HDD WD hay bị đòi format.Ai biết lí do xin help e

Ðề: HDD WD hay bị đòi format.Ai biết lí do xin help e

may quá, mình đang có 2 con WD cavier green 500gb 32mb, chạy vẫn ngon lành. ah mà tiện thể cho mình hỏi thế này: 2 cái ổ trên, cái mình mua trc thì xuất xứ từ Malaysia còn cái mau sau thì xuất xứ từ Thái Lan, 2 cái cùng 1 loại, cùng mua ở Phúc Anh nhưng cái mua sau (cái của Thái) thì tốc độ copy rất nhanh 60-70mb/s nhưng cái mua trc thì tốc độ chỉ bằng 1 nửa thậm chí bằng 1/3 ( mình copy bằng cái power copy) . ai bít giải thik giúp với . thank \m/

newhire

Member

con WD cavier green 1.5TB 64MB của mình cũng vừa không cho mình access data trên NAS. Không biết có giống lỗi này không? Lần trước mình bị thì format lại chạy bình thường, nhưng sau đó nó lại bắt mình format tiếp. Kiểu này chắc cùng 1 lỗi quá. :(

yuenqi

Member

WD lỗi ghê quá. Đang định làm 1 em wd 1tb mà thấy ghê quá. Chắc chuyển sang seagate.

anhtuancl294

cái này em dính rồi . Ổ của bác chắc bị bad sector rồi. tình trạng của bác là ổ cứng bị đưa về dạng RAW và nó đòi format.bác cứ yên tâm là format nó cũng chẳng giải quyết được đâu. Đưa đi bảo hành đổi ổ mới đi bác ak.

Coconut

Member

Vừa định thử qua WD, đọc xong topic này thôi thì seagate tiếp tụcX_X

hdd-hdp

Hình như cũng tùy đợt hàng thôi bác ạ! nếu ổ SG cũng bị mấy bệnh linh tinh, ae kêu thì bác dùng ổ gì bây giờ?
Em nghĩ hên xui thôi. Mua hàng ngoài thì còn lo hơn vì hình như giờ không dc BH toàn cầu nữa.

Thaomilou

Member

Mình cũng có 01 ổ WD 1.5TB 64MB, mua từ tháng 8/2010 đến giờ. Chép HDD full, cắm máy down toz cũng chưa bị tình trạng này bao giờ. Chưa kể nhà mình cũng thường xuyên rút ổ cứng từ Dune Base khi vừa tắt Dune xong. Có lẽ số mình hên chưa bị trục trặc gì chăng :D.

Dù sao thì chắc từ giờ cũng phải ráng nhẹ nhàng với em í hơn rùi. Chia buồn cùng các bác ở đấy trước nhé. Sau này em có bị gì thì lên báo cáo các bác sau.

hongquan2009

Well-Known Member

e cũng có 01 ổ WD 1.5TB 64MB chuyên dùng để down và cài win nữa chạy suốt mà có thấy gì đâu(trộm vía:D:D:D)=))=))
e thấy thằng WD chạy vừa mát vừa êm đặc biệt cắm máy buổi đêm cũng chẳng nghe thấy gì cả

Coconut

Member

Hình như cũng tùy đợt hàng thôi bác ạ! nếu ổ SG cũng bị mấy bệnh linh tinh, ae kêu thì bác dùng ổ gì bây giờ?
Em nghĩ hên xui thôi. Mua hàng ngoài thì còn lo hơn vì hình như giờ không dc BH toàn cầu nữa.
Em nhìn theo tỷ lệ kêu than của mọi người, thấy SG ít có người than mà WD lại nhiều thế, bản thân em có 12 ổ SG chưa có ổ nào bị vấn đề gì, chưa từng xài qua thì ai cũng phải nhìn người đã xài để tham khảo mà bác.
Avatar của bác nhìn pó hàng thiệt =))

anhtuancl294

các bác cứ chú ý mà xem.em đổi cái ổ WD 1,5TB làn này là lần thứ 3 rồi. hình thức ổ 2 lần đầu giống nhau. lần thứ 3 này nó đưa cho cái ổ khác nhìn hình thức rất chắc chắn. và cảm giác nặng hơn dùng thấy ổn định.đấy là theo em cảm nhận. em nghĩ WD cũng co mấy loại. như loại 1,loại 2 gì đó không biết đúng không nữa.~:>

