HDD box vs Dock cái nào mát hơn?

nazar_hn89

Ðề: HDD box vs Dock cái nào mát hơn?

phải xam bác chủ có mục đích sử dùng là gì chứ hỏi như này thì ai nhìn cũng biết dock thì trần cắm vào là xong ko có gì bao quanh ,còn dock thì có hộp nên tất nhiên câu trả lời là dock mát hơn box
rồi .

traicam

Well-Known Member

Bác mặc áo dài tay và quạt thì có mát hơn cởi trần không, mình thì mình thích dock hơn (nhưng phải là dock xịn) vì dock tiện hơn khi tháo lắp HDD, dock yên tĩnh hơn HDD Box.

Thử cở trần ra ngoài nắng xem có mát hơn mặc 1 chiếc áo màu trắng ko?

minhta

Bác mặc áo dài tay và quạt thì có mát hơn cởi trần không, mình thì mình thích dock hơn (nhưng phải là dock xịn) vì dock tiện hơn khi tháo lắp HDD, dock yên tĩnh hơn HDD Box.

Em dùng cả 2 rồi nè bác. Em thấy bác nào nói cái vui cởi trần và áo dài tay rất hay và dí dỏm đó. Bác ấy thực sự hiểu biết về những thứ này. Bác ấy còn nhấn mạnh nữa là phải "dock xịn". Nếu bác mua dock thì chú ý đến vấn đề ấy nhé.

Dù xài cả 2 loại trên nhưng em không quan trọng loại nào nó nóng hơn mà loại nào nó tiện lợi hơn. Dock tiện hơn nhiều lắm bác, không dùng thì cất ổ cứng vào hộp thì lấy gì mà bụi. Bác càng sưu tầm nhạc nhẽo, phim ảnh nhiều thì ổng cứng ngày càng nhiều. Giờ chẳng lẽ bác phải có cả dàn HDD box à. Nói là HDD box tháo lắp được nhưng mà chúng ta sẽ ngày càng làm biếng. hê hê.

Bấm cái rút ra, cất đi, rồi phập xuống mà play vẫn là số một.

Chúc bác sẽ hài lòng với lựa chọn của mình.

Em dùng cả 2 rồi nè bác. Em thấy bác nào nói cái vui cởi trần và áo dài tay rất hay và dí dỏm đó. Bác ấy thực sự hiểu biết về những thứ này. Bác ấy còn nhấn mạnh nữa là phải "dock xịn". Nếu bác mua dock thì chú ý đến vấn đề ấy nhé.

Dù xài cả 2 loại trên nhưng em không quan trọng loại nào nó nóng hơn mà loại nào nó tiện lợi hơn. Dock tiện hơn nhiều lắm bác, không dùng thì cất ổ cứng vào hộp thì lấy gì mà bụi. Bác càng sưu tầm nhạc nhẽo, phim ảnh nhiều thì ổng cứng ngày càng nhiều. Giờ chẳng lẽ bác phải có cả dàn HDD box à. Nói là HDD box tháo lắp được nhưng mà chúng ta sẽ ngày càng làm biếng. hê hê.

em chưa hiểu bác này bảo là dung box làm ta lười biếng là sao .hdd box bây giờ tháo lắp cũng nhanh ko khác gì so vói ổ cứng: nên vè mắt tiện lợi ko khác so với ổ cứng nhé .khi bạn dung box sẽ tiện cho việc mang đi hay bảo quản ổ cứng nhé .

vietthuong

Well-Known Member

Em đồng ý với Bác, nếu nhiều ổ cứng hay cần Vọc nhiều thì DOCK sẽ tiện hơn. Hộp nhựa đựng HDD cũng nhỏ gọn tiện lợi và an toàn! Em đang dùng ổ cắm ngoài USB 2.0, mỗi lần đi chép phim thì ổ bị hành phát tội bởi chổ chép phim cắm ESATA chép cho nhanh!

hdd-hdp

Cái nào cũng có cái hay cái dở của nó, chỉ khác về hình thức sử dụng thôi còn về bản chất thì nó là như nhau. Dùng box thì kiểu gì trông cũng Lịch sự hơn chứ?! :D

