HDD WD hay bị đòi format.Ai biết lí do xin help e

vutrunghoa

Active Member
Ðề: HDD WD hay bị đòi format.Ai biết lí do xin help e

Tình hình là con HDD 1.5TB WD của em cũng lâm vào tình trạng tương tự rồi, vào win nó cứ đòi format thôi. Cho win nó chạy CHKDSK thì nó báo lỗi corrupt master file table rồi bỏ qua luôn ko check nữa.
Bác nào có cách gì cứu giúp em với. Bao nhiều thứ quý hiếm của em trong đấy ko thể format được..

NhuQuynhCF

Loại 64M cache phải không bác? Xin chia bùn

NhuQuynhCF

Vâng, đúng loại 64MB cache. Có con 32MB cache mua từ đời đầu dùng trâu bò mãi thì không việc gì chứ.

Vâng loại 64M hay bị lỗi lắm 32M chưa thấy ai bị, HDD của bạn phải đi bảo hành rồi.

dualshock

Member

Đang định làm 1 em Caviar Green mà cứ thấy die kiểu này chắc mua Seagate quá.

phuongtm

Tôi cũng vừa đi 1,5 TB phim con WD vì nó đòi format, format xong tưởng ngon rồi ai ngờ sau khi move vào 1 cơ số phim hay và phim xxx HD hì hụi down cả tháng nó lại đòi format tiếp. Vào chẳng thấy phim nào, mà file system nó lại là XFS của tủ NAS, kiếm tool để recovery khó quá, bây đang dùng testdisk để scan hi vọng xem có recovery được file nào ko mà scan lâu quá. Đồng chí nào có kinh nghiệm tư vấn hộ cái!

sunlight

Tóm lại, chất lượng là ổ WD 64MB cache cần phải xem xét!
Một vấn đề nữa là mua ổ copy phim sẵn (em mua 4 cái của 3 Bác khác nhau trên diễn đàn này) thì tất cả đều bị tím chân IC (trên board của HDD, mua đến cái thứ tư mới để ý) có thể do quá nóng lúc copy, và đã phải bảo hành 2 cái; còn mua mới (ổ trắng) 4 cái khác thì chân IC đến nay vẫn trắng tinh (hiện chưa die #-o); vì vậy, em thiết nghĩ các Bác nên kiểm tra bo mạch trước khi mua ổ đã copy phim!

NhuQuynhCF

À còn điều quan trọng muốn nói với mấy bác. Mấy bạn bị hư WD 64M mua HDD ở đâu vậy ? Có tem bảo hành của Viscom không? (Vì chỉ có Viscom phân phối chính thức HDD WD tại VN thôi) Nếu không có tem bạc Viscom hư đừng hỏi:)

dualshock

Member

À còn điều quan trọng muốn nói với mấy bác. Mấy bạn bị hư WD 64M mua HDD ở đâu vậy ? Có tem bảo hành của Viscom không? (Vì chỉ có Viscom phân phối chính thức HDD WD tại VN thôi) Nếu không có tem bạc Viscom hư đừng hỏi:)

hỏi bạn chút. HDD Seagate cần tem của thằng nào mới được bh ở SeaCare? Thanks !

NhuQuynhCF

HDD Seagate bảo hành toàn cầu mà vì thế tem của thằng nào cũng như thằng nào:)

dualshock

Member

HDD Seagate bảo hành toàn cầu mà vì thế tem của thằng nào cũng như thằng nào:)

Thanks bạn. Vì có cái thông báo ko bảo hành hàng sách tay nên mình muốn biết là ở VN có tem của thằng nào thì mới được bảo hành ở SeaCare?

linhhero

có tem bảo hành 3 năm cua FPT.
Viscom + FPT là 2 nhà phân phối chính thức mà

linhhero

Tóm lại, chất lượng là ổ WD 64MB cache cần phải xem xét!
Một vấn đề nữa là mua ổ copy phim sẵn (em mua 4 cái của 3 Bác khác nhau trên diễn đàn này) thì tất cả đều bị tím chân IC (trên board của HDD, mua đến cái thứ tư mới để ý) có thể do quá nóng lúc copy, và đã phải bảo hành 2 cái; còn mua mới (ổ trắng) 4 cái khác thì chân IC đến nay vẫn trắng tinh (hiện chưa die #-o); vì vậy, em thiết nghĩ các Bác nên kiểm tra bo mạch trước khi mua ổ đã copy phim!
tím chân IC.Ý bạn có phải chỗ dưới mấy con ốc trên main ko?Luc đầu thì mình thấy nó trắng,sau 1 thời gian dùng thì nó chuyển màu vàng xậm.Ko biết lý do gì,HDD nào cũng vậy

linhhero

Tình hình là con HDD 1.5TB WD của em cũng lâm vào tình trạng tương tự rồi, vào win nó cứ đòi format thôi. Cho win nó chạy CHKDSK thì nó báo lỗi corrupt master file table rồi bỏ qua luôn ko check nữa.
Bác nào có cách gì cứu giúp em với. Bao nhiều thứ quý hiếm của em trong đấy ko thể format được..
bạn thử CHKDSK từ DOS xem sao?trước mình scan từ đĩa boot xong vào win lại nhận tiếp tục CHKDSK trong win.data ko bị mất

vutrunghoa

Active Member

bạn thử CHKDSK từ DOS xem sao?trước mình scan từ đĩa boot xong vào win lại nhận tiếp tục CHKDSK trong win.data ko bị mất