Kiennt

Banned

Cứ hàng C.ty xịn mà mua là ngon.
Ổ WD thì toàn được Mấy ông HP với Dell lắm vào cho máy bộ của mình thôi. SG thì giờ không thấy.
Mihf thì mình có cả SG và WD + SS và HI nên mình dũng cảm phán là như nhau tất. Cứ hệ thống ổn định, nhẹ nhàng với nó thì là nó sẽ bền thôi.
Cái ổ SS Lp của mình lại chuyên dùng để kéo phim nhá(ý là phá cho nát đi để dc BH đổi cái mới cứng), tải về, giải nén, xóa đi, cop sang không biết bao nhiêu lần rồi mà nó vẫn cứ trơ cái mặt ra, chả làm sao cả, chả nhẽ số mình may à?!
Ông Hi 1T thì mới mua nên chưa có bệnh, có điều hơi nóng và hơi ồn---> dùng cài OS với cả lưu Nhac, phim tài liệu, game.
Ông WD 1.5 Lp thì êm và ổn định --->dùng lưu phim chọn lọc. Blu-ay
Ông SG 1.5 Lp thì kêu lọc cà lọc cọc, cơ mà mãi cũng chả thấy bị làm sao ---> ghê răng nên để lưu phim lộ cộ, X3(Xem Xong Xóa).

cailuong

Ổ 2T của WD cũng bị te tua.
Tui bị đến 2 cái rùi đó. Chán thật đó

Chẳng hiểu sao bị die hòai. Kô lẽ do Mainboard hay do case ?

hd_vn123

Ổ cứng của bạn bị lỗi pation hoặc bad secto bạn có thể cho vào máy tính để chia lại ổ theo đúng định dạng hoặc dùng công cụ để scan bad secto

meodenhp

HDD 2TB WD Caviar Green của em vào win 7 nó cứ đòi format thôi. Cho win xp nó chạy CHKDSK thì nó báo lỗi. Kiểm tra trong disk management báo dung lượng chỉ còn 936 G, raw. Nhưng cho vào HDplayer xem phim bình thường. Cho vào HDD box xem phim qua TV LCD SS không vấn đề. Nếu em format có hỏng HDD?

daemon

Member

HDD 2TB WD Caviar Green của em vào win 7 nó cứ đòi format thôi. Cho win xp nó chạy CHKDSK thì nó báo lỗi. Kiểm tra trong disk management báo dung lượng chỉ còn 936 G, raw. Nhưng cho vào HDplayer xem phim bình thường. Cho vào HDD box xem phim qua TV LCD SS không vấn đề.

Cái Segate 1GB của mình cũng đang bị như bạn. Bỏ vào dock cắm lên PC là bị đòi format. Bỏ lên HDP thì xem phà phà.

Áp dụng chiêu bài 1 thì được báo rằng:

The first NTFS boot sector is unreadble or corrupt
.......

Nghĩa là phân mảnh NTFS boot đầu bị hỏng khiến window kg đọc dc => đòi format.

Còn khi bỏ HDP thì nó chạy linux base nên có lẽ bỏ qua phần NTFS boot sector trên nên vẫn đọc data xem phim được bình thường. :(

Đang mày mò tìm cách fix lại xem sao. kg biết có fix dc kg đây nữa.

Đã bước đầu may mắn đọc lại được dữ liệu qua nó với dock trên laptop.

dùng mẹo gần như bài đầu: gọi commander lên rồi gõ: chkdsk f:/f (ổ cứng cắm vào dock nhận drive letter là F)

Vèo cái nó check xong. gõ thử F: trên dòng command luôn xem nó đọc đc chưa... chờ và chờ... 2 phút sau nó hiện F:/ và dấu nháy. ôi nó đã đọc lại rồi kìa.

trở về window lại. ổ cứng cắm ngoài đã hiện ra đầy đủ thông tin dữ liệu.