Forget It

Active Member

Cái nào cũng có cái hay cái dở của nó, chỉ khác về hình thức sử dụng thôi còn về bản chất thì nó là như nhau. Dùng box thì kiểu gì trông cũng Lịch sự hơn chứ?! :D

Bác cho em hỏi ờ HCM có chỗ nào bán cái Iswap bằng giá bác bán hông em kéo vài cái :))

hdd-hdp

Bác cho em hỏi ờ HCM có chỗ nào bán cái Iswap bằng giá bác bán hông em kéo vài cái :))

Em cũng không chắc bác ạ! Cái này ở ngoài HN thì chỉ có 1 vài nơi bán thôi, trong đó có em! hehehe
Cái này ai biết hoặc đã từng dùng qua rồi thì mới mua chứ đại đa số là không biết nhiều về cái này. Nói chung là phải dân có nhiều đến rất nhiều ổ cứng thì mới hay quan tâm đến em nó :D

moly0212

Tất nhiên là dùng box rồi, vì những lý do sau:

- Việt Nam bụi, trong nhà cũng bụi, các bác có phòng riêng không? vậy các bác có phải lau chùi phòng riêng của mình không mà bảo không bụi? Kể cả có đóng cửa cà ngày ngồi điều hòa ...thì cũng không tránh khỏi bụi.
- để con doc lên bàn, nào điều khiển, nào vỏ đĩa, nào dây dợ....chạm vào cái lại cả dock cả ổ cứng văng ra thì .... Chưa kể nhà có trẻ con thì hết đỡ !!
- Con box khi lắp vào thì nó có thằng nắp ép nó xuống, dính vào chấu cắm...và giữ chắc luôn...bác cho rằng dock có làm vậy không?
- Các bác có ở trong CHùa không mà lo box ồn? một bươc chân người đi qua ngõ các bác còn nghe thấy, với hàng nghìn tiếng ồn củ cuộc sống ngày nay xung quanh...bác còn tai nào nghe tiếng quạt gió từ box ( tiếng quạt trần và điều hòa còn kêu to gấp vanj0
- Dùng box cái nào hay coi, coi xong để trong đó luôn khỏi sợ bẩn và tháo ra lắp vào cất đi
v.v.v.v.v......

anhducxx247

Active Member

Em chưa dùng box hay doc bao giờ. các anh cho em hỏi là dùng cái này tốc độ copy có cải thiên được nhiều hơn so vơi mình cắm trực tiếp copy qua cáp sata trên main không. nếu dùng doc hay box thì sẽ kết nối với Pc qua cổng nào để copu dữ liệu . hiện tại em nghĩ cũng chỉ là hình thức copy thôi nên em chưa mua em vẫn dùng thế này và ở ngoài em để thêm cái quạt thổi vào :

nhiệu độ thì không bao h phải lo:
HDD 320Gb thời tiết mùa hè bt nhiệt độ tâm 1 2 h trưa nhưng lúc nào cung ổn định 26 độ, nếu bật điều hòa trong phong + quạt thì xuống 23

HDD 2T thì nóng hơn chút. samsung thì khỏang 30 độ, Seagate 2T thì 31 độ nếu bật điều hòa trong phong + quạt thì xuống 26 độ

