HDD box vs Dock cái nào mát hơn?

siriusg

Member
Mình đang có nhu cầu sử dụng đĩa cứng ngoài nhưng không biết giữa dock và HDD box thì cái nào làm mát đĩa cứng hơn. Mình thích HDD box vì nhìn nó cứng cáp và có cái quạt. Mong các bạn đã từng xài qua tư vấn giùm. Cám ơn mọi người đọc tin.

nakachi89

Ðề: HDD box vs Dock cái nào mát hơn?

Mình đang có nhu cầu sử dụng đĩa cứng ngoài nhưng không biết giữa dock và HDD box thì cái nào làm mát đĩa cứng hơn. Mình thích HDD box vì nhìn nó cứng cáp và có cái quạt. Mong các bạn đã từng xài qua tư vấn giùm. Cám ơn mọi người đọc tin.
Bác xác định mục đích sử dụng thôi, nếu chỉ để ở nhà không hay mang đi theo nguwoif thì Dock sẽ được ưu tiên lựa chọn hàng đầu. Nếu bác hay di chuyển thì BOX là cái cần thiết. Tuy nhiên khi mua box thì nên chọn loại có quạt và tháo lắp dễ. Hiện tại chỉ có Box orico 7612 thỏa mãn 2 tiêu chí đó. Bác có thể cân đối nhu cầu sử dụng rồi đưa ra quyết định.

hdd-hdp

Tất nhiên là Box thì sẽ tốt hơn cho ổ cứng vì box có quạt tản nhiệt cưỡng bức nên ổ sẽ được giải nhiệt nhanh hơn. Nhưng mà giá thì đắt hơn là Dock. Nói chung mỗi cái có 1 cái hay riêng, Dock dùng thì rất tiện và thao tác rất nhanh gọn. Giải nhiệt trực tiếp ra môi trường nên không có tiếng động và cũng...tốt. :D
Vấn đề nhiệt đối với ổ LP, Green thì không quan trọng lắm đâu bác ạ!

siriusg

Member

Tất nhiên là Box thì sẽ tốt hơn cho ổ cứng vì box có quạt tản nhiệt cưỡng bức nên ổ sẽ được giải nhiệt nhanh hơn. Nhưng mà giá thì đắt hơn là Dock. Nói chung mỗi cái có 1 cái hay riêng, Dock dùng thì rất tiện và thao tác rất nhanh gọn. Giải nhiệt trực tiếp ra môi trường nên không có tiếng động và cũng...tốt. :D
Vấn đề nhiệt đối với ổ LP, Green thì không quan trọng lắm đâu bác ạ!

Cám ơn bạn đã trả lời. Đồng ý với bạn là những dòng đĩa bạn đề cập trên chạy rất mát. Tuy nhiên, mình sử dụng ổ 2T WD green cho con Dune D1 thì nó nóng kinh khủng. Có lần mình tắt máy mở nắp ra, vừa chạm vào đĩa cứng phải hết hồn rút tay lại. Chắc phải hơn 60 độ (không biết có thiết bị nào để đo nhiệt độ test thử cho chính xác?) nên mình muốn tìm cách giải nhiệt cho cả ổ cứng và đầu HDP. Chứ nóng kiểu này hoài thì thiết bị nào chịu nổi :)

Bác dùng Box thì dùng Orico 7612 có quạt gắn sau làm mát cho ổ cứng. Nếu dùng dock thì lấy loại orico 8618 là cực ổn không phải suy nghĩ. Khi mua nhớ hỏi người bán xem có được BH chính hãng ở 76 Phố Vọng không nhé, vì còn quyền lợi bảo hành sau này. Hàng orico BH là đổi mới 100%.

hdd-hdp

Gì mà nóng kinh khủng vậy bác? Em dùng Dune D1 gắn ổ 2T Green vào chạy test cả 10h luôn có thấy sao đâu? Nóng thì nóng chứ vẫn trong dải nhiệt độ hoạt động tốt bác ạ, không lo đâu!
Nếu bác không muốn Nóng như thế thì sắm cái Box hoặc Dock đều được. Dock thì nóng hơn 1 tí vì giải nhiệt chậm hơn Box. :D

siriusg

Member

Gì mà nóng kinh khủng vậy bác? Em dùng Dune D1 gắn ổ 2T Green vào chạy test cả 10h luôn có thấy sao đâu? Nóng thì nóng chứ vẫn trong dải nhiệt độ hoạt động tốt bác ạ, không lo đâu!
Nếu bác không muốn Nóng như thế thì sắm cái Box hoặc Dock đều được. Dock thì nóng hơn 1 tí vì giải nhiệt chậm hơn Box. :D

Đúng rồi bác. Sờ ngoài vỏ Dune chỉ thấy âm ấm nhưng đụng vào đĩa cứng bên trong thì giựt cả mình :). Bác thử vậy chưa?

vdung1972

Well-Known Member

Bác mặc áo dài tay và quạt thì có mát hơn cởi trần không, mình thì mình thích dock hơn (nhưng phải là dock xịn) vì dock tiện hơn khi tháo lắp HDD, dock yên tĩnh hơn HDD Box.