quất ngay bước 2: click chuột phải vào icon ổ đó, chọn properties>tool và click check now tick đủ cả 2 check: Automatically fix file system errors và ô scan for and a attempt recovery of bad sectors để cho nó check, scan và fix lần nữa cho chắc. :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tuancuong05

cho mình hỏi các bạn bị lỗi này thì khi vào explore tên của ổ cứng của mình có chuyển thành " Local Disk" không ? MÌnh vừa mua 1 ổ 2TB thì biị lỗi này 2 lần tên chuyển thành Local Disk và đòi Format dữ liệu thì không thấy j cả . Bị lần 1 thì đổ thừa virus đc nhưng lần 2 đem qua máy khác xài và lấy cái hdd 1Tb xài cùng lúc thì chỉ có cái 2Tb mới mua bị hix tết này ko có film coi rồi T_T

Maxcita

dùng mẹo gần như bài đầu: gọi commander lên rồi gõ: chkdsk f:/f (ổ cứng cắm vào dock nhận drive letter là F)

Vèo cái nó check xong. gõ thử F: trên dòng command luôn xem nó đọc đc chưa... chờ và chờ... 2 phút sau nó hiện F:/ và dấu nháy. ôi nó đã đọc lại rồi kìa.

trở về window lại. ổ cứng cắm ngoài đã hiện ra đầy đủ thông tin dữ liệu.

quất ngay bước 2: click chuột phải vào icon ổ đó, chọn properties>tool và click check now tick đủ cả 2 check: Automatically fix file system errors và ô scan for and a attempt recovery of bad sectors để cho nó check, scan và fix lần nữa cho chắc. :D

Thanks bác này nhiều!
Em cũng bị dính trên HDD WD 1,5T 64M. Win đòi format, em thực hiện đúng như bác này là ngon luôn.
Ở bước 2 em để cắm máy chạy mất hơn 7h mới xong!
Bao nhiêu dữ liệu quan trọng của em.. Đúng là hú vía.. Một lần nữa cảm ơn bác nhiều!

thanks bác so much
1)lúc nó đòi format tất nhiên là e cancel,nhưng mà khi nhấn chuột phải để check now thì bị đơ luôn ko làm được gì (cắm ở máy khác cũng bị vậy)

không biết có phải do cái dox ko?hay do main nữa
ko biết có chạy CHKDSK từ Dos được ko nhỉ.HDD gắn ngoài làm gì Dos nó nhận nhỉ
phiền thật đấy.Lap với chả top dùng desktop chắc chả bao giờ bị hixhix

Trước mình cũng có 1 ổ Samsung bị như vậy và đã khắc phục được bằng cách của bác chucuoigia đã nói . Lúc bạn nhấp chuột phải nó đơ thì bạn chịu khó chờ một hồi đừng nhấp vào cái gì khác một lúc sau sẽ hiện ra thanh properties . Có thể 1 vài lần check now sẽ không được có thể thử lại nhiều lần bằng máy khác hoặc win khác .

cavalliss

test xem có bad không rùi mang đi BH đi bạn

tuanrnet

Mình cũng mua ổ hdd 2T WD ở phong vũ, viscom phân phối! dùng down torrent và... lỗi liên tục... mất files... phải dùng repair...., sau đó dùng để chứa dữ liệu thôi nhưng cứ format xong copy qua ... lúc cắm vô nó lại đòi format, vật lộn từ tháng 8 năm trước tới giờ... thì một ngày đẹp trời phát hiện ra tại cái... box (hdd box 3.5). Các bạn phải check cho kỹ box có sử dụng được > 1T hay không, sử dụng box rẻ tiền nó ghi tào lao! nên tốt nhất sử dụng box xịn một tí, có brand name và tốt nhứt là coi ai sử dụng box cho ổ WD 2T ok thì hỏi người đó, mua đúng box đó thay vô là ok!
Mình thay từ tháng 3 tới giờ, Ổn.
Bạn nào có dữ liệu mà nó đòi format thì sử dụng MiniTool Power Data Recovery 6.x mở lên chọn Damaged partition recovery - open và xem cái nào cần save ra máy hoặc ổ còn tốt, và quăng cha cái box đi cho rãnh nợ.

Bên trên