và biến mất vài giây sau

songokubb

khoe em Rasp của mình.chào sân gia nhập hội Rasp pi.
Mình có nhờ bạn @cheetah_fast mua License để có thể chạy được file VOB,toàn bộ file media của mình đều chơi tốt trên RaspBMC: MKV,VOB,Flac,Iso,TS...
Mình đang dùng Rasp pi down Fshare bằng pyload. down gần như 24/24
Cục tản nhiệt cưa từ cục nhôm trong Fan CPU 478 kích thước 40x40X20 nên khá mát,dao động từ 38-44 độ C

Mã:
root@raspberrypi:/home/pi# vcgencmd measure_temp
temp=38.5'C
root@raspberrypi:/home/pi#

micjN0m90jm7fIvzBrKlolbdFkQUe4ow2OY_pfJRlw=w702-h527-no

3AdEAx67dM1Xq0kDSTHU_XqglQ5bnPbCbshqyUj2aw=w702-h527-no

Chỉnh sửa lần cuối:

buzz173

Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Vãi bác này . Thế này làm gì có case nào chịu nổi :D
Con Rasp của mình chỉ chơi mp4 và mkv thôi. Nên cũng không cần mua codec làm gì
Cái key bác khỏi cần che làm gì, mỗi máy 1 serial thôi.

songokubb

Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Vãi bác này . Thế này làm gì có case nào chịu nổi :D
Con Rasp của mình chỉ chơi mp4 và mkv thôi. Nên cũng không cần mua codec làm gì
Cái key bác khỏi cần che làm gì, mỗi máy 1 serial thôi.

Mình đâu có định mua case,vì ko case nào vừa cục nhôm của mình.khi nào rảnh rang mình ra mua meca về gọt cho bằng rồi ráp lại.giờ cứ để ở trần cho mát:D. Bạn mua luôn case cho Rasp hả.Mình muaLicense cho đủ bộ ăn chơi,chứ nhà có hd player rồi.Dùng Rasp download phim,nhạc là chính

Bên trên