manhthang

Huyền Thoại

Dock không thích hợp dùng ở các thành phố Việt Nam vì không khí quá nhiều bụi. Thêm nữa là việc rút ra cắm vào HDD thường xuyên sẽ dễ phải trả giá vì tem bảo hành HDD dễ bị trầy (đặc biệt là tem của nhà phân phối AMC trên ổ WD), chân cắm cáp của HDD dễ bị mẻ.

siriusg

Member

Bác mặc áo dài tay và quạt thì có mát hơn cởi trần không, mình thì mình thích dock hơn (nhưng phải là dock xịn) vì dock tiện hơn khi tháo lắp HDD, dock yên tĩnh hơn HDD Box.

Ngoại trừ bạn trực tiếp đo test nhiệt độ và máy báo nhiệt độ cho kết quả là dock mát hơn thì ok, còn không thì cách giải thích của bạn không thuyết phục hehe

starvn

Active Member

Mình cũng vote 1 phiếu cho Dock. Dock ko có quạt nên yên tĩnh. Dock ở trần thải nhiệt trực tiếp ra ko khí nên ko cần quạt. Còn vấn đề bụi thì bác để dock trong nhà nên cũng ko sợ vấn đề này lắm. Mình dùng dock vantec 1 bay hơn 1 năm rùi mà chưa bị vấn đề gì cả

nazar_hd

giocuondi

Chắc chắn Dock mát hơn HDD BOX rồi bác ơi, cứ tưởng tượng 1 cái mặc áo may-ô quần đùi, 1 cái quần trùng áo dài :) thì thằng áo may ô quần đùi sẽ mát hơn chứ, hihih... Bạn mua em Dock Orico 8808 hoặc 8618 là ngon luôn. Cả công ty mình ai cũng dùng cái này.

siriusg

Member

Chắc chắn Dock mát hơn HDD BOX rồi bác ơi, cứ tưởng tượng 1 cái mặc áo may-ô quần đùi, 1 cái quần trùng áo dài :) thì thằng áo may ô quần đùi sẽ mát hơn chứ, hihih... Bạn mua em Dock Orico 8808 hoặc 8618 là ngon luôn. Cả công ty mình ai cũng dùng cái này.

Chưa chắc bạn ơi ngoại trừ có cách đo nhiệt độ của chúng. Lợi thế của box HDD là có cái vỏ nhôm giải nhiệt cùng với cây quạt. Bạn mặc áo may ô, quần short mà ngồi trong căn nhà mái tôn thì chưa chắc mát hơn được người mặc quần áo dài ngồi trong nhà tường xây 20cm + mái ngói đâu :)

Present

Member

các bạn tham khảo sản phẩm acasis xem sao :Cty CK - cung cấp Microphone,Tay chơi game,Đầu phát phim HD,Truyền hình KTS VTC,K+-Trang chủ
xem thế nào nhé đây là sản phẩm mới trên thị trường về kiểu dáng có chút khác so với orico nhưng tốc độ copy hay dowload nhanh hơn so với orico .đã test
acasis tốc độ copy luôn trên 105mb/s còn orico thấp hơn nhé
Ec, box acasis được bảo hành có 06 tháng thui à???
Chắc tốc độ copy có nhanh hơn la do hỗ trợ SATA II trong khi orico chỉ nói hỗ trợ SATA (chắc là I).

nazar_hd

Ec, box acasis được bảo hành có 06 tháng thui à???
Chắc tốc độ copy có nhanh hơn la do hỗ trợ SATA II trong khi orico chỉ nói hỗ trợ SATA (chắc là I).
vâng. bảo hành 6 tháng .trong vòng 6 tháng nếu có vấn đề gì về việc box ko nhận ổ hay lỗi do nhà sản xuất thì bạn có thể 1 đổi 1 .

kakasi123

thế thì bạn chọn BOX nào có quạt vậy.

box có quạt ko ăn thua gì đâu .theo mình dùng đầu hd chạy cả ngày ko vấn đề gì thì box cũng thế thôi .dock hơn box vè việc tháo lắp ổ cứng nhanh tiện còn box về kiểu dáng thì đẹp hơn nhìn an toàn hơn,và tiện hơn cho việc mang đi mang lại

truong_giang

box có quạt ko ăn thua gì đâu .theo mình dùng đầu hd chạy cả ngày ko vấn đề gì thì box cũng thế thôi .dock hơn box vè việc tháo lắp ổ cứng nhanh tiện còn box về kiểu dáng thì đẹp hơn nhìn an toàn hơn,và tiện hơn cho việc mang đi mang lại
uhm ý kiến của bạn cũng đúng nhưng chủ để của box này là hdd box hay dock mát hơn nhé .theo mình dock để ở cứng trần nên tất nhiên là mát hơn box rồi cái này thì chắc chắn luôn .nhưng dock ko tiện cho việc mang đi bằng box ,nên tùy theo nhu cầu của mọi người thôi

Bên trên