Em đã thử CHKDSK từ dos rồi, nó báo "corrupt master file table" xài mấy cái soft scan trong Hiren Boot cũng ko ăn thua. Hôm qua vừa dùng cái soft Stellar Phoenix Windows Data Recovery check thì thấy data vẫn còn nguyên nhưng không còn HDD khác để Recovery lại nên tạm thời bỏ tủ chờ dồn tiền mua HDD khác để backup thôi.

nhthang_hdn

Có 1 cách nhanh gọn đây ạ:
- Bác tìm cách sao lưu dữ liệu cần thiết sang hdd khác.
- Trùm chăn vào e hdd bị lỗi, lấy búa cao su gõ vài phát, test xem e nó còn động đậy ko, còn thì gõ tiếp, ko thì mang đi bảo hành (chú ý gõ nhẹ nhàng, cẩn thận để tránh bị méo mó, ko đc bh). Cách này có bác trong cty e đã làm và đc bh ngon lành :D.

vuphh70

Member

Có 1 cách nhanh gọn đây ạ:
- Bác tìm cách sao lưu dữ liệu cần thiết sang hdd khác.
- Trùm chăn vào e hdd bị lỗi, lấy búa cao su gõ vài phát, test xem e nó còn động đậy ko, còn thì gõ tiếp, ko thì mang đi bảo hành (chú ý gõ nhẹ nhàng, cẩn thận để tránh bị méo mó, ko đc bh). Cách này có bác trong cty e đã làm và đc bh ngon lành :D.

- Bác này nói chu6ản nà, IT có khác kakak

eochanghy

Member

Mình cũng vừa bị 1 con WD 1.5T, đem bh được đổi cái mới, nhưng xài k an tâm lắm, có bác nào đã xài con 2T chưa, xin cho biết chất lượng có như 1.5T k?, nếu ngon lành thì chuyển wa 2T cho nó lành

banhcam

mình đã xem những lời tâm sự của các bạn và chia sẽ cùng các bạn về cách sử dụng hdd cho bền và ổn định , trên nguyên tắc thì các bạn cứ nghĩ hdd 1TB thì cứ việc chép cho hết dung lượng hdd gần hết 1TB , việc này sẽ đem đến hệ quả là ồ cứng sẽ không còn vùng đệm để truy xuất dữ liệu nữa và sẽ dẫn đến việc hdd sẽ đột nhiên nó đòi format và đơ luôn , nếu muốn tình trạng này không còn tái diễn nữa mình khuyên các bạn , khi các bạn có một hdd 1TB thì khi chép phim vào hdd thì nên chừa một khoảng dư ra cho hdd khoảng chừng 50GB hoặc 70GB vùng đệm để ổ cứng còn chổ trống để mà tìm dữ liệu nữa , thì hiện tượng này sẽ không sãy ra nữa , vì tình trạng này mình đã bị rồi và bây giờ mình sử dụng phương pháp này rất hửu hiệu cho tất cả hdd của mình , cho nên vài dòng góp ý kiến này để các bạn sữ dụng hdd một cách an toàn về sau này

thmac

Member

mình đã xem những lời tâm sự của các bạn và chia sẽ cùng các bạn về cách sử dụng hdd cho bền và ổn định , trên nguyên tắc thì các bạn cứ nghĩ hdd 1TB thì cứ việc chép cho hết dung lượng hdd gần hết 1TB , việc này sẽ đem đến hệ quả là ồ cứng sẽ không còn vùng đệm để truy xuất dữ liệu nữa và sẽ dẫn đến việc hdd sẽ đột nhiên nó đòi format và đơ luôn , nếu muốn tình trạng này không còn tái diễn nữa mình khuyên các bạn , khi các bạn có một hdd 1TB thì khi chép phim vào hdd thì nên chừa một khoảng dư ra cho hdd khoảng chừng 50GB hoặc 70GB vùng đệm để ổ cứng còn chổ trống để mà tìm dữ liệu nữa , thì hiện tượng này sẽ không sãy ra nữa , vì tình trạng này mình đã bị rồi và bây giờ mình sử dụng phương pháp này rất hửu hiệu cho tất cả hdd của mình , cho nên vài dòng góp ý kiến này để các bạn sữ dụng hdd một cách an toàn về sau này

Theo mình thỉ chưa chính xác lắm.
Vì bạn bè mình sd HDD Hitachi, Sea, kể cả WD (nhưng ko phải dòng 64M vì sau này ko chơi WD nữa nên ko test dc) đều chép full (chép đến khi nào ko chép dc nữa thì thôi. Mà vẫn chạy bình thường.

Bên trên