nếu không có quạt thì nhiệt độ khác nhau ngay đấy em đã thử không cắm quat rồi nhiệt độ cứ tăng liên tục ss 320Gb lên cao nhất 35 độ. ST 2t lên 37 độ có khi 40. cắm quat lại nhiệt độ giảm dần về mức ổn định ban đầu. bản thân hdd cũng được làm để tự tản nhiệt rồi nhưng quang trong là những con linh kiên trên main của hdd thì lại không ai tản nhiệt cho nó. các bác cứ thử sờ tay vào mấy con ic mà xem
em nghĩ tản nhiệt cho thiết bị điện tử cũng là vấn đề đáng quan tâm. hôm kia trong 1 ngày em đi mất 2 cái HDD Seagate 2T máy tính thì thường chạy cả ngày sờ vào HDD thì ổ nào cũng nóng có khi vừa sờ vòa phải giật tay lại nhưng nghĩ nó không sao thế là toi. tất nhiên nó chết vì chính xác nguyên nhân gì thì em không biết nhưng thêm cái quạt mà nhiệt độ giảm thì cũng là vấn đề đáng làm. Còn vấn đề bụi bẩn thì chẳng tránh được. em đóng nắp case vào sau 1 thời gian bỏ ra thì vẫn bụi điên lên. bụi đóng tưng mảng bụi trên quat chip mà không đóng vào thì cũng thế. em nghĩ bỏ ra cho thoáng khí. nhân tiện vệ sinh thường xuyên. Nếu có điều kiện mua tản nhiệt nước thì chắc sẽ giải quyét hết vấn đề.

Chỉnh sửa lần cuối:

yhnujm

Các bạn quên mất một điều là quạt của box sẽ gây rung và ảnh hưởng đến tuổi thọ ổ cứng, vì vậy mình chọn dock

tennisokute

Active Member

Mình phải mua HDD thêm hoài vì hết chỗ chứa phim nên đã chọn docking Orico để thay ổ đĩa dễ dàng hơn nhưng cũng phải cẩn thận vì cứ phải rút ra, lắp vào. Mình xài Dune D1 cũng thấy khá nóng nên chơi thêm cái quạt bàn vừa giải nhiệt máy vừa mát mình, thấy ok lắm lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

cuongdoanvan

Well-Known Member

em chơi dock , cho nó thêm cái quạt nửa . đảm bảo mát hơn box

hoavien

Member

mình xài dock lẫn box
do trong phòng máy lạnh nên rất là mát =))

xaxu1

Mình thì chả thích dock hay box vì 1 nhược điểm rất lớn. Phải dùng điện ngoài. Đi đâu cũng phải xách dây điện nguồn đi. Bất tiện. Thêm vào đó mất điện là khỏi dùng được luôn. Lỡ đang chép dữ liệu mất điện cái là xong rồi. Mình thấy dùng hdd box di động dành cho laptop là ổn nhất. Dùng điện trực tiếp luôn.

NAQ

Chả biết Dock nào chứ xài cái Dock Vantec D100 ổ cứng nóng dã man, dùng lâu ngày rất hại

HungCD

Mình thì chả thích dock hay box vì 1 nhược điểm rất lớn. Phải dùng điện ngoài. Đi đâu cũng phải xách dây điện nguồn đi. Bất tiện. Thêm vào đó mất điện là khỏi dùng được luôn. Lỡ đang chép dữ liệu mất điện cái là xong rồi. Mình thấy dùng hdd box di động dành cho laptop là ổn nhất. Dùng điện trực tiếp luôn.
Vừa là ưu điểm cũng là nhược điểm mà.

Đã mất điện mà vẫn máu copy thì HDD di động là phải roài

Các bác cho em hỏi e cũng đang đinh mua 1 cái nhưng ko biết lên mua orico hay em bufalo này ko biết em có fai dùng FW hay là dùng luôn em chỉ dùng 1 ổ 2T vì box này dùng cho 2 ổ ko biết em dùng 1 ổ đc ko. đang tính khi nào mua thêm 1 ổ nữa. các bác biết bảo em với
HDDBox HD-WLSU2

Chỉnh sửa lần cuối:

phanquoctoan

Tùy nhu cầu và quan điểm thui, mình cũng sử dụng Dock bình thường, vấn đề nóng hay không nóng cũng không phải quá quan trọng đâu bạn, các ổ cứng bây giờ cũng tản nhiệt khá tốt rồi. Nếu chỉ có số lượng ít thì nên dùng Box, còn nếu số lượng nhiều, như mình thì có tới 8,9 ổ thì dùng Dock tiện hơn, chứ dùng Box thì bất tiện. Đó mới là điểm chốt để bạn cân nhắc!

Bên trên